[Funland] Bằng Đại Học nước ngoài rớt giá?!

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
E vào tờ ress nà
Em thấy bài báo đánh giá phiến diện, võ đoán và không có cơ sở. Cá nhân em thì đánh giá thế này
- Bằng tốt nghiệp không xác nhận năng lực mà chỉ xác nhận hoàn thành khóa đào tạo. Người có trí lực tốt có thể chỉ cần 1/2 thời gian chuẩn để hoàn thành. Kẻ ngu dốt ham chơi có thể phải cần 10 lần thời gian và 20 lần chi phí để hoàn thành và rất nhiều trường hợp không thể hoàn thành.
- Số du học sinh nước ngoài cũng như trong nước đều có năng lực ở các mức độ khác nhau như lẽ tự nhiên mà thôi .
- Số người trẻ tuổi có đc bằng tốt nghiệp ĐH ở nước ngoài hiện này là rất lớn so với trước đây. Điều này dẫn đến số giỏi số dốt sẽ tăng lên và sự cạnh tranh cũng sẽ tăng lên đáng kể là điều tất yếu.
- Nếu so cùng điều kiện đào tạo và trí lực tương đương thì chắc chắn số người đc đào tạo ở các nước có nền giáo dục tiến bộ sẽ giỏi hơn và chi phí học tập cao rất nhiều những người đc đào tạo trong nước hiện nay. Điều này là không thể phủ nhận.
Không thể lấy số du học sinh ham chơi, dốt ngoại ngữ co cụm lại với nhau để hạ uy tín những số khác đang tự chủ vượt khó để vươn lên.
Cụ nói chuẩn

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em học thạc sỹ ở Mỹ về cũng 7 năm rồi

Cái em thấy tâm đắc nhất khi học thạc sỹ ở Mỹ về đó là học được tư duy cởi mở. Tư duy cởi mở thì phải có môi trường mới học được, chứ ở VN không học được.

Từ hồi đi học về, đứng trước quan điểm khác biệt là em không sửng cồ lên nữa, mà tìm hiểu tư duy theo logic của người khác. Nghĩ sâu như thế học được nhiều cái hay lắm.

Còn một số bạn du học sinh về VN không hoà nhập được, cá biệt có tư duy coi thường người khác. Theo em, các bạn đó chưa học được cốt lõi của văn minh phương Tây (đặc biệt là Mỹ) là tư duy cởi mở. Người có tư duy cởi mở thì quăng đâu cũng sống được chứ không phải như thế
Cái hay là cởi mở và ít định kiến. Cơ so của phát triển. Còn thứ bậc kiểu nhân trị muốn người khác dưới mình nể mình, sợ mình để giữ đại cục ổn định thì là sự phát triển bình bình tầm tầm hoặc lụn bại từ từ

cuc_cu

Xì hơi lốp
Du học có thể chia thành 2 loại phổ biên (chỉ nhắc tới phân loại đi học chuyên môn):

1. Học bổng (tòan phần hoặc 1 phần)
2. Tự túc: có thể là trượt đại học tại VN ~> đi du học hoặc học làng nhàng ở VN, gia đình có điều kiện cho đi du học

Cá nhân em đã làm việc với cả 2 phân loại du học này thì thấy, phân loại 1 hầu hết các bạn đều rất thông minh, tư duy tốt và đáp ứng rất tốt công việc tại VN hoặc có những ý tưởng thực sự tích cực và vượt trội.

Ngược lại, phân loại 2 em gặp đều >90% lởm khởm, tư duy chậm, bị động và không đáp ứng được yêu cầu công việc. Cụ thể ngay tuần trước đơn vị em vừa chia tay 1 bạn du học sinh tự túc trở về từ UK sau khi kết thúc học phần cấp 3 + đại học + thạc sỹ tại UK ....nguyên nhân do tư duy bạn quá chậm, giao tiếp kém, bị động trong công việc và không đáp ứng chuyên môn (dù ngành học của bạn đúng chuyên môn bạn làm).

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Du học có thể chia thành 2 loại phổ biên (chỉ nhắc tới phân loại đi học chuyên môn):

2. Tự túc: có thể là trượt đại học tại VN ~> đi du học hoặc học làng nhàng ở VN, gia đình có điều kiện cho đi du học

Cá nhân em đã làm việc với cả 2 phân loại du học này thì thấy, phân loại 1 hầu hết các bạn đều rất thông minh, tư duy tốt và đáp ứng rất tốt công việc lại VN hoặc có những ý tưởng thực sự tích cực và vượt trội.

