Bàn về vấn đề êm ái của xe Mer S500L 2015!

hoanh.nguyen123

Xe hơi
Lần đầu em post bài ở fr này vì đọc bài của cụ Sonata và bản thân em đã đi Hyundai các loại từ xe sedan đến SUV (vụ này có kể cho cu Dũng tb nghe ). Sau đó em đổi lên E300 - Nói thực với cụ nếu lấy kích thước của người Việt để so sánh thì em nghĩ E class "cực" chuẩn mực về kích thước. Về khoảng ôm lưng, độ nghiêng của lưng ghế hoàn toàn phù hợp với người Việt . Còn độ rộng thì cụ nhầm hẳn luôn về khoảng ko gian của E rồi cụ nên ngồi lại nhé, bệ tì tay của Mer rất hợp lý và có cảm giác thoải mái khi đi đường xa, về tiện nghi thì có lẽ đến kiếp sau thì xe Hàn mới đặt đc cái đẳng cấp như xe Merc. Em ko nói chơi vì tất cả những cái công nghệ bây giờ một số xe đc gọi là "sang" như Lexus, Equis, .... đang quảng cáo rầm rộ thì trên Merc nó đã nghiên cứu phát triển từ những năm 90 rồi ạ (ví dụ đơn giản như Hold SCB trên Mer E đã có từ 2002, bây giờ mấy xe đời mới ra quảng cáo nghe khủng lắm; cruise control hay speed limit thì gần như là tiêu chuẩn trên Mer từ đời nhà Tống rồi nhé, túi khi thì khỏi phải nghĩ rồi vì mer nó đi đầu trong việc phát minh ra túi khi em ko nhầm là từ năm 1980 và đưa vào sử dụng tiêu chuẩn năm 1988....).Cái hay của Mer đó là " giá trị đi cùng với thương hiệu và sự chấp nhận của người sử dụng. Bên Nhật hay Hàn xe đi nhiều vẫn là xe châu Âu dù cho phiên bản nội điạ của Hàn hơn VN rất rất nhiều. Cụ khen ghế da mềm, cứng... nói thật là rất khó nói tuy nhiên khi cụ di chuyển nhiều mà cụ sở hữu merc kể cả cỡ E class từ 2003 thôi cũng quá khác biệt rồi , cụ nên sở hữu để cảm nhận giống như em trc đây đi xe Hàn suốt ngày nhìn Mer với đôi mắt hình viên đạn. Em ko chê Hyundai dở (vì em đi xe này rất nhiều) nhưng chân tình so sánh kiểu cụ "cho thêm vài trăm cũng ko thích" thì em có mấy chữ với cụ là cụ đang "tự sướng phát rồ" với sonata đó ạ. Cụ thông cảm ko phải em đi merc mà khen mà quả thực em đi xe Hàn rồi mới thấy "vẻ ngoài trông rất cải lương, một model năm ra ba bốn mẫu rồi cũng bày đặt trùm kín đi ngoài đường cho thiên hạ bàn. Và tính năng thì có mấy món: khởi động, dừng, phanh chấm hết" Quan điểm của em cái gì cũng nhìn list giá rồi nói ở giá list của các bổn hãng thì đúng là "tiền nào vải đấy".
Độ êm ái và mềm mại em so thẳng tưng với Lexus 460 (vụ này có mấy cậu em của em biết) khi em đi mua E300 đời 2011 giá ngang ngang với Lexus 2007 nhưng đúng là lên xe merc nó cứng kiểu đàn ông sang Lexus nó gia giả kiểu gì mà ko thể tả đc.
Còn cụ lại so tầm nhìn và bố cục S hơn Sonata tí thì em " không có gì để bàn cả" cụ quả là "tinh tế" ngay đến Equis đang còn phải học cái cách bố cục nội ngoại thất lai Lexus, Bim, Merc nên chỗ này em ko đủ tầm để nói với cụ.
Trc đây em đi Sedan của Hyundai sau chuyển qua Tucson cụ biết ko? riêng cụ gì đó là chuyên gia của Hyundai bên topic Hyundai đấy và đang đi Tuc tuc nêu ra em có thể đếm được là gần 320 nhược điểm của xe Hàn. Ví dụ nho nhỏ khác: Camry ra 3.5q bán mãi ko được vì dân Việt cho là "Tốn" ra 2.5q bán rầm rầm. Mấy đứa bạn em thấy em đi 350 máy 3.5 là " ông đi loại này có mà chỉ đi làm lấy tiền mua xăng" em chỉ cười, hôm rồi cho cậu có 2.5q đi thử xe em thấy báo 11,8l/100km ở đường hỗ hợp; 7,8l/100km trên cao tốc mặt cứ nghệt ra em chỉ bảo : tao ko có tiền mua xăng nên nhờ mấy cậu em về merc đổi máy Cam vào đi cho tiết kiệm đó - hhh
Nhưng chấp nhận là đi xe mer là phải điềm đạm nhưng đúng là em vẫn đang còn non nớt để đi dòng này, ngồi lên xe Mer rồi thấy Sonata, K3,5, Cam quýt, Lý sợt... thật là "hổ báo" nhiều khi cũng muốn cưỡi lên lưng Hổ nhưng sợ vì nó dữ quá mình ko đủ tuổi.
My two share!
Ông anh văn kinh vãi

