[Funland] Bằng Đại Học nước ngoài rớt giá?!

Dân Tổ

Xe container
Chém tứ tung cho vui cụ ah. Nhưng thực tế, em cũng đang tính toán và chuẩn bị sẵn sàng cho ku con em đi học ở Đức nếu nó muốn hoặc và học được. Còn nếu lười học thì em cho học ở VN hoặc học nghề kiếm sống :D
Vẫn phải cho đi chứ cụ :D, thằng lớn nhà em cũng chưa cần hỏi ý nó nó đã bảo bố đi Anh rồi thì con cũng sẽ đi Anh sớm :)) Học tiếng Anh Hội đồng Anh cũng được 2-3 năm rồi cụ ạ, sang Sing mỗi lần chém với đám anh chị em họ bên đấy như đúng rồi :D

hanoi1971

Xe tải
Không rõ chương trình đại học ở VN hiện nay đã thay đổi chưa. Trước kia tôi thấy tiếc thời gian cho các môn kinh tế chính trị, triết học hay CNCS.

Sói nhỏ

Chã!
Không rõ chương trình đại học ở VN hiện nay đã thay đổi chưa. Trước kia tôi thấy tiếc thời gian cho các môn kinh tế chính trị, triết học hay CNCS.
Hiện tại những môn này vẫn đang là môn học bắt buộc tại các trường đại học công lập cụ ạ.

ductien.su

Xe tăng
Tính ra cũng chỉ có 3 môn thôi mà cụ và nhiều cụ # cứ hễ ca thán là làm như nó kéo dài đời sv ra 1 cách vô nghĩa vậy. Đi chơi, ngồi thâu đêm chia đội quẩy đế chế, dota, ăn nhậu, đánh bài... thì ok hết. Coi đó là điều tất yếu của đời sv, ko chơi sau này nhớ lại thấy tiếc.
Mà bảo học có 3 cái môn kia thôi thì nhăn nhó, khó chịu. Học cái j mà đã đc xem là môn học thì nó ko bổ dọc cũng sẽ bổ ngang. Chả đi đâu mà thiệt cả.

Lọ mọ

Xe buýt
Ra nước ngoài học kiến thức là một phần, một phần quan trọng khác là học các kỹ năng sống, tìm hiểu và làm quen cách làm việc, phương thức làm việc của thế giới. Các cụ đã bảo đi một ngày đàng học một sàng khôn không bao giờ sai đâu.

Không phải người nào đi du học về cũng giỏi và không phải sinh viên trong nước nào cũng kém. Người tài giỏi thì ở đâu cũng sống được và được trọng dụng. Không có cái giá nào cho việc đào tạo đâu, kiến thức là vô giá mà.
Cụ nói chuẩn học ở đâu thì cũng có người này người kia du học dc là cũng tốt. Nhiều cụ có vẻ hậm hực với du học sinh về nước này nọ ko đủ yêu cầu đòi lương cao...các cụ lên nghĩ kệ để xã hội đào thải hay hơn. Và lên nghĩ tích cực lên rồi mình cũng vậy cũng có con rồi con mình cũng đến tuổi học đại học lúc đấy nó đòi đi du học khả năng kinh tế tốt và trình độ của con mình tốt các cụ liệu dám phản đối kịch liệt ko hay lại ủng hộ.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Em rất đồng tình và đồng quan điểm với cụ - chuẩn là do ý thức và cách dạy dỗ của mỗi gia đình. Như gia đình ku em 99 em ví dụ, nhà sinh được 3 đứa con....toàn lũ gà công nghiệp, điển hình đứa út học cấp 3 ( trường quốc tế) rồi nhưng chỉ biết tiêu tiền và không biết tự tắm. Mình là rể nên chỉ biết quan sát vậy thôi chứ chẳng ý kiến nhiều ko nhà họ lại nói mình nhiều chuyện, phiền phức :D. Tặc lưỡi...... đậu phộng, 1 thế hệ ăn hại! :D...
Em thì ko đồng tình lắm, nói do gia đình dạy dỗ thì cũng chỉ đúng 1 phần. Các cụ có câu cha mẹ sinh con trời sinh tính. Cùng 1 cách dạy dỗ như nhau trong 1 gđ, vẫn có đứa thành công và có đứa thất bại, đứa chăm chỉ đứa lười, đứa trách nhiệm đứa vô tâm. Ngay cả dạy con theo chuẩn như ở châu Âu, thì vẫn có đủ các thành phần trong xã hội.
Nói chung thì nhà nghèo thường có ý chí phấn đấu thoát nghèo mạnh hơn. Nhưng em cũng chứng kiến có đứa nhà giàu, bố mẹ rất chiều vì là con 1, nhưng rất tự giác đi học và đi làm, ko cần bố mẹ hỗ trợ. Tóm lại thì đúng là khó nói :))

corolla antils

Xe buýt
Trích Vnexpress:
"Sau 3 năm du học, Ngọc Tùng vẫn chật vật kiếm việc khi về nước, bị 3 công ty từ chối và được yêu cầu bắt đầu với vị trí thực tập vì thiếu hiểu biết về thị trường Việt Nam."