Ngược lại, phân loại 2 em gặp đều >90% lởm khởm, tư duy chậm, bị động và không đáp ứng được yêu cầu công việc. Cụ thể ngay tuần trước đơn vị em vừa chia tay 1 bạn du học sinh tự túc trở về từ UK sau khi kết thúc học phần cấp 3 + đại học + thạc sỹ tại UK ....nguyên nhân do tư duy bạn quá chậm, giao tiếp kém, bị động trong công việc và không đáp ứng chuyên môn (dù ngành học của bạn đúng chuyên môn bạn làm).
Con em nó cũng tư duy tốt, học đứng đầu ở phổ thông, em cũng cho nó đi du học. Giờ việc du học không phải vì dốt hay trượt đại học nữa, mà gia đình xác định ngay từ đầu. Chất lượng giáo dục ĐH của VN kém nên em không muốn con em lãng phí thời gian. Còn việc thành đạt sau này thì nỗ lực của bản thân là chính.

Dân Tổ

Xe container

Cá nhân em đã làm việc với cả 2 phân loại du học này thì thấy, phân loại 1 hầu hết các bạn đều rất thông minh, tư duy tốt và đáp ứng rất tốt công việc lại VN hoặc có những ý tưởng thực sự tích cực và vượt trội.

Thế thì bạn ấy thuộc dạng quá kém ạ :D Chứ đám du học sinh/ lưu học sinh UK bọn em (toàn SVUK từ đợt 1 đến giờ) ít thấy trường hợp nào fail thế ạ, có fail thì chỉ thấy những bạn tự thử sức với doanh nghiệp Việt :)) .

Chắc bạn này ít tham gia cộng đồng sinh viên Việt Nam ở Anh + về nhà cũng không tham gia hội lưu học sinh nên mới như cụ nói là "tư duy, giao tiếp kém".... Chứ đã đi Anh về mà 1 là không kế thừa doanh nghiệp gia đình, 2 là không làm cho Chính phủ (các công việc liên quan đến đối ngoại quốc tế, liên quan đến Liên hiệp Anh...), 3 là không làm cho tập đoàn nước ngoài tại VN thì chắc điều kiện có hạn (hơi mẫu thuẫn với việc gia đình đầu tư cho bạn này đi học từ sớm như vậy :P )

Nói chung có this có that, nhưng bảo đi Anh về mà fail thì em thấy cực hiếm ạ :D

cuc_cu

Xì hơi lốp
Thế thì bạn ấy thuộc dạng quá kém ạ :D Chứ đám du học sinh/ lưu học sinh UK bọn em (toàn SVUK từ đợt 1 đến giờ) ít thấy trường hợp nào fail thế ạ, có fail thì chỉ thấy những bạn tự thử sức với doanh nghiệp Việt :)) .

Chắc bạn này ít tham gia cộng đồng sinh viên Việt Nam ở Anh + về nhà cũng không tham gia hội lưu học sinh nên mới như cụ nói là "tư duy, giao tiếp kém".... Chứ đã đi Anh về mà 1 là không kế thừa doanh nghiệp gia đình, 2 là không làm cho Chính phủ (các công việc liên quan đến đối ngoại quốc tế, liên quan đến Liên hiệp Anh...), 3 là không làm cho tập đoàn nước ngoài tại VN thì chắc điều kiện có hạn (hơi mẫu thuẫn với việc gia đình đầu tư cho bạn này đi học từ sớm như vậy :P )

Nói chung có this có that, nhưng bảo đi Anh về mà fail thì em thấy cực hiếm ạ :D
Vâng cụ ạ. Đúng thật đây là trường hợp hiếm.

Bạn bè em 70% là dân học tài chính ở UK về, đều ngon lành cả. Còn cá nhân em thuộc loại tự túc học ở Sing về nhưng cũng tạm tạm chứ ko đến mức như cô bé đồng nghiệp vừa rồi.

cuc_cu

Xì hơi lốp
Con em nó cũng tư duy tốt, học đứng đầu ở phổ thông, em cũng cho nó đi du học. Giờ việc du học không phải vì dốt hay trượt đại học nữa, mà gia đình xác định ngay từ đầu. Chất lượng giáo dục ĐH của VN kém nên em không muốn con em lãng phí thời gian. Còn việc thành đạt sau này thì nỗ lực của bản thân là chính.
Em đồng ý với cụ.

