[Thảo luận] Bàn về việc sử dụng còi

biahoihanoi

Xe lăn
Ở VN thì phài dùng còi để cho những người vô ý thức đùng có lao vào xe mình. Mà những người này thì nhiều lắm.

Móp

Xe tăng
Văn hóa dùng còi khi tham gia GT tại nước ta nó khác cụ chủ thớt ạ !
Ở nước ngoài tất cả các phương tiện GT đều tuân thủ luật GT 1 cách tự giác - nếu bạn lái xe đúng luật thì nghĩa là nếu có TNGT thì chắc chắn do đối phương của bạn đã đi sai luật, điều đó rất rõ ràng
Còn ở VN, với cách tham gia GT như hiện tại của người đi bộ, phương tiện, gia súc - nếu cụ lái xe đi 10km đường mà không sử dụng vài chục lần còi thì cụ sẽ gây ra hàng chục vụ tai nạn GT và kể cả đi đúng luật cũng cụ sẽ phải đến đến sạt nghiệp đấy ạ ! :P
cụ nói chuẩn:)

taplai tapdi

Xe tăng
Rất văn minh khi ít sử dụng còi.Có lần em cũng đánh con ngựa săt sang Lào chơi cũng quên , quen như ở Vịt mình bấm còi cái toe,mọi người dồn cả măt vào mình ,.Thật quê quá,thực ra cũng đã được khuyến cáo rồi nhưng quên.Nhưng phải nói họ ko dùng đến còi cũng phải thôi bởi người dân ý thức chấp hành GT của họ tốt lắm.Ở ta mà ko dùng còi chắc là chuyện viễn tưởng thôi, bởi ra đến đương là ô hợp các binh chủng xe,với đầy đủ thành phần điều khiển,đến còi điếc tai còn chả buồn tránh huống hồ là còi mồm

Anh_UK

Xe tăng
Em rất không thích ai khi chờ đèn giao thông còn vài giấy mới đến đèn xanh mà cứ còi loạn hết...*** e toàn quay lại nhìn... 4 bánh thì e rất hạn chế còi và còi chỉ báo cho người đi trước biết có xe đằng sau...hầu như e chỉ bấm một lần và cũng rất ngán mấy ông dùng còi ngân...( e vẫn còn nhớ lúc đi với Thầy bổ túc ngoài đường e còn bị Thầy mắng cho vì ít dùng còi #:-s)

xeruabo2

Xe điện
Nhà cháu mỗi lần sử dụng coì đều có mục đích rõ ràng với 'đối tượng' rõ ràng .Vì thế bấm còi nhiều hay ít , bấm nhát một hay bấm liền tùy thuộc vào tình huống cụ thể trên đường . Tóm lại , hãy trả lại cái còi về đúng vai trò cuả nó là cảnh báo an toàn khi tham gia GT quan trọng hơn là nói không với còi hay bấm còi bừa bãi .

steelman

Xe đạp
Hôm kia ngay góc CMT8 - Lê Lai (trong SG), 1 thằng đi Merc bấm còi bim 1 phát trong lúc e đang chờ đèn xanh để đi (e đi 2B chở Gấu ạ), đang nóng tính quay lại chửi: "còi cái ĐCM mày", thấy thằng cu ngồi im re, chắc nó sợ dây với hủi :))

Cụ gấu thế. E thì không dám chửi sợ bị đánh.:P:P

sozinho

Xe buýt
Những gì mình không làm được thì cho là không tưởng.

35N1169

Xe điện
Thôi thì cái Còi nó cũng như cái Mồm, nói đúng chỗ thì có duyên, nói nhiều không đúng lúc thì là vô duyên các cụ nhể :D

minhchi233

Xe điện
Hôm kia ngay góc CMT8 - Lê Lai (trong SG), 1 thằng đi Merc bấm còi bim 1 phát trong lúc e đang chờ đèn xanh để đi (e đi 2B chở Gấu ạ), đang nóng tính quay lại chửi: "còi cái ĐCM mày", thấy thằng cu ngồi im re, chắc nó sợ dây với hủi :))
Chắc nó sợ Gấu nhà Kụ đới!
Cơ mà nhiều khi không bim bim cũng không được 2b cứ tràn hết sang làn ô tô.