TruongLienMinh

Xe đạp
Có cụ nào đấy có chút nhầm lẫn nhé!
Magic Body Control là OPTIONAL EXTRA - có nghĩa là phải trả thêm tiền mua, kể cả ở Đức!
Đây là hệ thống được phát triển từ hệ thống được rất nhiều người biết về xe S yêu thích là ABC (Active body control) trước đây trên các đời S W221.
Còn bàn về độ em ái, các cụ đã thử cảm giác của AIR Matic rồi thì thấy chức năng này cao cấp hơn. Các cụ lên youtube xem về Magic Body Control, xem video về hiệu ứng đầu gà thì có thể thấy rất rõ.
Thêm nữa, các xe S đang được phân phối tại Việt Nam đều có mã sản phẩm là V222 chứ không phải W222 các cụ nhé, trừ S600 MAYBACH có mặt tại VN vào quý II/2015 sẽ có mã là X222.
Giá các xe theo gói Option cao cấp:
- S400 CKD: 3.480.000.000
- S500 CKD: 4.699.000.000
- S500 CBU: 6.299.000.000 (Bác nào ghi giá xe 5.889.000.000 là gói Option cũ nhé)
- S600 MAYBACH: 9.666.000.000
...S63 full option, S coupe.. em sẽ báo nếu bác nào cần.
Giá xe có thể thay đổi theo chiều hướng tăng trong thời gian tới...

Chỉnh sửa cuối:

Lx2009

Xe buýt
Em chỉ chê con Sonata nhà em nó hơ ồn và hơi xóc thôi, nhưng nếu so với camry thì em thấy k khác gì, có xóc hơn vì mâm 18, trong khi camry mâm 16.
Còn nếu con Mer C đời mới đổi ngang xe em thì em k đổi, thậm chí cho em thêm vài trăm triệu, chân tình
Còn Mer E 250 thì nó hơn xe em cái độ chắc và cách âm mặt đường, còn ngồi lái, ngồi bên, ngồi sau em đều cho điểm hạng bét ở cái không gian và bố trí ghế, chỗ để tay (tựa tay), độ mềm của ghế, nếu bảo em đi tỉnh mà ngồi ghế phụ và ghế sau thà em đi Sonata nhà em còn sướng hơn dù có ồn hơn. Nói thật là Mer E khá chật nếu so với kích thước của xe.
Chỉ có Mer S là em đánh giá cao, vì trong khoang lái so với Sonata thì em cảm giác nó giống nhau ở tấm nhìn và bố cục các ghế hành khách, Mer S rộng hơn, chất liệu cao cấp, độ mềm của ghế thì có mềm hơn k đáng kể, chưa lái nhiều vì mới đi test sơ qua ở các cung đường đẹp nên em k đánh giá mà mới lên hỏi mấy bác cho ý kiến đây!

