[Thảo luận] Bàn về việc sử dụng còi

lanhuong1965

Xe điện
Thằng em em, lái xe khá ngon. Nhưng hôm rồi em cũng phải nhắc nhở. Hôm đó nó chở mấy người họ hàng vào trong khu gì phía sau Linh Đàm (làng Huỳnh Cung thì phải), đường ngõ hẹp, lắt nhắt. Có 1 thanh niên đang đứng ngay cửa, quay mặt vào nhà, có thể còn đang nói tiếp mấy câu với người trong nhà. Thế mà thằng cu em nó đi xoẹt qua sau lưng, cách thanh niên nọ tầm gần nửa mét làm cậu ta giật mình thót một cái và ném cái nhìn 'hình viên đạn'. Em bảo cu em: cậu còi nhẹ một cái cho nó biết, nhỡ đâu nó hứng chí nhẩy vọt ra giữa đường thì phanh sao kịp, mà kể có kịp cũng rõ ràng không sướng, người ngồi trong xe cảm thấy rất bất an. Trong tình huống đó, nếu ko còi thì cứ đi thật rón rén , giảm tốc cho còn 5km/h là an toàn, đấy cũng là 1 cách, cách của những người ko bao giờ còi hoặc hỏng còi.
Tài xế có kinh nghiệm thường "thấy" trước những nguy cơ tiềm ẩn & luôn có giải pháp ứng phó kịp thời.
Trong trường hợp cụ thể trên,vào ban ngày thì có lẽ không nên tiếc gì 1 tiềng còi "nhẹ",còn vào ban đêm chắc là 1 cú nhá pha.
Giao thông an toàn với em là luôn luôn cho mọi người cùng tham gia giao thông biết rõ ý định của em!!!
:)

Tribute

Xe container
Tài xế có kinh nghiệm thường "thấy" trước những nguy cơ tiềm ẩn & luôn có giải pháp ứng phó kịp thời.
Trong trường hợp cụ thể trên,vào ban ngày thì có lẽ không nên tiếc gì 1 tiềng còi "nhẹ",còn vào ban đêm chắc là 1 cú nhá pha.
Giao thông an toàn với em là luôn luôn cho mọi người cùng tham gia giao thông biết rõ ý định của em!!!
Chuẩn. Vote.=D>

anhtho

Xe ngựa
Vẫn thiếu 1/2 cụ à. Còn phải biết ý đồ của các phương tiện khác nữa ạ, nhất là 2b. Hồi trước, em có quen 1 thằng Đức, nó sang VN và đòi đi phượt Sơn La bằng 2b. Em thuê cho nó 1 xe, em và 1 ông bạn VN nữa 1 xe. Nó đi được tầm vài km là đòi ngồi sau, khổ em phải chở nó suốt. Nó bảo, tao chẳng biết những người đi 2b, 4b của nước chúng mày đi thế nào, chẳng biết khi nào người ta rẽ phải/trái hay phanh lại. Chịu, rồi đi ngược chiều nữa. Như vậy mới thấy sự hiểu người khác cũng quan trọng không kém làm cho người khác hiểu mình.

leha2000

Xe hơi
Lúc chiều tối nay, đưa gấu đi khám thai về qua đoạn đường đông, có bác đi Everest ngồi trong điều hòa đệm êm cứ thi thoảng còi tí cho vui tai, có biết dc dân tình 2B bên ngoài hít đủ khói bụi, đầu óc mệt mỏi ở công sở về thế nào đâu

haucom

Xe tải
Nói về vấn đề này em cũng ức chế, em cũng chỉ sử dụng còi khi nào cần thiết (cảnh báo các phương tiện, người đi bộ đang đi loang quang phía trước trước khi vượt) *** (xin lỗi các cụ em bực) đang đèn đỏ còn 3s mà người đằng sau cứ còi, ức chế em éo đi nữa cho ở đằng sau luôn, nó mà còn lăn tăn bụp luônx-(

dativu

Xe điện
Em bực bội nhất là thằng Ford transit hay Mec du lịch chạy phía sau, đường 2 , 3 làn muốn vượt lên, mà cứ nhá đèn và còi ing ỏi.