Vào VnExpress thấy podcast này, nghe qua và lướt comment, có vẻ nhiều người rất mơ hồ giữa khái niệm "nhân tài" và "du học sinh", vâng dhs được scholarship 100% thì chắc chắn là nhân tài thực sự, còn rớt đh ở Vn đi du học Utachi (tự túc) thì có gì hơn các bạn học dh trong nước ngoài vốn ngoại ngữ?! Rồi khi hết hạn visa các bạn ko xin dc việc ở xứ người, cuối cùng đành về nc mà nghĩ mình là nhân tài rồi đòi lương khởi điểm ngàn đô?!
Quan điểm các cụ về vấn đề này ntn?
Cụ đặt tít kinh quá. Học đại học ở nước ngoài phần lớn là đã lĩnh hội văn hóa, văn minh tiên tiến rồi...còn rớt giá ra sao thì lại do học lung tung ở các trường mà chủ yếu để có chỗ 'giết thời gian". Không nên nói đến. Nhưng chủ yếu là do sự cố gắng, kiên trì và học hỏi từ chính những bạn du học sinh mới quyết định tương lai, chỗ đứng của mình. Ngày nay, nhà nhà, người người hễ có điều kiện lại sẵn tính hơn kém, sỹ diện cao...nên bằng mọi cách, mọi giá đẩy con đi du học. Không chịu nhìn lại, xem lại thực tế một chút con mình có phù hợp không? Số tiền đầu tư cho con học có xứng đáng, phù hợp điều kiện của mình...hay lại phải vay mượn, bán đi nhà cửa và gồng mình để gánh chi phí. Đứa con nó thích du học, thích sang đất nước phát triển để học thì bằng mọi cách nó sẽ tìm kiếm có hội trong những ngôi trường tốt, phù hợp, tìm kiếm học bổng toàn phần hay ít nhất là gần như đóng rất ít tiền. Chắc chắn, những đứa con này sẽ thành công vì chúng tự thân là rất thực tế, xác định mục đích rõ ràng, không ảo tưởng. Cá nhân tôi mong rằng XH càng phát triển, thì con người cũng nên thực tế sống bằng chính năng lực và tư duy của mình, tránh ảo vọng, ảo tưởng xa xôi không thực chất. Sau lại hối hận với quyết định của chính mình.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đặt tít kinh quá. Học đại học ở nước ngoài phần lớn là đã lĩnh hội văn hóa, văn minh tiên tiến rồi...còn rớt giá ra sao thì lại do học lung tung ở các trường mà chủ yếu để có chỗ 'giết thời gian". Không nên nói đến. Nhưng chủ yếu là do sự cố gắng, kiên trì và học hỏi từ chính những bạn du học sinh mới quyết định tương lai, chỗ đứng của mình. Ngày nay, nhà nhà, người người hễ có điều kiện lại sẵn tính hơn kém, sỹ diện cao...nên bằng mọi cách, mọi giá đẩy con đi du học. Không chịu nhìn lại, xem lại thực tế một chút con mình có phù hợp không? Số tiền đầu tư cho con học có xứng đáng, phù hợp điều kiện của mình...hay lại phải vay mượn, bán đi nhà cửa và gồng mình để gánh chi phí. Đứa con nó thích du học, thích sang đất nước phát triển để học thì bằng mọi cách nó sẽ tìm kiếm có hội trong những ngôi trường tốt, phù hợp, tìm kiếm học bổng toàn phần hay ít nhất là gần như đóng rất ít tiền. Chắc chắn, những đứa con này sẽ thành công vì chúng tự thân là rất thực tế, xác định mục đích rõ ràng, không ảo tưởng. Cá nhân tôi mong rằng XH càng phát triển, thì con người cũng nên thực tế sống bằng chính năng lực và tư duy của mình, tránh ảo vọng, ảo tưởng xa xôi không thực chất. Sau lại hối hận với quyết định của chính mình.
Chuẩn bác: Nên mở nhiều cánh cửa cho con mình lựa chọn.

