[Funland] Bàn về học phí đại học và các môn học không cần thiết trong chương trình

Booong

Xe tăng
Em thấy chủ yếu do cách giảng của các thầy cô thôi chứ nội dung các môn này không hề tệ, nếu có kinh nghiệm và kiến thức thực tế thì còn cuốn hút là khác. Em được học một số thầy ở trường đảng NAQ dậy rất hay và tâm huyết.

polizia

Xe container
Nhiều cụ bảo nc ngoài nó k học mấy môn ngoài chuyên ngành thì e còm ít nhất nơi con em học nó k thế. Còn mình dân ngoại đạo biết nào là nhiều hay ít. Các trường nó đều tính toán số lượng tín chỉ sao cho phù hợp với chương trình đào tạo của trường, giữa môn chuyên và môn đại cương, giữa bắt buộc và tự chọn. Không biết những nước khác thì thế nào, các cụ có con theo học chắc sẽ biết. Nhưng như ở ta và Hàn thì đều có các môn lịch sử, văn hóa từng nước, lịch sử thế giới, văn minh nhân loại và triết học. Ở ta các ngành ngôn ngữ các nước em thấy cũng đưa vào chương trình các môn lịch sử, văn hóa, văn minh, văn học từng nước tương ứng. E cũng khuyến khích con em học và tự lựa chọn tìm hiểu, khám phá các môn khoa học xã hội, nhân văn. Ngoài chuyên môn mà có hiểu biết, nhận thức về sự phát triển, vận động của thế giới, xã hội, tự nhiên thì chả tốt quá, k có gì là tào lao cả.
Mấy cụ còn bảo bỏ toán lý hóa, học kỹ thuật, nhất là Bách khoa mà k trang bị toán lý hóa làm nền tảng thì học chuyên ngành thế nào?
Ở ta thì ngành nào cũng phải học mà nói thật có liên quan gì đâu, lãng phí vô bổ.
Ví dụ em sang Pháp học nghề nhà hàng - khách sạn thì ko phải học tý nào về triết, lịch sử Đảng, kinh tế chính trị Pháp nhưng có học chút về marketing, quản lý…
3 năm chỉ toàn học các môn liên quan đến nghề.
Về nước đi làm em hỏi mấy đứa học cao đẳng du lịch là năm đầu có phải học triết, lịch sử đảng, kinh tế chính trị khoa học, tư tưởng ko … thì nó bảo có.
Học trường du lịch có hơn 2 năm thì mất mịa 1 năm đầu học cả các môn đó. Mà ra làm đầu bếp, làm nhà hàng cần gì những kiến thức đó đâu.

danleduc

Xe điện
Em thấy chủ yếu do cách giảng của các thầy cô thôi chứ nội dung các môn này không hề tệ, nếu có kinh nghiệm và kiến thức thực tế thì còn cuốn hút là khác. Em được học một số thầy ở trường đảng NAQ dậy rất hay và tâm huyết.
Cụ học lý luận 9 chị cao cấp ở trường Đ ảng NAQ, 100% cụ là cán bộ Đoảng viên, đương nhiên cụ thấy hay rồi....=))

Đa số sinh viên, đâu có lý luận 9 chị, chưa phải Đoảng viên....cho nên không muốn học những thứ đó. :))

hrpok04

Xe tải
Các bác ah, em thấy mấy năm gần đây học phí đại học tăng cao, các em sinh viên đuối quá. Xem qua chương trình học thì có nhiều môn sinh viên sẽ không sử dụng nhưng trường lại ép sinh viên học và nộp học phí cho các môn này. Tốn nhiều tiền bạc và thời gian quá. Cụ thể như học ngành kỹ thuật mà phải học nào là Lịch sử ..., Triết học M-LN, Kinh tế chính trị M-LN, tư tưởng ...., Chủ nghĩa XH khoa học, pháp luật VN,...Có thể cắt bỏ được không, hoặc trường dạy miễn phí các môn này, không bắt sinh viên nộp tiền để học.
Khác với các nước TB, VN có những nét riêng như: đói dã họng vẫn quyết phổ cập giáo dục, nghèo lõ mà vẫn ưu tiên phát triển điện đường trường trạm cho vùng sâu xa...
Muốn có chất riêng như thế thì sv VN phải học các môn "riêng" như cụ nói thôi.
Thêm nữa, người VN mà ko học "Pháp luật VN" thì học pháp luật Mỹ à? Hay cụ đang bên bển?

