[Funland] Bao giờ ta được như Đan Mạch

Thanhz

Xe tăng
Lạc quan lên các cụ. Tiêm hay chưa tiêm vắc xin thì vẫn tuyệt đối tuân thủ 5K, dù giãn cách hay là không. Ngày bình yên của chúng ta luôn có phần đóng góp của các cụ mợ.

hoangduc.sbr

Xe container
Quan tài chở đầy đường mà còn bảo thà chết chứ ko tiêm sinophame thì còn lâu lắm, tiêm chết ai chịu trách nhiệm ý thức thế thì bao giờ mới pt dc. Giáo dục lên tập trung vào dạy đạo đức và trách nhiệm cộng đồng bằng hành động từ nhỏ
Mẽo, Đức, Phớp với cả C.Âu tiêm toàn thuốc hịn mà nó còn biểu tình méo đc ép chúng nó tiêm kia kìa. Cứ ở đấy mà chê ý thức dân Việt:))

29S2929

Xe tăng
Mong được như Thái Lan là cũng vui lắm rồi.
Đan Mạch nhà chúng nó chứ nhìn dân nó rõ ngu hơn dân mình😁

ferrari360

Xe buýt
Em thấy bản thân LĐ thì cũng từ nhân dân thôi, dân như nào thì LĐ như thế. Các cụ mong như DK thì hãy cứ tự giác như DK, dạy con cháu như người DK dạy con cháu thôi. Trước mắt là chấp hành tốt luật lệ giao thông, chấp hành pháp luật, ăn nói nhã nhặn, không làm phiền, ảnh hưởng tới những người xung quanh.

Bản thân em cũng ở DK mấy năm vừa học vừa làm việc, nhưng khi quay lại VN em cũng không thấy VN có vấn đề gì cả, bởi cách giáo dục khác nhau, truyền thống, văn hóa hai quốc gia khác nhau. Em cứ làm tốt việc của mình, cố gắng thay đổi thói quen xấu (nếu có) của những người xung quanh là thấy hài lòng, còn chuyện cải tổ đất nước lọ chai chắc tính bằng thế hệ, đợi người kiệt xuất xuất hiện sau :))
Ờ cũng đúng.
Cũng như Bố Mẹ thì cũng từ Trẻ Con mà up lên nên :
Con như cái đb thì bố mẹ cũng như cái bđ nhỉ. :))

Trí ní.

hoangduc.sbr

Xe container
Đan Mạch là nước Bắc âu... dân số nó hơn 5 tr dân nên rất ít người, dân ở thưa thớt lắm ... xã hội nó được gọi là xã hội chủ nghĩa (không biết VN gọi là xã hội éo gì nữa?).... mình đã từng sống ở bên đó, người lao động thất nghiệp còn được phúc lợi xã hội cấp cho đủ tiền để sống hàng tháng... nhất là trong những đợt dịch bệnh thế này, dân nó không đi làm mà vẫn có lương để sống.... VN thì có gì để dân ăn đây?... VN mà không kìm được dịch bệnh để dân chết đói lúc đấy có mà nát nước... nhớ năm 45 nhà nước VN được lập lên cũng vì dân chết đói đấy!
Nhà nc # lập nên thì Covid sợ quá phải bỏ chạy, thế là hết chết đói ah?
Còm thông minh vãi:))

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Chi NS như mềnh ai nộp, sở dĩ bển họ thu thuế dc cao là đa số cho ngân sách chi cho giáo dục y tế địa phương, còn mình thì chi cào bằng chả đâu vào đâu;
Giờ đến bảo hiểm nhiều trên này ng còn hỏi nên đóng hay ko? Một phần là cách chi tiền thiếu minh bạch, của bên nắm quỹ;
Một cái xe máy cụ đi nó có phân nửa là thuế, cụ mua cái ô tô nó cũng phân nửa là thuế., mỗi làn đổi xe lại như thế lặp lại...uống một chai rượu, lon bia nó cũng phần ba tiền thuế.....đấy mới là thuế tiêu thụ đặc biệt còn chưa kể các loại thuế và phí khác.

Nên có nhẽ cụ nên tự hào vì nếu xét ra trong điều kiện nghèo nàn này thì số thuế cụ nộp dân Đan Mạch có làm cả đời ở hoàn cảnh của cụ cũng chửa chắc nộp được như cụ. :))

Cụ cũng không phải tự ti quá vì cụ nộp thế là quá nhiều rồi, còn tại sao thuế các cụ nộp nó lại thu được là ít thì đó không phải lỗi của cụ. :))

_Minh_Nguyen_

Xe máy
Ko có cái nào cụ nhé
Cụ Thọ dc trao nhưng k nhận, vì ai lại đi nhận Nobel hoà bình với thằng giết người gây chiến là Mỹ
Còn GS NB Châu là giải tương đương Nobel (đỉnh cao toán học) chứ k phải giải Nobel
GS CHâu được trao Huy chương Fields, là giải thưởng cho các nhà toán học không quá 40 tuổi có cống hiến xuất sắc. Huy chương Fields không phải giải thưởng đỉnh cao của Toán học, và cũng không tương đương với Nobel.

Cám Chim

Xe tăng
Nay xem sân bóng ở Anh kín khán giả mà thấy vui thay cho họ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép bổ sung một chút là Nhật đầu tk 20 nó đã như hùm như cọp rồi. Nga đánh cả Thụy Điển, Ba Lan mà thua Nhật. Năm 1944 nó đóng chiến hạm Yamamoto không lồ, đến giờ chắc vẫn là kỳ quan quân sự với các nước kiểu VN.

