[Funland] Bảo dưỡng Toyota không còn được gọi là rẻ nữa !

a_cheng

Xe điện
Bảo dưỡng xe gì rẻ cụ. Em thấy rất nhiều cụ nói Huyndai rẻ, nhưng không thấy ai phọt bảo dưỡng cái gì rẻ lên bao giờ. :))
em vừa post ở #16 kìa cụ. Lọc dầu Toy 284k, Hyundai 99k. Vòng đệm Toy 16k, Hyundai 14.3k. Đồ Hyundai nhiều cái trong hãng rẻ ngang bên ngoài.
còn nếu cụ thích ví dụ thì trên hội Kona anh em share nhiều mà. Đây là một cụ bảo dưỡng 30k ở Hyundai Tam Trinh, điều hòa bánh kẹo hoa quả đầy đủ. Nếu bỏ đi mấy phần vệ sinh buồng đốt với chất tẩy rửa phanh thì chẳng còn đáng mấy.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Bảo dưỡng Camry 10k cây chuối. Dạo này Thánh TOY cũng vẽ vời ra phết, có thể bỏ một số mục vẽ thêm nhưng hứng chí thì làm nên cũng không còn rẻ nữa!

View attachment 5472571
10 ngàn cây mà phải vệ sinh kim phun là nàm thao??? Lại cân bằng bánh xe em cảm giác hình như là...sớm quá thì phải! Chứ 10 ngàn cây không đến mức đắt như thế- trừ khi đi xe hơn cả phá?

a_cheng

Xe điện
10 ngàn cây mà phải vệ sinh kim phun là nàm thao??? Lại cân bằng bánh xe em cảm giác hình như là...sớm quá thì phải! Chứ 10 ngàn cây không đến mức đắt như thế- trừ khi đi xe hơn cả phá?
10 ngàn chuẩn ra là chỉ đảo lốp. Và món đó thường là free.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, lốp đảo sau 1 vạn cây. Và đương nhiên hạng mục này nó nằm trong tiền công bảo dưỡng. Chứ cân bằng thì tính công ngoài.

MiTa

Xe lăn
  • Vodka
Reactions: edc

supporter

Xe điện
Bảo dưỡng mà không tính công thì hãng nó nuôi công nhân bằng gì? Tính hết cụ nhé, kể cả Huyndai.
Cụ đọc post#1, chả ai muốn free, nhưng kiểu mua sách giáo khoa kèm sách tham khảo đánh lận con đen đang lên TV ấy.
Không biết cụ có làm kinh doanh không? Làm kinh doanh mà không tư vấn dịch vụ thì dẹp tiệm luôn cho nhanh. Mấy cái dịch vụ kia là họ tư vấn, thích thì dùng ko thì thôi. Nó khác với sách tham khảo là 1 dạng tự chọn nhưng kiểu bắt buộc.
Nó là dung dịch vệ sinh kim phun, khuyến cáo 5k đổ 1 lần
1 vạn thì cân bằng động là đúng rồi còn gì nhỉ? Ai chăm xe thì làm, ko chăm thì 10v cũng chả cân bằng động

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
1 vạn thì cân bằng động là đúng rồi còn gì nhỉ?
Đảo lốp thì đúng. Còn cân bằng động em thấy với điều kiện bình thường, đi đường nhựa nhiều và không đánh lái chết mấy thì em có hỏi anh kĩ thuật bên Honda Mỹ Đình thì đc tư vấn là như thế sớm quá. Nói chung cái này nó không có định lượng rõ ràng- giống như má phanh hay lốp mòn đi. Cứ thấy lệch lốp thì cân thôi.

edc

Xe lăn
em vừa post ở #16 kìa cụ. Lọc dầu Toy 284k, Hyundai 99k. Vòng đệm Toy 16k, Hyundai 14.3k. Đồ Hyundai nhiều cái trong hãng rẻ ngang bên ngoài.
còn nếu cụ thích ví dụ thì trên hội Kona anh em share nhiều mà. Đây là một cụ bảo dưỡng 30k ở Hyundai Tam Trinh, điều hòa bánh kẹo hoa quả đầy đủ. Nếu bỏ đi mấy phần vệ sinh buồng đốt với chất tẩy rửa phanh thì chẳng còn đáng mấy.
Giá trị xe Kona rẻ hơn Camry hay k cùng cấp. Vậy nên không thể lấy phụ tùng như lọc nhớt để so sánh đắt rẻ được cụ. Kona chỉ so sánh phụ tùng với Vios -Altis thôi.
Rẻ nhất đây ah, ko phải trả đồng nào. Xách xe lên xong kí bill về. Đến hết bảo hành. Cụ nào sợ tiền bảo dưỡng thì chơi đi.
Cái bày mấy chuẩn :D

