[Funland] Bao giờ ta được như Đan Mạch

Koenigsegg One 1

Xe buýt
Em không biết các bác nghiên cứu kiểu gì :D Bên cạnh hệ thống giám sát chính thức trong cơ cấu nhà nước, họ còn có hệ thống Ombudsman rất quyền lực nữa.
Ombudsman là thiết chế cơ bản là bảo vệ quyền con người thôi bác ạ.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Người xứ lạnh họ có cái may mắn trong dịch này là thể trạng bác ạ.

Thể trạng người xứ lạnh họ sẵn có phổi khỏe & có sức đề kháng với cúm & các loại virut tựa cúm hơn. Hơn nữa diện tích phổi của họ lớn hơn dân miền xứ nóng.

Thế nên khi cơ dịch cúm, thì đa phần là dân miền nhiệt đới nóng ẩm chết nhiều hơn nếu y tế hoặc ngăn dịch không tốt...mà chả riêng gì cúm dịch gì thì dân miền nhiệt đới cũng dễ tèo hơn cả.

Nên nếu muốn giống ĐM thì tốt nhất là cầu mong ta có tuyết các bác ạ, không có lại bị so sánh về thuế & sử dụng thuế. :))

tamdao

Xe tăng
Em học ở ĐM 1 tháng mà ngỡ như ở thiên đường

Xe thả hình

Xe tăng
Vậy cụ có nghĩ vì sao họ phát triển được không, em nghĩ phần lớn do thể chế, chế độ đó, như châu âu có Tây Đức - Đông Đức, Châu Á có Nam triều - Bắc Triều. Hoặc ngay cùng 1 đất nước có triều đại phát triển rực rỡ, có triều đại lụn bại hại nước, hại dân
Em có dịp được đến Đan Mạch, họ có lẽ ở đoạn cuối cùng quá độ lên CNXH rồi, mấy ông suốt ngày giảng lọ chai chắc đang ở đoạn đầu :)

Linh 22 tỷ

Xe tải
Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
Lúc trước hình như ĐM cũng chết như ngã dạ thì phải.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Còn thằng Thụy Điển nữa. Nó là thằng đầu têu đưa ra và áp dụng phương pháp MDCĐ làm dân nó chết như ngã dạ. Không biết giờ nó sống chết ra sao.

huutrinh6688

Xe điện
Các nước Bắc Âu này thì là đỉnh cao của sự phát triển mà loài người đang hướng đến. Việt Nam chắc cũng nhanh thôi. Độ trăm năm nữa.

lacettiGG

Xe điện
Với em thì quan điểm này là chuẩn xác.

Một đất nước mà có 1 vị Thủ tg giỏi và 1 BT BGD giỏi thì là phúc phận của đất nước đó.
Thế cụ với em có phúc phận không thì nói một câu để còn biết nào :D

mooncafedaddy

Xe tải
Em không biết nhưng nghe nói bọn Bắc Âu nó nhìn dân Pháp, Italia như dân công dân hạng 2 các cụ ạ. Hồi đầu em thấy thế cũng choáng, sau tìm hiểu về đám Phần Lan, Thụy Điển, Na Uy...thì thấy cũng có lí do cả.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào dân có ý thức và trình độ.
Những cái này tự học, tự dạy bảo nhau được.
Còn ở đâu đổ lại, cự nự, lười nhác, lươn lẹo thì ở đó bần hàn nhục nhã.

Nếu so sánh hãy so sánh cùng xuất phát điểm.
1 thằng đi bóc lột khắp nơi nơi về xây no đủ đương nhiên thế hệ này nó phải ngon lành
1 thằng nứt mắt ra bị đánh cho lè kèn, mới thoát đói được vài chục năm, đang chập chững làm kinh tế.

TsarPutin

Xe tăng
Mọi sự thắc mắc có khi ta nên quy về cho nền tảng giáo dục cụ mợ ạ.

Rồi e đọc ngẫm 1 thông tin mà khá sốc, ở Nhật sau 50 năm họ xây và phủ dc 97% các nhà thể chất, 70% bể bơi cho các trường học các cấp;
Vậy mà ở nơi nào đó trường DH còn chả có nổi cái sân chơi sv mà vẫn có giấy phép đào tạo cấp bằng, và công nhận mọi loại bằng ...như nhau;

thanhlam171

Xe tăng
Cụ định nghĩa đơn giản kiểu này bảo sao không đầy tham nhũng tham ô.

Theo Tổ chức Minh bạch Quốc tế(Transparency International - TI), tham nhũnglà hành vi lợi dụng quyền hành để gây phiền hà, khó khăn và lấy của dân. Tham ô là hành vi lợi dụng quyền hành để lấy cắp của công. Tham nhũng và tham ô là một hệ quả tất yếu của nền kinh tế kém phát triển, quản lý kinh tế - xã hộilỏng lẻo tạo ra nhiều sơ hở cho các hành vi tiêu cực, hiện tượng tham nhũng và các tệ nạn có điều kiện phát triển và tại đó một phần quyền lực chính trị được biến thành quyền lực kinh tế.

Tham nhũng và tham ô làm chậm sự phát triển kinh tế - xã hội, làm giảm lòng tin của công dân vào nhà nước và đến chừng mực nào đó nó gây mất ổn định chính trị, kinh tế - xã hội.
Cụ dẫn chứng ra tác động của ý nghĩa tham nhũng tôi không nói, không bàn ở đây.
Tôi nói tham nhũng ở đâu cũng có, miễn còn là con người thì không thể ko tham nhũng tồn tại —> nên đừng nói với tôi hay với ai ở nước nào đó không có tham nhũng, hoặc ít (thế nào là ít, thước đo ít hay nhiều do ai đặt) —> rất vớ vẩn.
Cái làm là sự minh bạch về quy định, chế tài...v.v.v để làm giảm đi cái lòng tham của mỗi con người thôi.
Còn cụ, đừng nói với tôi cụ đã bước qua được cám dỗ của tham sân si nhé. Đặt cụ vào đấy chưa biết cụ qua cửa đc đâu.

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dẫn chứng ra tác động của ý nghĩa tham nhũng tôi không nói, không bàn ở đây.
Tôi nói tham nhũng ở đâu cũng có, miễn còn là con người thì không thể ko tham nhũng tồn tại —> nên đừng nói với tôi hay với ai ở nước nào đó không có tham nhũng, hoặc ít (thế nào là ít, thước đo ít hay nhiều do ai đặt) —> rất vớ vẩn.
Cái làm là sự minh bạch về quy định, chế tài...v.v.v để làm giảm đi cái lòng tham của mỗi con người thôi.
Còn cụ, đừng nói với tôi cụ đã bước qua được cám dỗ của tham sân si nhé. Đặt cụ vào đấy chưa biết cụ qua cửa đc đâu.
Cụ căng thẳng với em thế, em có nhưng mà ít lắm.
Với em có gì thì cũng không đc vinh danh là tham những đc Cụ ạ.

qkace

Xe điện
Em nhớ quãng giữa năm 2020 có cụ trên này đặt vấn đề là khi bọn Tây chúng nó mở cửa đi lại, giao thương bình thường thì mình vẫn tiếp tục phong tỏa truy vết mãi sao thì nhận về đa số là gạch đá lẫn vang. Giờ mới thấy Ofer nhiều cụ nhìn xa trông rộng phết.
Năm ngoái khi ta vừa cải tử hoàn sinh cho BN91 người Anh thì 1 tổ chức xếp ta thứ 20 trong chống dịch. Hầu hết các cụ Ofer phẫn nộ về thứ hạng và nghĩ ta phải là số 1 thế giới. Em không nhớ tổ chức nào đánh giá lúc đó để xem bây giờ vị trí của ta ở đâu.