Vài hình ảnh xe em nè, các anh xem cho vui (ko có ý khoe xe, vì xe em cũ rồi, e cũng k giữ xe, trầy tùm lum à)

Chốt lại là nhu cầu mua xe của em khác với các bác, em mua xe để di chuyển, chỉ cần rộng, êm ái, tiện nghi, còn về tăng tốc hay driff gì gì đó thì có cho em chũng k cần.
Cụ làm con huyndai space xe đời mới giảm sóc hơi, tháo mấy hàng ghế ra làm cái giường là thoải mái nhất. Em fun tí cụ đừng giận nhé

Virtual_Boy

Xe tải
Các cụ lạc đề quá. E thấy cụ Dũng Tay Biên nhận xét chuẩn đấy ạ. S thì e chưa dc đi còn E thì e cũng đã đi rồi. E nói thật nếu cụ nào coi xe là phương tiện đơn thuần thì Kia Morning với Merc C chắc cũng chỉ che mưa che nắng. Còn nếu đã so sánh toàn diện thì Camry còn khuya mới ăn dc Merc E. Chưa nói đến Sonata.

sonata2012

Xe máy
Các bác trên đây hay so sánh thương hiệu quá, nếu mer E mà như các bác nói thì em đã đổi xe từ năm nảo năm nao rồi, e thì thích văn hóa Hàn, thích cách mà người Hàn kinh doanh như Samsung, LG hay Hyundai. Ngày xưa nhà em sính hàng Nhật nhưng thế hệ em giờ đây sính Hàn, đồ Nhật như Sony, Toshiba...không bao giờ mua bởi vì nhìn là thấy k thích cái mẫu mã rồi, chất lượng tốt thì cũng k còn quan tâm, như 1 cô gái vậy, nhìn cái dáng, cái mặt trước, nội thất em sẽ tính sau...cứ phải đẹp trước đã, nếu bây giờ nhập xe được thì em vẫn thích Genesis Sedan 2015 hay Equus, giá cũng k hề rẻ. Thậm chí 1 chiếc Equus Limosine nhập về VN giờ giá vẫn cao hơn Mer S500 nhiều lần.

Chỉnh sửa cuối:

hungthan86

Xe máy
Một ao ước của mình là được lái thử con mẹc xì

hongcongdh

Xe đạp
Các bác trên đây hay so sánh thương hiệu quá, nếu mer E mà như các bác nói thì em đã đổi xe từ năm nảo năm nao rồi, e thì thích văn hóa Hàn, thích cách mà người Hàn kinh doanh như Samsung, LG hay Hyundai. Ngày xưa nhà em sính hàng Nhật nhưng thế hệ em giờ đây sính Hàn, đồ Nhật như Sony, Toshiba...không bao giờ mua bởi vì nhìn là thấy k thích cái mẫu mã rồi, chất lượng tốt thì cũng k còn quan tâm, như 1 cô gái vậy, nhìn cái dáng, cái mặt trước, nội thất em sẽ tính sau...cứ phải đẹp trước đã, nếu bây giờ nhập xe được thì em vẫn thích Genesis Sedan 2015 hay Equus, giá cũng k hề rẻ. Thậm chí 1 chiếc Equus Limosine nhập về VN giờ giá vẫn cao hơn Mer S500 nhiều lần.

Cụ à, ở nước ngoài cụ đổi từ màu đen này

sang màu đen này

Cụ biết thế nào ko?

........Cụ thêm 3 em Sonata vào nữa ạ......
Mọi chuyện khác em ko bàn.

Với em Merc chỉ cần đứng một mình thôi cũng đủ ngây ra rồi cụ nhé chứ ko phải thêm một loạt phụ kiện như Equus đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

trinhleminh

Xe tăng
Cụ à, ở nước ngoài cụ đổi từ màu đen này

sang màu đen này

Cụ biết thế nào ko?

........Cụ thêm 3 em Sonata vào nữa ạ......
Mọi chuyện khác em ko bàn.

