[Funland] Bánh cuốn và các quán bánh cuốn ngon

xegiacmo2

Xe tải
Bánh cuốn thì dễ làm , chủ yếu là ngâm bột nó đúng time , không bị chua bánh là đc .

hungeverest

Xe điện
Bánh cuốn ngoài bắc e hay thấy tráng bằng tay hấp qua hơi nước quả là kỳ công, trong sg e thấy phun bột bằng máy tốc độ nhanh, còn đội làm bánh cuốn hongkong thì lại mỗi phần 1 khay hấp riêng cũng tốc độ ko kém máy là mấy.

dieuthuy7190

Xe tải
Bánh cuốn bà hoành tô hiến thành giờ ăn chán quá các cụ nhỉ

Fat Frog

Xe hơi
Các cụ mợ ăn thử quán này đi ạ. Hành phi chị chủ tự làm.

Ute

Xe hơi
Em google thấy ngoài bánh cuốn Bà Hoành còn có bánh cuốn Thanh Vân ở Hàng Gà, bánh cuốn Phương Loan ở Nguyễn Văn Cừ đều nổi tiếng và có con cà cuống. Các cụ ăn rồi review cho em với. Lần tới đi Hà Nội em ghé ăn.

Bigtenis

Xe tải
Sáng nay em được dắt đi giải ngố ở quán bánh cuốn ngã 3 Hòe Nhai, Hồng Phúc. Nếu chấp nhận được sự phiền toái từ việc mặt bằng kinh doanh nhỏ, thiếu chỗ ngồi, khách phải đứng chờ...vốn là đặc sản của hàng quán trên khu phổ cổ, thì em thấy ăn ngon hơn những nơi em từng ăn. Bánh to nhưng nhân hơi it so với vỏ, có thể vì vậy nên tuy bánh mềm, mịn nhưng tổng thể khi ăn hơi bị nhạt nhẽo (bột tráng vỏ bánh không nêm gì cả, hơi lạ), nước chấm cũng cứu lại được.

Em vốn không thích bánh cuốn HN so với SG vì nhân thịt không tươi, chả không ngon, nước chấm pha ẩu...nhưng quán này ở mức độ chất lượng vượt lên hẳn.

Người dắt em đi bảo chỗ này là ngon nhất HN. Cccm có đồng ý không?
Người đưa cụ đi thạo đấy.

Ngon nhất chưa tính, không tính, và khái niệm phụ thuộc. Quán này nó lâu đời và lũ trẻ 197x 8x khu Ba Đình đã rất quen thuộc. Nóng, tươi ngon và chờ đợi trong không gian chật hẹp.

Một đặc sản nữa là khu vực này tụ tập pê - đê thuộc loại đầu tiên công khai Hà Nội.

Với cá nhân. Tôi chấm Michelin 1* bánh cuốn Hoè Nhai

Jiren198

Xe điện
Có quán nào theo phong cách đấy ở HN không cụ. Nghe các ccm tả mà em nuốt nước bọt ừng ực
Ko cụ ơi, trên hà nội ko có, bánh cuốn ngon ngoài nhân thơm bằng thịt ngon, thì vỏ phải dai, mềm, mỏng....mắm chấm phải ngon, ngọt ăn mới thích...bản chất bánh hà nội ko phải bột gạo, vỏ cứng, mắm pha mặn ,ko ngon
https://youtube.com/shorts/XfWsvoKNCY4?si=mHuGDJrcXmolzbqM e thấy trên youtube có, Q yên ẩm thực ngon hơn hạ long rất nhiều, hải sản, bánh cuốn, nem, sam....chẳng qua chưa phát triển du lịch, ít ng biết thôi

Isu_zu

Tháo bánh
Hay quá cụ, btw Hải Phòng có bánh có nhân không cụ?
Bánh cuốn mà có nhân, thì em ko bao giờ ăn. Bánh cuốn ngon là ở...bánh cuốn và nc chấm, cho nhân vào thì chả còn ra cái quái gì =))

thienluc76

Xe tải
Bánh cuốn mà có nhân, thì em ko bao giờ ăn. Bánh cuốn ngon là ở...bánh cuốn và nc chấm, cho nhân vào thì chả còn ra cái quái gì =))
Cụ giống nhà em, thích ăn bánh cuốn không nhân hơn, có lẽ từ bé đã ăn như vậy thành quen.