Btw, nhà tôi có 1 anh chị, giàu có chắc trong top 500 của Việt Nam ta; con lớn học ở Australia, về rồi và đang tham gia Công ty gia đình.
Đứa gái nhỏ hơn, lại nhất định không tây học, chỉ học ở trong nước, và cũng không học những thứ ghê gớm như Kinh tế hay Quản trị hay Sao Hoả sao Kim.
Nó học nấu ăn.

NiceMoon1

Xe tải
Tụi trẻ con nhà tôi thì vẫn luôn khuyến khích chúng nó đi đây đi đó, nhưng phải tự tìm hiểu mà đi, cần hướng dẫn gì thì người lớn hỗ trợ sau đó thì phải tự làm. Trường hợp không phấn đấu được thì thôi, chịu khó đợi đi làm rồi phấn đấu tiếp.
Nói chung là rất khuyến khích chúng nó đi, nhưng phải tự lực là chính, kiểu chọn được đúng mục tiêu mà khó khăn về tài chính có thể vay gia đình để đi học :D

xedep.com

Xe tải
E biết mấy trường hợp ở VN chơi quá fai cho đi du học để tách đám bạn xấu. Dám dhs này về nước chắc chỉ biết thêm đc tí ngoại ngữ.

binhduongdriver

Xe tải
Trích Vnexpress:
"Sau 3 năm du học, Ngọc Tùng vẫn chật vật kiếm việc khi về nước, bị 3 công ty từ chối và được yêu cầu bắt đầu với vị trí thực tập vì thiếu hiểu biết về thị trường Việt Nam."

Vào VnExpress thấy podcast này, nghe qua và lướt comment, có vẻ nhiều người rất mơ hồ giữa khái niệm "nhân tài" và "du học sinh", vâng dhs được scholarship 100% thì chắc chắn là nhân tài thực sự, còn rớt đh ở Vn đi du học Utachi (tự túc) thì có gì hơn các bạn học dh trong nước ngoài vốn ngoại ngữ?! Rồi khi hết hạn visa các bạn ko xin dc việc ở xứ người, cuối cùng đành về nc mà nghĩ mình là nhân tài rồi đòi lương khởi điểm ngàn đô?!
Theo em thì bằng nước ngoài thường chỉ làm bằng chất liệu thường, còn bằng trong nước được làm từ nguyên liệu cao cấp hơn và được cải tiến hàng năm. Bằng trong nước lại có mộc đỏ nên càng ngày càng có giá hơn

AVANZA

Xe tăng
Với riêng chuyên ngành tài chính kế toán thì em đồng ý với cụ 100%. Thực ra dân du học phần nhiều là con nhà giàu đi chơi, học thì học trường làng nhàng lại học ít chơi nhiều thì lấy đâu ra giỏi? Tất nhiên số giỏi cũng có nhưng không nhiều. Em thật.
Chẳng ai du học ngành Kế Toán lại về VN làm cả cụ à.

Học Đại học trong nước thì hiểu về thị trường VN sao?, mấy ô nhõi mới ra trường với mấy cái mớ kiến thức trong Kinh tế học, Kinh tế thị trường... chung chung thì còn khướt mới sử dụng ngay đc.

Cái ngoại ngữ là cái đáng giá nhất đấy cụ, nó có thể nói là sánh ngang với mấy năm đại học ngoại ngữ Hà nội về khả năng nghe, nói. Thường thì mấy ông khg có năng khiếu ngoại ngữ ở PTTH thì cả đời cũng ở mức a bờ cờ.
Một số công ty vừa và nhỏ và chỉ buôn bán trong nước thì chẳng cần ngoại ngữ, chứ bọn FDI ngàn tỷ nó sẽ chọn thằng có ngoại ngữ rồi về đào tạo nghiệp vụ sau.

Tóm lại theo em mấy ông bà khg có khả năng cho con đi du học (tự túc) thì ghen tỵ đâm ra so sánh 1 cách rất thiển cận.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BKG

dannongthon

Xe tăng
Thế thì bạn ấy thuộc dạng quá kém ạ :D Chứ đám du học sinh/ lưu học sinh UK bọn em (toàn SVUK từ đợt 1 đến giờ) ít thấy trường hợp nào fail thế ạ, có fail thì chỉ thấy những bạn tự thử sức với doanh nghiệp Việt :)) .