Với em Merc chỉ cần đứng một mình thôi cũng đủ ngây ra rồi cụ nhé chứ ko phải thêm một loạt phụ kiện như Equus đâu ạ
Chào cụ, dạo này vnav-ẻr sang sinh hoạt bên otofun nhiều nhỉ, vẫn hâm mộ cụ đô máu lửa chơi âm thanh

Mon 29V

Xe điện
Cụ chủ cảm nhận E chật hơn Sonata là đúng vì E có cái gờ do RWD, chứ bản chất kích thước bên trong ko thể chật hơn Cam hay Sonat hay dòng hạng D tượng tư. A 6 và Bim 5 cũng vậy thôi.

dongnat

Xe điện
Buồn cười nhỉ: Equus Limo đắt gấp vài lần mer S cơ à, ác nhỉ...
Cái xe sản xuất ra đắt thế mà cái gì cũng vác S với Bim 7 ra so để chứng tỏ nó cũng đẳng cấp là sao?

Chỉnh sửa cuối:

Merc C

Xe tải
Chào các cụ, dạo này kte khó khăn, e nợ nần nhiều, rất stress nên mỗi lần vào box mer e rất thích tìm vui với những bài kiểu Sotana đè chết Mer hay Mer Ăn Cám so với Lexus của cụ Đam Minh Thuy (thật lòng e rất có thiện cảm với cái cụ này, e thề định mệnh thằng nào nói điêu, cụ ý cũng chăm tìm tòi và hay cmt...gây buồn cười chứ ko buồn lôn như cái cụ User toàn làm e sặc nước). Cụ Sotana quá DŨNG CẢM, cụ ý nói cái cảm nhận riêng của cụ ý trước 1 rừng gươm (riêng e chưa đi xiêu xe Sontana nên e ko có phân tích gì, nhưng nhìn thoáng đã thấy đèn trong xe rất nhiều màu rực rỡ, sinh động và ko đơn điệu như Mer). E rất mong các cụ ở đây đừng bóp nát những phút giây thư giãn ít ỏi còn lại của e. E cám ơn và (b) tất cả các cụ trong thớt này.

sonata2012

Xe máy
Cụ chủ cảm nhận E chật hơn Sonata là đúng vì E có cái gờ do RWD, chứ bản chất kích thước bên trong ko thể chật hơn Cam hay Sonat hay dòng hạng D tượng tư. A 6 và Bim 5 cũng vậy thôi.
Cái này k phải cảm nhận đâu, em tính chỗ để chân phía sau, Sonata rộng hơn E ít nhất gần 1 gang tay, k tin mấy bác cứ lấu thước đo sẽ rõ, tức là tính từ chỗ tựa lưng phía sau, còn ghế trước chỉnh như nhau.

Tóm lại box này chủ yếu hỏi về độ êm và cách âm của xe nhưng chỉ thấy bàn ngoài lề quá, tóm lại xe nào êm hơn, Mer S500 hay LS460? (BIM em loại rồi)

Merc C

Xe tải
Cái này k phải cảm nhận đâu, em tính chỗ để chân phía sau, Sonata rộng hơn E ít nhất gần 1 gang tay, k tin mấy bác cứ lấu thước đo sẽ rõ, tức là tính từ chỗ tựa lưng phía sau, còn ghế trước chỉnh như nhau.

