[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

8 banh 2 tai

Xe buýt
Lão cứ ngồi ngoan như em thía lày nha, mở mang được nhiều điều hay lắm đấy :)
chắc lại uốn rịu với thịt trauxanh xào rau muống ..ếch đứng dậy đc thì phải ngồi chớ giề ... :)) :))

lão trauxanh cho iem hỏi : iem Kỷ dậu - mà cửa chính lại hướng Tây bắc có nguy lắm không ạ ???

trauxanh

Xe lăn
Lão cứ nêu, em vẫn đang tin là e cung Ly thì nên ở chính Tây. Mong cụ giải ngố. Em cảm ơn lão nhiều :D
chắc lại uốn rịu với thịt trauxanh xào rau muống ..ếch đứng dậy đc thì phải ngồi chớ giề ... :)) :))

lão trauxanh cho iem hỏi : iem Kỷ dậu - mà cửa chính lại hướng Tây bắc có nguy lắm không ạ ???
Lạy 2 thầy!

Em đang anti việc lấy hướng theo mệnh, mà còn hỏi em thế? :))

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Cụ hungisu cho em hỏi là sao ko nuôi mèo mà nuôi chó ah?
Mèo mả gà đồng
Mèo được coi là giống vật mang nhiều âm khí, có tính âm. Chó thì ngược lại ạ.
Bởi vậy dân gian mới có câu Mèo đến nhà thì khó - chó đến nhà thì sang. Mèo mang đến năng lượng âm, chó mang đến năng lượng dương. Hơn nữa mèo kêu nghèo nghèo, chó kêu giầu giầu.

m4s

Xe điện

trauxanh

Xe lăn
Em chẳng hiểu gì về phong thuỷ nhưng em thấy nhiều nhà (trừ chung cư) cứ tiện đâu là làm bể phốt ở đó. Thường làm gầm cầu thang, dưới phòng khách, bếp ăn... trong khi đất cạnh nhà thì thừa. Cảm giác đã thấy sợ rồi chưa nói gì đến phong thủy, ngồi ăn, chơi trên bể phốt, nghĩ thấy ghê ghê.
Nhà em là cứ cho ra ngoài nhà, không thế biết có đúng không các cụ?
Em cũng nghĩ thế là đúng ạ. :D

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com

dalyhuong

Xe tải
Nhân thớt nầy em có một thắc mắc : xài phong thuỷ chủ yếu là các nước, dân tộc ảnh hưởng văn hoá tàu thôi .

Còn những nước hay cư dân thuộc nền văn hoá khác nó không xài phong thuỷ thì tèo hết à ?

Chuyện vui của gia đình em :

Khi em mua nhà , em gái em phải chung đứng tên vì các cụ mợ cũng biết giá nhà khi đô thị ở cali thì một người ít khi đủ income để nhà bank approve cho cái nhà tầm nửa triệu Obama.

và khi dọn nhà , Mom em muốn đi coi thầy he he , Mom em tuổi cao, tin vô mấy cái nầy là lẽ đương nhiên .

Cũng may Mom em sống ở đây đủ lâu để giản lược bớt niền tin cho " phù họp với tình hình mới " chứ nếu đè ra coi thầy trước khi mua để chọn nhà cho họp thì he he ... mua được can nhà vừa ý , phù họp hoàn cảnh , sở thích mà khớp với phong thuỷ chắc đến tết công gô .

quay lại chuyện coi thầy, em và em gái chở Mom đi xem, một " chuyên gia " hay " bà thầy " rất nổi tiếng trong cộng đồng nơi em sống .

Sau hơn một tiếng đồng hồ " tra khảo sơ yếu lý lịch " xem bản vẽ , hình chụp căn nhà đủ góc cạnh bà thầy phán rất nhiều thứ tốt xấu đủ hết ,em nhẩm theo trung bình cộng thì xấu tốt triệt tiêu nhau , theo quan điểm rất chi bình dân của em là "huề vốn " .

