[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

sparta.leonidas

Xe cút kít

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Khi nào cụ trâu đầu đàn tổ chức off một buổi chủ đề chém gió fengshui nhỉ. Có thể là chém gió đồng thời kiếm một căn hộ chung cư làm mẫu thị phạm cho vấn đề lấy hướng cửa hay hướng ban công. Hihi

trauxanh

Xe lăn
Cụ Bố Khỉ rỗi hơi , cụ hungisu nói đúng đấy, và đây cũng liên quan đến tí chủ đề thớt.
Sinh do thủy, tử do thủy, vượng cũng do thủy mà suy cũng do thủy.
Vẫn lại là tính đặt thủy theo mệnh rồi???
Đặt thủy tăng vận tài lộc chỉ có thể khi ngôi nhà ổn, bố cục thủy của cả ngôi nhà đã ổn, thì mới có tác dụng.
Mà thủy trong nhà thì phải áp dụng các nguyên tắc cao hơn nhiều, để thu phóng thủy, tiêu nạp thủy...sao cho thành Tam hợp, thành Quý nhân, thành Liên châu...thành Sinh Vượng.
Cứ mệnh người mang ra trước, đặt được thủy tốt cho mệnh, lỡ vào đúng chỗ chặn đường Sinh khí, lỡ vào các vị Chiêu sát...thì mệnh người có chịu được không? Sức người đả bại trời đất sao?
Dùng nước đặc biệt cẩn thận, đúng là con dao 2 lưỡi!

trauxanh

Xe lăn
Khi nào cụ trâu đầu đàn tổ chức off một buổi chủ đề chém gió fengshui nhỉ. Có thể là chém gió đồng thời kiếm một căn hộ chung cư làm mẫu thị phạm cho vấn đề lấy hướng cửa hay hướng ban công. Hihi
Úi chết...
Em không dám ạ!
Cứ đôi lúc khảo nghiệm trực tiếp trên thớt là được rồi. Đây là nơi chém gió, chứ ra ngoài thị phi, sức em không chịu nổi ạ. :))

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Ví dụ chơi cá cảnh, theo HKPT có thể đặt tại những nơi có hướng tinh sinh vượng khí nhằm kích hoạt, hấp thu.
Nhưng cũng có khi đặt bể cá tại nơi có suy tử khí của sao Phá quân để tiết bớt tác hại. Quan trọng là đặt như nào, cá loại gì, số lượng bao nhiêu, đặt thời điểm nào...
Có những nô cần dùng hành thủy để hóa sát, nhưng lại không thể dùng thực thủy...
Haizza nhì nhằng lắm

Từng có một câu hỏi khó rằng thế mấy nhà bán bể cá cảnh, thủy khắp nơi thì dư nào. Hihi

trauxanh

Xe lăn
Trước khi lại ra gốc cây bán mấy cốc trà đá phụ tiền cho vợ, em muốn nói thêm tí với cụ @Cha Ly Cúc Cu chút.
Cái sự tác động vào tâm lý và trí não cụ, nó nằm ngay trong căn hộ.
Bếp sai, ban thờ sai. Sai này là sai với mạch khu vực đó chứ không tính đúng sai với tuổi cụ.
Thấy là căn hộ, không có không gian mà chuyển. Vậy thì phải chế hóa nó đi. Cụ tìm người biết thuật mà cải tạo mấy bộ vị đó càng sớm càng tốt. Em nghĩ là nếu đúng cách thì chi phí cũng rất nhỏ thôi. Chứ gặp các thợ thì tốn hàng vài chục triệu mà không chắc đã hóa giải được.
Em giúp cụ đến thế thôi, vì em là người đọc bệnh, không muốn bị hiểu sai. Trên này cũng chắc là nhiều cụ giỏi, ngoài đời cũng vậy, có duyên thì gặp người ta.
Còn thì không nên để lâu dài như vậy, ảnh hưởng đến bản thân cụ như cái chữ "giật mình, hoàn cảnh đặc biệt" của em.
Em đi cày đây.

Jakul

Xe tải
Chào các cụ
Khu đất này được một số thầy xem và phán là tốt lắm, đẹp lắm, mát lắm. Chủ đất xây một căn nhà nho nhỏ để ngắm cảnh chơi. Chủ nhà mới xây xong nhà chưa kịp ở mà đã ra đi
  • 21.26472, 105.82224
Các cụ bình luận xem khu đất này có đẹp thật không

Cerato1984

Xe hơi
Theo e đ
Bẩm các cụ mợ!

