[Funland] Bàn về học phí đại học và các môn học không cần thiết trong chương trình

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
ai bảo cụ kĩ sư đào tạo ở nc ngoài nó ko học các môn như ls học thuyết, ktct?
ko có môn Qc hay Qs, bóc kl hay kể cả PM, hay định giá, đấu thầu nào đào tạo trong trường Đh cả, vì đó ko phải 1 môn mà chit những nghiệp vụ nhỏ tí đó ra đời tự đi mà học hay join những khoá đào tạo ngắn hạn nghiệp vụ, chứng chỉ vvv
Vậy tại sao không đào tạo luôn để các cháu ra trường khỏi bỡ ngỡ.

alceste

Xe điện
Mời các cụ mợ cho thêm ý kiến ạ! Quan điểm của người từng được học “học hẹp” như nhà cháu là nên xem xét bỏ, hoặc sơ lược thôi. Kiểu “dậy” như vậy đúng kiểu tràng giang đại hải, liên miên lan man. Đã phân chuyên thì nên tập chung. Đằng này toàn “làm” những việc thừa mứa!
Em ko biết trường cụ dậy thế nào, nhưng trường em thì giáo viên dạy rất hay và thú vị. Thi thì nghiêm túc nên học cũng phải nghiêm túc. Nên em thấy vẫn hay và bổ ích, ít nhất ra đời h em chém gió với Tây ta đủ các chủ đề xã hội. Và ra xã hội thì cụ biết rồi, càng nhiều kiến thức và hiểu biết thì khả năng thành công của cụ càng cao.

NNS

Xe ngựa
Vậy tại sao không đào tạo luôn để các cháu ra trường khỏi bỡ ngỡ.
ơ thì đã học toán cao cấp xong éo đâu mà học ... project manager:))
em ko biết giờ thế nào, chứ những năm 9x bọn e đi làm dự án, để đc là 1 thèng tvgs, đc đi học để thi lấy cc hành nghề thì ngoài tốt nghiệp đh chuyên ngành, còn phải kinh nghiệm thi công đâu 3-5 năm.... thì mới đc đi tư vấn, gs thằng khác chứ, ko thì biết éo gì mà giám:))

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
:)) :))
ơ thì đã học toán cao cấp xong éo đâu mà học ... project manager:))
em ko biết giờ thế nào, chứ những năm 9x bọn e đi làm dự án, để đc là 1 thèng tvgs, đc đi học để thi lấy cc hành nghề thì ngoài tốt nghiệp đh chuyên ngành, còn phải kinh nghiệm thi công đâu 3-5 năm.... thì mới đc đi tư vấn, gs thằng khác chứ, ko thì biết éo gì mà giám:))
Giờ nghề của cụ các cháu chúng nó nghe thấy đã sợ rồi chứ còn đâu nữa mà thế nào. :))
Thời của cụ nó vip hơn cả bách khoa đấy. Nhưng giờ thì đội sổ, bét của bét, 15 điểm cũng đậu 😆😆

kfc1981

Xe điện
Em ko biết trường cụ dậy thế nào, nhưng trường em thì giáo viên dạy rất hay và thú vị. Thi thì nghiêm túc nên học cũng phải nghiêm túc. Nên em thấy vẫn hay và bổ ích, ít nhất ra đời h em chém gió với Tây ta đủ các chủ đề xã hội. Và ra xã hội thì cụ biết rồi, càng nhiều kiến thức và hiểu biết thì khả năng thành công của cụ càng cao.
Tâm cụ rộng, trí cụ cao và đặc biệt là bộ nhớ cụ dung lượng lớn nên cụ chứa được và xuất ra được khi cần. Chứ như em kiến thức phổ thông và sách tham khảo là đã thấy khó chứa rồi.

NNS

Xe ngựa
:)) :))
Giờ nghề của cụ các cháu chúng nó nghe thấy đã sợ rồi chứ còn đâu nữa mà thế nào. :))
Thời của cụ nó vip hơn cả bách khoa đấy. Nhưng giờ thì đội sổ, bét của bét, 15 điểm cũng đậu 😆😆
thật, nghề éo gì cái nghề cơm đường cháo chợ vợ nhà thổ:)) tổ sư, em bỏ nghề ngót 20 năm nay dồi, nói gì thì nói, lắm khi nhớ nghề phết, nhớ cái thời tuổi trẻ tha hồ lang bạt.....
giờ có đứa nó hỏi con nó nên học h gì, em mới bảo học trường éo nào cũng đc, trừ cái nghề phu đường ra=))