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Còi mà bán cho em thì cứ gọi là ế cả năm, 1 năm chắc em bấm không quá 10 phát, (em toàn đi bằng tín hiệu đèn). Hôm nào kiểm tra chứ lâu không bấm có khi nó hỏng mất. Sao em khó chịu với những người dùng còi vô đối thế không biết.
Và đây là dẫn chứng xe của anh bạn em hơ hơ.

35N1169

Xe điện
Còi mà bán cho em thì cứ gọi là ế cả năm, 1 năm chắc em bấm không quá 10 phát, (em toàn đi bằng tín hiệu đèn). Hôm nào kiểm tra chứ lâu không bấm có khi nó hỏng mất. Sao em khó chịu với những người dùng còi vô đối thế không biết.
Và đây là dẫn chứng xe của anh bạn em hơ hơ.
Cụ đỗ xe ở đâu thì chổng cái quả mông này ra nhé.:D

cerato08

Xe điện
không dùng còi thỉnh thoảng có thằng nó tạt vào đầu thì toi

xuandai

Xe buýt
Hôm rồi thử dùng cái còi mới biết nút còi của con 2B của em bị kẹt từ bao giờ rồi.

k66473

Xe tăng
Lái xe dùng còi nhiều là lái xe trình còi.

ndkhoivtv

Xe tăng
Và đây là dẫn chứng xe của anh bạn em hơ hơ...
Thứ nhất, cái ảnh kia được cụ copy từ topic khác cũng trong OF này đưa sang. Do vậy, dẫn chứng là xe của anh bạn nghe nó khó... ổn.

Thứ hai, một năm cụ bấm còi xe không quá 10 phát làm nhà cháu vô cùng kính nể và bái phục. Lâu rồi, có lần cả nhà đang đi trong ngõ... một cậu sedan lừ lừ tì sát rồi húc nhẹ vào chân mẹ mướp làm nhà cháu nổi cơn, kết cục là phải xuống xe bắt tay xin lỗi rối rít rồi tranh thủ quảng cáo về cái động cơ super êm!

Cuối cùng, nhà cháu tự xét lại mình... từ đầu giờ sáng tới giờ bét ra cũng phải bấm còi đến 5 phát! Nhà cháu thật vô cùng xấu hổ và thừa nhận bản thân trình còn non, thua xa cụ. Nhà cháu rất mong nhận được sự thông cảm, sẻ chia của các cụ khác trên OF.

Trân trọng.

Chỉnh sửa cuối:

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Thứ nhất, cái ảnh kia được cụ copy từ topic khác cũng trong OF này đưa sang. Do vậy, dẫn chứng là xe của anh bạn nghe nó khó... ổn.

Thứ hai, một năm cụ bấm còi xe không quá 10 phát làm nhà cháu vô cùng kính nể và bái phục. Lâu rồi, có lần cả nhà đang đi trong ngõ... một cậu sedan lừ lừ tì sát rồi húc nhẹ vào chân mẹ mướp làm nhà cháu nổi cơn, kết cục là phải xuống xe bắt tay xin lỗi rối rít rồi tranh thủ quảng cáo về cái động cơ super êm!

Cuối cùng, nhà cháu tự xét lại mình... từ đầu giờ sáng tới giờ bét ra cũng phải bấm còi đến 5 phát! Nhà cháu thật vô cùng xấu hổ và thừa nhận bản thân trình còn non, thua xa cụ. Nhà cháu rất mong nhận được sự thông cảm, sẻ chia của các cụ khác trên OF.

