[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

Ural 75

Xe tăng
May quá, có cái thớt này của cụ chủ. em hỏi các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với, Em được các cụ cho miếng đất:
Đằng sau thì dựa vào nhà chung cư, đằng trước nhìn ra hồ nước. Theo tuổi của em thì phải chọn hướng tây bắc (thầy bảo thế) thì cửa nhà nhìn vào chung cư, lưng chổng ra hồ như vậy có được không? Mai kia con em nó ở hướng ngược lại thì bán nhà hoặc đập nhà ra quay cửa ạ?
Em thì cứ ,,lấy vợ đàn bà, làm nhà hướng nam,, là ổn nhất, các cụ dạy cấm có sai

Úi giời , cháu lâu ko ra quán cafe , ko biết lão Trâu mở thớt hay thế !

Lão cho cháu 1 góc ngồi ngoan hóng nhé ! Cháu hứa sẽ ngoan ạ ! :D

Em thì cứ ,,lấy vợ đàn bà, làm nhà hướng nam,, là ổn nhất, các cụ dạy cấm có sai
Bẩm cụ , câu đó đúng khi trước , thế giới có nhõn 2 loài đờn ông & đờn bà ... Giờ ... Tiến hoá , hifi , lưỡng cư , lưỡng tính ,lưỡng sắc tộc , lưỡng thể loại ... Chúng cứ iêu là lấy bất chấp giới tính ...cơ mà chúng vưỡn quan tâm tới tử vi tướng số tâm linh phong thuỷ ...thì xem cho chúng theo sách nào cụ ơi ? Haizzzz :-??

Ural 75

Xe tăng
Có lần em xem Đýt cô ve ry,các lâu đài và tháp canh ở châu Âu đều lấy lấy chiều cao bậc thang bằng như 1/3 chiều dài từ gót đến đầu gối của thằng tây trung bình,chia bao nhiêu bậc thì chia,bước chân phải chuẩn thế.Cầu thang luôn bố trí để thằng ở trên cầm kiếm ra tay phải đâm chém thằng ở dưới thả mái,thằng ở dưới cầm kiếm tay phải sẽ bị vướng vào tường,đâm chém đều bất lợi.Mà lắm chỗ tháp canh cầu thang còn không có tay vịn,thằng ở dưới oánh lên bất lợi toàn phần.
Ở mình,chả biết từ bao giờ truyền nhau hệ đếm "Sinh lão bệnh tử",mà đấy là từ sách nhà chùa ra đấy chứ.Thế bây giờ em không dùng hệ sinh lão bệnh tử mà dùng hệ thu chi,cứ đếm sao cho toàn thu là ngon thây.
Cụ chỉ thu không chi thì lại mất công bẫy chuột, chống mối mọt, mệt lắm đấy nhé.

daigianhaque

Xe buýt
Thầy phong thuỷ " một vòng "
Điểm chung gì giữa xiếc với thầy phong thuỷ ?
Để đánh giá về xiếc, người ta nhìn vào độ lớn của vòng tròn biểu diễn cũng như số vòng mà diễn viên xiếc thực hiện được ( ví dụ xiếc thú đi xe đạp haha )
Còn để đánh giá trình độ ông Thầy phong thuỷ, chúng ta cần biết ông thầy có thể tinh thông bao nhiêu vòng trên la bàn phong thuỷ.
La bàn phong thuỷ có thể có đến hơn 50 vòng. Mỗi vòng la bàn thể hiện những kiến thức chuyên sâu về không gian, thời gian tuỳ thuộc theo kiến thức của từng trường phái phong thuỷ. Người thực hành phong thuỷ, đặc biệt là các Master ( Thầy phong thuỷ ) thì càng phải tinh thông tất cả các vòng có trên la bàn của trường phái mình. Trung bình một chiếc la bàn phong thuỷ loại bình thường mang từ 20-30 vòng.
Ngày nay phong thuỷ phát triển mạnh mẽ với sự ra đời tuyển sinh ồ ạt của các trung tâm phong thuỷ, sự phong phú về số lượng mà kém về chất lượng của các đầu sách phong thuỷ được xuất bản. Xu thế này đã tạo ra vô số các ông thầy hành nghề phong thuỷ, từ già có mà trẻ măng cũng có, từ thầy làng cho đến thầy tiếng tăm khắp các trang mạng nét...Đến đây lại nghĩ lan man đến số lượng quá đông những người được cấp bằng lái xe hơi sau khi thi đỗ, nhưng hoàn toàn không thể điều khiển xe ( bà xã mình là ví dụ, gia hạn bằng 2 lần nhưng không hề biết lái ).
Vì vậy đa số những vị nói trên họ chỉ cần ( và cũng chỉ hiểu ) mỗi vòng 24 sơn. Vậy là đủ, chỉ cần thế, sau đó là việc của một phần mềm máy tính nào đó, hoặc là lập được tinh bàn Huyền Không, hoặc là lập được Đông Tây trạch theo Bát Trạch. Và công tác phong thuỷ có thể được hoàn thành rất rất nhanh. Done
Chúng tôi gọi đó là các vị " One Ring Master "
Nếu bạn ở trong nhóm nói trên, chân thành khuyên bạn nên học tập thêm cho tới khi nào hiểu rõ các vòng trên la bàn phong thuỷ mà bạn đang sử dụng, rồi hãy giúp người. Đó cũng là lợi mình lợi người vậy đó.

