[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

TorienT

Xe container
Mới ra trường thì cơ bản trình độ hơn thái độ ạ. Bằng giỏi chỉ là bước đầu hồ sơ đẹp chút còn lại là cách cư xử, năng lực học tập và khả năng teamwork.

kduc

Xe Cứu Trợ
Đầy chỗ, các cháu gen Z bằng giỏi ra trường đến nay 3-4 năm rồi: vẫn đang loay xoay chưa biết làm việc.
Nếu người mới bằng giỏi mà 3-4 năm chưa biết việc thì phải xem lại năng lực của người hướng dẫn/ cấp trên trực tiếp.

TorienT

Xe container
Thôi thôi, giỏi mà vào toàn 3-6 tháng training đi training lại vẫn không làm ra hồn, lại hơi tí dỗi với tự ái và drama. Thôi thôi, mời các em tìm những chỗ cao cấp hơn nữa. Trước em cũng bênh lắm vì mình gần với chúng nó hơn các sếp Tây sếp Ta mà sau không bênh nổi, 7 cháu vào làm 5 cháu không đáp ứng nổi những cái cơ bản như chuyên cần và soft skills trong giao tiếp. HR bên em giờ cũng ngại Gen này với bằng cấp giỏi, có gì dùng nấy vậy vì giờ cũng hybrid working rồi.
Nhiều bạn bị đánh rất nặng về thái độ và các kỹ năng cơ bản cụ ạ. Em chả hiểu các bạn ấy nghĩ mình giời biển gì nữa.

PlaStork

Xe buýt
cũng có thể cụ đúng nhưng nghề này phải xông pha, e đây hơn 20 niên cũng lìu tìu tàm tạm thôi:) mà cụ biết xd nó suy thoái từ 2010 rồi!
Nghề nào cũng có chu kỳ lên xuống cụ ợ. Chọn nghề theo phong trào thường có tình trạng bước chân vào đại học thì nó đang là đỉnh, ra trường tìm việc thì trúng đáy. Khi nó chạm đáy, nếu không phải cái nghề mình thực sự yêu thích, do chính tay mình chọn thì dễ bỏ cuộc và chuyển sang nghề khác, lặp lại vết xe đổ trước đó là nhảy sang nghề hot.

Cụ xông pha 20 năm mới được chữ "tàm tạm" chứ em biết nhiều người vốn học giỏi và nhanh nhẹ từ bé nhưng cả cuộc đời cứ nhảy qua nhảy lại các ngành hot, cuối đời chưa chắc bằng cái tàm tạm của những người như cụ. Ngoài ra làm cái nghề mình thích giải quyết tốt vấn đề tâm lý, đi làm mà như đi chơi, thời gian rảnh dành cho gia đình và con cái. Chạy theo thu nhập chắc gì đã có kết cục tốt đẹp.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Kinh nghiệm đi phỏng vấn xin việc của em ngoài chuyên môn tốt cần chém thật nhiều thật tốt với nhà tuyển dụng, đặc biệt khi vào phỏng vấn vòng cuối với ban giám đốc công ty. Lúc đó phải như nhân viên kinh doanh bẻo lẻo với thuyết phục khách mua sức lao động

Bigmoto

Xe container
Nghề nào cũng có chu kỳ lên xuống cụ ợ. Chọn nghề theo phong trào thường có tình trạng bước chân vào đại học thì nó đang là đỉnh, ra trường tìm việc thì trúng đáy. Khi nó chạm đáy, nếu không phải cái nghề mình thực sự yêu thích, do chính tay mình chọn thì dễ bỏ cuộc và chuyển sang nghề khác, lặp lại vết xe đổ trước đó là nhảy sang nghề hot.

