[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

PDlong

Xe điện
Bây giờ mấy trường kinh tế bằng Giỏi cũng phải 60 ,70 % rồi
Bằng khá thì gần như là lười ,không học
Bằng xuất sắc mới khó ,đặc biệt ngành kĩ thuật

sskkb

Xe tăng
Quản lý và làm CHUYÊN MÔN là 2 công việc khác nhau.
Người làm quản lý cần rất nhiều KHẢ NĂNG và KIẾN THỨC khác nhau, ít nhất là 2 yếu tố:
1/ có 1 chuyên môn tốt nhất trong phạm vi quản lý, cái này đảm bảo không bị lòe bịp.
2/ Có khả năng thuyết phục, để tụ hợp sức mạnh cả team, tránh tình trạng làm chống đối. Những người có khả năng thuyết phục này rất dễ để nhận biết, có khi họ chả phải quản lý, nhưng hô phát là mọi người hào hứng hưởng ứng.
Ở VN thường bị lẫn lộn 2 công việc này, cứ nhấc ông giỏi chuyên môn lên làm quản lý, kết quả là mất một ông chuyên môn giỏi và được một ông quản lý kém.
cứ nhấc ông giỏi chuyên môn lên làm quản lý, kết quả là mất một ông chuyên môn giỏi và được một ông quản lý kém. << đoạn này rất chuẩn. Mà vấn đề này em thấy người ta nói từ lâu rồi, nhưng dường như tư duy bổ nhiệm của VN, nhất là ở khối kỹ thuật, vẫn theo hướng đưa chuyên môn giỏi lên làm quản lý. Mà có phải ông chuyên môn giỏi nào cũng thích làm quản lý đâu, cứ cố đưa họ lên thì rồi cũng thất bại.

Daisynguyen78

Xe buýt
Bên em vừa tuyển 2 bạn kế toán có bằng giỏi đây, vào làm ù ù cạc cạc, còn không nhớ tài khoản đơn giản nhất nữa cơ.

Koạt mo

Xe điện
Em làm ở mấy công ty kỹ thuật nhà nước cũ, cty xây dựng dân dụng thì trưởng các phòng, đảng u.ỷ và công đoàn, hành chính, nhân sự đều tốt nghiệp ĐH XD, cty giao thông lãnh đạo kể cả công đoàn, hành chính đều tốt nghiệp ĐH GTVT, ông cơ khí thì ks cơ khí làm tp Hành chính, chủ tịch công đoàn...:)
Có người giỏi chuyên môn, giỏi quản lý, nhưng không phải ai cũng thế.
Các phòng chức năng như hàng chính, nhân sự, công đoàn thì sao không tuyển ĐH chuyên ngành, mà cứ phải mặc định là kỹ sư xây dựng, cơ khí, GTVT :)
cứ nhấc ông giỏi chuyên môn lên làm quản lý, kết quả là mất một ông chuyên môn giỏi và được một ông quản lý kém. << đoạn này rất chuẩn. Mà vấn đề này em thấy người ta nói từ lâu rồi, nhưng dường như tư duy bổ nhiệm của VN, nhất là ở khối kỹ thuật, vẫn theo hướng đưa chuyên môn giỏi lên làm quản lý. Mà có phải ông chuyên môn giỏi nào cũng thích làm quản lý đâu, cứ cố đưa họ lên thì rồi cũng thất bại.

ndkhoiits

Xe tải
Ngành em công nghệ thông tin, kiến thức các bạn thu lượm trong trường khá quan trọng và áp dụng được nhiều, các bạn đạt thành tích cao đến khi ra trường đi làm hầu như cũng khác biệt so với các bạn học hành lớt phớt điểm thấp