supporter

Xe điện
Đảo lốp thì đúng. Còn cân bằng động em thấy với điều kiện bình thường, đi đường nhựa nhiều và không đánh lái chết mấy thì em có hỏi anh kĩ thuật bên Honda Mỹ Đình thì đc tư vấn là như thế sớm quá. Nói chung cái này nó không có định lượng rõ ràng- giống như má phanh hay lốp mòn đi. Cứ thấy lệch lốp thì cân thôi.
Cụ nhầm cân bằng động với chỉnh độ chụm thì phải?
Đường mình ổ trâu ổ bò khắp nơi nên đi ko tránh dc lốp bị méo. Bị ít thì phải đưa lên máy mới biết dc chứ mắt thường thì chịu

nvh_hn

Xe container
Theo em biết hãng thường không làm lốp, có làm thì cũng không đầy đủ & chuyên như mấy hàng lốp ngoài được; Cụ cân bằng động, chỉnh độ chụm, đảo lốp.v.v... làm máy luôn chứ không phải thủ công, kinh nghiệm như trước đây. Theo kỹ thuật thì 1 vạn làm lần, còn như kinh nghiệm của em thì khoảng 1,5-2 vạn làm lần. Nói chung làm cho mình thôi, đi sướng hơn.

emeraldflagon

Xe buýt
Bảo dưỡng Camry 10k cây chuối. Dạo này Thánh TOY cũng vẽ vời ra phết, có thể bỏ một số mục vẽ thêm nhưng hứng chí thì làm nên cũng không còn rẻ nữa!

View attachment 5472571
cụ bị cố vấn vẽ ra rồi. lần sau cụ bỏ phần dung dịch làm sạch kim phun, cân bằng bánh xe, nước rửa kính cho em

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, không so với Mẹc được với lại bảo dưỡng định kỳ không có mục thay giảm sóc

Cụ chắc không mang xe đi bảo dưỡng bao giờ hoặc không có 4B.

Em nghĩ cụ chuẩn, thêm quả vệ sinh phanh nữa thôi. Cách đây 10 năm em không thấy các hạng mục vẽ vời kia.

Vâng!

Không được cụ ơi, tự làm thì sẽ mất bảo hành. Xe cũ hết bảo hành thì mỗi 5k cây chuối, lúc rửa xe em bảo thằng em nó thay cho luôn mất tầm 10 phút.

Bảo dưỡng 60K khác bảo dưỡng 10k, Honda thì đắt hơn Toyota. Nhưng hết 8 triệu là bình thường thì cụ và mấy người bạn cụ không bình thường thật nếu chỉ bảo dưỡng định kỳ. Đồ trong hãng đắt lòi, thay một món cũng mất cả chục triệu, ví dụ 4 set má phanh, bơm xăng... nhưng nó không trong hạng mục bảo dưỡng định kỳ. Nói như vậy để cụ biết là cụ và các bạn cụ không hiểu rõ chữ bảo dưỡng định kỳ lắm hoặc có rất nhiều tiền nên không quan tâm.

Có vẻ cụ không hiểu em nói gì.
Sai lầm lớn nhất là thay dầu ở chỗ mấy ông rửa xe, e thật.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm cân bằng động với chỉnh độ chụm thì phải?
Đường mình ổ trâu ổ bò khắp nơi nên đi ko tránh dc lốp bị méo. Bị ít thì phải đưa lên máy mới biết dc chứ mắt thường thì chịu
Vâng. Em cũng có nhầm. Nhưng kể cả chỉnh độ chụm em phải 40 ngàn cây em mới làm. Bởi vì trước khi đi em đọc bản tin tình báo giao thông nên ít khi em dính ổ gà mà toàn đi đường đẹp! Còn nếu phải ăn ổ gà em đi rất chậm. Mà em kiểu như đi đường lần đầu chỉ gần dính vài chỗ ổ gà là lần sau em toàn chạy đường đẹp hơn (em cũng đi Camry 2016).

supporter

Xe điện
Vâng. Em cũng có nhầm. Nhưng kể cả chỉnh độ chụm em phải 40 ngàn cây em mới làm. Bởi vì trước khi đi em đọc bản tin tình báo giao thông nên ít khi em dính ổ gà mà toàn đi đường đẹp! Còn nếu phải ăn ổ gà em đi rất chậm. Mà em kiểu như đi đường lần đầu chỉ gần dính vài chỗ ổ gà là lần sau em toàn chạy đường đẹp hơn (em cũng đi Camry 2016).
Ví dụ cụ đi cầu thăng long đợt trước thì cụ tránh kiểu gì :D