Cụ xông pha 20 năm mới được chữ "tàm tạm" chứ em biết nhiều người vốn học giỏi và nhanh nhẹ từ bé nhưng cả cuộc đời cứ nhảy qua nhảy lại các ngành hot, cuối đời chưa chắc bằng cái tàm tạm của những người như cụ. Ngoài ra làm cái nghề mình thích giải quyết tốt vấn đề tâm lý, đi làm mà như đi chơi, thời gian rảnh dành cho gia đình và con cái. Chạy theo thu nhập chắc gì đã có kết cục tốt đẹp.
cụ dạy chí phải! tóm lại nó lại phải có chữ may mắn lồng vào cuộc đời thì nó mới ấm đc cụ nhỉ?

Dân Tổ

Xe container
Nhiều bạn bị đánh rất nặng về thái độ và các kỹ năng cơ bản cụ ạ. Em chả hiểu các bạn ấy nghĩ mình giời biển gì nữa.
Vâng cụ ạ, kỹ năng giao tiếp các em ấy bây giờ nó cứ thế nào ấy cụ ạ, Tây thì chưa thể đến mà Ta thì không thế này, viết cái email thôi mà phải chỉnh lên chỉnh xuống mãi không khá được. Trước bên em còn tạo điều kiện training, sau mấy đợt HR nản luôn vì feedback các phòng ban. Giờ chả muốn tuyển dụng thêm nữa, đành cover nhau nếu cần.

nguyenhuy2210

Xe điện
Kinh nghiệm đi phỏng vấn xin việc của em ngoài chuyên môn tốt cần chém thật nhiều thật tốt với nhà tuyển dụng, đặc biệt khi vào phỏng vấn vòng cuối với ban giám đốc công ty. Lúc đó phải như nhân viên kinh doanh bẻo lẻo với thuyết phục khách mua sức lao động
Chuẩn quá, chém tới tấp cũng coi như đang làm marketing cho sức lao động của mình

PlaStork

Xe buýt
cụ dạy chí phải! tóm lại nó lại phải có chữ may mắn lồng vào cuộc đời thì nó mới ấm đc cụ nhỉ?
Em nghĩ để rất giầu thì ngoài giỏi cần cả may mắn, đương nhiên.
Nếu để sống ổn, sống tốt thì chỉ cần tập trung vào một nghề lương thiện, bất kể nghề gì, theo đuổi nó cả đời ắt thành công.

sskkb

Xe tăng
Ở đâu chẳng biết chứ ở Việt Nam làm những ngành nghề đòi hỏi chuyên môn, kỹ thuật... Chuyên môn cụ không vững, cụ đòi làm lãnh đảo hả? Không có đâu:
Thứ nhất: cấp dưới nó không phục hoặc ít phục;
Thứ hai: lướt sóng để lên cao thì ok.
Thực sự mà nói bất kỳ ai định làm lãnh đạo với ý định gắn bó và phát triển 1 tổ chức đi lên mà chuyên môn về lĩnh vực đang công tác yếu thì cấp dưới nó không phục và bật tanh tách, các cụ rất khó làm việc!
Thế chắc cụ nói khối nhà nước rồi. Chứ khối tư nhân giờ ng ta quen với việc lãnh đạo không giỏi chuyên môn bằng cấp dưới rồi vì thường xuyên là 1 phòng có nhiều chuyên môn khác nhau, 1 ông không thể nào giỏi hết các chuyên môn được. Giỏi hơn thì tốt, nhưng không có thì miễn là được 2 việc như em nói trong cmt trước là ok hết, lại còn vui vẻ nữa.
>> em xin bổ sung thêm 1 việc mà lãnh đạo tốt cần phải làm được là định hướng được cho ae bên dưới. Chế độ tốt mà định hướng ko rõ ràng thì ae, đặc biệt là dân kỹ thuật, cũng dễ bỏ đi.