Kết lại , Mom em mới là tuổi tốt nhất để " xông nhà " ngay và luôn , chứ tuổi em và em gái muốn tốt phải đến năm sau và dĩ nhiên điều đó đối với bọn em là impossible and so funny he he .

Ngày dọn nhà , Mom em cũng làm đủ bộ lệ theo " cố vấn " của thầy . Thấy mon vui và thành tâm bọn em cũng vui .

Nhìn Mon xì xụp cúng vái , xông hương... con em gái nó rỉ tai em , Mình giống như đang lừa gạt thánh thần vì chủ nhà thật sự là em với nó ke ke .Đùa chút cho vui , chứ bọn em hiểu, có những cái thông lệ , thủ tục làm nguời lớn yn tâm , tâm tịnh thì lòng tịnh , có kiêng có lành thế thôi.

Chứ nhà bên nầy, nó xây theo design , ở đó mà đòi xoay cửa đúng hướng , nhà bếp phải quay thế nào, restroom, phòng ngủ phương vị ra sao thì còn khước he he , làm đúng bài phong thuỷ cho cái cơ số 7 người lớn bé trong gia đình với cái nhà 5 phòng ngủ chắc đập ra hết xây cái mới ha ha .

Từ khi dọn vào đến giờ cũng chẳng có gì đặc biệt xảy ra cả .

mn2t

Xe điện
9 Lý do tại sao nhà bạn...có ma.
Góc nhìn phong thuỷ, not...pháp sư trừ tà

1. Nhà thiếu năng lượng Dương ( dương khí )
Ánh sáng là một dạng Dương khí đặc biệt quan trong trong phong thuỷ. Nếu cửa nhà và cửa sổ liên tục bị khoá, năng lượng Âm ( Âm khí ) sẽ dễ dàng tích luỹ. Khi cải tạo nhà, nhiều người xây dựng cơ nới thêm các khoảng trống lấy sáng trong nhà, khiến diện tích sử dụng nhiều hơn, nhưng lại tăm tối hơn, điều này là rất xấu theo nguyên tắc phong thuỷ. Tất nhiên, khi Dương khí quá nhiều cũng là không tốt. Cân bằng là điều quan trọng nhất.

2. Trước nhà cây mọc quá um tùm
Nhiều thầy phong thuỷ sẽ khuyên bạn không nên trồng các loại cây ăn quả, đặc biệt là chuối, xoài, chôm chôm...phía trước và sau ngôi nhà. Bởi vì khi những cây này kết trái, nó sẽ hấp thu hết năng lượng của người trong nhà, trong khi đó rễ của nó sẽ sản sinh ra năng lượng Âm ( đặc biệt là cây chuối ). Trồng nhiều cây xanh cũng ngăn trở ánh sáng mặt trời chiếu vào trong nhà bạn, khiến cho ngôi nhà tích luỹ nhiều Âm khí, thiếu Dương khí.

3. Giếng nước trong nhà
Ngày xa xưa, mỗi gia đình đều có giếng nước. Khi mở rộng nhà cửa, nhiều gia đình đưa luôn giếng nước đấy vào bên trong tường nhà...điều này thực sự cấm kỵ trong phong thuỷ. Giếng trong nhà sẽ phát sinh các điều kỳ lạ.

4. Nhà cạnh nghĩa trang
Nghĩa trang là nơi tích tụ năng lượng Âm, chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến sinh hoạt

5. Nhà cạnh Chùa
Người ta tin rằng vong linh thường tụ tập xung quanh khu vực đền thờ chùa miếu. Vì vậy đây là khu vực của Âm khí

6. Nhà cạnh nơi năng lượng xấu
Nhà cạnh nhà tù, bệnh viện, nhà xác, trường bắn...đều là nơi âm khí mạnh

7. Nhà có ao lớn bên trong
Bể cá hoặc thác nước trang trí trong nhà có thể mang lại may mắn về tài lộc cho người cư ngụ. Tuy nhiên nếu nước tù đọng như ao trong nhà thì sẽ tích luỹ năng lượng Âm.