Em mở thớt này cũng nhằm tìm hiểu thêm các sai lầm về quan điểm, ý niệm, và các thực tế áp dụng Phong thuỷ trong xây dựng kiến thiết nhà cửa và bố trí các bộ vị căn nhà trong xã hội ta hiện nay. Đại khái phạm vi bó hẹp trong việc phản ánh và phân tích các hạn chế về tư duy áp dụng Phong thuỷ trong đời sống.

Ở đây, ta sẽ dùng phương pháp biện chứng để lý giải đúng sai của dân gian. Chứ không đi sâu vào lý thuyết hoặc lời lẽ của các kinh điển Phong thuỷ, vì phạm vi diễn đàn không cho phép, và nếu tranh luận về lý thuyết thì cũng không phải là diễn đàn chuyên môn.

Tức là chúng ta cứ mang những quan điểm sử dụng Phong thuỷ hiện nay của người dân, hay của bản thân ra bàn bạc và phân tích cho vui. Chắc cũng có nhiều vấn đề.

Em xin mở đầu bằng một trong những quan điểm phổ biến mà em thường thấy, đó là xây nhà theo mệnh chủ nhà. Cá nhân em cho rằng nếu đó là quan điểm chi phối số 1, duy nhất của bất kỳ ai đó, thì là sai lầm nghiêm trọng!

Chẳng hạn một người nam sinh 1981- Tân Dậu- Khảm mệnh (Đông tứ mệnh) thì phải xây nhà, chọn đất, hay mua nhà theo 4 hướng tốt theo Bát trạch. Đó là:
- Chính Bắc: phục vị.
- Chính Nam: Diên niên (phúc đức).
- Đông Nam: Sinh khí.
- Chính Đông: thiên y

Và nếu có điều kiện lựa chọn, thì sẽ phải tránh 4 hướng còn lại thuộc Tây trạch (Đông Bắc, Tây Nam, chính Tây và Tây Bắc).

Đó là 1 quan điểm tương đối phổ biến phải không ạ?

Xin mời các cụ mợ tham gia và kiến giải theo tư duy biện chứng, xem có hợp lý không? Chứ không dùng lý thuyết như kiểu: "Sách nó nói thế". :D:D:D
Theo e được biết thì hướng cũng có 2 quan điểm:
1. Hướng là theo hướng nhìn (quan điểm phong thủy việt).
2. Hướng là theo hướng tọa (hướng dựa lưng vào).
Cho nên cần phải xem là cụ đang xem theo thuyết nào

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Trước khi lại ra gốc cây bán mấy cốc trà đá phụ tiền cho vợ, em muốn nói thêm tí với cụ @Cha Ly Cúc Cu chút.
Cái sự tác động vào tâm lý và trí não cụ, nó nằm ngay trong căn hộ.
Bếp sai, ban thờ sai. Sai này là sai với mạch khu vực đó chứ không tính đúng sai với tuổi cụ.
Thấy là căn hộ, không có không gian mà chuyển. Vậy thì phải chế hóa nó đi. Cụ tìm người biết thuật mà cải tạo mấy bộ vị đó càng sớm càng tốt. Em nghĩ là nếu đúng cách thì chi phí cũng rất nhỏ thôi. Chứ gặp các thợ thì tốn hàng vài chục triệu mà không chắc đã hóa giải được.
Em giúp cụ đến thế thôi, vì em là người đọc bệnh, không muốn bị hiểu sai. Trên này cũng chắc là nhiều cụ giỏi, ngoài đời cũng vậy, có duyên thì gặp người ta.
Còn thì không nên để lâu dài như vậy, ảnh hưởng đến bản thân cụ như cái chữ "giật mình, hoàn cảnh đặc biệt" của em.
Em đi cày đây.
Em cám ơn cụ, cụ đã phán đến vậy thì em nghĩ cụ cũng tỏ tường các thuật chế hoá, để gặp được các cao nhân thì em cũng chỉ biết chờ duyên. Cụ giảng giải trên này không bằng em đến thỉnh giáo cụ trực tiếp, em sẽ inbox cụ có được không ạ? Vì thời gian lâu dài có nhiều sự thay đổi, em cũng muốn chỉnh sửa laik theo sư theo sách cho an cái tâm.