Hình ảnh cuối là một phần của la bàn Tam nguyên Huyền không đại quái, do em thiết kế.

Cụ ơi cái la bàn huyền không cụ có thể cho e xin 1 bản mềm đc ko? Hay cụ kinh doanh, thì cụ bán cho e 1 bản ợ.

trauxanh

Xe lăn
Thầy thợ gì đâu...

Cà phê chém gió, anh em cổ vũ là vui dồi.

Toàn là chém lúc vợ mắng, hoặc là khi say diệu thôi mà. :)):)):))

trauxanh

Xe lăn
Cụ hungisu cẩn thận quá, chế cả Đại quái vào la bàn thế này, quả là kỳ công. :-bd

trauxanh

Xe lăn
Một khi đã đi xem, nếu thầy bảo không hợp thì phải ,,trăm sự nhờ thầy,, thì thầy lại hóa giải được hết mà.
Ai cũng có cái đầu của mình mà cụ, trăm sự nhờ thầy thì thành ra mê tín toàn phần rồi. :))

thienlv01

Xe buýt
E kính tất cả các Cụ. E đã đọc tất cả các bài trong thớt E nhờ xa các Cụ chút ah. Nhà E chung cư hướng cửa vào Đông bắc, ban thờ có thể đặt hai hướng đông bắc và tây nam hiện tại e đang đặt ban thờ hướng đông bắc. Các cụ cho e hỏi nhờ như vậy hướng ban thờ đó có phạm sấu kg ah. Hướng bếp nhà e là hướng tây nam ah.e cám ơn ah

VTG01

Xe tải
Em chẳng hiểu gì về phong thuỷ nhưng em thấy nhiều nhà (trừ chung cư) cứ tiện đâu là làm bể phốt ở đó. Thường làm gầm cầu thang, dưới phòng khách, bếp ăn... trong khi đất cạnh nhà thì thừa. Cảm giác đã thấy sợ rồi chưa nói gì đến phong thủy, ngồi ăn, chơi trên bể phốt, nghĩ thấy ghê ghê.
Nhà em là cứ cho ra ngoài nhà, không thế biết có đúng không các cụ?

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn

9 Lý do tại sao nhà bạn...có ma.
Góc nhìn phong thuỷ, not...pháp sư trừ tà

Tại sao có những ngôi nhà khiến cho người ta cảm giác rằng đó là ngôi nhà ma ám ? Tháng 7 âm đã tới, theo lịch của người Trung Hoa, đấy là tháng của các Vong hồn. Hãy tìm hiểu về sự thật các ngôi nhà ma ám.

Phong thuỷ là một lĩnh vực kiến thức tập trung nghiên cứu môi trường và năng lượng tác động lên con người cư ngụ, có có chút xíu gì đó liên quan tôn giáo và tinh thần.

Khi năng lượng Âm ( tĩnh, tăm tối, tiêu cực ) và năng lượng Dương ( động, ánh sáng, tích cực ) bị mất cân bằng, ngôi nhà có quá nhiều năng lượng Âm sẽ gây ra những điều kỳ lạ mà người ta gọi là Ma ám.