Tóm lại box này chủ yếu hỏi về độ êm và cách âm của xe nhưng chỉ thấy bàn ngoài lề quá, tóm lại xe nào êm hơn, Mer S500 hay LS460? (BIM em loại rồi)
Oke bàn trong lề với cụ, Es thì êm hơn E class, cái này e thử nhiều rồi, cả đường trường lẫn đường đèo núi, Ls460 thì e đi ngồi 1 e nát quá, động cơ báo lỗi nên 2 thằng chỉ lo quất đc cái xe về nên ko có cảm nhận gì. Sotana e chưa ngồi, Hàn quốc có Marnus e ngồi cả trước và sau rộng hơn và thoải mái hơn E class, nhưng như vậy chả nhẽ Marnus lại hơn Mer E??? Ở đây thì toàn fan Mer nên cụ khó có câu trả lời khách quan, nhưng về tổng thể Lexus là 1 dòng đã đc khăng định là dòng xe rất êm ái và rất lành, phù hợp với số đông dù ko có nhiều điểm nổi trội và vẫn là chiếc xe đáng mua, đó cũng là lý do doanh số Lex toàn cầu cao hơn Mer. Mer đc đánh giá cao về công nghệ dẫn đầu, an toàn, động cơ, hệ thống lái, cá tính, truyền thống và thông minh nhân tạo (dù sự êm ái có thừa và lành với...tây). Với công nghệ phát triển như bây h thì làm ra 1 chiếc xe êm ái ko khó, nhưng sự êm ái bền bỉ với thời gian thì xe Hàn chưa làm đc, những chiếc Mer, Bmw, Lex giữ gìn thì 15 năm vẫn êm mượt và có nhiều câu chuyện để hứng khởi, để bàn với xe 15-20 năm tuổi, XG 300 hay Ssang Yong Chairman sau 10 năm thì đi lùng bùng lắm, giống của nợ chứ chả ai muốn sưu tầm như xe Đức, dù Chairman đc phát triển từ Mer E class (w124). Nếu chỉ muốn rộng rãi kiểu 2 ông nằm trên giường chơi ipad thì mua Mer Vito.

Merc C

Xe tải

trumse7en

Xe tải
Chào các cụ, dạo này kte khó khăn, e nợ nần nhiều, rất stress nên mỗi lần vào box mer e rất thích tìm vui với những bài kiểu Sotana đè chết Mer hay Mer Ăn Cám so với Lexus của cụ Đam Minh Thuy (thật lòng e rất có thiện cảm với cái cụ này, e thề định mệnh thằng nào nói điêu, cụ ý cũng chăm tìm tòi và hay cmt...gây buồn cười chứ ko buồn lôn như cái cụ User toàn làm e sặc nước). Cụ Sotana quá DŨNG CẢM, cụ ý nói cái cảm nhận riêng của cụ ý trước 1 rừng gươm (riêng e chưa đi xiêu xe Sontana nên e ko có phân tích gì, nhưng nhìn thoáng đã thấy đèn trong xe rất nhiều màu rực rỡ, sinh động và ko đơn điệu như Mer). E rất mong các cụ ở đây đừng bóp nát những phút giây thư giãn ít ỏi còn lại của e. E cám ơn và (b) tất cả các cụ trong thớt này.
Em chết cười với giọng văn châm bím của cụ =))

Cụ chủ quan tâm 1 vấn đề, nhưng qua trà chanh chém gió các cụ nhà ta lại đẩy sang 1 vấn đề khác rất nhạy cảm: quan điểm và sở thích cá nhân. Hẳn là những gì em Sonata mang lại đã thỏa mãn nhu cầu và sở thích của cụ chủ, nên ẻm đc cụ cưng cũng là điều dễ hiểu. Cụ chủ thích ẻm là được rồi, cụ nhể. Nhưng mà em góp ý với cụ là cụ đừng nâng lên thành quan điểm Sonata hơn Merc làm gì, các lập luận cụ đưa ra cũng là cảm nhận của riêng cụ thôi mà.

Với cá nhân em, em lại thích Merc hơn. Để em kể đầu đuôi câu chuyện cái cảm nhận của em dư lày:
Con đầu tiên em đi là Cam, rộng rãi lắm, thích lắm. Đi rộng rồi bảo đi con khác nhỏ hơn là thấy khó chịu. Em chắc mẩm là lên Merc là phải lên ngay E, k cần C, C làm dek gì chật bỏ mie =)) Thế rồi sau 1 năm đi Cam, do hoàn cảnh, chưa có đk lên Merc em lại chuyển sang Civic, nhỏ hơn, chật hơn, ngay cả chỗ lái cũng chật một cách rõ rệt. Lúc đầu em thấy hơi khó thở, ấy thế mà sau 1 năm e lại cũng thích nghi được. Em thấy là, em chỉ thích lái, k thích ngồi sau, thế thì chả cần phải rộng mấy. Đến hơi chật như Civic em ngồi riết rồi cũng quen, chả vấn đề gì.