intl

Xe tải
76% giỏi và xuất sắc thì xác suất giỏi thất nghiệp là tất nhiên, đó còn chưa nói trường đào tạo kiểu đó làm hư sinh viên.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Một sự LÃNG PHÍ cực kỳ lớn trên phạm vi toàn xã hội là không có các dự báo về nhu cầu tuyển dụng từng ngành nghề.
Người học bỏ tiền ra học, nhà nước bỏ tiền ra đào tạo (trường công), nhưng lệch nhu cầu tuyền dụng, nên vừa THỪA, vừa THIẾU.
Nhà tuyển dụng khó tuyển, và nhân sự lại khí ứng tuyển.
Các em toàn đòi lương 20 củ khi mới ra trường thì lệch là đúng rùi. ;;)
Chứ đòi 8t hay 11t lại không lệch mấy đâu cụ.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Vâng cụ ạ, kỹ năng giao tiếp các em ấy bây giờ nó cứ thế nào ấy cụ ạ, Tây thì chưa thể đến mà Ta thì không thế này, viết cái email thôi mà phải chỉnh lên chỉnh xuống mãi không khá được. Trước bên em còn tạo điều kiện training, sau mấy đợt HR nản luôn vì feedback các phòng ban. Giờ chả muốn tuyển dụng thêm nữa, đành cover nhau nếu cần.
Nói thật cú lớp Z này cá nhân e đánh giá chán toàn tập, chỉ cá biệt số ít là trội lên, còn mặt bằng chung vất đi, thái độ cực chán, kỹ năng cực yếu, đòi hỏi cá nhân thì như bố đời.

le_petit

Xe tăng
vd như em ở tỉnh thôi, có trường chuyên khá nổi tiếng miền bắc, tuyển thi thẳng ko chạy chọt vớ vẩn, bà thím em cũng gv trg này, bả sắp về hiu nhưng ngày 2 ca dạy thêm toán, kiếm tiền tốt cực luôn. E nói ở đây giỏi thực sự nhá, chuứ sp mà bình bình thì ko làm thêm thì chả đủ ăn.
Kiếm tiền cực tốt!
Nhưng kiếm tiền để làm gì khi sắp về hưu ngoài giảng dạy ở trường ngày dạy 2 ca?!
Đồng nghiệp của tôi cũng toàn giỏi hàng đầu tỉnh chỉ cày cuốc mươi năm, khi ổn định cs cũng chán, giảm dần cường độ dạy thêm để còn nghỉ ngơi và tiêu tiền.
Người giỏi và thông minh thật sự sẽ cân bằng được cuộc sống ở chất lượng cao chứ ko chỉ kiếm tiền nhiều. Bà thím cụ theo tôi chỉ dạy giỏi toán chứ ko phải người giỏi.
Vừa hay, hơn 1h trước con nhóc hỏi tôi: Thày giáo hôm nay bảo phải học giỏi mới giàu đúng ko bố?
Tôi đã trả lời: Học giỏi chỉ là một yếu tố chứ ko quyết định hoàn toàn, cần có nhiều điều kiện nữa mới giàu được nhưng có mỗi việc học mà ko giỏi được thì rất khó có thể làm giàu, nhất là ở tương lai khi kinh tế tri thức chiếm vị trí chủ đạo.

lamhaha191

Xe điện
F1 nhà em bằng giỏi ktqd cháu nó có ý thức đi làm cho cty Mỹ từ năm nhất, vừa rồi chưa lấy bằng cũng vượt qua cả ngàn hs để vào được nv chính thức và đào tạo cb nguồn cho một tập đoàn mỹ , nhưng em thấy làm đến 9-10h tối mới về vất vả lắm chắc lương cậu cao nên không thấy ý kiến gì