Dân Tổ

Xe container
Vâng cụ ạ. Đúng thật đây là trường hợp hiếm.

Bạn bè em 70% là dân học tài chính ở UK về, đều ngon lành cả. Còn cá nhân em thuộc loại tự túc học ở Sing về nhưng cũng tạm tạm chứ ko đến mức như cô bé đồng nghiệp vừa rồi.
Em thấy là quá hiếm luôn ấy ạ nhất là học từ cấp 3 từ VN sang đến hết Thạc sĩ :D
Em học từ cấp 2 tại Anh, College rồi đến hết Đại học, đi làm 3 năm ở London em về vẫn quăng quật đủ cả nhà nước, Sing, Hongkong lẫn nước ngoài tại VN, giờ em định vị luôn với Tập đoàn nước ngoài em đang làm tại VN vì cũng đến tuổi cần ổn định rồi. Thành công hay không do mình hết, từ tư duy, nhận thức đến kỹ năng mềm :D. Làm ở đâu cũng vậy nước nào cũng thế, không cứ ở VN. :)

cuc_cu

Xì hơi lốp
Em thấy là quá hiếm luôn ấy ạ nhất là học từ cấp 3 từ VN sang đến hết Thạc sĩ :D
Em học từ cấp 2 tại Anh, College rồi đến hết Đại học, đi làm 3 năm ở London em về vẫn quăng quật đủ cả nhà nước, Sing, Hongkong lẫn nước ngoài tại VN, giờ em định vị luôn với Tập đoàn nước ngoài em đang làm tại VN vì cũng đến tuổi cần ổn định rồi. Thành công hay không do mình hết, từ tư duy, nhận thức đến kỹ năng mềm :D. Làm ở đâu cũng vậy nước nào cũng thế, không cứ ở VN. :)
Bạn nhỏ này sinh năm 1997 và em làm việc với bạn đc 1 năm 2 tháng, quá nhiều điều bất ổn ở bạn. Ngược lại, cậu bạn thân nhất của em cũng dân UK về - đến thời điểm hiện tại cũng đã làm head của 1 đơn vị trong 1 tập đoàn tài chính lớn... thông minh, tư duy tốt và rất linh hoạt.

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Bạn nhỏ này sinh năm 1997 và em làm việc với bạn đc 1 năm 2 tháng, quá nhiều điều bất ổn ở bạn. Ngược lại, cậu bạn thân nhất của em cũng dân UK về - đến thời điểm hiện tại cũng đã làm head của 1 đơn vị trong 1 tập đoàn tài chính lớn... thông minh, tư duy tốt và rất hoạt.
Hehe 97 thì đúng là phải gọi mình bằng chú rồi :D Thôi các cháu gen gì gì này chúng nó cũng lạ lắm, em cũng từng có trải nghiệm với chúng nó rồi, cũng may hơn khôn cụ ạ. Có đứa rất giỏi, rất nhanh nhẹn, mình còn phải học nó 1 số thứ hiện đại :P Nhưng cũng có đứa thì đi học về như kiểu dạng đi cho có danh có bằng :D Toàn thích những thứ đâu đâu không phụ trợ cho sự nghiệp.

Tuy nhiên khối đi Anh về như em nói ở trên, phân biệt nhiều thì lan man nhưng thực tế chỉ có 2 dạng: 1 là thái tử (con gđ cực kỳ điều kiện, tài phiệt abc...) 2 là cực giỏi :D. Đó là thời của em từ 98-2010, còn thế hệ sau thì chắc đi Anh dễ nên cũng có this có that :D Chứ học được lên đến Thạc Sĩ tại Anh rồi thì không thể trình kém được (ý em là cả kỹ năng sống lẫn kiến thức chuyên môn).