Chắc bạn này ít tham gia cộng đồng sinh viên Việt Nam ở Anh + về nhà cũng không tham gia hội lưu học sinh nên mới như cụ nói là "tư duy, giao tiếp kém".... Chứ đã đi Anh về mà 1 là không kế thừa doanh nghiệp gia đình, 2 là không làm cho Chính phủ (các công việc liên quan đến đối ngoại quốc tế, liên quan đến Liên hiệp Anh...), 3 là không làm cho tập đoàn nước ngoài tại VN thì chắc điều kiện có hạn (hơi mẫu thuẫn với việc gia đình đầu tư cho bạn này đi học từ sớm như vậy :P )

Nói chung có this có that, nhưng bảo đi Anh về mà fail thì em thấy cực hiếm ạ :D
Cty em ( Cty nước ngoài) có mấy em du học thạc sĩ bên Úc ( Thạc sĩ Kế toán) và quản trị kinh doanh bên Mẽo về VN làm DC ( document controller) và lễ tân! Bọn em hay đùa những việc đó là làm cửu vạn văn phòng! ( Nghề cơ bản không cần não suy nghĩ nhiều mà chỉ cần làm theo chỉ định của nguờ khác. Cũng có bạn du học Pháp về làm quản lý cấp cao! Nói chung môi trường cty lớn chúng ta sẽ gặp rất nhiều trường hợp du học sinh về VN và năng lực của họ cũng sẽ thể hiện ngay. Mà mức lương cửu vạn văn phòng như DC với lễ tân chỉ quanh quanh 8 hay 900 USD thôi! Về VN làm cửu vạn văn phong thì hơi phí chi phí gia đình đã bỏ ra vì mức lương như vậy chỉ cần tốt nghiệp đại học trong nước là đạt được.

alceste

Xe điện
Đại học nước ngoài thì cũng có this đại học that mà, như ở Úc 40 trường thì cũng chỉ nổi các trường top 8 thôi. Mấy trường top cuối (30 đến 40) thì thực sự là các trường được dựng nên để bán visa Sinh viên, trụ sở thì tạm bợ, đi học thuê học nhờ vài trường, chương trình thì cắt giảm tối đa, học sinh toàn Ấn, Srilanka sang lấy visa SV để đi làm chui.
Nên ko thể đánh đồng như thế được.
Còn ngoại ngữ nó do năng khiếu rất nhiều cụ ạ. Đầy người ra nước ngoài học lâu năm, sử dụng được nhưng trôi chảy và hay, vận dụng hết đúng từ đúng hoàn cảnh thì ko cụ ạ :D Và ngược lại, rất nhiều người ko cần đi nước ngoài vẫn có khả năng sử dụng ngôn ngữ tốt.
Khách hàng bọn em FDI đây, nó ko quan trọng ngoại ngữ đến mức đó đâu, thậm chí 1 số key staff cao cao ngoại ngữ cũng chỉ ở mức bình thường, sử dụng được giao tiếp tốt nhưng làm được việc thôi.
Cụ cứ xem mấy bạn người Việt top ở mấy tập đoàn lớn, hay 1 số MD của các công ty nước ngoài ở VN mà xem.

Hội học Accounting, finance về VN hơi nhiều đấy, vì bên đó nhiều nước khó kiếm việc hơn. Nhưng về thì ko nhất thiết làm đúng accounting, mà có thể làm cả 4 mảng.

Chẳng ai du học ngành Kế Toán lại về VN làm cả cụ à.

Học Đại học trong nước thì hiểu về thị trường VN sao?, mấy ô nhõi mới ra trường với mấy cái mớ kiến thức trong Kinh tế học, Kinh tế thị trường... chung chung thì còn khướt mới sử dụng ngay đc.

Cái ngoại ngữ là cái đáng giá nhất đấy cụ, nó có thể nói là sánh ngang với mấy năm đại học ngoại ngữ Hà nội về khả năng nghe, nói. Thường thì mấy ông khg có năng khiếu ngoại ngữ ở PTTH thì cả đời cũng ở mức a bờ cờ.
Một số công ty vừa và nhỏ và chỉ buôn bán trong nước thì chẳng cần ngoại ngữ, chứ bọn FDI ngàn tỷ nó sẽ chọn thằng có ngoại ngữ rồi về đào tạo nghiệp vụ sau.

Tóm lại theo em mấy ông bà khg có khả năng cho con đi du học (tự túc) thì ghen tỵ đâm ra so sánh 1 cách rất thiển cận.
Làm việc, đặc biệt là làm quản lý chứ có phải làm diễn giả đâu mà ngoại ngữ trước, chuyên môn sau đâu cụ.
Còn tất nhiên, bố mẹ có điều kiện, có khả năng, thì ko đầu tư cho con thì đầu tư cho ai? Còn nghìn người đi học, là nghìn số phận khác nhau, thành công rực rỡ cũng có, thành công vừa vừa cũng có, sống an phận cũng có, mà thất bại cũng có. Nó còn tuỳ khả năng, may mắn và sức bât, thời cơ của từng người nữa.

