Thảo luận Bàn về sự an toàn của xe mercedes

Longmavang

Xe tải
Phần lớn các tài xế Việt dốt Tiếng Anh nên nhìn thấy cảnh báo là hồn vía lên mây đổ tại xe hay hỏng vặt chứ có biết đâu là Mer nó có chế độ kiểm soát tốt và không phải cứ có cảnh báo là xe hỏng. Đôi khi chỉ là do ắc quy yếu hay chân bóng đèn lỏng.
Cụ nói chắc có phần rất đúng, xe e luôn thường trực 3 lỗi về bóng đèn e biết, e ko sợ. Từ nào ko biết tra từ điển. Có bóng đèn chưa cháy nhưng vẫn báo, thay là hết.

dngduc

Xe điện
Nên qua đấy em thấy rằng, đi loanh quanh thì xe nào cũng được, miễn sao thấy phù hợp với điều kiện kinh tế của mình, tự cân đối khả năng tiền bạc, tiện ích, bảo dưỡng sửa chữa hay nâng cáp chuyển nhượng! Còn đi cao tốc đường trường, với cái hệ thống g/t lộm nhộm như VN mình thì chỉ có Suv to như Land, Lex 460-570 thì mức độ an toàn mới cao hơn hẳn, chứ mấy cái sedan như Mer, Toy, K-H cùng phân khúc cũng gần như nhau tất.
Tất cả quyết định về độ an toàn là cái con người ngồi sau tay lái. Cứ đi đảm bảo tốc độ cho phép, xử lý nhạy bén, kính trên nhường dưới là ổn! Đừng như 1 vài bác lên nước ca tụng mấy cái Mer C, E cũ làm gì, không khéo ôm rơm lại rặm bụng. Hỏng có cái giảm sóc cũng 80-100 triệu lúc đấy mới thấy chả an toàn đâu mà phải méo mặt móc bóp rút tiền ăn học của con! Khi xe lỗi cảm biến nằm đường gọi cứu hộ trời nằng mới thấm cái giá của sự "an toàn" ảo tưởng của Mer cũ với những cái xe Toy, K-H đang chạy qua mặt mình :))
Đi miền núi em cũng đồng cảm với cụ về lựa chọn SUV, em đi Land của cơ quan nhiều rồi tuy nhiên đi tốc độ cao (cao tốc) thì em khoái sedan hơn (Em thấy S class vẫn ổn định hơn G/GL). Xe có trọng tâm cao sẽ kém ổn định khi chạy nhanh cụ ợ !

hoanganhdhyhp

Xe điện
Thưa các cụ! Mình cũng tham gia diễn đàn một thời gian ngắn, cũng hay vào xem các mục bàn luận nhưng ít có mục nào bàn luận về độ an toàn của các dòng xe Mec.
Mình hay thấy các cụ cứ bàn về việc tốn xăng, thay đồ rất đắt, bán đi thi lỗ.... Chưa thấy cụ nào mua xe hỏi nó an toàn như thế nào cho mình khi gặp nguy hiểm??? Mình nghĩ các dòng xe đắt tiền và dòng xe Mec nói riêng thì phần an toàn cho tính mạng con người là đắt nhất. Chính vì câu nói này " khi bạn đối diện với sự sống và cái chết, bạn mới thấy giá trị của xe Mec" mà mình thay đổi cách suy nghĩ về xe. Có vài lời nói sai chỗ nào mong các cụ chỉ giáo.
Em có mấy dẫn chứng hầu cụ chủ thớt về độ bền của Mer
http://m.autopro.com.vn/van-hoa-xe/1-trieu-km-sau-vo-lang-mercedes-benz-e-class-2012080210214752.chn
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/xe-sang-maybach-62-chay-1-trieu-km-trong-5-nam-2960992.html
http://autodaily.vn/2014/10/mercedes-g-class-va-hanh-trinh-gan-900000km-vong-quay-the-gioi/

Và dẫn chứng về độ an toàn của Mer
https://www.otosaigon.com/threads/day-la-ly-do-de-cac-ban-nen-mua-xe-duc.8667101/
http://m.autopro.com.vn/xe-mec-bi-tau-dam-hai-lan-lien-tiep-nu-quai-xe-song-sot-20131014035730469.chn
Ai bảo Mer không bền và an toàn thì xin mời tham khảo nhé :D:D:D

Phương.Xe

Xe điện
Phần lớn các tài xế Việt dốt Tiếng Anh nên nhìn thấy cảnh báo là hồn vía lên mây đổ tại xe hay hỏng vặt chứ có biết đâu là Mer nó có chế độ kiểm soát tốt và không phải cứ có cảnh báo là xe hỏng. Đôi khi chỉ là do ắc quy yếu hay chân bóng đèn lỏng.
Đúng vậy ạ. Đôi khi bóng già quá, không đủ độ sáng nó cũng báo để mình biết mà thay. Em không bao giờ để cố khi xe nó đã báo. Thậm chí bình nước làm mát nó bẩn, đóng cặn, xe cũng báo cho mình biết mà vệ sinh. :). Nói chung Mer là một chiếc xe cực thông minh và sự thông minh ấy là để đảm bảo an toàn cho người sử dụng.

