[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

trauxanh

Xe lăn
Cái đó thì là chuẩn luôn chứ không phải quan niệm đâu :D dưng mà vong ở đó nó khang khác 1 tý, chứ khôgn phải quấy phá. Các thầy giải nghệ vẫn mang vô chùa gửi, riêng khoản đó thôi cũng mệt rồi
Đền chùa có tính chất riêng, không phải là ma, mà là sát khí phỏng cụ?

Có câu "Tiền nha hậu miếu". :D

mn2t

Xe điện
Đền chùa có tính chất riêng, không phải là ma, mà là sát khí phỏng cụ?

Có câu "Tiền nha hậu miếu". :D
Em cũng nghĩ thế, nhưng chỉ ở phủ miếu điện thôi, còn đình chùa thì theo kiểu khác.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Theo em đoán thì Tây phương nó phong thuỷ bằng vạn ta, chẳng qua nó không dùng cái từ "Phong thuỷ" nên ta tưởng nó không phong thuỷ thôi.

Cụ cứ xem đơn giản thế này: Nhà ở của nó quy hoạch cực kỳ khoa học, ngăn nắp cho cả đô thị và nông thôn. Chứ như ở ta chả quy hoạch gì, tầm nhìn quy hoạch gần như bằng Không. Lô xa lô xô quay ngang quay dọc quay chéo...tạo ra đủ thứ xung sát tự giết nhau rồi. Chưa muốn nói những cái lớn hơn.

Còn thầy bà giang hồ ở ta nhiều như lá mùa thu, cứ gọi là thợ phong thuỷ cho nó sát nghĩa hơn. Nhưng Phong thuỷ thực sự thì vẫn tồn tại, không vì đám thợ ấy mà mất đi. Em hóng hớt được rằng môn Phong thuỷ là phải có trình độ mới học được, chứ mấy ông đồng bà cốt, tu tập, điên khùng, học chưa qua cấp 3...thì phong thuỷ cái gì, thầy bà cái gì?
Em cũng tin là bọn phương tây nó còn nghiên cứu bài bản hơn mình.

taplaioto

Xe điện
Theo em đoán thì Tây phương nó phong thuỷ bằng vạn ta, chẳng qua nó không dùng cái từ "Phong thuỷ" nên ta tưởng nó không phong thuỷ thôi.

Cụ cứ xem đơn giản thế này: Nhà ở của nó quy hoạch cực kỳ khoa học, ngăn nắp cho cả đô thị và nông thôn. Chứ như ở ta chả quy hoạch gì, tầm nhìn quy hoạch gần như bằng Không. Lô xa lô xô quay ngang quay dọc quay chéo...tạo ra đủ thứ xung sát tự giết nhau rồi. Chưa muốn nói những cái lớn hơn.

Còn thầy bà giang hồ ở ta nhiều như lá mùa thu, cứ gọi là thợ phong thuỷ cho nó sát nghĩa hơn. Nhưng Phong thuỷ thực sự thì vẫn tồn tại, không vì đám thợ ấy mà mất đi. Em hóng hớt được rằng môn Phong thuỷ là phải có trình độ mới học được, chứ mấy ông đồng bà cốt, tu tập, điên khùng, học chưa qua cấp 3...thì phong thuỷ cái gì, thầy bà cái gì?
Em cũng nghĩ như vậy ! :)

dalyhuong

Xe tải
Theo E, chọn nhà đất - lựa hướng theo tuối là là sai lầm, vì:
- Các cụ đã nói: lấy vợ hiền hoà làm nhà hướng nam (tức là hướng nam thường tốt nhất về khí hậu miền bắc)
- Lựa chọn hướng khí hậu tốt (mát hè, ấm đông), view nhìn tốt, ko có các nguy cơ về sụt lún, lũ lụt, cây đổ, hàng xóm xấu tính... (Yếu tố bên ngoài)...là cần ưu tiên.
- Bọn Tây nó co xem tuổi để lựa hướng như mình đâu mà nó vẫn khoẻ mạnh văn minh..., các cụ đã nói nhà tây, vợ nhật mà?! Vì bọn nó làm dựa trên cơ sở khoa học (từ quy hoạch, đến thiết kế, phân tích.... đủ loại để làm căn cứ).
- Có thể áp dụng phong thuỷ nhưng là phong thuỷ khoa học ợ....
- Các vua chúa, quan lại phong kiến với bao nhiêu chuyên gia phong thủy trong tay, ngoài hướng nhà ở, chỗ chết đến đến cúng bái.... chắc đều ở mức tốt nhẩt...vậy mà có kéo dài triều đạị, sự nghiệp mãi đâu...
- Như vậy quan điểm của E là cần ưu tiên khoa học trước.... chúng ta luôn thiếu khoa học và thừa những thứ mập mờ... theo E điều này ko tốt
E nói nôm na quan điểm cùa e nhé, có thể nói chưa gãy gọn, chưa đầy đủ...
Cụ nói cũng gần giống ý em .

em chọn nhà ngoài căn cứ khoa học ra, còn có phù họp với hoàn cảnh sinh hoạt và tiện nghi cuộc sống của các thành viên gia đình nữa .

Căn nhà em chọn mua là hướng Đông bắc- tây nam . ấm áp vào sáng sớm và không quá nóng vào buổi chiều - backyard rộng rãi nên em trồng kiểng xen với cây ăn trái tạo cảnh quan và không khí trong lành , che bớt nắng hanh buổi chiều .

Nhà trên vùng đất cao ráo tránh úng nước khi mưa lớn .

Khu nhà không có tiền HOA - em cực ghét điều nầy , em gọi đó là tiền ngu .

Khu vực sạch sẽ , không quá gần đường lớn , nhưng không quá xa để thuận tiện đi lại . Nhà em cách đường lớn 2 ngã tư . chạy ra freeway 10 phút lái xe , cách shopping mall 5 phút lái xe, có một cái chợ VN , có thể đi bộ tốt he he

Nhà cách trường học 500 mét , xa sở cảnh sát , cứu hỏa, nhà thuơng .

Hàng xóm tốt, hiền lành yên tĩnh, không quá khó chịu , người ở là chủ nhà chứ không phải thuê v.v.v nội khoảng nầy thôi em phải dành thời gian một tháng lượn lờ cái nhà em chấm khi quyết định xuống tiền

Cuối cùng là gần nơi làm việc , nhà em có 5 người đi làm ,thì bốn người đi làm trong bán kính lái xe 10 đến 15 phút , người thứ 5 lái xe 30 phút , sorry đa số thắng thiểu số ha ha ha

mn2t

Xe điện

Bản thân Phương Tây nó tượng cho khoa học kỹ thuật, là Dương thịnh nên đập tan cái âm rồi, Có thể coi là phong thủy cũng được, nhưng nó chuyên về kiến trúc, bố cục, chứ không về khí khọt, năng lượng như mình.

trauxanh

Xe lăn
Bản thân Phương Tây nó tượng cho khoa học kỹ thuật, là Dương thịnh nên đập tan cái âm rồi, Có thể coi là phong thủy cũng được, nhưng nó chuyên về kiến trúc, bố cục, chứ không về khí khọt, năng lượng như mình.
Đúng ạ!

Thế nhưng em không dám đưa cái đó ra thớt, vì lỡ có ai đó hỏi "sao phương Tây lại tượng KHKT?" thì giải thích đến sang năm luôn. :D

hebestia

Xe tải
Phong thủy thì em ngáo, chả biết gì, nhưng quan niệm làm nhà theo tuổi đàn ông áp vào bản thân em thấy đúng là có một số thứ không khoa học cho lắm. Cụ thể em tuổi đinh Tỵ - Sa Trung Thổ - Thuộc Tây Tứ Mệnh, thuộc Đông Tứ Trạch (mấy cái này em google thấy bảo thế :D). Đất nhà em hướng Đông Bắc (thực ra là Đông ghé Bắc chút xíu), thầy xem bảo bếp phải hướng Tây, nghĩa là ngược hướng nhà, đứng nấu em quay mặt ra đường :">. Em thấy điều này không hợp lý trong thực tế sinh hoạt cho lắm và nếu áp dụng có thể phải xé lẻ không gian, ảnh hưởng đến thiết kế tổng thể chung của căn nhà. Cụ trauxanh giúp em vụ này được không ạ.

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn

Hiện tại, một số học viện phong thuỷ có tiếng trên thế giới như học viện của master Joey Yap, ( Malaysia ), master Raymond Lo ( châu âu ), master Joseph Yu ( úc, canada ) thì học viên người phương tây chiếm đa số

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy Phong thuỷ Dinh độc lập hài hoà thế không biết phạm điều gì mà đi luôn cả 1 triều đại các Cụ nhể.

Ngo Rung

Xe lăn
Em nghĩ cái gọi là "phong thủy" của PT nó rõ ràng, minh bạch, có sơ sở khoa học đàng hoàng chứ không âm âm u u như phong thủy Phương đông....từ đó nhìn cái nhà cửa của họ cũng thoáng đãng hơn, không âm u như nhà của phương đông. Nói thật em không bao giờ thích vào những "nhà cổ" ở mình, thấy nó cứ tối tăm, ẩm thấp thế nào ấy :D

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Không có ý báng bổ, nhưng quan điểm của em là dù là ai cũng không thoát khỏi sự ảnh hưởng của môi trường sống, cụ thể là các yếu tố nước - không khí - thực phẩm - môi trường.
Dù bạn là ai, miễn sao vẫn là con người mà bạn ở trong khu vực có nhà máy xi măng thì chắc chắn tôi có thể phán phong thuỷ nơi bạn ở không tốt. Chùa bạn đối diện bãi rác thành phố thì cũng chắc chắn sư trụ trì không thể khoẻ. Nói về vô hình lý khí khó hình dung, nhưng hữu hình môi trường cũng chính là phong thuỷ vậy.
Hay nhà bạn đối diện với lò mổ, tâm linh hay phong thuỷ huyền bí chính là đối diện với sát khí lớn dữ dội, nhưng phần phong thuỷ hữu hình chính là hàng ngày vào lúc tảng sáng khi con người cần ngủ say nhất thì lại bị ô nhiễm bởi những âm thanh thảm thiết đến đau lòng. Điều này chính là ô nhiễm âm thanh và ô nhiễm tâm thần.
Nếu ai đọc trạch vận tân án ( một cuốn phong thuỷ kinh điển ) sẽ thấy coa hàng trăm thực tế trải nghiệm về phong thuỷ chùa không tôat dẫn đến bệnh chết sư hoặc sư phá giới phá chùa ...

Thuoc lao

Xe tăng
Em nghĩ cái gọi là "phong thủy" của PT nó rõ ràng, minh bạch, có sơ sở khoa học đàng hoàng chứ không âm âm u u như phong thủy Phương đông....từ đó nhìn cái nhà cửa của họ cũng thoáng đãng hơn, không âm u như nhà của phương đông. Nói thật em không bao giờ thích vào những "nhà cổ" ở mình, thấy nó cứ tối tăm, ẩm thấp thế nào ấy :D
kiểu như thế này cũng đệp phết đấy chứ anh