Demchinhhang.net

Xe container
Cty em ( Cty nước ngoài) có mấy em du học thạc sĩ bên Úc ( Thạc sĩ Kế toán) và quản trị kinh doanh bên Mẽo về VN làm DC ( document controller) và lễ tân! Bọn em hay đùa những việc đó là làm cửu vạn văn phòng! ( Nghề cơ bản không cần não suy nghĩ nhiều mà chỉ cần làm theo chỉ định của nguờ khác. Cũng có bạn du học Pháp về làm quản lý cấp cao! Nói chung môi trường cty lớn chúng ta sẽ gặp rất nhiều trường hợp du học sinh về VN và năng lực của họ cũng sẽ thể hiện ngay. Mà mức lương cửu vạn văn phòng như DC với lễ tân chỉ quanh quanh 8 hay 900 USD thôi! Về VN làm cửu vạn văn phong thì hơi phí chi phí gia đình đã bỏ ra vì mức lương như vậy chỉ cần tốt nghiệp đại học trong nước là đạt được.
Họ có kế hoạch của họ sao cụ biết được.

Vâng cụ à em cũng đầu 8x, đi từ 1998 đến 2010-2012 em mới về hẳn :D Đội UK thì cũng chỉ mấy thế hệ đầu từ 2002-2008 ăn chơi thôi ạ, chứ lứa sau chúng nó lại ngoan :D Giờ lứa trên em với cùng em cũng về hết rồi, thỉnh thoảng công việc vẫn va nhau hoặc gặp gỡ nhau cụ à. :)
Em nghĩ không tính toán được hết đâu. Nó còn là phúc phận của mỗi người, mỗi gia đình. Em cho f1 cái cc, nó giữ ở hay quy ra tiền đi học là do nó chọn. Chỉ yêu cầu học trường top 10 thế giới ngành nó chọn.
Coi như bỏ tiền mua một cơ hội. Không bỏ thì không mất tiền nhưng không có cơ hội. Bỏ thì có thể mất tất có thể ăn bằng lần. Như 1 lệnh ck thôi.
Nhân tiện thấy nhiều cụ chê bọn dhs làm ở cty các cụ ấy kém. Không hiểu cty các cụ ấy tầm cỡ nào? Liệu các cụ ấy có tự hỏi bọn giỏi thực sự nó đang làm ở đâu không?

zonet

Xe tăng
Các cụ đang bàn 2 nhánh trong nước và ngoài nước. Sao không mở rộng luôn một nhánh nữa là trường Đại Học Quốc Tế ở Việt Nam. Ví dụ như Rmit ấy để mở rộng đường so sánh.
Bên em đã tuyển vài cháu Rmit học ở VN thấy cũng được, tiếng Anh và cách lv tốt, và quan trọng là các em ấy cũng dễ hòa đồng vì không bị tây hóa.

Chứ bọn học Rmit học ở Úc về thì em lại thấy sếp em và bên nhân sự không tuyển. Em cũng chả rõ vì sao.

Dong A phuong

Xe tải
Tôi commend có mỗi chữ lịch sử Đảng bị kiểm duyệt.

Dân Tổ

Xe container
Em chưa gặp những trường hợp như cụ nói nên đối với những gì em đang thấy xung quanh em thì câu chuyện cụ chia sẻ lạ thật :D

Dân Tổ

Xe container
Em nghĩ không tính toán được hết đâu. Nó còn là phúc phận của mỗi người, mỗi gia đình. Em cho f1 cái cc, nó giữ ở hay quy ra tiền đi học là do nó chọn. Chỉ yêu cầu học trường top 10 thế giới ngành nó chọn.
Coi như bỏ tiền mua một cơ hội. Không bỏ thì không mất tiền nhưng không có cơ hội. Bỏ thì có thể mất tất có thể ăn bằng lần. Như 1 lệnh ck thôi.
Nhân tiện thấy nhiều cụ chê bọn dhs làm ở cty các cụ ấy kém. Không hiểu cty các cụ ấy tầm cỡ nào? Liệu các cụ ấy có tự hỏi bọn giỏi thực sự nó đang làm ở đâu không?
Em thì nghĩ đa phần mấy cụ đấy bốc phét mợ ạ :D, đã tầm bằng cấp nước ngoài và có tài khoản trên Linked thì chả đứa nào nó về mấy cái doanh nghiệp các cụ ấy đang chém :))