Thảo luận Bàn về sự an toàn của xe mercedes

4weelbike

Xe tăng
Em thích tý tiện nghi, cá tính, mà tiền lại ít nên làm con già về tự sướng còn an toàn thì cứ cho là tưởng tượng cũng dc. Thế mà cũng an toàn thật đấy nhé, em vừa đi qua trạm Liêm Tuyền thì bị vẫy, chú Cá bảo anh bật pha lẻn nào rồi quay ra bảo "nãy em thấy xe anh mất một đèn", nghĩ bụng may quá xe anh mất đèn nó báo chứ ko mất tiền với em rồi.
Quyết định nào cũng đúng vì chúng ta có lý do cho nó.
Ae nên tập trung chia sẻ về tính năng hoặc trải nghiệm về vận hành, bỏ qua mấy ý kiến kích bác. Không nhất thiết tất cả phải nghĩ giống mình thì mới đúng.

Cứ cho là đú cũng chẳng sao, đú cũng có cái thú mà.

Longmavang

Xe tải
Em thích tý tiện nghi, cá tính, mà tiền lại ít nên làm con già về tự sướng còn an toàn thì cứ cho là tưởng tượng cũng dc. Thế mà cũng an toàn thật đấy nhé, em vừa đi qua trạm Liêm Tuyền thì bị vẫy, chú Cá bảo anh bật pha lẻn nào rồi quay ra bảo "nãy em thấy xe anh mất một đèn", nghĩ bụng may quá xe anh mất đèn nó báo chứ ko mất tiền với em rồi.
Quyết định nào cũng đúng vì chúng ta có lý do cho nó.
Ae nên tập trung chia sẻ về tính năng hoặc trải nghiệm về vận hành, bỏ qua mấy ý kiến kích bác. Không nhất thiết tất cả phải nghĩ giống mình thì mới đúng.

Cứ cho là đú cũng chẳng sao, đú cũng có cái thú mà.
Một ý kiến rất ôn hoà, mình thích ý kiến của cụ. Cụ share cho mình 1 em avatar của cụ đi, nhìn không an toàn tẹo nào :))

4weelbike

Xe tăng
Một ý kiến rất ôn hoà, mình thích ý kiến của cụ. Cụ share cho mình 1 em avatar của cụ đi, nhìn không an toàn tẹo nào :))
Cụ mang kéo ra em cắt chia cụ em bên hahahah
Em thích mẹt từ nhỏ, mon men mãi mới dám nhảy hố vôi nuôi con cave già. Ai bảo thế nào cũng kệ, xe nó làm ra để đi chứ có phải để thờ đâu mà sợ. Đồ cơ khí chứ có phải điện tử hay nguyên tử ếch đâu mà sợ. Dự trù chi phí trc thì chơi thoải mái, 700-800 một con chưa đến 10 vạn thích thì đầu từ thay thế luôn 200 nữa cũng chỉ bằng con phổ thông cùng hạng mới tinh. Em từng chạy xe >20 vạn tẹt chả vấn đề gì nếu bảo dưỡng tốt.

Tất nhiên đó là quan điểm và lựa chọn của em, không phải tất cả đều vậy cũng không phải ai không giống vậy thì nnnhu.... hay đú.

Quay lại chủ đề của cụ là an toàn, cho em hỏi cái nút chuyển chế độ S của dòng C em chuyển cả khi đang chạy có sao không.
Thời tiết như tháng trước thì hay kẹt xe chạy nội thành xe em toàn >18l (c300-2009) có phải do em chưa quen chạy không, em thấy đạp lên hẳn tốc đọ sau nhả ra có vẻ còn tiết kiệm hơn là cứ lựa lựa ga.

now_what

Xe điện
Em thích mẹt từ nhỏ, mon men mãi mới dám nhảy hố vôi nuôi con cave già. Ai bảo thế nào cũng kệ, xe nó làm ra để đi chứ có phải để thờ đâu mà sợ. Đồ cơ khí chứ có phải điện tử hay nguyên tử ếch đâu mà sợ. Dự trù chi phí trc thì chơi thoải mái, 700-800 một con chưa đến 10 vạn thích thì đầu từ thay thế luôn 200 nữa cũng chỉ bằng con phổ thông cùng hạng mới tinh. Em từng chạy xe >20 vạn tẹt chả vấn đề gì nếu bảo dưỡng tốt.

Tất nhiên đó là quan điểm và lựa chọn của em, không phải tất cả đều vậy cũng không phải ai không giống vậy thì nnnhu.... hay đú.