Dưới đây là 9 loại lý do mà bạn sẽ thấy nó hiện diện ở những ngôi nhà Ma ám :

1. Nhà thiếu năng lượng Dương ( dương khí )
Ánh sáng là một dạng Dương khí đặc biệt quan trong trong phong thuỷ. Nếu cửa nhà và cửa sổ liên tục bị khoá, năng lượng Âm ( Âm khí ) sẽ dễ dàng tích luỹ. Khi cải tạo nhà, nhiều người xây dựng cơ nới thêm các khoảng trống lấy sáng trong nhà, khiến diện tích sử dụng nhiều hơn, nhưng lại tăm tối hơn, điều này là rất xấu theo nguyên tắc phong thuỷ. Tất nhiên, khi Dương khí quá nhiều cũng là không tốt. Cân bằng là điều quan trọng nhất.

2. Trước nhà cây mọc quá um tùm
Nhiều thầy phong thuỷ sẽ khuyên bạn không nên trồng các loại cây ăn quả, đặc biệt là chuối, xoài, chôm chôm...phía trước và sau ngôi nhà. Bởi vì khi những cây này kết trái, nó sẽ hấp thu hết năng lượng của người trong nhà, trong khi đó rễ của nó sẽ sản sinh ra năng lượng Âm ( đặc biệt là cây chuối ). Trồng nhiều cây xanh cũng ngăn trở ánh sáng mặt trời chiếu vào trong nhà bạn, khiến cho ngôi nhà tích luỹ nhiều Âm khí, thiếu Dương khí.

3. Giếng nước trong nhà
Ngày xa xưa, mỗi gia đình đều có giếng nước. Khi mở rộng nhà cửa, nhiều gia đình đưa luôn giếng nước đấy vào bên trong tường nhà...điều này thực sự cấm kỵ trong phong thuỷ. Giếng trong nhà sẽ phát sinh các điều kỳ lạ.

4. Nhà cạnh nghĩa trang
Nghĩa trang là nơi tích tụ năng lượng Âm, chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến sinh hoạt

5. Nhà cạnh Chùa
Người ta tin rằng vong linh thường tụ tập xung quanh khu vực đền thờ chùa miếu. Vì vậy đây là khu vực của Âm khí

6. Nhà cạnh nơi năng lượng xấu
Nhà cạnh nhà tù, bệnh viện, nhà xác, trường bắn...đều là nơi âm khí mạnh

7. Nhà có ao lớn bên trong
Bể cá hoặc thác nước trang trí trong nhà có thể mang lại may mắn về tài lộc cho người cư ngụ. Tuy nhiên nếu nước tù đọng như ao trong nhà thì sẽ tích luỹ năng lượng Âm.

8. Nhà phạm Đại không vong
Nếu ngôi nhà bạn nằm chính xác trong 48 tuyến độ Không vong trên la bàn Tam nguyên, thì năng lượng ngôi nhà sẽ không ổn định, hỗn tạp âm dương dẫn đến sẽ xuất hiện các hiện tượng kỳ quái

9. Nhà lớn - ít người
Nếu ngôi nhà bạn quá lớn mà lại quá ít người ở, thì Âm thịnh Dương suy. Nếu bạn sống một mình, nên chuyển đến ở nơi nhỏ hơn, hoặc nuôi thêm vài con chó để tăng năng lượng dương.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
May quá, có cụ đây rồi. Cái "khái niệm phong thuỷ" là cái lão XPQ quan tâm lắm, mà nhiều người ở đây cũng rất quan tâm.

Cụ hiểu cái đó rồi thì nhân tiện cụ giảng về nó một chút cho mọi người vỡ ra với ạ?
Chết chết, em có hiểu gì về phong thuỷ đâu mà chém, hihi... Em nghĩ cứ thuận theo tự nhiên để sinh hoạt làm sao đảm bảo sức khoẻ, tinh thần để mỗi thành viên trong gia đình hay văn phòng cảm thấy an tâm và thoải mái tức là Tốt. Cái gì chướng mắt, bất an tức là chưa Tốt cần điều chỉnh cho phù hợp cụ ạ, hì hì... Giờ ngồi hóng các cụ chém ạ

hgb

Xe container

m4s

Xe điện
Ối giời ơi!

Em mà ở đó, em nêu ra cách thứ 3 nữa thì có mà vỡ chợ. :))
Lão cứ nêu, em vẫn đang tin là e cung Ly thì nên ở chính Tây. Mong cụ giải ngố. Em cảm ơn lão nhiều :D