Các bạn bè cùng thời em (đều lưu học sinh) thì không cần rải CV để đi xin việc :) Chúng nó đều được head hunter kiếm để làm tại Anh hoặc các nước thuộc Liên hiệp. Nếu không có nhiều cơ hội thì mới về VN đầu quân.

ductien.su

Xe tăng
Mà giờ du học các nc Âu-Mỹ-Úc đại trà quá rồi (đặc biệt là Úc/New bằng cấp khá kém) nên cũng ko còn j quá nổi trội nữa. Nhất lại học mấy ngành sàn sàn chung chung kiểu kinh tế, ngôn ngữ, tâm lý, sư phạm...
Em gái em năm nay cũng vào đh, nó có đứa bạn gái chơi thân apply du học ở Mỹ và Tàu. Trúng tuyển cả trường Northwestern lẫn Thanh Hoa. Thì q.định học Thanh Hoa, vừa gần nhà hơn mà học trường này sau này open đc 3 hướng đều khả thi. Là ở lại Tàu làm việc vô tư ít bị kỳ thị. Hoặc link tiếp sang Âu-Mỹ học tiếp rồi ở lại làm việc cũng dễ. Còn về VN thì quá ngon lành luôn, hầu như xin vào doanh nghiệp Tàu nào cũng ok.

prado2012

Xe điện
Em cũng nghĩ như cụ, con em cũng thuộc tốp đầu của trường nó hồi phổ thông và chọn du học vì chất lượng giáo dục ĐH việt kém. Tuy nhiên vì covid nên em lại cho con học Rmit. Sau này nếu con thích có thể chọn học thạc sĩ ở Anh/ Úc.. Cụ trên phân loại còn thiếu.

Demchinhhang.net

Xe container
Em làm 1 slot hóng.

Lọ mọ

Xe buýt
E hỏi hơi ngu tý. Các cụ cho em hỏi đạt học bổng toàn phần rồi học xong thạc sĩ lên tiến sĩ ở châu âu xong xin việc làm luôn bên đấy, thì làm cho doanh nghiệp hay viện nghiên cứu thì thường bên nào trả lương cao hơn.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Cá nhân em đã làm việc với cả 2 phân loại du học này thì thấy, phân loại 1 hầu hết các bạn đều rất thông minh, tư duy tốt và đáp ứng rất tốt công việc tại VN hoặc có những ý tưởng thực sự tích cực và vượt trội.

Vì thế, tôi đánh giá là, không việc gì phải cố lấy cái Bằng cử nhân / kỹ sư bên bển.
Tỷ lệ lao động đạt mức đó không cao, mình không đạt, có cái nghề tử tế cũng là ổn lắm rồi.

Tôi bảo với con tôi cũng thế: Cố lên, cố hết sức vào.
Không đạt thì chịu, ta xuống lớp dưới.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
E hỏi hơi ngu tý. Các cụ cho em hỏi đạt học bổng toàn phần rồi học xong thạc sĩ lên tiến sĩ ở châu âu xong xin việc làm luôn bên đấy, thì làm cho doanh nghiệp hay viện nghiên cứu thì thường bên nào trả lương cao hơn.
Học Tiến sỹ xong thì làm nghiên cứu hoặc đi giảng dạy. Doanh nghiệp ít thuê tiến sỹ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E cũng hóng theo, giờ nhà nhà du học, ng ng du học, con e nó bảo lớp con định hướng du học hết mẹ ạ. E thì bảo con phải ielts 8.0, sat 1500 trở lên hãy về nói chuyện du học, k thì thôi học ở VN. Thật sự e cũng mông lung có nên mất một mớ du học k, du học nước nào, ngành gì, du học xong lại về đi làm thuê tháng nghìn đô thì thà ở VN học đại học hoặc đi buôn cho nó nhanh.

starsn

Xe điện
E cũng hóng theo, giờ nhà nhà du học, ng ng du học, con e nó bảo lớp con định hướng du học hết mẹ ạ. E thì bảo con phải ielts 8.0, sat 1500 trở lên hãy về nói chuyện du học, k thì thôi học ở VN. Thật sự e cũng mông lung có nên mất một mớ du học k, du học nước nào, ngành gì, du học xong lại về đi làm thuê tháng nghìn đô thì thà ở VN học đại học hoặc đi buôn cho nó nhanh.
2k thì sao mợ? :D

Chỉ tính hiệu quả kinh tế làm thuê thì em nghĩ chắc không cao lắm đâu, trừ khi ở lại.