8. Nhà phạm Đại không vong
Nếu ngôi nhà bạn nằm chính xác trong 48 tuyến độ Không vong trên la bàn Tam nguyên, thì năng lượng ngôi nhà sẽ không ổn định, hỗn tạp âm dương dẫn đến sẽ xuất hiện các hiện tượng kỳ quái

9. Nhà lớn - ít người
Nếu ngôi nhà bạn quá lớn mà lại quá ít người ở, thì Âm thịnh Dương suy. Nếu bạn sống một mình, nên chuyển đến ở nơi nhỏ hơn, hoặc nuôi thêm vài con chó để tăng năng lượng dương.
Cái 1, 9: Người sống cũng là 1 dạng dương khí, nhà ít người, quá rộng, tối tăm ... thì thường tạo cảm giác âm u
Cái 2: Cây cối um tùm thường là nơi nương tựa của các abc, xyz: quan điểm xưa tới giờ vẫn vậy
Cái 3, 7: Giếng nước, ao vẫn là các vật dẫn cho abc, xyz. Bản thân tính bao chứa đã là âm rồi, không có sự lưu chuyển nên tính âm càng nặng
Cái 4,6 khỏi nói thêm
Cái 5: cạnh đên chùa: không hẳn âm khí, cạnh các nơi đó sao lại âm khí, mà bởi vì đó là nơi tôn nghiêm. Người ta đang tụng kinh niệm Phật mà trong nhà sinh hoạt gia đình lại xô bồ thì là phải tội.
Cái 8: cái này em không bàn

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Nhân thớt nầy em có một thắc mắc : xài phong thuỷ chủ yếu là các nước, dân tộc ảnh hưởng văn hoá tàu thôi .

Còn những nước hay cư dân thuộc nền văn hoá khác nó không xài phong thuỷ thì tèo hết à ?

Khi em mua nhà , em gái em phải chung đứng tên vì các cụ mợ cũng biết giá nhà khi đô thị ở cali thì một người ít khi đủ income để nhà bank approve cho cái nhà tầm nửa triệu Obama.

và khi dọn nhà , Mom em muốn đi coi thầy he he , Mom em tuổi cao, tin vô mấy cái nầy là lẽ đương nhiên .

Cũng may Mom em sống ở đây đủ lâu để giản lược bớt niền tin cho " phù họp với tình hình mới " chứ nếu đè ra coi thầy trước khi mua để chọn nhà cho họp thì he he ... mua được can nhà vừa ý , phù họp hoàn cảnh , sở thích mà khớp với phong thuỷ chắc đến tết công gô .

quay lại chuyện coi thầy, em và em gái chở Mom đi xem, một " chuyên gia " hay " bà thầy " rất nổi tiếng trong cộng đồng nơi em sống .

Sau hơn một tiếng đồng hồ " tra khảo sơ yếu lý lịch " xem bản vẽ , hình chụp căn nhà đủ góc cạnh bà thầy phán rất nhiều thứ tốt xấu đủ hết ,em nhẩm theo trung bình cộng thì xấu tốt triệt tiêu nhau , theo quan điểm rất chi bình dân của em là "huề vốn " .

Kết lại , Mom em mới là tuổi tốt nhất để " xông nhà " ngay và luôn , chứ tuổi em và em gái muốn tốt phải đến năm sau và dĩ nhiên điều đó đối với bọn em là impossible and so funny he he .

Ngày dọn nhà , Mom em cũng làm đủ bộ lệ theo " cố vấn " của thầy . Thấy mon vui và thành tâm bọn em cũng vui .

Nhìn Mon xì xụp cúng vái , xông hương... con em gái nó rỉ tai em , Mình giống như đang lừa gạt thánh thần vì chủ nhà thật sự là em với nó ke ke .Đùa chút cho vui , chứ bọn em hiểu, có những cái thông lệ , thủ tục làm nguời lớn yn tâm , tâm tịnh thì lòng tịnh , có kiêng có lành thế thôi.

Chứ nhà bên nầy, nó xây theo design , ở đó mà đòi xoay cửa đúng hướng , nhà bếp phải quay thế nào, restroom, phòng ngủ phương vị ra sao thì còn khước he he , làm đúng bài phong thuỷ cho cái cơ số 7 người lớn bé trong gia đình với cái nhà 5 phòng ngủ chắc đập ra hết xây cái mới ha ha .

Có khi nào bọn khoai Tây nó bí mật xem phong thuỷ mà mình ko biết ko nhỉ. Tỷ như thằng Coca Cola chẳng hạn

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Cái 1, 9: Người sống cũng là 1 dạng dương khí, nhà ít người, quá rộng, tối tăm ... thì thường tạo cảm giác âm u
Cái 2: Cây cối um tùm thường là nơi nương tựa của các abc, xyz: quan điểm xưa tới giờ vẫn vậy
Cái 3, 7: Giếng nước, ao vẫn là các vật dẫn cho abc, xyz. Bản thân tính bao chứa đã là âm rồi, không có sự lưu chuyển nên tính âm càng nặng
Cái 4,6 khỏi nói thêm
Cái 5: cạnh đên chùa: không hẳn âm khí, cạnh các nơi đó sao lại âm khí, mà bởi vì đó là nơi tôn nghiêm. Người ta đang tụng kinh niệm Phật mà trong nhà sinh hoạt gia đình lại xô bồ thì là phải tội.
Cái 8: cái này em không bàn
Theo quan điểm của em thì chùa là nơi nhiêif ma nhất . Ít nhất chùa nào ngoài bắc cũng có nhà Vong

mn2t

Xe điện
Theo quan điểm của em thì chùa là nơi nhiêif ma nhất . Ít nhất chùa nào ngoài bắc cũng có nhà Vong
Cái đó thì là chuẩn luôn chứ không phải quan niệm đâu :D dưng mà vong ở đó nó khang khác 1 tý, chứ khôgn phải quấy phá. Các thầy giải nghệ vẫn mang vô chùa gửi, riêng khoản đó thôi cũng mệt rồi

trauxanh

Xe lăn

Theo em đoán thì Tây phương nó phong thuỷ bằng vạn ta, chẳng qua nó không dùng cái từ "Phong thuỷ" nên ta tưởng nó không phong thuỷ thôi.

Cụ cứ xem đơn giản thế này: Nhà ở của nó quy hoạch cực kỳ khoa học, ngăn nắp cho cả đô thị và nông thôn. Chứ như ở ta chả quy hoạch gì, tầm nhìn quy hoạch gần như bằng Không. Lô xa lô xô quay ngang quay dọc quay chéo...tạo ra đủ thứ xung sát tự giết nhau rồi. Chưa muốn nói những cái lớn hơn.

Còn thầy bà giang hồ ở ta nhiều như lá mùa thu, cứ gọi là thợ phong thuỷ cho nó sát nghĩa hơn. Nhưng Phong thuỷ thực sự thì vẫn tồn tại, không vì đám thợ ấy mà mất đi. Em hóng hớt được rằng môn Phong thuỷ là phải có trình độ mới học được, chứ mấy ông đồng bà cốt, tu tập, điên khùng, học chưa qua cấp 3...thì phong thuỷ cái gì, thầy bà cái gì?

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Đang có 1 case khách sạn của bạn em liên tục khách gặp ma và bị bóng đè, vấn đề chỉ xuất hiện ở 1căn phòng, và sau khi cúng chúng sinh từ hôm tháng 7.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Mèo mả gà đồng
Mèo được coi là giống vật mang nhiều âm khí, có tính âm. Chó thì ngược lại ạ.
Bởi vậy dân gian mới có câu Mèo đến nhà thì khó - chó đến nhà thì sang. Mèo mang đến năng lượng âm, chó mang đến năng lượng dương. Hơn nữa mèo kêu nghèo nghèo, chó kêu giầu giầu.
Em vodka cụ nhưng máy nó chửi em :D.