Quay lại chủ đề của cụ là an toàn, cho em hỏi cái nút chuyển chế độ S của dòng C em chuyển cả khi đang chạy có sao không.
Thời tiết như tháng trước thì hay kẹt xe chạy nội thành xe em toàn >18l (c300-2009) có phải do em chưa quen chạy không, em thấy đạp lên hẳn tốc đọ sau nhả ra có vẻ còn tiết kiệm hơn là cứ lựa lựa ga.
Theo hướng dẫn trong tài liệu, thì chỉ nên chuyển chế độ C-S khi xe đã dừng hẳn, hoặc ít nhất đang ở số N. Nếu xe đang lăn bánh thì tính năng hình như ko đc kích hoạt, còn ảnh hưởng thế nào cũng ko thấy nói.
Khác biệt hình như chỉ là khởi hành ở số 2 với chế độ C, số 1 với chế độ S thì phải.

4weelbike

Xe tăng
Theo hướng dẫn trong tài liệu, thì chỉ nên chuyển chế độ C-S khi xe đã dừng hẳn, hoặc ít nhất đang ở số N. Nếu xe đang lăn bánh thì tính năng hình như ko đc kích hoạt, còn ảnh hưởng thế nào cũng ko thấy nói.
Khác biệt hình như chỉ là khởi hành ở số 2 với chế độ C, số 1 với chế độ S thì phải.
Cám ơn cụ! Xe em thì vẫn bấm chuyển được. Về phần chuyển số thì em chưa rõ nhưng thấy đạp ga không còn độ trễ, đạp phát ăn luôn.

Sondaubang

Xe tăng
Thớt hay, vào đọc để hiểu được các luồng quan điểm khác nhau, về ý kiến mỗi người mỗi quan điểm em không tham gia (tôn trọng ý kiến cá nhân). Vì đã đi Merc cũng nhiều loại: C-E-S (chưa sở hữu) nhưng em có một thắc mắc là tại sao xe Merc ở tại Đức người ta dùng rất nhiều xe đời từ những năm 60-70-80-90, gia đình cô em họ em sống bên đó (thằng em rể bảo vậy); bạn của chị gái em sống bên đấy (cũng Merc 1996); đó là nghe người thân kể; còn thông tin chính thống thì chính phủ Đức đã từng có dự án đem xe cũ đến saloon đập bẹp mua xe mới để được nhận tài trợ 2500eur; vì thế em nghĩ xe Merc sẽ rất bền (tốt thì đương nhiên). Mời các cụ am hiểu chỉ giáo ạ. Cám ơn!

hoanganhdhyhp

Xe điện

Cụ chuyển C S khi đang chạy cũng chả sao cả, chỉ là thay đổi độ mở của bướm ga và vòng tua máy cao hơn khi sang số nhằm tăng lực kéo và độ vọt của xe lên thôi. Em ra cao tốc HN HP muốn vượt xe khác mà đang ở tốc cao em chuyển sang S phát là vút qua ngay :))

Smile Lion

Xe buýt
Thớt hay, vào đọc để hiểu được các luồng quan điểm khác nhau, về ý kiến mỗi người mỗi quan điểm em không tham gia (tôn trọng ý kiến cá nhân). Vì đã đi Merc cũng nhiều loại: C-E-S (chưa sở hữu) nhưng em có một thắc mắc là tại sao xe Merc ở tại Đức người ta dùng rất nhiều xe đời từ những năm 60-70-80-90, gia đình cô em họ em sống bên đó (thằng em rể bảo vậy); bạn của chị gái em sống bên đấy (cũng Merc 1996); đó là nghe người thân kể; còn thông tin chính thống thì chính phủ Đức đã từng có dự án đem xe cũ đến saloon đập bẹp mua xe mới để được nhận tài trợ 2500eur; vì thế em nghĩ xe Merc sẽ rất bền (tốt thì đương nhiên). Mời các cụ am hiểu chỉ giáo ạ. Cám ơn!
Đức là cái nôi của Mer, chế độ bảo hành, bảo dưỡng nghiêm túc, phụ tùng chính hãng đầy đủ thì dùng Mer là chuẩn cụ ạ! chỉ tiếc ở VN mình phụ tùng chính hãng thì đắt, các showroom chưa nhiều, xăng cộ, đường xá thì lởm khởm, thuế má cao nên gía xe cao ngất nên có yêu thích Mer cũng hãi!
Ở nước ngoài thì 1 cái xe ô tô có đáng bao nhiêu với thu nhập đâu, còn ở mình là cả 1 vấn đề!