Thế rồi đợt Fascination của Merc, mặc dù đang què chân trái do bóng bánh = )) em vẫn lết tới triển lãm và thượng lên lái thử cả 3 em E, CLS, C (theo đúng thứ tự luôn, ngu thế). Em ngu là bởi em lái thử E đầu tiên, em vừa chui ra khỏi con Cam của em thôi, vậy mà con E vẫn làm em phê lòi, từ không gian nội thất, cách âm, đến cảm giác vít Comfort hoặc Sport. Em phê quá luôn nên lúc ngồi lên C không còn cảm giác gì mấy ngoài việc xóa đi được định kiến bấy lâu của em: em C không hề chật chội như em nghĩ mặc dù kích thước ẻm chỉ hơn 4.5m :-o Quá ngon! Phải nói thật là về nhà mà em vẫn lâng lâng cảm giác được ngồi lên E, rất khó tả. Các cụ show Merc cố gắng đợi em nhé, em gom đủ lúa là sẽ hỏi cưới em E ngay không phải bàn cãi :x Hiện giờ để giải tỏa cơn khát Merc, em đành tạm thời tìm một em C cũ để lướt đã, lên từ từ cho dễ thở với lại còn để cảm nhận dần dần các cụ nhỉ b-)

Túm cái váy lại, với cá nhân em, Merc làm em thấy thỏa mãn hơn Toy và Hon :x

Mon 29V

Xe điện
Khoảng để chân phía sau mà rộng hơn cả gang tay thì em e cụ chém quá đà rồi. Em chạy Camry trước khi sang C và lên E, Camry hàng ghế sau không rộng hơn E, thậm chí có vẻ khoảng để chân còn nhỏ hơn, chả lẽ em Sô nát rộng như S cơ à?

beefburger

Xe tăng
Oke bàn trong lề với cụ, Es thì êm hơn E class, cái này e thử nhiều rồi, cả đường trường lẫn đường đèo núi, Ls460 thì e đi ngồi 1 e nát quá, động cơ báo lỗi nên 2 thằng chỉ lo quất đc cái xe về nên ko có cảm nhận gì. Sotana e chưa ngồi, Hàn quốc có Marnus e ngồi cả trước và sau rộng hơn và thoải mái hơn E class, nhưng như vậy chả nhẽ Marnus lại hơn Mer E??? Ở đây thì toàn fan Mer nên cụ khó có câu trả lời khách quan, nhưng về tổng thể Lexus là 1 dòng đã đc khăng định là dòng xe rất êm ái và rất lành, phù hợp với số đông dù ko có nhiều điểm nổi trội và vẫn là chiếc xe đáng mua, đó cũng là lý do doanh số Lex toàn cầu cao hơn Mer. Mer đc đánh giá cao về công nghệ dẫn đầu, an toàn, động cơ, hệ thống lái, cá tính, truyền thống và thông minh nhân tạo (dù sự êm ái có thừa và lành với...tây). Với công nghệ phát triển như bây h thì làm ra 1 chiếc xe êm ái ko khó, nhưng sự êm ái bền bỉ với thời gian thì xe Hàn chưa làm đc, những chiếc Mer, Bmw, Lex giữ gìn thì 15 năm vẫn êm mượt và có nhiều câu chuyện để hứng khởi, để bàn với xe 15-20 năm tuổi, XG 300 hay Ssang Yong Chairman sau 10 năm thì đi lùng bùng lắm, giống của nợ chứ chả ai muốn sưu tầm như xe Đức, dù Chairman đc phát triển từ Mer E class (w124). Nếu chỉ muốn rộng rãi kiểu 2 ông nằm trên giường chơi ipad thì mua Mer Vito.
Trai phố cổ, bố nhà thơ, ngồi ăn bữa cơm cuối năm thì toàn anh hào râu dài mắt kính tròn vãi cả sợ nên đọc cái văn này âu cũng là điều dể hiểu. Văn hóa HÀN nó đang ngấm và sẽ còn ngấm nữa vào từng thớ thịt của người việt mình cơ ông em ơi. Một khi mà đã yêu thì mứt cũng thơm hết nha em miễn bàn.