Duong tien sih

Xe tải
Nếu không có số liệu cụ thể thì không thể nói Merc an toàn hơn các hãng khác, nhất là Merc cũ.
1.Em đi các nước Thailand, Indo, Malaysia người ta vẫn chạy Toy nhiều mà. Bên đó tất nhiên là nhiều đường cao tốc và giá xe không quá đắt, dân bên đó thu nhập gấp 5-10 lần dân VN.
2.Trên toàn thế giới ở bất kỳ đâu linh kiện Merc cũng đắt nhất trong các hãng xe (không kể bọn siêu sang) kể cả China, nếu tổng linh kiện phải mua của 1 chiếc Toy gấp 2 lần giá trị xe thì Merc là 12 lần. Chính phủ China cũng phải có chế tài bắt buộc Merc phải thay đổi điều này như mở thêm nhà máy linh kiện....
Tất nhiên xe Merc đi vẫn sang và đẳng cấp nhất phân khúc, cái này thì không cần phải bàn cãi.

Phương.Xe

Xe điện
Nếu không có số liệu cụ thể thì không thể nói Merc an toàn hơn các hãng khác, nhất là Merc cũ.
1.Em đi các nước Thailand, Indo, Malaysia người ta vẫn chạy Toy nhiều mà. Bên đó tất nhiên là nhiều đường cao tốc và giá xe không quá đắt, dân bên đó thu nhập gấp 5-10 lần dân VN.
2.Trên toàn thế giới ở bất kỳ đâu linh kiện Merc cũng đắt nhất trong các hãng xe (không kể bọn siêu sang) kể cả China, nếu tổng linh kiện phải mua của 1 chiếc Toy gấp 2 lần giá trị xe thì Merc là 12 lần. Chính phủ China cũng phải có chế tài bắt buộc Merc phải thay đổi điều này như mở thêm nhà máy linh kiện....
Tất nhiên xe Merc đi vẫn sang và đẳng cấp nhất phân khúc, cái này thì không cần phải bàn cãi.
Theo các cụ, nên xuống xèng em nào ạ :)

http://danhgiaxe.autodaily.vn/so-sanh-xe/421/492.html#ngoaithat

Duong tien sih

Xe tải

CR-Vic

Xe container
Em có ông chú cũng khoái chơi xe nên dàn xe có: Merc S600, S550L, GL450, S400 hybrid, X6. Hilux. Fortuber nhưng cứ đi đâu chơi xa là dùng hoặc Fortuner, hoặc CR-V hay Santafe (của em) tất nhiên là có lái xe phục vụ :D

Thấy bảo mấy ông già lụ khụ trên 6 tuổi của Merc hầu cũng phiền lắm :)) sơ sơ cái ắc quy hybrid gì mà 600 triệu :D mà đang đi đường cao tốc kiểu HN -LC hay PG - NB mà xe hỏng phải đợi cứu hộ thì chỗ nào mà trú nắng :))

Em biết Merc thì chất lượng Đức, an toàn hàng đầu cơ mà xe nó cũ cũ rồi thì đi đâu xa cũng ngại nó hỏng bất chợt! Cái này rất thực tế chứ chả phải nghe nói - chưa kể xăng cũng kén 95 chứ mua xăng lộ cộ nó cũng ảnh hưởng.

Balance01

Xe máy
nó còn tuỳ tình huống, có phải cứ mer mới là an toàn đâu

4weelbike

Xe tăng
Em có ông chú cũng khoái chơi xe nên dàn xe có: Merc S600, S550L, GL450, S400 hybrid, X6. Hilux. Fortuber nhưng cứ đi đâu chơi xa là dùng hoặc Fortuner, hoặc CR-V hay Santafe (của em) tất nhiên là có lái xe phục vụ :D

Thấy bảo mấy ông già lụ khụ trên 6 tuổi của Merc hầu cũng phiền lắm :)) sơ sơ cái ắc quy hybrid gì mà 600 triệu :D mà đang đi đường cao tốc kiểu HN -LC hay PG - NB mà xe hỏng phải đợi cứu hộ thì chỗ nào mà trú nắng :))

Em biết Merc thì chất lượng Đức, an toàn hàng đầu cơ mà xe nó cũ cũ rồi thì đi đâu xa cũng ngại nó hỏng bất chợt! Cái này rất thực tế chứ chả phải nghe nói - chưa kể xăng cũng kén 95 chứ mua xăng lộ cộ nó cũng ảnh hưởng.
Xe em 7 tuổi thường xuyên đi >200km/ lượt toàn đổ xăng 92. Sáng nay ra đăng kiểm phát dc luôn.