King Neptune

Xe tải
Em học ĐH công. Học phí thấy giá rẻ bèo.
Chưa bao giờ có tư tưởng tui đóng tiền học phí, tui có quyền nọ quyền kia, phá đèn, phá quạt, vẽ bậy tường, xét nét giáo viên ..như đám SV trường e.
KTX ở cũng rẻ. Chỉ có bảo vệ hay dê sv nữ nên có lần e chửi 1 tăng :D
Biết là học trường công được trợ giá, là mh mắc nợ thuế của người dân, nợ trường. Có những giáo viên rất giỏi, nhiệt tình. Có lần xem được bản lương giáo viên - hiệu trưởng mà thấy thấp thấy thương luôn. Mh cũng thấy nợ thầy cô rồi. Nên bớt đòi hỏi.
Chăm học, ra trường thui :D

King Neptune

Xe tải
Các bác ah, em thấy mấy năm gần đây học phí đại học tăng cao, các em sinh viên đuối quá. Xem qua chương trình học thì có nhiều môn sinh viên sẽ không sử dụng nhưng trường lại ép sinh viên học và nộp học phí cho các môn này. Tốn nhiều tiền bạc và thời gian quá. Cụ thể như học ngành kỹ thuật mà phải học nào là Lịch sử ..., Triết học M-LN, Kinh tế chính trị M-LN, tư tưởng ...., Chủ nghĩa XH khoa học, pháp luật VN,...Có thể cắt bỏ được không, hoặc trường dạy miễn phí các môn này, không bắt sinh viên nộp tiền để học.
mấy môn Chính trị , khó nhưng cần thiết. Chả có cái gì thừa cụ ạ. Chỉ là biết áp dụng hay ko . Giờ dạy lược giản lắm rồi, cho thi trắc nghiệm lèo tèo chứ có khó như xưa đâu. Học như cho có, tiếp xúc khái niệm.

Những ai đi lao động nước ngoài mà từng học qua ĐH rồi, thì mới thấm thía XH bên ngoài ntn, bản chất y như các môn triết học XHCH đấy.

bravery45

Xe đạp
Nhiều cụ bảo nc ngoài nó k học mấy môn ngoài chuyên ngành thì e còm ít nhất nơi con em học nó k thế. Còn mình dân ngoại đạo biết nào là nhiều hay ít. Các trường nó đều tính toán số lượng tín chỉ sao cho phù hợp với chương trình đào tạo của trường, giữa môn chuyên và môn đại cương, giữa bắt buộc và tự chọn. Không biết những nước khác thì thế nào, các cụ có con theo học chắc sẽ biết. Nhưng như ở ta và Hàn thì đều có các môn lịch sử, văn hóa từng nước, lịch sử thế giới, văn minh nhân loại và triết học. Ở ta các ngành ngôn ngữ các nước em thấy cũng đưa vào chương trình các môn lịch sử, văn hóa, văn minh, văn học từng nước tương ứng. E cũng khuyến khích con em học và tự lựa chọn tìm hiểu, khám phá các môn khoa học xã hội, nhân văn. Ngoài chuyên môn mà có hiểu biết, nhận thức về sự phát triển, vận động của thế giới, xã hội, tự nhiên thì chả tốt quá, k có gì là tào lao cả.
Mấy cụ còn bảo bỏ toán lý hóa, học kỹ thuật, nhất là Bách khoa mà k trang bị toán lý hóa làm nền tảng thì học chuyên ngành thế nào?
Học ngành nào thì nên chuyên sau vào ngành đó. Nhìn mấy đứa em, với cháu học mà thấy khổ. Bản thân em trước học cũng thấy khổ bị hành chứ không phải học, ác cảm luôn vì bị ép học những thứ tào lao, không có quyền lựa chọn. Giờ đi làm, chỉ chú trọng học những thứ mình cần thấy yêu đời và hăng say hơn nhiều.

poiuy

Xe ba gác
Các bác ah, em thấy mấy năm gần đây học phí đại học tăng cao, các em sinh viên đuối quá. Xem qua chương trình học thì có nhiều môn sinh viên sẽ không sử dụng nhưng trường lại ép sinh viên học và nộp học phí cho các môn này. Tốn nhiều tiền bạc và thời gian quá. Cụ thể như học ngành kỹ thuật mà phải học nào là Lịch sử ..., Triết học M-LN, Kinh tế chính trị M-LN, tư tưởng ...., Chủ nghĩa XH khoa học, pháp luật VN,...Có thể cắt bỏ được không, hoặc trường dạy miễn phí các môn này, không bắt sinh viên nộp tiền để học.
Có trường không học nhưng môn này đấy nhưng học phí còn cao hơn nữa. Vậy cụ hiểu là học những môn này để được giảm học phí đó. Kiểu như nếu mua món A thì được mua món B với giá rẻ. Tổng thể mua 2 món lại rẻ hơn mua 1.