Phương.Xe

Xe điện
Cụ nói chuẩn ạ. Nhưng không nên chạy chế độ S ở những cung đường trơn trượt. Vào ga từ từ thì chuyển số sẽ nhanh hơn :)

Mazda 929

Xe điện
Thưa các cụ! Mình cũng tham gia diễn đàn một thời gian ngắn, cũng hay vào xem các mục bàn luận nhưng ít có mục nào bàn luận về độ an toàn của các dòng xe Mec.
Mình hay thấy các cụ cứ bàn về việc tốn xăng, thay đồ rất đắt, bán đi thi lỗ.... Chưa thấy cụ nào mua xe hỏi nó an toàn như thế nào cho mình khi gặp nguy hiểm??? Mình nghĩ các dòng xe đắt tiền và dòng xe Mec nói riêng thì phần an toàn cho tính mạng con người là đắt nhất. Chính vì câu nói này " khi bạn đối diện với sự sống và cái chết, bạn mới thấy giá trị của xe Mec" mà mình thay đổi cách suy nghĩ về xe. Có vài lời nói sai chỗ nào mong các cụ chỉ giáo.
An toàn quan trọng phết nhờ, giờ em mới biết!

Chôm Chĩa

Xe điện
Tiền đôi gương bằng con AB, mà AB khó mất hơn nhiều:D

duytanx85x

Xe tải
các cụ cần đồ mb alo em nhé,hàng nhà em vừa chất lại hạt rẻ

duytanx85x

Xe tải
các cụ cần đồ mb alo em nhé,hàng nhà em vừa chất lại hạt rẻ

KIA Q7

Xe tăng
Chuyển thoải mái nhé.

KIA Q7

Xe tăng
Mer rất bền nếu được bảo dưỡng thay thế phụ tùng chính hãng. Ở các nước Châu Âu toàn đồ tốt, hỏng đâu thay đấy nên cực bền. Việt nam giá phụ tùng chính hãng đắt, nhiều chủ xe ra ngoài thay phụ tùng lởm, thợ lởm can thiệp linh tinh vào máy móc nên xe chóng tã. Em chạy con C200 mua mới từ tháng 12 năm 2011 đến nay 129,000 km chỉ phải thay dầu mỡ, má phanh lốp và 4 quả giảm xóc. Chắc Toy cũng chỉ bền đến thế là cùng.

Sondaubang

Xe tăng
Mer rất bền nếu được bảo dưỡng thay thế phụ tùng chính hãng. Ở các nước Châu Âu toàn đồ tốt, hỏng đâu thay đấy nên cực bền. Việt nam giá phụ tùng chính hãng đắt, nhiều chủ xe ra ngoài thay phụ tùng lởm, thợ lởm can thiệp linh tinh vào máy móc nên xe chóng tã. Em chạy con C200 mua mới từ tháng 12 năm 2011 đến nay 129,000 km chỉ phải thay dầu mỡ, má phanh lốp và 4 quả giảm xóc. Chắc Toy cũng chỉ bền đến thế là cùng.
Vâng! Có lẽ Merc phụ tùng đắt (chính hãng), cái nào đến định kỳ phải thay thì đèn báo ngay nên mọi người (chưa sở hữu) có góc nhìn khác về Merc, chứ em nghĩ nó sẽ bền hơn xe Nhật vì trình độ công nghệ Đức cao hơn. Tại đang muốn sở hữu xe Merc nên mới mon men vào thớt này để tìm hiểu, cụ là người đã sử dụng Merc nên em rất cần comment của cụ ạ. Cám ơn!

thichxeFord

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ hiện nay quan tâm đến bán lại xe được giá hơn là quan tâm đến cái mạng của mình. Chả thể hiểu nổi luôn. Nhà em có ông anh trai phải nói là kẹo bunxi cực kỳ nhưng bảo ông ấy mua xe Hàn xe Nhật cho rẻ thì còn lâu ông ấy mới mua, ông ây trước khi đi 1 em Merc C200 đời Kom cỡ 10 năm, chán rồi ông ấy đổi sang em BMW M4 carbiolet. Hỏi ông ấy kẹo thế sao mà chi lắm tiền cho xe vì vì bảo dưỡng đắt hơn xe Nhật, Hàn thì ông ấy bảo cái mạng của tao đắt tiền hơn cái xe, he he.
Trước em đi em Mazda 3s mỗi lần đi qua xe em, ông ấy gõ vào lớp vỏ thép rồi lắc đầu, cho đến khi em mua Mer thì ông ấy mới thôi đấy.
Ông anh cụ là chuẩn man rồi đấy :D. Những người mua xe để an toàn cho mạng sống của mình thì họ mới hiểu đích thực giá trị cái xe đó mang lại.

KIA Q7

Xe tăng
Phần lớn các tài xế Việt dốt Tiếng Anh nên nhìn thấy cảnh báo là hồn vía lên mây đổ tại xe hay hỏng vặt chứ có biết đâu là Mer nó có chế độ kiểm soát tốt và không phải cứ có cảnh báo là xe hỏng. Đôi khi chỉ là do ắc quy yếu hay chân bóng đèn lỏng.