Loe_hờ lú

Xe điện
Các trường cungz muốn các cháu bằng cấp đẹp (giỏi xuất sắc) để cho dêz xin việc, để lấy uy tín cho trường để thu hút sinh viên tiềm năng vì nhiều sinh viên kiếm được việc làm sau khi tốt nghiệp. Nhưng Trường này lamd được trường khác cũng lamd được nên việc nayd quay lại gây hại cho uy tín của các trường khi ko cam kết chất lượng giáo dục như cônv bố và mất uy tín trong mắt các nhà tuyển dụng.
Thành thử đăng tuyển 1 phát thấy bằng giỏi nộp vào như muâ nên mới hoang mang. Định biên tuyển dụng thì có hạn nên số cháu bằng giỏi thất nghiệp vì thế mà nhiều. Cái nguy hại ở chỗ các cháu bằng giỏi nhiều khi ko nghĩ do cơ chế hoặc ưu ái mà tự kỷ ám thị mình giỏi thật nên deal lương rất cao để xứng đáng với cái bằng đó nên cung cầu mới ko gặp nhau và càng làm trầm trọng thêm vấn đề này.
Chính xác cụ ạ. Em làm ở trường đại học nên thấy thế.

cam xanh

Xe máy
Bên em vừa tuyển 2 bạn kế toán có bằng giỏi đây, vào làm ù ù cạc cạc, còn không nhớ tài khoản đơn giản nhất nữa cơ.
Không có bài test trước hay sao ạ? Em phỏng vấn kể cả các bạn học mấy trường Học Viện Nông Nghiệp, Đại học công đoàn thì sau khi các bạn ấy vào làm việc đều ok cả, biết 1 chút exel, định khoản làm vài lần là quen hết rồi

Daisynguyen78

Xe buýt
Không có bài test trước hay sao ạ? Em phỏng vấn kể cả các bạn học mấy trường Học Viện Nông Nghiệp, Đại học công đoàn thì sau khi các bạn ấy vào làm việc đều ok cả, biết 1 chút exel, định khoản làm vài lần là quen hết rồi
Khổ, đây là người nhà của sếp, nên không phải phỏng vấn cụ ạ.
Báo với sếp tình hình mà ông ý cười mếu, bảo là thôi cố gắng bảo ban các em nó giúp anh.

duongqua

Xe container
Qua rồi cái thời kiến thức làng nhàng ra đi làm cũng được giữ lại nhờ mối quan hệ quen biết hoặc chỗ làm lởm khởm, trừ vào nhà nước đút chân gầm bàn ko nói. Giờ đi làm phải có kiến thức giỏi thật sự, tay nghề chuyên môn giỏi thật sự mới có cái ăn được, chứ chém gió nhiều thì cũng lại đi sale hoặc lừa đảo thôi.

dungslayer

Xe tăng
Qua rồi cái thời kiến thức làng nhàng ra đi làm cũng được giữ lại nhờ mối quan hệ quen biết hoặc chỗ làm lởm khởm, trừ vào nhà nước đút chân gầm bàn ko nói. Giờ đi làm phải có kiến thức giỏi thật sự, tay nghề chuyên môn giỏi thật sự mới có cái ăn được, chứ chém gió nhiều thì cũng lại đi sale hoặc lừa đảo thôi.
Cụ coi thường nghề sale quá [-(
Về cơ bản 1 doanh nghiệp giờ mà không có sale ngon thì các bộ phận còn lại ngồi ngáp ruồi hết.

GiangNH3011

Xe tải
Bằng cấp nó chỉ là 1 phần thôi. Ko phải tata cả.
Đặc biệt mấy bạn mà chỉ giỏi lý thuyết kiểu gà công nghiệp.
Để được nhận vào vị trí tốt còn rất nhiều yếu tố khác nữa
Không phải là tất cả nhưng vẫn được coi trọng đấy cụ ạ. Em đi làm mười mấy năm rồi, 3-4 năm nay thay đổi công việc và đi phỏng vấn nhiều thì thấy bên phỏng vấn đều hỏi trước học trường gì, cá biệt còn gặp trường hợp ông CEO hỏi trường em học nằm ở top mấy trong nước, em xếp thứ mấy trong lớp kia. Nhà nghèo, không có quan hệ, không có nghề tra truyền con nối thì chỉ có con đường học và học thật tốt (học chuyên ngành, học kĩ năng mềm) để có thể tìm một công việc tốt, thay đổi cuộc sống.