danleduc

Xe điện
Nhưng môn học mà chủ thớt liệt kê ra, nói trắng phớ ra là nó vô nghĩa với phần lớn sinh viên.
Em nói hơi thô, nhưng đúng là như vậy.
Tuy nhiên, vì Việt Nam là nước đặc thù....định hướng tư tưởng....abcxyz...nên không thể bỏ chúng.
Tuy nhiên, lại tuy nhiên, cũng nên đề nghị các Nhà nghiên cứu Giáo dục lược bớt nội dung....cho nó giảm thời lượng học của sinh viện đi.
Ví dụ: Môn Triết học Mác-Lê chẳng hạn, theo em chỉ cần thiết với những ai định hướng theo con đường nghiên cứu sâu lý luận ....kiểu tương lai sẽ là Đoảng viên, cán bộ lãnh đạo Đoảng....vv...thì nên học kỹ.....Còn đối với sinh viên các ngành ko liên quan thì nên cho các cháu nó học vài tiết gọi là giới thiệu qua thôi....nên biện soạn giáo trình này có tranh vẽ vui nhộn như truyện Đô-rê-môn, hay manga Nhật mà mỏng mỏng thôi cho dễ học.
=))

PhongFood

Xe điện
Nhưng môn học mà chủ thớt liệt kê ra, nói trắng phớ ra là nó vô nghĩa với phần lớn sinh viên.
Em nói hơi thô, nhưng đúng là như vậy.
Tuy nhiên, vì Việt Nam là nước đặc thù....định hướng tư tưởng....abcxyz...nên không thể bỏ chúng.
Tuy nhiên, lại tuy nhiên, cũng nên đề nghị các Nhà nghiên cứu Giáo dục lược bớt nội dung....cho nó giảm thời lượng học của sinh viện đi.
Ví dụ: Môn Triết học Mác-Lê chẳng hạn, theo em chỉ cần thiết với những ai định hướng theo con đường nghiên cứu sâu lý luận ....kiểu tương lai sẽ là Đoảng viên, cán bộ lãnh đạo Đoảng....vv...thì nên học kỹ.....Còn đối với sinh viên các ngành ko liên quan thì nên cho các cháu nó học vài tiết gọi là giới thiệu qua thôi....nên biện soạn giáo trình này có tranh vẽ vui nhộn như truyện Đô-rê-môn, hay manga Nhật mà mỏng mỏng thôi cho dễ học.
=))
Cụ không phải lo. Sau làm cán bộ lại bị giã tiếp ợ. :))

jazzzzz

Xe lăn
Em học kinh tế, khoa QTKD, ra trường làm mảng marketing.
Môn học hữu ích nhất với em là triết học vì nó giúp em tiếp cận với các kiến thức chuyên ngành nhanh và dễ dàng hơn.
Cũng may do ông thầy dạy triết dạy rất hay và thú vị, thầy đi nhiều và cũng làm về mkt nên mỗi tiết học là nhưng câu chuyện về chuyến đi hay trải nghiệm.

nowhereland

Xe điện
Theo tinh thần của thớt em thấy ta nên lược bỏ bớt rất nhiều thứ nhiêu khê trong cuộc sống nữa, chỉ tập trung vào việc chính. Ví dụ: ăn cơm sao phải mời, vì việc chính là tập trung ăn. Đi học sao phải chào thầy cô, vì việc chính là tập trung học. Con cái đi về sao phải chào bố mẹ, vì gặp nhau hàng ngày còn lạ gì nữa......vân vân và mây mây...

BMW X11

Xe điện
Chưa bao giờ có tư tưởng tui đóng tiền học phí, tui có quyền nọ quyền kia, phá đèn, phá quạt, vẽ bậy tường, xét nét giáo viên ..như đám SV trường e.
Biết là học trường công được trợ giá, là mh mắc nợ thuế của người dân, nợ trường. Có những giáo viên rất giỏi, nhiệt tình. Có lần xem được bản lương giáo viên - hiệu trưởng mà thấy thấp thấy thương luôn. Mh cũng thấy nợ thầy cô rồi. Nên bớt đòi hỏi.
Ah, giáo viên trường công.
Bác có biết sếp của sếp của sếp của hiệu trưởng trường ấy , luong bi nhiu không?
Biết rồi thì bác không thấy thương nữa đâu.

tunglam2806

Xe tăng
Cụ con em giảng viên hay sao mà lại được xem bảng lương của giảng viên, hiệu trưởng thế?

Lương giảng viên, hiệu trưởng mà cụ bảo thấp thì nhìn sang công chức mấy bộ ban ngành không có hệ số ngành, phụ cấp khéo cụ khóc luôn. À còn cả ngành y nữa.

Lương thu nhập giảng viên không cao nhưng có nhiều nguồn, nhưng so với mặt bằng chung công chức, viên chức nhà nước thì ở mức khá. Em chỉ tính thu nhập chính đáng nhà nước trả chứ không tính mấy cái trò kia nhé.