HQ thì là trường hợp đặc biệt, ở vị thế phên dậu chắn TQ như Đài Loan, nhưng HQ không bị Mỹ bán đứng. Suốt mấy chục năm Mỹ Nhật bơm công nghệ, thêm nữa tố chất người HQ khá tự tôn nên nhanh chóng phát triển.
Còn VN đến hiện tại coi như HQ năm 1980 rồi, dân vẫn đá đểu chính quyền, tri thức hạng loàng xoàng hay đi chống đối, đổ lỗi cho chính quyền về thất bại bản thân. Nhưng yên tâm kiểu gì VN cũng lên hạng thôi.
Nhật, Hàn, Đài Loan nhà nước đều khá sạch cụ ạ, Park Chung Hee thấy thằng nào tham nhũng bắn bỏ, chấp pháp Nhật, Đài cũng ghê răng lắm.

s63 AGM

Xe tăng
Ngày châu âu và mỹ bùng dịch rất nhiều cụ đã nhạo cười chúng nó
Các cụ ấy nghĩ con covid nó chừa mình ra. Đến a thủ lúc ấy còn bảo cột đèn có chân nó cũng về VN mà.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
E cũng khá thích các nước Bắc Âu, dường như văn hoá lối sống của họ cũng không tham vật chất quá đâu
Hiện nay thế giới có phong trào Minimalism cũng khá hay, chứ cứ văn hóa tiêu dùng mua sắm loạn xạ đôi khi chỉ như kiểu xả stress, đó là xu thế văn hóa. Nước mình mới thoát nghèo, đang thời kỳ bung lụa, Iphone cũng mua nhiều hơn cả các nước giàu

hoangduc.sbr

Xe container
Thế dân nó có chửi oẳng với nhà nước xong bị xoá bài không cụ?
Chắc ko sao đâu cụ, vì thằng sát nhân giết gần 100 mạng bên Na Uy nó còn đc ở tù biệt thự đơn lập hướng biển. Cả ngày ngồi không, hết chơi PS thì lại vào mạng. Đc nuôi ăn nuôi ở tính ra khéo còn sướng hơn người nhà các nạn nhân nữa.
Nên thằng nào bị chứng cuồng sát, thích bệnh hoạn, thích giết người. Cứ sang mấy nc Bắc Âu mà giết người cho thỏa thích, nơi mà tất cả đều có quền, trừ người chết. Sướng lắm!

Chỉnh sửa cuối:

yeu_cakhongcanh

[Tịch thu bằng lái]
Mr Châu đạt giải F là giải cho người trẻ dưới 40, giải thưởng chỉ 15000 $ Can, chắc chỉ khoảng 300 triệu.

Những giải như Chern Medal giải thưởng nó là 250 000 $ Mĩ

Linh 22 tỷ

Xe tải
Trước gia đình em ở nhà tập thể. Tầng nọ tầng kia thấm dột lên đầu nhau lung tung cả mà không ai chịu sửa, cho mình để không thấm lên đầu người khác, hay sửa cho người gây thấm để mình không bị thấm lên đầu. Ngay khi có đủ tài chính do mình đi cày kiếm ra, em đã làm cả 2 việc ấy. Việc em làm không trở thành chuẩn mực ứng xử cho các hộ gia đình khác và khi cãi nhau về việc ông phải sửa nhà cho tôi hoặc tôi phải sửa nhà cho ông, có viện đến tên em để tăng tính thuyết phục cho lập luận của mình thì họ đều phản bác hoặc bị phản bác bằng câu: bì với ông vingraux thế nào được, nhà ông ấy giầu.... :D
Họ nói vậy còn đỡ chứ họ bảo: "Bì chi với ông ngáo đó" thì mới mệt cụ ạ!:D

Mycar222

Xe điện
Quá là khập khiễng
ĐM thuộc top 5 quốc gia có chất lượng cuộc sống tốt nhất thế giới
Đất rộng, người thưa, dân trí cao
Hệ thống phúc lợi xã hội, hệ thống y tế tốt hàng đầu
Thì mình cửa nào so sánh được

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Mẽo, Đức, Phớp với cả C.Âu tiêm toàn thuốc hịn mà nó còn biểu tình méo đc ép chúng nó tiêm kia kìa. Cứ ở đấy mà chê ý thức dân Việt:))
Đó là bọn rửng mỡ, tự do quá chớn, nhưng nó là bài trừ ko tiêm nên không so với mấy ông nhà nghèo ngu thiếu hiểu biết mà còn kén cá chọn canh.

hoangduc.sbr

Xe container
Đó là bọn rửng mỡ, tự do quá chớn, nhưng nó là bài trừ ko tiêm nên không so với mấy ông nhà nghèo ngu thiếu hiểu biết mà còn kén cá chọn canh.
Đều là chống đối ko thèm tiêm thì chả có cái j là ko so đc.
Thậm chí dân Việt còn ý thức chán khi chỉ có 1 bộ phận là tẩy chay thuốc Khựa. Nếu cho thuốc # ko phải Khựa thì họ sẽ tiêm hết.
Đâu tiêu cực như lũ văn minh trời Tây kia, thuốc xịn, thuốc Khựa, thuốc quái nào thì chúng nó cũng đều chống đối ko tiêm hết:))