Kiabuoisang

Xe container
Giỏi thì ra khu vực tư mà làm, chắc cũng ko thiếu người cần.

dungslayer

Xe tăng
Không phải là tất cả nhưng vẫn được coi trọng đấy cụ ạ. Em đi làm mười mấy năm rồi, 3-4 năm nay thay đổi công việc và đi phỏng vấn nhiều thì thấy bên phỏng vấn đều hỏi trước học trường gì, cá biệt còn gặp trường hợp ông CEO hỏi trường em học nằm ở top mấy trong nước, em xếp thứ mấy trong lớp kia. Nhà nghèo, không có quan hệ, không có nghề tra truyền con nối thì chỉ có con đường học và học thật tốt (học chuyên ngành, học kĩ năng mềm) để có thể tìm một công việc tốt, thay đổi cuộc sống.
Hi hi, em làm bên thiết bị lớn (lớn về kích thước thiết bị), nhóm sale toàn các cậu tốt nghiệp khá giỏi Máy xây dựng, ĐH Xây Dựng. Tiếng Anh, tiếng Trung thành thạo, chứ không phải "Chém gió nhiều thì đi làm sale hoặc lừa đảo" như cụ gì phía trên nói.

fundraiser

Xe container
Chính xác cụ ạ. Em làm ở trường đại học nên thấy thế.
Tôi làm đầu tư và tuyển dụng trong ngành toàn nhìn bằng cấp. Các bạn giờ bằng cử nhân, master trong ngoài nước là chủ yếu. Ngoài ra các bằng ACCA CPA CFA cũng nhiều nên ứng viên là bạn học trong nước và nước ngoài nhiều, thi thoảng cũng có ứng viên người nước ngoài apply vào nhưng ko được ưu tiên. Các nhân viên gần đây tôi tuyển dụng đều theo đúng công thức: 1) shortlist và gọi đi phỏng vấn tìm hiểu, 2) giao bài về làm; 3) tổ chức trình bày bài làm, mô tả cách làm. Bài thường là cho ứng viên viết 1 báo cáo (hoặc lấy báo cáo đã viết trước đó), 1 slide trình bày, 1 file dữ liệu để viết báo cáo đó để nộp và trình bày cho tôi. Qua thì coi như chính thức được tuyển dụng. Những bạn nào vẽ CV ra hoành tráng nhưng lơ mơ thì nhìn cái vụ báo cáo này thấy hốt mà té hết.

Napolong

Xe điện
Đợt rồi em tuyển được hai bạn HVNH và FTU khá ưng. Em nhờ bạn làm giảng viên ĐH, bảo cứ giới thiệu bạn giỏi nhất sang.

PV khoảng 05 cháu, rồi cho vào. Vài tháng thì cũng được việc. Hai bên cơ bản hài lòng.

Banhbaonong

Xe máy
Bằng giỏi giờ nhiều cccm nhé, nhất là các trường kinh tế, xã hội. Bằng xuất sắc cũng khá nhiều nhưng để xin việc thì bằng khá cũng có cơ hội tương đương và tất nhiên còn nhiều yếu tố như lúc phỏng vấn và phổ kiến thức ở lĩnh vực xin việc nữa.

duongqua

Xe container
Cụ coi thường nghề sale quá [-(
Về cơ bản 1 doanh nghiệp giờ mà không có sale ngon thì các bộ phận còn lại ngồi ngáp ruồi hết.
e có coi thường nghề sale đâu cụ, e chỉ nói học mà chuyên môn ko giỏi thì phải đi làm khác nghề, mà khác nghề giờ chỉ đi sale là kiếm tiền ác mà cụ :D

Mít tố nữ

Xe tăng
Con nhà em nó bảo lấy được cái bằng giỏi BK cũng toát mồ hôi mít học lăn lê. Nhìn mấy đứa trong trường đứa nào cũng lôi thôi gầy yếu trong khi tụi bạn nó học kinh tế thì phởn phơ quần áo đầu tóc ăn chơi sành điệu. Đi hội chợ việc làm thì bọn kinh tế tuyển nhiều hơn bọn kỹ thuật.