Trân trọng.
Thứ nhất: ảnh này được post và copy từ thớt khác, nhưng việc xe đó là của anh bạn em thì chẳng có gì liên quan cả, lúc nào cụ qua chỗ em cafe đi, em gọi cụ ấy ra hầu cụ luôn.
Thứ hai: Em nói 10 phát còn hơi ngao chứ thực ra em không dùng còi. Cách đây hơn năm, xe em cứ đi vào ổ gà hoặc khi đang lùi rồi phanh nhẹ phát là phát ra tiếng lạch cạch, em khó chịu quá vi không thấy xe có gì đặc biệt về mặt kỹ thuật khi lái cả, tự kiểm tra mãi cũng không ra. Cuối cùng bực quá em mang ra gara quen nhờ kiểm tra giúp, sau 1 hồi chạy thử, kiểm tra đủ thứ kể cả soi gầm....cuối cùng cậu kỹ thuật viên bó tay, cậu quản lý chạy đến nghe em phân tích 1 hồi sau đó lên chạy thử và cũng lắc đầu. Sau 1 hồi suy nghĩ cậu ấy nói là anh bật nắp capo lên rồi lái chậm thôi để em xem. em vua chạy thử và phanh 1 phát thì cậu ấy bảo em dừng xe lại và phá lên cười rồi hỏi em: Anh không dùng còi à mà sao a biết? còi của anh nó rụng ra, mỗi khi anh phanh hay đi vào ổ gà thì cái còi nó lăn và tạo ra tiếng động đó.
PS: Em rất dị ứng với còi ạ.

ndkhoivtv

Xe tăng
Thứ nhất: ảnh này được post và copy từ thớt khác, nhưng việc xe đó là của anh bạn em thì chẳng có gì liên quan cả, lúc nào cụ qua chỗ em cafe đi, em gọi cụ ấy ra hầu cụ luôn.
Thứ hai: Em nói 10 phát còn hơi ngao chứ thực ra em không dùng còi. Cách đây hơn năm, xe em cứ đi vào ổ gà hoặc khi đang lùi rồi phanh nhẹ phát là phát ra tiếng lạch cạch, em khó chịu quá vi không thấy xe có gì đặc biệt về mặt kỹ thuật khi lái cả, tự kiểm tra mãi cũng không ra. Cuối cùng bực quá em mang ra gara quen nhờ kiểm tra giúp, sau 1 hồi chạy thử, kiểm tra đủ thứ kể cả soi gầm....cuối cùng cậu kỹ thuật viên bó tay, cậu quản lý chạy đến nghe em phân tích 1 hồi sau đó lên chạy thử và cũng lắc đầu. Sau 1 hồi suy nghĩ cậu ấy nói là anh bật nắp capo lên rồi lái chậm thôi để em xem. em vua chạy thử và phanh 1 phát thì cậu ấy bảo em dừng xe lại và phá lên cười rồi hỏi em: Anh không dùng còi à mà sao a biết? còi của anh nó rụng ra, mỗi khi anh phanh hay đi vào ổ gà thì cái còi nó lăn và tạo ra tiếng động đó.
PS: Em rất dị ứng với còi ạ.
Hờ hờ... Vậy là cụ đi một kiểu, nhà cháu đi một kiểu. Miễn sao chả ai phải áp đặt ai và chả ai làm cho người khác chịu ảnh hưởng, nhỉ!

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Hờ hờ... Vậy là cụ đi một kiểu, nhà cháu đi một kiểu. Miễn sao chả ai phải áp đặt ai và chả ai làm cho người khác chịu ảnh hưởng, nhỉ!
Đồng ý với cụ, nhưng nếu gặp em cụ đừng bấm còi nhá ;))

ndkhoivtv

Xe tăng
Đồng ý với cụ, nhưng nếu gặp em cụ đừng bấm còi nhá ;))
Ơ hơ, cụ mà cứ dừng giữa đường, rẽ không nhìn gương, "chim mồi" trên đường cao tốc... là nhà cháu cứ bấm thôi! :D

Chỉnh sửa cuối: