Báo cáo thu hoạch của lái mới đi du lịch xuyên 1/2 Việt bằng ô tô!

xedieu

Xe cút kít
Chuyến đi của nhà bác fê lắm :41::41::41:

Kinh nghiệm rút ra:
- Dạy Gấu sử dụng máy ảnh để chụp khi bác bựn lái xe nhá..... :D
Gấu nhà em biết nhấn nút để chụp. Nhưng chọn góc chụp thì thôi rồi, khéo về được toàn tranh trừu tượng. Dù sao nhất định phải bắt gấu luyện khi đã xác định hay đi chơi bằng 4b! (b)

xedieu

Xe cút kít
Hè này có làm chuyến Lăng Cô không cụ nhỉ - nghỉ ở Nirvana? Đoàn em máu lắm, chỉ lo về time thôi
Toàn những ông chạy xuyên Việt lần đầu nên đang húng (l)(l)(l)
Nhà em máu lắm, nhưng gấu thì chủ động được về thời gian còn em sợ rằng nghỉ làm 5-6 ngày liền là cực khó!

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com
Vừa đọc xong bản báo cáo thu hoạch của cụ...
Kết luận: Cụ quá cẩn thận và máy móc:21: Tốt thôi nhưng mất sướng:6:
Ai lại đi chơi mà lên kế hoạch, phương án, giờ giấc vv... như kế hoạch đi công tác(k)
Em đi chơi không bao giờ hoạch định cái gì cả... chỉ cần xác định điểm đến còn lại tùy cơ, tùy hứng :69: Thế mới sướng:21:
Em quan điểm đã gọi là đi chơi thì làm sao để mình thấy thật thoải mái... cứ đi khắc đến, mệt thì nghỉ, khát thì uống, thèm thuốc thì dừng lại hút, buồn thì tè, thèm gì chén đấy, vui thì ở, chán đi luôn kể cả đang đêm... Thế mới là đi chơi:21: may hơn khôn cụ ợ (k)

xedieu

Xe cút kít
Thế mới là cụ và là em, không phải là 1! (b)

Đối với em sướng là luôn làm chủ được mọi thứ!:)

harch

Xe máy
Ai lại đi chơi mà lên kế hoạch, phương án, giờ giấc vv... như kế hoạch đi công tác(k)
Em đi chơi không bao giờ hoạch định cái gì cả... chỉ cần xác định điểm đến còn lại tùy cơ, tùy hứng :69: Thế mới sướng:21:
Em quan điểm đã gọi là đi chơi thì làm sao để mình thấy thật thoải mái... cứ đi khắc đến, mệt thì nghỉ, khát thì uống, thèm thuốc thì dừng lại hút, buồn thì tè, thèm gì chén đấy, vui thì ở, chán đi luôn kể cả đang đêm... Thế mới là đi chơi:21: may hơn khôn cụ ợ (k)
đi nc ngoài theo kiểu bác có mà ôm mồm khỏi về quê mẹ...... bác đọc các đoàn đi nam cực, đi himalaya ấy..... nhưthế mới làm chuyến đi lớn đc......

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com
đi nc ngoài theo kiểu bác có mà ôm mồm khỏi về quê mẹ...... bác đọc các đoàn đi nam cực, đi himalaya ấy..... thế mới làm chuyện lớn đc......
Lạnh bủ mựa... đi làm giề cái chỗ ấy? để hành xác à:21: sun bố nó hết cả vào thì toai:)) Điên rồ mới đi chinh phục cái chỗ ấy chứ chuyện lớn giề:21:

Năm 2004 cơ quan em cũng đi nghỉ mát Huế - Đà Nẵng... em có việc đi sau gần 1 ngày... Làm một lèo không nghỉ từ HN vào Huế mất 9 tiếng (4 lần tè lề đường còn thuốc nước luôn trên xe) Vào vẫn kịp chơi cùng đoàn bét nhè chả thiếu chỗ nào:21:

xedieu

Xe cút kít
Hic hic... Xin các cụ, đừng phá thớt em ạ! (b)

pro8386

Xe tăng
cháu cũng nhất trí với quan điểm của kụ,theo cháu đi chơi là để mình cảm thấy tinh thần thoải mái,là để xả hơi,thích gì là làm nấy(nếu có điều kiện):D
.nói như vậy không có nghĩa là không đồng tình với cánh làm của kụ,như thế sẽ tốt cho mình và người thân của mình hơn,cháu vote cho cả 2 kụ:21::21::21:

Maybach Tàu

Xe container
Oánh dấu trang 10 đi ngủ phát đã:21:

xedieu

Xe cút kít
cháu cũng nhất trí với quan điểm của kụ,theo cháu đi chơi là để mình cảm thấy tinh thần thoải mái,là để xả hơi,thích gì là làm nấy(nếu có điều kiện):D
.nói như vậy không có nghĩa là không đồng tình với cánh làm của kụ,như thế sẽ tốt cho mình và người thân của mình hơn,cháu vote cho cả 2 kụ:21::21::21:
Hồi xưa cháu cũng thích gì là làm nấy (đợt chợ Nghĩa Lộ mới xây, cháu nhảy xe khách lên đúng mồng 1 Tết, chết đói luôn, chờ 12 tiếng sau mới có 1 xe về; hoặc đêm 30 vẫn đi bụi ở Sapa; hoặc chuyện nằm chờ tàu 1-2h đêm ở ga Yên Bái, tỉnh dậy chỉ còn mỗi cái ví rỗng vứt trên ngực... là chuyện thường). Nếu nói về số Tết xa nhà, chắc cháu cũng thuộc hàng hiếm - không tính bộ đội ở... Trường Sa! :69:

Tuy nhiên, từ đợt có gấu, rồi nhất là có F1, cái kiểu đi mà cháu thích thì "bọn chúng" không thích :))!!! Đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi... kiểu! Hic hic... :'(

Cháu chia sẻ thế thôi, geo căm các cụ phát biểu quan điểm riêng của mình - miễn là đừng chém nhau, phá thớt cháu! :6:

Các kụ phán thế cũng là chưa khách quan, phải đặt vào trường hợp kụ xedieu xe mới, lái mới, thì sự cẩn thận và có phần hay lo sợ này nọ của kụ ấy là rất hợp lý (từ cái chuyện đi 90' lại nghỉ, hoặc k biết thay lốp thế nào... túm lại là "phóng sự" rất thật luôn), các kụ cứ thử nghĩ lại cái lúc mình xe mới lái mới xem. Chứ các kụ lại cứ so với ng đã chạy quen xe, quen đường, quen chỗ chơi rồi, thì so làm sao được. 1 năm sau, kụ xedieu mà có lên đây tường thuật đi xuyên Việt chắc chả còn tình huống này, có khi kụ ấy lại khoe e đóng từ HN vào ĐN trong ngày (ông già e gần 60 rồi toàn đi thế) thì các kụ lại bảo "phét" :)

Với tình hình TNGT gia tăng như hiện nay, e thấy sự cẩn thận của kụ xedieu k thừa, khi trên xe còn có cả thế hệ tương lai nữa (hồi xưa mà bố mẹ e đã có chủ trương là k đi cùng 1 chuyến - bay hay ô tô - để nhỡ chẳng may có thế nào còn có ng ở lại nuôi con mừ). Vote cho kụ xedieu (b)

BigC

Xe tăng
bác chủ thớt giỏi quá. Mới lấy bằng mà đi như thế là em phục rồi. em chạy xe cũng lâu rồi mà chưa được xuyên Việt bao giờ, nghĩ cũng tiếc :102:

jack_derida2000

Xe tăng
Cụ congacha chạy Hà Nội Huế 9 tiếng là hơi kinh đới, chắc hồi đó ít bắn chứ giờ mà chạy được 9 tiếng thì quả là thần sầu

xedieu

Xe cút kít
Các cụ các mợ hiểu em thế! Em nói thật chứ nguyên gia đình em đi 1 xe như thế, chẳng may xảy ra vấn đề gì, "đi" cả thì không sao chứ mà quặt quẹo một lũ thì...! Quan điểm em là cứ phát-xit thế đấy!
Bác xe điệu cho cảm nhận Tucson 2010 đi đường dài thế nào ?
Còn về xe thì nói thật em vừa đi vừa run! Biết qué gì về xe cộ đâu. Nếu ngay trước hôm đi mà bên box Hyundai không có 1 cụ hỏi về cái đèn cảnh báo áp suất lốp thì chắc lúc ở Ngã 3 ĐL em cũng không biết xe mình bị làm sao!!! Xe em không có sách hướng dẫn, chưa có file hướng dẫn trên mạng.. Rõ khổ, chó cắn áo rách! Hôm trước hỏi cụ Hardtop liệu Tucson có đi xuyên Việt được không, cụ ấy cười em nhưng em bảo em mà là cụ ấy em dám đi công nông xuyên Việt cơ!

Cảm nhận về Tuc 2010 thì em đã chạy xe nào đâu mà so sánh?!? Không lẽ so với xe máy! Nhưng mà công bằng mà nói thì sau khi đi về thấy cũng ổn ạ, càng đi càng yên tâm. Xe 2.0 nhưng lúc vượt xe khác cũng nhanh nhảu, cũng tự dồn số vọt lên như ai! Ngồi thì rộng rãi và thoải mái lắm. Chỗ để đồ cũng rộng (chưa kể toàn bộ đồ bơm vá dụng cụ sửa chữa nhét xuống cạnh cái lốp sơ cua nó đủ hết), có cái lưới chắn cũng thông minh. Duy chỉ một điều tay lái hơi nhẹ - so với cái xe em tập hồi thi bằng! Đi đến 70-80km/h tay lái vẫn nhẹ! Khi đủ người và đồ thì đi rất đầm, êm, sướng. Chứ lúc đi 1 mình với cái xe rỗng nó xóc phết, cứ gọi là lắc lư ngất ngư!

Xe đi đường dài khá tiết kiệm 1.500đ/1km. Em không tính ? lít/100km vì ở đường HCM có 2 chỗ bán xăng giá cao hơn bình thường mấy trăm đồng, chia trung bình sợ không chuẩn. Còn từ ngày mua xe đến giờ đi được 6.300km thì em tính vo là 9,5l/100km đường hỗn hợp (đi làm, đi chơi, tắc đường...). Tổng kết lại thì em thấy hài lòng với số tiền mua nó bởi vì nó là con xe đầu tiên của em, do em và vì em!

Em bổ sung thêm là em rất khoái cái vụ ghế lái chỉnh điện 10 hướng. Rồi thì lưng ghế có thể bơm hơi (em dự thế) phập phồng lồi lõm tùy tình trạng mỏi lưng đau lưng của lái xe lúc chạy đường dài - thành ra như kiểu nó hơi có vẻ hơi biết đấm lưng cho lái xe 1 tý. Cả vụ sấy ghế đi mưa rét cũng thích ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Vietkid

Xe điện
Nếu so với sông thì nói Bắc - Nam dễ và đúng hơn Đông Tây. Nó nằm phía Đông đường 1A, cách khoảng 2km; và phía Nam sông Thạch Hãn, cách chừng 500m. Vietmap sai, cái nó chỉ là tên phố - em dự thế! :69:
Em kiểm tra rồi, nếu cụ tìm với từ khóa "thanh co quang tri" thì sẽ không tìm thấy, nhưng nếu tìm từ khóa "thanh co" với vùng tìm kiếm là Quảng Trị thì sẽ tìm thấy ngay.
Sử dụng Vietmap cũng phải có mẹo cụ ạ.

xedieu

Xe cút kít
Em kiểm tra rồi, nếu cụ tìm với từ khóa "thanh co quang tri" thì sẽ không tìm thấy, nhưng nếu tìm từ khóa "thanh co" với vùng tìm kiếm là Quảng Trị thì sẽ tìm thấy ngay.
Sử dụng Vietmap cũng phải có mẹo cụ ạ.
Cụ dùng dòng gì thế, em là Papago R5800. Em chưa bấm xong từ khóa "THANH CO" thì nó đã nhảy ra đủ cả rồi cơ mà?

Mẹo, nhưng mà nếu nó sai thì dùng mẹo gì được bây giờ :'(: http://www.otosaigon.com/forum/m1827821-p15.aspx

Chỉnh sửa cuối:

Vietkid

Xe điện
Cụ dùng dòng gì thế, em là Papago R5800. Em chưa bấm xong từ khóa "THANH CO" thì nó đã nhảy ra đủ cả rồi cơ mà?
Xin lỗi làm loãng topic của cụ, em tìm bằng Vietmap cho Symbian ( S17), em check lại trên Vietbando và skydoor thì đều khớp với kết quả của Vietmap.

xedieu

Xe cút kít
Xin lỗi làm loãng topic của cụ, em tìm bằng Vietmap cho Symbian ( S17), em check lại trên Vietbando và skydoor thì đều khớp với kết quả của Vietmap.
Cụ khách khí thế, có gì đâu mà phải xin lỗi. Em cũng là dân công nghệ (dỏm) nên càng khai thác được thiết bị bao nhiêu em càng khoái - cụ nào chỉ cho em hiểu thêm nữa em càng khoái. Nhưng như cụ và cụ Viking đều dùng dòng khác em nên có thể không giống nhau. Em nghe cụ Viking tả thấy rất khoái mà còn chưa biết làm theo cụ ấy ntn đây này! :'(

ducan

Xe tăng
Lúc mới đọc review của cụ Xedieu em thấy cụ hơi cẩn thận và tỉ mỉ quá , nhưng khi đọc đến đoạn cụ mới có bằng và xe 2 tháng mà đã chơi một chuyến dài như vậy thì quá nể , lái mới phải cẩn thận như vậy mới chuẩn , mới an toàn cho gia đình và xã hội . Sau khi kết thúc hành trình đi đến nơi về đến chốn (không gặp bất cứ sự cố nào ....may thế) em cũng định nghỉ ngơi 1 vài hôm rồi review nhưng đọc bài cụ xong em chả còn chỗ nào để viết :21::21::21: