Bảo dưỡng định kỳ hay là ...... trấn lột?

Kính thưa các cụ nhà Ford!

Cháu là cháu quá chán với cái dịch vụ hậu mãi của nhà Ford. Nghe thì nhiều nhưng bây giờ tận mắt chứng kiến nên càng tức như bò đá. Đầu năm cháu lên đây xin xả xì chét để cả năm nó được hanh thông.

Số là hôm qua, ngày cuối cùng của năm. Công ty còn tý tiền nên cháu lùa con D-max (40.000km) và Focus (10.000km) đi bảo dưỡng định kỳ cho xong để còn kịp thanh quyết toán. Nhà cháu cách Đà Nẵng đến trăm cây nên phải tranh thủ đi từ 5 giờ sáng để kịp làm đầu ngày và kịp ngược về làm quả tất niên TÂY.

Khi vào đến nơi, xe chia thành 2 phe. Nhà cháu vào Ford DN và nó bảo dưỡng định kỳ 10.000km thế này:
- Nhận xe (nhập lên mạng) => có vẻ được.

- Sang xưởng:
* Thợ máy nhẩy vào:
Che bạt => thổi bụi mặt máy => thổi bụi lọc gió => mở nắp dầu => kích xe lên (cầu) => mở tấm che dưới => xả dầu => thay lọc dầu => đóng tấm che dưới => hạ kích xuống => đổ dầu vào => đóng nắp lại => thăm dầu lần cuối => ......... XONG RỒI ANH!

Em nói: thế các cậu kg kiểm tra gầm, tay lái, đảo lốp, kiểm tra ắc quy.... à?
Thợ: xe còn mới mà anh (?!), lốp thì để hôm nào làm phanh thì đảo một lần luôn cho... TIỆN (m...ị..a ! đúng là "đại tiện" - thối kg tả được).

Biết không xong với bọn này (vì bắt nó làm thì nó sẽ hành hạ con vợ hai nhà mình) nên em đ ếch thèm nói nữa (về tự làm còn hơn).

Tiếp đến là thợ điện (em y/c kiểm tra tay nắm cửa trước bên phụ vì mở ngoài rất nặng - kg biết có Focus cụ nào bị giống em kg):
Thử kéo tay mở cửa => phán ngay: "thế này có hỏng gì đâu anh, nhẹ mà, tại anh kéo không đúng... CÁCH" (*** kéo cửa mà nó còn nói là phải có kỹ thuật mới mở được thì em hàng)
Đến lúc này thì em nổi nóng: "con vợ tao chửi tao cả ngày vì mở cái cửa xe nhà chúng mày không khác gì mở cửa Đông pheng với Vinaxuki, mày thử mở mấy cánh kia xem nó nặng hay nhẹ rồi hẵng nói!".
Chú thợ quay ra lấy bình RP7 xịt xịt vào kẽ chốt, giật ra giật vào khoảng ... 10 lần, xịt tiếp và giật thêm chục phát nữa thì nó...... nhẹ hơn.

Xong rồi anh!.

Ra kế toán trả 120K tiền công rồi .... biến. Quên m ị a nó quà tặng và các em dịch vụ chắc cũng.... QUÊN (mấy em dịch vụ nói từ 15/11 => 31/12 đến bảo dưỡng được tặng quà) Mà thôi, quà của FÒ chắc lại là BCS thủng thì chít em.

Đấy, toàn bộ quy trình bảo dưỡng của Ford là vậy đấy, các cụ xem thế có tức không.

Chuối một cái là nếu kg bảo trì định kỳ thì mất quyền bảo hành. Thôi thì lần sau, tiện đường công tác, em xách quyển sổ bảo hành đi đóng dấu khống, nhập mạng đóng tiền cũng được, đỡ khoảng xăng xe, công sức mà vẫn mang cục tức vào cho mình.

PS:
Sau khi làm xong xe em trong chưa đầy 30 phút. Em phi sang bên Isuzu xem tình hình thế nào thì thấy bên đấy đã làm xong phần máy. Đang làm gầm: tháo bánh, làm phanh, bơm mỡ cầu, đảo lốp... Thấy họ vậy càng tức cho bên Ford.

Lần đầu chơi Ford nhưng em thề là nếu đổi xe tiếp thì kg bao giờ ngó đến con FÒ này nữa!

Post lên đây kg biết có cụ nào làm bên nhà Phò vào đây soi gương kg nữa.

Godfather77

Xe điện
Ford của cụ chạy có một vạn thì bảo dưỡng không mất nhiều thời gian bằng isuzu 4 vạn là đúng rồi cụ còn thắc mắc gì nữa

Ford của cụ chạy có một vạn thì bảo dưỡng không mất nhiều thời gian bằng isuzu 4 vạn là đúng rồi cụ còn thắc mắc gì nữa
Cụ đã đi bảo dưỡng lần nào chưa đấy. Giở manual của xe ra ở phần bảo dưỡng bảo trì xem nó đánh dấu ở mục nào và bao nhiêu mục. Em chỉ cần nó làm đúng theo trong đó thôi. 10000km và 40.000km là những mốc bảo dưỡng định kỳ có nội dung gần như giống nhau đấy cụ ợ!

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Chỉ vì mấy chú thợ ở Ford DN mà cụ mắng cả Ford VN là ko nên :P

Cụ tức Ford DN thì cụ làm chuyến ra HN với bọn em đê, em nghĩ ngoài này ứ giống trong đó đâu.

sk050180

Xe tải
Trạm bảo dưỡng xe FORD à? chỉ là cái mác gắn vào 1 cái gara to thôi.
Đáng nhẽ phải có một vài nhân viên xịn của FORD giám sát, nhưng hình như không hoặc đã bị Gara mua chuộc rồi.
Kinh nghiệm là phải trông & cho nhân viên bảo dưỡng xe mấy chục thì họ mới làm tử tế được.

heroesdaubu

Xe điện
Em thấy thợ của bên Kia thaco cũng là 1 lũ chuyên làm trò hề, chẳng hơn gì bên Phò là mấy.

aq79

Xe container
chẳng riêng gì mấy chú sửa xe đâu cụ chủ ạ mà e thấy cả đội hình sale hay mấy bộ phận nữa đều cực kỳ kém ạ. Đợt e mua cho công ty e mới thấy dịch vụ chúng nó kém kinh khủng.

4BVN

Xe đạp
Khi vào làm việc với CVDV y/c họ in ra checklist, bác kiểm tra xem checklist có đầy đủ theo sách HDSD không? cần bổ xung cái gì thì y/c CVDV bổ xung vào sau đó xuống xưởng kiểm tra y/c thợ làm đúng theo checklist. Mà mỗi lần đi bảo dưỡng đều phải y/c kiểm tra phanh, vì tình hình phanh ko phụ thuộc vào km sử dụng mà tùy vào tình hình thực tế của xe.

bipbip

Xe buýt
Kính thưa các cụ nhà Ford!

Số là hôm qua, ngày cuối cùng của năm. Công ty còn tý tiền nên cháu lùa con D-max (40.000km) và Focus (10.000km) đi bảo dưỡng định kỳ cho xong để còn kịp thanh quyết toán. Nhà cháu cách Đà Nẵng đến trăm cây nên phải tranh thủ đi từ 5 giờ sáng để kịp làm đầu ngày và kịp ngược về làm quả tất niên TÂY.

Khi vào đến nơi, xe chia thành 2 phe. Nhà cháu vào Ford DN và nó bảo dưỡng định kỳ 10.000km thế này:
- Nhận xe (nhập lên mạng) => có vẻ được.

- Sang xưởng:
* Thợ máy nhẩy vào:
Che bạt => thổi bụi mặt máy => thổi bụi lọc gió => mở nắp dầu => kích xe lên (cầu) => mở tấm che dưới => xả dầu => thay lọc dầu => đóng tấm che dưới => hạ kích xuống => đổ dầu vào => đóng nắp lại => thăm dầu lần cuối => ......... XONG RỒI ANH!

Em nói: thế các cậu kg kiểm tra gầm, tay lái, đảo lốp, kiểm tra ắc quy.... à?
Thợ: xe còn mới mà anh (?!), lốp thì để hôm nào làm phanh thì đảo một lần luôn cho... TIỆN (m...ị..a ! đúng là "đại tiện" - thối kg tả được).
Quy trình của cụ còn ngon hơn em đới, e bảo dỡng định kỳ 1 vạn, chỉ thổi bụi lọc gió, thay lọc dầu và dầu, rửa xe. CHẤM HẾT Ợ. Em làm ở Capital Ford.
Hỏi đi hỏi lại rất kỹ cậu nhận xe quy trình làm thủ tục vào ra, thanh toán thế nào, chả được hướng dẫn *** gì cả, cứ phải chạy đi chạy lại từ quầy ra xưởng 3, 4 vòng.
Chả có quy trình MỊA gì. Bực hết cả mềnh.
Sau đấy cũng chẳng được câi hỏi thăm về dịch vụ. (alo sau dịch vụ)

Chỉnh sửa cuối:

AnhNB

Xe buýt
Em thì bàn ngoài luồng một tí.hê hê.
Nếu 100km thì cụ ở Huế hoặc Tam Kỳ tới Đà Nẵng bảo dưỡng nhỉ! Lâu không vào miền Trung, em nhớ quá :((

Hay lại trở về CD5 đê bác Gấu ơi :))

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Nhà Gấu thế còn ngon, em bảo dưỡng 50.000km con Focus trước ở Fò HP còn tệ hơn:
- Không có thổi bụi mặt máy.
- Mở nắp capo ngó dầu, nước làm mát, phán: Mọi thứ OK.
- Em yêu cầu kiểm tra phanh các chú thợ có vẻ khó chịu, nói lần bảo dưỡng trước anh cũng kiểm tra rồi còn gì.
Tóm lại chỉ cần ngó qua 1 chút là xong quy trình bảo dưỡng định kỳ, hê hê.
Em ra phàn nàn với CVDV, được cười 1 tiếng và phán 1 câu: Xe anh ngon thế mà, có sao đâu.
Tóm lại theo em bảo dướng chuẩn của Ford không phải là "chấn nột" :)), mà gồm những quy trình cực kỳ khoa học sau đây:
- Thay dầu.
- Ngó quanh và phán xe còn rất OK.
- Ra xưởng.

viettay

Xe máy
Đến Bao giờ dịch vụ chăm sóc khách hàng của VN mới tốt lên đồng đều được giờ hả các cụ?? T_T

alibibi

Xe tải
Em thấy cái kiểu bảo dưỡng của Ford ( như cụ tả ) giống hệt Huyndai GP ở Hà Nội . Tức không chịu nổi . Ra bảo dưỡng dịch vụ còn hơn

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Quy trình của cụ còn ngon hơn em đới, e bảo dỡng định kỳ 1 vạn, chỉ thổi bụi lọc gió, thay lọc dầu và dầu, rửa xe. CHẤM HẾT Ợ. Em làm ở Capital Ford.
Hỏi đi hỏi lại rất kỹ cậu nhận xe quy trình làm thủ tục vào ra, thanh toán thế nào, chả được hướng dẫn *** gì cả, cứ phải chạy đi chạy lại từ quầy ra xưởng 3, 4 vòng.
Thôi để vài hôm nữa rảnh rỗi em ra Capital Ford bảo dưỡng rồi về báo cáo các cụ!

PHC

Xe buýt
Cụ polar dịp đầu năm lịch to đã xui nhể, nhưng biết đâu đấy lại là cái hạn cuối của năm lịch nhỏ thì cũng mừng. >:D<
Thôi để vài hôm nữa rảnh rỗi em ra Capital Ford bảo dưỡng rồi về báo cáo các cụ!
Cụ Phan3H chắc mới bị thuốc rồi mua xe ở Capital Ford hả? Thôi cụ chẳng cần đợi vài hôm nữa bảo dưỡng rồi báo cáo đâu vì cụ bipbip vừa báo cáo kia kìa. Nhà cháu cũng lấy xe ở Cap Ford, bảo dưỡng từ đầu đến giờ cũng toàn ở đó, nhưng nói thật nếu mà nhận xét công bằng thì dịch vụ hậu mãi của Ford VN như k.ứ.t (của hãng khác nhà cháu không biết thế nào nên không bàn). Hôm bảo dưỡng 10.000, xe nhà cháu cũng được làm y như của cụ bipbip, thêm món đảo lốp vì mình yêu cầu và đứng đó giám sát, điện đóm, nước làm mát, phanh phủng chẳng thấy nó kiểm tra gì, yêu cầu nó đổ thêm nước rửa kính mà ngồi trong phòng chờ không yên tâm tí nào. Đồng chí cố vấn KT thì cứ "anh ngồi đây uống nước, lúc nào xong em báo", đến lúc xong, nhà cháu hỏi nó có bổ sung cho nước rửa kính không thì nó bảo đổ rồi, mình thì cứ nghi nghi vì không thấy có cái vỏ chai nào, y rằng đợt mưa vừa rồi, phun nước rửa thì hết nhẵn không còn một giọt, điên cả tiết...
Nhà cháu đang định bảo dưỡng 15.000 ở Ford LB mà hôm rồi lại đọc thấy có bài phàn nàn của 1 số cụ nên giờ bối rối quá, chẳng biết nên đi đâu nữa, tiếp tục Capital thì không rồi, LB Ford thì cũng... ngại. Nhưng mà có lẽ LB Ford mới, còn bỡ ngỡ thì thế, nếu họ cầu thị thì hy vọng cũng đỡ, mình đành thôi không cafe chém gió nữa mà bỏ thời gian ra giám sát vậy.
Lề thói của dân mình vẫn chán quá các cụ nhỉ, vẫn tư duy "bán hàng, lấy tiền xong kệ mẹ bọn mày" nên anh em ta khổ, không biết bao giờ mới thay đổi được. Chẳng lẽ cứ mua cái xe, chạy đến kỳ bảo dưỡng đầu tiên thì bán rồi lại mua xe mới. Ôi, mẹ kiếp!

pham ngoc chau

Xe buýt
tháng trước, FF của em bảo dưỡng 10000 km cũng vậy. mở nắp capo ngó, thổi bụi lọc gió xẹt xoẹt, thay dầu (tiền mình trả) hạ xe xuống HẾT ạ. không hề kiểm tra lái, gầm, phanh,đèn , còi. Dạ thưa Ford Thăng Long ạ. có 2 khả năng: 1 là Ford VN chất lượng cao quá nên không cần bảo dưỡng hoặc bảo dưỡng qua quít, 2 là tại mày mua ford mày phải chịu, đã mua rồi không được kêu. Tưởng mình em bị hành xử như vậy hóa ra nhiều khách hàng của Ford cụng bị hành xử như thế cả.

NewPeace

Xe điện
Mượn cái thớt này của bác Cực gấu hỏi nhờ các bác có vợ 2 là Fò với =P~, trưa nay em đi chơi về, bấm remote thì chả thấy đèn nháy, cửa vẫn mở được. Làm đi làm lại mấy lần vẫn thế, bấm nút mở vẫn được mới lạ, đành khoá xe theo kiểu đút chìa vào ổ khoá cánh cửa. Xe em FFF mới đi được 5400km, khoản bảo dưỡng thì đúng là đồ ko mất tiền nên Fò nào cũng như nhau, hãng khác em nghĩ cũng chả hơn gì vì ở VN mình nó láo toét thế quen rồi, cái đồ miễn phí là nó lởm vậy đó.

zoro1970

Xe container
tháng trước, FF của em bảo dưỡng 10000 km cũng vậy. mở nắp capo ngó, thổi bụi lọc gió xẹt xoẹt, thay dầu (tiền mình trả) hạ xe xuống HẾT ạ. không hề kiểm tra lái, gầm, phanh,đèn , còi. Dạ thưa Ford Thăng Long ạ. có 2 khả năng: 1 là Ford VN chất lượng cao quá nên không cần bảo dưỡng hoặc bảo dưỡng qua quít, 2 là tại mày mua ford mày phải chịu, đã mua rồi không được kêu. Tưởng mình em bị hành xử như vậy hóa ra nhiều khách hàng của Ford cụng bị hành xử như thế cả.
Em cũng định ra Ford TL bảo dưỡng 10 000 km, nghe bác nói mà nản. Mỗi thay dầu máy thôi hả bác? Hết bao $ tất cả mà nó ko bảo dưỡng cho mình nhỉ?

NewCyberCafe

Xe tải
Công nhận là cái việc triển khai quy trình bảo dưỡng của Ford nó 4` thật!
Em tuyền phải bảo các chú thợ kiểm tra thêm; các chú ấy thì cúng thường xuyên nói: Vẫn còn tốt mà anh!
Nói chung là không được yên tâm.
Thế mà khi có cô em nào đó gọi điện xin ý kiến đánh giá, mải nghe tiếng của em, giả lời luôn là tốt tốt...
Lần sau em sẽ phải tỉnh táo hơn. :D