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ cụ đi cầu thăng long đợt trước thì cụ tránh kiểu gì :D
Em chạy cầu Nhật Tân cụ ợ! Em là thằng lái xe rất cực đoan- nó bắt nguồn từ thời em đi City mà thu nhập thấp nên em buộc phải lái xe tiết kiệm ấy. Còn giờ lái xe tiết kiệm nó là phong cách rồi.
PS: Thế nên em không đi được xe Đức vì...đi xe Đức mà khoe tiết kiệm thì thiên hạ cười cho :D

nvh_hn

Xe container
Em chạy cầu Nhật Tân cụ ợ! Em là thằng lái xe rất cực đoan- nó bắt nguồn từ thời em đi City mà thu nhập thấp nên em buộc phải lái xe tiết kiệm ấy. Còn giờ lái xe tiết kiệm nó là phong cách rồi.
PS: Thế nên em không đi được xe Đức vì...đi xe Đức mà khoe tiết kiệm thì thiên hạ cười cho :D
Em không phải dân kỹ thuật & không biết gì nhưng em thấy cụ nghĩ đơn giản quá.

Em đi cái xe máy loanh quanh mà thấy nó cũng hao mòn. Khi bảo dưỡng, cân vành.v.v... thấy chạy nó cũng ngon lành hơn nhiều.

Oto mà 4 vạn cụ mới làm mất hết ý nghĩa, nhiều khi em thấy chẳng còn hiệu quả mấy vì lốp sắp thay được rồi. Còn nói không cần thì cũng chẳng cần, xưa không có làm lốp vẫn chạy ầm ầm chứ có sao đâu.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt thâm vãi...
Ám chỉ xe toy chả khác cái xe đạp ( quá đơn giản,rẻ tiền) thế mà cũng tăng giá bảo dưỡng hầy....

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Đi Camry bạc tỷ không lẽ vào gara hết 200k?
Em 3 tuần trước đi bảo dưỡng xe (Cam 2016) mốc lẻ (85000 km) lại vào đợt khuyến mãi nên chỉ hết hơn 3 loét thay dầu. Em tí ngã ngửa! Thế là làm thêm khử mùi diệt khuẩn nữa, tổng hơn 6 loét. Về!

Tony_Le

Xe container
Không biết cụ có làm kinh doanh không? Làm kinh doanh mà không tư vấn dịch vụ thì dẹp tiệm luôn cho nhanh. Mấy cái dịch vụ kia là họ tư vấn, thích thì dùng ko thì thôi. Nó khác với sách tham khảo là 1 dạng tự chọn nhưng kiểu bắt buộc.

Nó là dung dịch vệ sinh kim phun, khuyến cáo 5k đổ 1 lần
1 vạn thì cân bằng động là đúng rồi còn gì nhỉ? Ai chăm xe thì làm, ko chăm thì 10v cũng chả cân bằng động
Khổ lắm, giỏi như cụ thì gọi là tư vấn, dốt như vợ em thì gọi là sách giáo khoa kèm sách tham khảo. Giá nó viết ra cái này phải làm, cái này nên làm thì ra một nhẽ. À mà đầy ông cũng chả biết gì về bảo dưỡng xe đâu chứ không chỉ đàn bà, Cố vấn dịch vụ bảo sao thì nghe vậy thôi.

Dung dịch kim phun thì 5 hay 10k km là do mồm chú cố vấn, chả có khuyến cáo của nhà sản xuất nào cả.

Sai lầm lớn nhất là thay dầu ở chỗ mấy ông rửa xe, e thật.
Dầu nhớt mình mang tới, xả hết thì đổ lại cho đúng mức, ở hãng thay y chang chứ khác gì.
cụ bị cố vấn vẽ ra rồi. lần sau cụ bỏ phần dung dịch làm sạch kim phun, cân bằng bánh xe, nước rửa kính cho em
Những thứ này em biết hết do nhà em đi TOY đến nay là chiếc xe thứ 4. Trước đây không có mấy mục kia, giờ em vô tình xem bill của vợ mới thấy chứ em chả để ý vụ bảo dưỡng xe của vợ em làm gì. Xe vợ em hết bảo hành là nó bán nên mọi thứ mang vào hãng tất cho đơn giản.