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ giống nhà em, thích ăn bánh cuốn không nhân hơn, có lẽ từ bé đã ăn như vậy thành quen.
Bánh cuốn nguyên bản làm gì có nhân đâu cụ. Sau biến tấu nhét thịt vụn rồi cuốn lại :)), em ăn thử 1 lần rồi ko bao giờ ăn nữa. Phở cũng thế, bò là bò, gà là gà, bây giờ thêm món phở bò-gà =))

sskkb

Xe tăng
Hồi hơn chục năm trước, trên phố Lò Đúc chếch đối diện Tổng cục Thuế có 1 quán bánh cuốn nhỏ mà em hay ăn. Bánh mỏng, nhiều thịt, nước chấm ngon, và quan trọng nhất là cô chủ quán thì thôi rồi các cụ ạ, lúc nào cũng đầy sức sống, nhìn đã thấy no. Thế mà tầm 2016 nhà đó đi mất, sang quán lại vẫn bán bánh cuốn cho người khác, nhưng là cụ già ...nên dần em cũng ko ăn ở đó nữa. Tiếc thật.

dongnat123

Xe container
Có quán nào theo phong cách đấy ở HN không cụ. Nghe các ccm tả mà em nuốt nước bọt ừng ực
Dì gấu em bán bánh cuốn ở khu Đức Giang. Em thỉnh thoảng qua ăn nhưng lại không để ý địa chỉ :D

Pumzen

Xe ba gác
Đợt này nhà cháu cũng hay xơi bánh cuốn không nhân. Bánh của 1 bà ở Thanh trì làm, hỏi thăm thì bà ấy bảo tự làm. Bà này bán 1 lúc buổi sáng, đến 9h- 9h30 là hết hàng, có lẽ cũng chỉ 1-2 chục ký. Bánh cuốn Bà Hoành ở Tô h Thành thì nhà cháu xơi nhiều rồi, khi dùng bánh cuốn của bà này thì nhà cháu thấy ngon hơn của Bà Hoành. Nhất là khoản nước chấm rất vừa phải, đủ vị ngọt, chua, mặn của mắm và vị tỏi ớt. Bánh thì hơi giống bánh phở nhưng cán mỏng hơn, rất vừa bởi độ mềm, giòn, dai và thơm mùi bột gạo. Ngay cả loại chả của bà này cũng rất ngon, khác hẳn với chả ngoài hàng. Giá cả thì phải chăng, suất bình thường chỉ 15k, nhà cháu phải xơi thêm 5k bánh nữa. Mùa này xơi bánh cuốn không nhân rất vào vì vị mát của nó, cảm giác đúng quà quê hương đồng gió nội.

La Ca 08

Xe hơi
Lần nghỉ mát Hạ Long trước tìm kiếm review món ngon Hạ Long nhà e cũng ra Cây Bàng này ăn, quán đông chờ lâu nên gọi bù mỗi người 2 xuất thêm chả các thứ luôn.
Bánh cuốn e thấy Hạ Long có quán này, vào Sầm Sơn thì có mấy quán sâu trong phố, Lạng Sơn cũng ngon. Hà Nội thì được vài quán chỗ Hàng Gà, Tràng Thi gần Cửa Nam, bà Xuân chỗ Hòe Nhai, quán chỗ Hàng Điếu. Mấy quán kèm gà tần kiểu từ tỉnh khác về giống như phở Nam Định em không thẩm được. Bánh cuốn Hà Nam nhiều người thích mà e k thấy ngon, có thể chưa vào được quán chuẩn vị địa phương vì toàn ăn dọc đường quốc lộ chán phè.
Ăn đâu đúng là quen đấy, suất bánh cuốn Sầm Sơn chỉ 2 cái chả nướng nhưng em đi ăn kiểu gì cũng là 4 hoặc 6 cái chả. 2-3 cái chả dầm mắm pha ăn cùng rau sống lúc chờ bánh, 2-3 cái ăn cũng đĩa bánh ra sau.

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy bánh cuốn Cao Bằng ngon, bánh cuốn trong Nghệ An mà tên gọi nó khác ăn với thịt nướng cũng ngon....

Dan du an

Xe ba gác
Các cụ/mợ chắc hẳn đã từng ăn tại bánh cuốn Gia An. Cá nhân em không thích lắm, nếu đi cũng chỉ chiều mấy cô bạn đồng nghiệp :-??

Clip giới thiệu bánh cuốn Gia An

Quán này em ăn hai lần và thật sự không thích. Giá cũng chát.

Hieumos

Xe container
Bánh cuốn Thanh Vân em hay ăn ở Lê Văn Hưu, em thấy Hàng Gà không ngon bằng.

Bánh cuốn Cây Bàng Hạ Long có quả chả mực quá chất lượng.

Bánh cuốn phố cổ Đồng Văn, Hà Giang.

3 hàng bánh cuốn hợp với khẩu vị của em. Chắc em thuộc dạng xôi thịt nên bánh cuốn là cứ phải có thịt, bánh cuốn kiểu Thanh Trì em không ăn được.