[Funland] Bao giờ ta được như Đan Mạch

yeu_cakhongcanh

[Tịch thu bằng lái]
Nó có 13 cái Nobel. Ta đc có 1/2 cái mà ko thèm đi nhận.
Thì hiểu ntn.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Em nhớ quãng giữa năm 2020 có cụ trên này đặt vấn đề là khi bọn Tây chúng nó mở cửa đi lại, giao thương bình thường thì mình vẫn tiếp tục phong tỏa truy vết mãi sao thì nhận về đa số là gạch đá lẫn vang. Giờ mới thấy Ofer nhiều cụ nhìn xa trông rộng phết.
Èo, không những gạch đá lẫn vang mà còn bị tháo bánh, thu bằng lái luôn. Em bị mấy nick lận!

rachfan

Xe container
Một cái xe máy cụ đi nó có phân nửa là thuế, cụ mua cái ô tô nó cũng phân nửa là thuế., mỗi làn đổi xe lại như thế lặp lại...uống một chai rượu, lon bia nó cũng phần ba tiền thuế.....đấy mới là thuế tiêu thụ đặc biệt còn chưa kể các loại thuế và phí khác.

Nên có nhẽ cụ nên tự hào vì nếu xét ra trong điều kiện nghèo nàn này thì số thuế cụ nộp dân Đan Mạch có làm cả đời ở hoàn cảnh của cụ cũng chửa chắc nộp được như cụ. :))

Cụ cũng không phải tự ti quá vì cụ nộp thế là quá nhiều rồi, còn tại sao thuế các cụ nộp nó lại thu được là ít thì đó không phải lỗi của cụ. :))
Chắc cụ chưa biết là giá ô-tô ở Đan mạch cao không kém VN, thậm chí còn hơn:

Giá hàng hóa ở DM rất đắt nên có chuyện là hàng tuần dân ĐM chạy xe sang Đức chất đầy hàng, tuần sau đi tiếp.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Ngày tàu bùng dịch rất nhiều nước đã nhạo cười bọn tàu.
Giờ Tàu vẫn phong tỏa, truy vết, cách ly, dập dịch đấy thây. Nói chung Tàu bây giờ chưa dám xõa như bọn nó trong khi Tàu bùng dịch trước bọn nó hơn nửa năm!

Linh 22 tỷ

Xe tải
Người xứ lạnh họ có cái may mắn trong dịch này là thể trạng bác ạ.

Thể trạng người xứ lạnh họ sẵn có phổi khỏe & có sức đề kháng với cúm & các loại virut tựa cúm hơn. Hơn nữa diện tích phổi của họ lớn hơn dân miền xứ nóng.

Thế nên khi cơ dịch cúm, thì đa phần là dân miền nhiệt đới nóng ẩm chết nhiều hơn nếu y tế hoặc ngăn dịch không tốt...mà chả riêng gì cúm dịch gì thì dân miền nhiệt đới cũng dễ tèo hơn cả.

Nên nếu muốn giống ĐM thì tốt nhất là cầu mong ta có tuyết các bác ạ, không có lại bị so sánh về thuế & sử dụng thuế. :))
Ủa, sao trước nghe nói họ cũng chết như ngã dạ mà!:))

Linh 22 tỷ

Xe tải
Đấy, như em có muốn mà có ai cho đâu. Vấn đề cơ chế, chính sách, quy trình, quy định...v.v.v còn lỏng nẻo nên còn tham nhũng hoành hành. Như các nước phát triển họ xây dựng được bộ quy tắc, chính sách, văn bản chuẩn từ lâu, dần dần người dân phải học và làm theo thành chuẩn mực (mất cả 100 năm) —> Mới có đất nước như Đan mạch bây giờ (Nó hội tụ nhiều yếu tố mới đạt đc, không phải muốn, hoặc áp theo nó là làm đc).
Nên các cụ có đọc thì bớt bớt đi.
Ta chuyên đi tắt đón đầu, vậy sao không qua bên đó học luôn cái cơ chế, chính sách, quy trình, ... của nó mà dùng luôn nhỉ?

Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
Cứ chửi bọn Tư bản mà nhiều thứ nó làm quá chuẩn. Đáng học hỏi.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Ủa, sao trước nghe nói họ cũng chết như ngã dạ mà!:))
Khồng, trước họ còn không lốc đao, chỉ giữ khoảng cách với nhau và cũng không chịu khẩu trang mấy, nhưng cũng không kỳ thị khẩu trang.;))

Ngả rạ thì do mắt bác ạ có thể nếu bác nhìn tầm trưa mặt trời nó chói quá thì có khi thấy ngả rạ thế thật....số thực tầm >2.5k chết / >300k nhiễm.....bọn Bắc Âu này phổi khỏe nhất thế giới đấy, đi leo núi tuyết mình lạnh không thở được toàn ngáp mà bọn nó thở ầm ầm. =))

30A59x.yz

Xe tải
Em đọc đâu đó các nước bắc âu giờ ngân sách chia cho xây đựng cơ sở hạ tầng chỉ chiếm vài % ngân sách, trong khi ở mình 30-40%
ko so sánh như vậy được đâu cụ ơi. Nhà người ta vài % nhưng nó lại là cục tiền to hơn cả 30-40% của nhà mình cơ mà.
Chưa hết. Vài % nhà người ta đổ ra để xây dựng thì nó xây đúng, xây đủ cả vài %. Còn nhà mình 30-40% đổ ra có khi chỉ vài % trong đó được sử dụng đúng mục đích thôi.
Vì vậy ko so được. Mình sẽ vĩnh viễn không bao giờ bằng người ta được :)

le_petit

Xe tăng
Đọc văn học châu Âu, 2 thế kỷ trước ở ĐM, Thụy điển... họ đã có trò ko cho bố mẹ nuôi con nếu ngược đãi chúng, trẻ em "bị" bắt buộc đi học, điều mà ở mình hôm nay vẫn chủ yếu nằm trong luật.
Họ phát triển có lẽ do họ coi trọng con người.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Tôi thì không có nhu cầu cãi nhau với bọn trong mắt chỉ có điều xấu và xù lên chửi :)) nhưng vì bài của tôi bị trích với nội dung xách mé nên tôi phản hồi.

Đất nước nào có đầy đủ bộ luật ở tất cả các lĩnh vực, thực hiện hay không ở người dân. Đi ra đường đèn đỏ vượt ầm ầm dù báo đài TV nhà trường tuyên truyền là chúng mày đừng có vượt đèn đỏ, đi đúng làn, đội giùm cái mũ bảo hiểm vào, nhưng được bao nhiêu thằng dân nhớ ở mỗi buổi chiều trên ngã tư khuất duy tiến - nguyễn trãi và tỉ cái ngã tư khác. Chắc quan cứ phải trang bị mỗi người 1 cái máy vả liên tục từ sáng đến chiều mới chịu được?

Thể loại nhìn đâu cũng thấy đen tối xung quanh và việc đen tối đấy dứt khoát đ.éo phải tại mình thì mãi chỉ thế thôi. Với lại đừng nhân danh nhân dân việt nam nọ kia, vì tôi là dân, không thối nát, làm từ kinh doanh tự do đến tập đoàn nước ngoài chưa gặp ai nhũng nhiễu cả vì tôi làm đúng pháp luật.
Anh đang quản lý XH, anh có đủ các chế tài để xử lý mà anh để các hiện tượng vi phạm như vậy xảy ra thì anh trách ai? Hay tại chính anh vi phạm trước nên thằng Dân nó bắt chước làm theo nên anh không xử lý được?

Nói chung lý luận của cụ rất tối! :D

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ chưa biết là giá ô-tô ở Đan mạch cao không kém VN, thậm chí còn hơn:

Giá hàng hóa ở DM rất đắt nên có chuyện là hàng tuần dân ĐM chạy xe sang Đức chất đầy hàng, tuần sau đi tiếp.
Dù xe nó trước thuế 180% hay giờ 85% gì đấy thì cũng không bao giờ có cái chuyện con buổi sáng hơn 400 củ tức $20k cả bác ạ...các xe khác dù sang hay hèn cũng không thể hơn ta được bác ạ.

Còn chuyện nó đi mua chỗ rẻ là bình thường, chắc bác thuộc tầng lớp tinh hoa thì mới chê giá rẻ chứ còi cọc như bọn em thì bao thuốc rẻ hơn 1000vnd mà đi thêm 100m bọn em cũng đi.

Và Tây nào cũng thế thôi, chả thế mà nó viết hẳn quyển Sờ-két dành cho dân du lịch sang ta chỉ rõ từng chỗ rẻ, chỗ đắt...chỗ nên vào hay chỗ không nên. Tiền kiếm nó khó do đó không nên hoang phí, tiết kiệm để nộp thuế cho chính phủ xong chính phủ miễn phí đại học cho con em mình & lại còn cho mỗi tháng €700+xếp việc sẵn khi ra trường để động viên con em mình đi học. :))

Thế em mới nói em đố thăng Đan Mạch nào sống ở ta mà nộp được thuế như ta. :))

banmotnucuoi

Xe lăn
ko so sánh như vậy được đâu cụ ơi. Nhà người ta vài % nhưng nó lại là cục tiền to hơn cả 30-40% của nhà mình cơ mà.
Chưa hết. Vài % nhà người ta đổ ra để xây dựng thì nó xây đúng, xây đủ cả vài %. Còn nhà mình 30-40% đổ ra có khi chỉ vài % trong đó được sử dụng đúng mục đích thôi.
Vì vậy ko so được. Mình sẽ vĩnh viễn không bao giờ bằng người ta được :)
Họ đã xây cơ sở hạ tầng cả trăm năm nay rồi mà cụ ơi, dân số liên tục giảm nên ko có nhu cầu xây mới. Chỉ sửa chữa cải tạo lại cái cũ là đủ dùng.
Mình thì sờ đâu thiếu đấy nên phải dồn toàn lực xây dựng hạ tầng 10-15 năm nữa, chưa kể trả nợ mất tầm 20 năm sau đó, thì lúc đấy ngân sách mới dư giả được. Về tham nhũng thì dân nó thích đóng thuế lắm, nên ko có chuyện tham nhũng như các nước châu á ạ

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nhật, Hàn, Đài Loan nhà nước đều khá sạch cụ ạ, Park Chung Hee thấy thằng nào tham nhũng bắn bỏ, chấp pháp Nhật, Đài cũng ghê răng lắm.
Cái đó + sự tự tôn của họ, ngày ngủ 5h làm hăng say, vì nhìn vào tổng thể có hi vọng thì nó có kết quả ngay sau 20 năm. Nói chung là tính cách dân tộc quan trọng. Nhất là nước có dân số không nhỏ, kiểu tầm > 30tr người.

haivina

Xe điện
Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
Khi nào mình tiêm đủ khoảng 90% dân số bác nhé.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Quan tài chở đầy đường mà còn bảo thà chết chứ ko tiêm sinophame thì còn lâu lắm, tiêm chết ai chịu trách nhiệm ý thức thế thì bao giờ mới pt dc. Giáo dục lên tập trung vào dạy đạo đức và trách nhiệm cộng đồng bằng hành động từ nhỏ
Thế bọn dân Âu, Mỹ, Nhật, Đức... nó cũng éo chịu tiêm vaccine (mà vaccine của nó là hịn đó nha) thì dân nó ý thức cũng như mứt à? Nó cũng phải cần dạy đạo đức và trách nhiệm cộng đồng à?