Koạt mo

Xe điện
Các em toàn đòi lương 20 củ khi mới ra trường thì lệch là đúng rùi. ;;)
Chứ đòi 8t hay 11t lại không lệch mấy đâu cụ.
Các nhà tuyển dụng than KHÔNG TUYỂN ĐƯỢC, người lao động than KHÔNG CÓ VIỆC :)
Cung - cầu lệch quá lớn.
Có điều kỳ lạ là ở VN có nhiều người cả đời không có một công việc gì vẫn sống bình thường, đó là điều bất bình thường.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Bằng giỏi cũng có nghĩa là năng lực tương đối rồi, nhưng phải có môi trường phát huy được năng lực nữa.
Các cụ có tin ngoài kia có những công ty tuyển người với tiêu chí “ngu vừa đủ” không? Phải đủ năng lực để làm những công việc cơ bản như bán hàng, quảng cáo, kế toán, sửa chữa, thiết kế,… nhưng không đủ khôn để nhận ra những thủ đoạn quản trị của cấp trên. Khôn quá thì nhìn ra các cửa tham nhũng ở công ty, nhìn ra những mánh lới kiếm tiền của sếp và đồng nghiệp, thấy rằng mình đang bị lợi dụng thậm tệ.
Nếu đủ khôn thì phải giả ngu xuống, cắn răng chờ thời đợi đến lượt mình lên ăn, hoặc đủ dũng mãnh thì ra ngoài khởi nghiệp cho thoả chí tang bồng.
Chắc phải có cụ cũng thấy những điều trái ngang này như em thấy chứ nhỉ?

Mít tố nữ

Xe tăng
Con nhà em năm nay lên năm 4 BK HCM. Từ cuối năm 3 tụi bạn nó đã hỏi nhau ra trường mức lương bao nhiêu thì có thể trụ lại được ở SG. Em nghe con nói chuyện thấy thương tụi nhỏ ghê nhất là những bạn gia cảnh khó khăn, bố mẹ lo cho con học xong đại học là hết sức thì việc kiếm việc và trụ lại được ở thành phố đúng là một áp lực lớn kể cả với tụi sinh viên trường top ở HCM, nhất là ở giai đoạn kinh tế này. Mấy năm trước em có nói với con em là thấy thương các bạn ra trường năm 2020-2021 vì covid, lỡ một năm không kiếm ra việc lại phải cạnh tranh thêm với lứa đàn em ra trường năm sau. Giờ đúng khó càng thêm khó. Em thấy lãng phí chất xám ghê gớm vì bọn sinh viên mới ra trường là lúc chúng nó ham học hỏi, ham cống hiến nhất, đặc biệt là các bạn chịu khó, học giỏi, nhưng nếu không có cơ hội mài giũa thì làm sao từ cục sắt thành được cây kim, công việc thực tế là trường học tốt nhất để các con phát huy lý thuyết được học trong trường đại học nhưng xin mãi không có việc thì biết làm sao.

Batman

Xe container
Con nhà em năm nay lên năm 4 BK HCM. Từ cuối năm 3 tụi bạn nó đã hỏi nhau ra trường mức lương bao nhiêu thì có thể trụ lại được ở SG. Em nghe con nói chuyện thấy thương tụi nhỏ ghê nhất là những bạn gia cảnh khó khăn, bố mẹ lo cho con học xong đại học là hết sức thì việc kiếm việc và trụ lại được ở thành phố đúng là một áp lực lớn kể cả với tụi sinh viên trường top ở HCM, nhất là ở giai đoạn kinh tế này. Mấy năm trước em có nói với con em là thấy thương các bạn ra trường năm 2020-2021 vì covid, lỡ một năm không kiếm ra việc lại phải cạnh tranh thêm với lứa đàn em ra trường năm sau. Giờ đúng khó càng thêm khó. Em thấy lãng phí chất xám ghê gớm vì bọn sinh viên mới ra trường là lúc chúng nó ham học hỏi, ham cống hiến nhất, đặc biệt là các bạn chịu khó, học giỏi, nhưng nếu không có cơ hội mài giũa thì làm sao từ cục sắt thành được cây kim, công việc thực tế là trường học tốt nhất để các con phát huy lý thuyết được học trong trường đại học nhưng xin mãi không có việc thì biết làm sao.
Con em vừa nhập học năm thứ 1 tại TP HCM, cụ nói làm em lo quá, không trụ được ở đó thì chỉ có nước về quê xin việc thôi. :(

bihero114

[Tịch thu bằng lái]
Bằng giỏi nhưng phải ngành xã hội có nhu cầu lao động nhiều. Chứ giỏi ngành chẳng ai cần, lại gặp thời điểm kinh tế khó khăn hiện nay thì k tìm được việc là chuyện đương nhiên