CR-Vic

Xe container
như vậy là xe của bác vẫn rất tốt, chúc mừng bác. Chắc bác cũng rất chú ý bảo dưỡng xe :D

Chuyện đăng kiểm thì em nghĩ không nói lên điều gì.

Xe em 7 tuổi thường xuyên đi >200km/ lượt toàn đổ xăng 92. Sáng nay ra đăng kiểm phát dc luôn.

Phương.Xe

Xe điện
Mã lực của cụ cao thế kia, e nghĩ cụ đã biết mình chọn con nào rồi :)
Đâu đó thống kê toyota corola bán được 1,3xe/năm 2015. Bác thích xe nào thì mua xe đó. Nếu là em thì em khoái nằm trên à.
Hai em nay chenh nhieu tien ma cu. Em C250 kia dang ki vao phai 1.8 toi. Con em Camry kia khong ro la E, G hay Q. Neu la E thi dang ki vao tam 1.25 toi thoi.
Cu du tien thi cu C250 ma di chu so gi mua roi. Mua xe moi thi yen tam

nó còn tuỳ tình huống, có phải cứ mer mới là an toàn đâu
như vậy là xe của bác vẫn rất tốt, chúc mừng bác. Chắc bác cũng rất chú ý bảo dưỡng xe :D

Cảm ơn các cụ :). Camry 2.5Q sau khi có chính sách giảm về giá huỷ diệt thì xong xuôi cũng tầm 1.6 tỏi ạ :). Em thì vẫn đang chạy một em Mer C 5 năm tuổi ạ. Em đã phải thay : 4 quả giảm sóc, 4 quả lốp, ắc qui, cau su chân máy, chân số(thay năm ngoái). Năm nay thay 2 vòng bi trung gian, một vỉ đèn xi nhan. 1 đôi gạt mưa Bosch và má phanh. Cân bằng động..... Bây giờ xe em ngon choét như mới :)). Nói chung chi phí cho một em Mer C rất phù hợp cho một người có thu nhập bình dân như em ạ. Em bây giờ nghiện Mer rồi. Cố tích cóp để khi nào máu lên não là em chơi phát một ẻm Merc C đời cao ạ :)):)).
Merc có hai nhược điểm rõ sau đây :
1. Không độ được gì thêm vào xe nưã.
2. Gây nghiện khi đã sử dụng
:D :D

Chỉnh sửa cuối:

KIA Q7

Xe tăng

Hè vừa rồi bọn Mer (có cái đời 2003) đi tham gia sự kiện ở Đà Nẵng, cả C và E cỡ hơn hai chục cái. Xe ít nhất chạy 2,200km, xe nhiều như tôi 4,500 km dưới trời nắng như đổ lửa, chả có xe nào bị nằm đường cả. Ông chú của anh chắc loại cố đỉn xót xe Mer nên chỉ dùng Toy khi đi đường trường. Tôi ngồi sau con Fortuner từ Cầu Treo về Hà Nội người đau như dần, trong khi lái Mer cổ một mạch từ Xiêng Khoảng về Hà Nội khỏe re.

Phương.Xe

Xe điện
Hè vừa rồi bọn Mer (có cái đời 2003) đi tham gia sự kiện ở Đà Nẵng, cả C và E cỡ hơn hai chục cái. Xe ít nhất chạy 2,200km, xe nhiều như tôi 4,500 km dưới trời nắng như đổ lửa, chả có xe nào bị nằm đường cả. Ông chú của anh chắc loại cố đỉn xót xe Mer nên chỉ dùng Toy khi đi đường trường. Tôi ngồi sau con Fortuner từ Cầu Treo về Hà Nội người đau như dần, trong khi lái Mer cổ một mạch từ Xiêng Khoảng về Hà Nội khỏe re.
Cụ cũng tham gia à :)

CR-Vic

Xe container
Cũng có thể như bác nói!
Tôi thì chả ham hố mấy món xe cộ nên thấy bảo thế thì biết thế chứ mình có phải dân kỹ thuật đâu mà nói. Mà mấy cái xe Merc toàn là loại đắt tiền không!

PS: có một điều phải khẳng định là tất cả những chiếc Merc từ S600, S550L, S400 hybrid và GL450 đều được ông ý mua từ lúc mới tinh chứ không mua hàng đã qua sử dụng ở Việt Nam (nói thế nào nhỉ? tức là đăng ký từ đầu ý)

Chỉnh sửa cuối:

4weelbike

Xe tăng

Em cũng ko giữ dìn cho lắm. Nhưng xe pháo là đồ cơ khí cứ sử dụng đúng thì nó sẽ đạt tuổi thọ cao chứ không phải do xe khó chiều như nhiều quan điểm truyền tai.

Nhiều người sợ ma nhưng cả đời chả dc gặp ma lần nào. Nghe người ta nói mà phán em e cụ hơi chủ quan hoặc cảm tính.