nhasachhailong

Xe điện
CÁC CỤ AM HIỂU PHONG THUỶ CHO E HỎI Ạ : e sinh 19-6-1986 , tới ngày 15 âm lịch tháng này động thổ xây nhà cửa chính ra vào bán hàng hướng bắc , cửa chính phụ hướng đông , cửa chính phụ nữa hướng nam , bàn thờ để hướng đông, nằm ngủ chân về hướng nam, bếp đun đặt hướng nam thì có đk ko ạ , e chả biết gì về phong thuỷ chỉ là thích làm như thế thôi

HuyArt

Xe lăn
Em chém theo cách nhìn cá nhân nên có thể sai lầm, mong các cụ chỉ giáo.
Phong thuỷ người Tàu du nhập vào VN và ảnh hưởng khá sâu rộng, nhưng trước đó, người Việt đã biết đúc rút rất nhiều kinh nghiệm từ thực tế cuộc sống trong việc kiến tạo không gian sống của mình.
Ví dụ như thành ngữ "trước cau, sau chuối" của cụ Greeno phía trên. Cây cau ngoài việc cung cấp sản phẩm cho món thết đãi trong mọi công việc thì nó như 1 cây đồng hồ để người nông dân tính toán làm đồng hay phơi thóc rạ nhờ bóng đổ của nó trước sân. Cây chuối lá to, vòng đời ngắn, ít sâu bọ thì trồng sau nhà ngăn gió Đông Bắc và nắng chói phía Tây(nhiều cây cho bóng mát và cản nắng, nhưng chỉ cây chuối không gây hỏng mái ngói hay mái rạ). Nhà hướng Đông, hướng Nam hay Đông Nam để đón nhận ánh nắng mặt trời buổi sớm xua tan ẩm thấp của vùng nhiệt đới nóng ẩm mưa nhiều, nhà nông thôn xưa còn có tấm Dại làm bằng tre trên thềm nhà như 1 bình phong ngăn mưa, bão dông phía Đông...mọi thứ sinh ra đều xuất phát từ kinh nghiệm thục tế.
Thế rồi sách người Tàu sang với các cách cục bố trí nơi ở như: Thuỷ diện- nghênh dương; Tiền lộ - hậu sơn - tả hữu điền...nhưng cũng khá tương đồng với văn hoá Việt vì nó hợp với thực tế. Trước nhà có hồ nước, đón ánh mặt trời là hợp lý, tuy vậy, có 1 option được coi là rất độc địa là "gương soi chậu máu" là trường hợp ánh nắng chiếu xiên phản xạ vào nhà bởi các chùm sánh sáng nhảy nhót chiếu vào nhà. Vậy nhà có Thuỷ Diện mà rơi vào cách này thì cái tốt có lấn át được cái xấu không?

mn2t

Xe điện
Theo e đ

Theo e được biết thì hướng cũng có 2 quan điểm:
1. Hướng là theo hướng nhìn (quan điểm phong thủy việt).
2. Hướng là theo hướng tọa (hướng dựa lưng vào).
Cho nên cần phải xem là cụ đang xem theo thuyết nào
Làm gì có 2 thuyết bác, chẳng qua chẻ ra thôi chứ việt với tàu gì đâu. Hướng cửa chính nhìn là hướng đón khí, còn tọa là hướng nhà. Nôm na như trong nhà bác đặt bếp, thì có hướng đặt bếp, và hướng mà bếp nhìn về ý.

thinhduybao

Xe điện
Em chém theo cách nhìn cá nhân nên có thể sai lầm, mong các cụ chỉ giáo.
Phong thuỷ người Tàu du nhập vào VN và ảnh hưởng khá sâu rộng, nhưng trước đó, người Việt đã biết đúc rút rất nhiều kinh nghiệm từ thực tế cuộc sống trong việc kiến tạo không gian sống của mình.
Ví dụ như thành ngữ "trước cau, sau chuối" của cụ Greeno phía trên. Cây cau ngoài việc cung cấp sản phẩm cho món thết đãi trong mọi công việc thì nó như 1 cây đồng hồ để người nông dân tính toán làm đồng hay phơi thóc rạ nhờ bóng đổ của nó trước sân. Cây chuối lá to, vòng đời ngắn, ít sâu bọ thì trồng sau nhà ngăn gió Đông Bắc và nắng chói phía Tây(nhiều cây cho bóng mát và cản nắng, nhưng chỉ cây chuối không gây hỏng mái ngói hay mái rạ). Nhà hướng Đông, hướng Nam hay Đông Nam để đón nhận ánh nắng mặt trời buổi sớm xua tan ẩm thấp của vùng nhiệt đới nóng ẩm mưa nhiều, nhà nông thôn xưa còn có tấm Dại làm bằng tre trên thềm nhà như 1 bình phong ngăn mưa, bão dông phía Đông...mọi thứ sinh ra đều xuất phát từ kinh nghiệm thục tế.
Thế rồi sách người Tàu sang với các cách cục bố trí nơi ở như: Thuỷ diện- nghênh dương; Tiền lộ - hậu sơn - tả hữu điền...nhưng cũng khá tương đồng với văn hoá Việt vì nó hợp với thực tế. Trước nhà có hồ nước, đón ánh mặt trời là hợp lý, tuy vậy, có 1 option được coi là rất độc địa là "gương soi chậu máu" là trường hợp ánh nắng chiếu xiên phản xạ vào nhà bởi các chùm sánh sáng nhảy nhót chiếu vào nhà. Vậy nhà có Thuỷ Diện mà rơi vào cách này thì cái tốt có lấn át được cái xấu không?
Theo em còn trồng cau trước nhà còn để lấy nước mưa nữa. Quê em hay có mấy chum to đựng nước mưa từ cây cau.

Cerato1984

Xe hơi
Làm gì có 2 thuyết bác, chẳng qua chẻ ra thôi chứ việt với tàu gì đâu. Hướng cửa chính nhìn là hướng đón khí, còn tọa là hướng nhà. Nôm na như trong nhà bác đặt bếp, thì có hướng đặt bếp, và hướng mà bếp nhìn về ý.
Thế theo cụ làm nhà thì xem hướng đón khí hay hướng tọa của nhà. Cụ chủ nhà mình sinh năm 1981, 8+1=9, 10-9=1, hướng phục vị (bản mệnh) là hướng bắc, cung Khảm thuộc Đông tứ trạch cụ ạ

hoangdong1269

Xe buýt
Em nghĩ đất có độc hay không mới quan trọng. Trước nhà em làm ăn đc nên xây 3 tầng, cũng hợp hướng. Sau ở đấy thua lỗ bán đi thì biết bác nhà bên cạnh bảo giữa hai nhà có cái tiểu. Nhà đấy trấn rồi, làm ăn đc, còn nhà em ngày càng sa sút. Mà vía em cứng từ bé chả bị làm sao, vài lần ngủ phòng trong tầng 2 là bị bóng đè. Chuyển nhà sang thuê không hợp hướng thì khốn nạn luôn. Cháu sinh viên thuê tầng 1 rõ khỏe mạnh xinh xắn lăn đùng ra die.
Cháu vừa làm ăn bết bát, vừa khốn nạn sức khỏe. Xong em chuyển sang nhà hỏi đất lành, không hợp hướng lại ok, đẻ đc thằng cu, làm lại cuộc đời tốt. Nhắc lại cái nhà cũ em xây, chủ mới mua lại đi xe đâm chết người luôn. Mệt

hienlatrung

Xe buýt
"Em không biết tí ti gì nhưng gấu nhà em quan niệm quá"

Một là không quan trọng với cụ, hai là gấu cụ quá mê tín.

Cả hai cái đó thì đều thấy là không cần thiết phải quan tâm phong thuỷ làm gì. Mặt khác, cụ mang ý kiến phong thuỷ về thì khéo lại cãi nhau trong nhà, rồi bán tín bán nghi...mệt thêm phỏng ạ? :D:D:D
em đọc thớt của các cụ 3 ngày hôm nay, một số cái không hiểu gì nhưng nếu đc tư vấn chút ít mà lại không ảnh hưởng đến kết cấu hạ tầng. Nếu đc cụ tư vấn em chút ít ạ.

F.ACURA

Xe container
Úi chết...
Em không dám ạ!
Cứ đôi lúc khảo nghiệm trực tiếp trên thớt là được rồi. Đây là nơi chém gió, chứ ra ngoài thị phi, sức em không chịu nổi ạ. :))
Hay là để e chuột bạch vụ này ;))