badungc4

Xe tải
Muốn làm thầy nhưng đòi học như thợ. Đại học là background cho các cụ các mợ ra đời đấy, có thể làm công ty nước ngoài, công ty liên doanh, cty tư nhân hay làm nhà nước làm chính trị nữa mà. Sau đi làm cái gì thì học thêm chuyên sâu cái đó k lẽ lại đi học lại từ đầu

hrpok04

Xe tải
Ở ta thì ngành nào cũng phải học mà nói thật có liên quan gì đâu, lãng phí vô bổ.
Ví dụ em sang Pháp học nghề nhà hàng - khách sạn thì ko phải học tý nào về triết, lịch sử Đảng, kinh tế chính trị Pháp nhưng có học chút về marketing, quản lý…
Về nước đi làm em hỏi mấy đứa học cao đẳng du lịch là năm đầu có phải học triết, lịch sử đảng, kinh tế chính trị khoa học, tư tưởng ko … thì nó bảo có.
Học trường du lịch có hơn 2 năm thì mất mịa 1 năm đầu học cả các môn đó. Mà ra làm đầu bếp, làm nhà hàng cần gì những kiến
Học trường du lịch có hơn 2 năm thì mất mịa 1 năm đầu học cả các môn đó. Mà ra làm đầu bếp, làm nhà hàng cần gì những kiến thức đó đâu.
VN như bãi đất hoang ông bà để lại cho tôi, tôi sẽ phải tự tay dựng lều, trồng khoai, nuôi gà...nên tôi phải học đủ thứ.
Pháp là biệt thự bố mẹ để lại cho cụ kèm 1 dãy kiot cho thuê, cụ chỉ cần học mỗi nghiệp vụ cho thuê bđs thôi.
Chừng nào nhà tôi giống nhà cụ, tôi cũng sẽ học như cụ thôi.

Cụ đi tận Pháp thì tầm nhìn tưởng phải khác chứ nhỉ?

danleduc

Xe điện
Ở VN có những thứ mà người ta biết là không cần thiết (cho mọi người, có thể cần thiết cho số rất ít người), người ta cũng không thể bỏ.

Em nói chuyện với 1 thằng bạn làm ở 1 Cty thuộc Tập đoàn V của Quân đội, nó bảo trong Cty có cả 1 Phòng gọi là Phòng 9 chị, có nhân sự đông hơn cả Phòng Tổ chức. Chức năng nhiệm vụ của Phòng 9 chị thì ....rất chi là thừa với những nhân viên không phải Đoảng viên. Mà nhân sự phòng 9 chị thì toàn cấp Tá trở lên, Thượng Tá, Đại Tá QĐ...lương cực cao.

Nó bảo, nếu Cty ko có phòng này thì Cty có thể tiết kiệm được kha khá tiền....
=))

hrpok04

Xe tải
Nhiều cụ bảo nc ngoài nó k học mấy môn ngoài chuyên ngành thì e còm ít nhất nơi con em học nó k thế. Còn mình dân ngoại đạo biết nào là nhiều hay ít. Các trường nó đều tính toán số lượng tín chỉ sao cho phù hợp với chương trình đào tạo của trường, giữa môn chuyên và môn đại cương, giữa bắt buộc và tự chọn. Không biết những nước khác thì thế nào, các cụ có con theo học chắc sẽ biết. Nhưng như ở ta và Hàn thì đều có các môn lịch sử, văn hóa từng nước, lịch sử thế giới, văn minh nhân loại và triết học. Ở ta các ngành ngôn ngữ các nước em thấy cũng đưa vào chương trình các môn lịch sử, văn hóa, văn minh, văn học từng nước tương ứng. E cũng khuyến khích con em học và tự lựa chọn tìm hiểu, khám phá các môn khoa học xã hội, nhân văn. Ngoài chuyên môn mà có hiểu biết, nhận thức về sự phát triển, vận động của thế giới, xã hội, tự nhiên thì chả tốt quá, k có gì là tào lao cả.
Mấy cụ còn bảo bỏ toán lý hóa, học kỹ thuật, nhất là Bách khoa mà k trang bị toán lý hóa làm nền tảng thì học chuyên ngành thế nào?
Em để ý thấy thường mấy cụ dốt học, ko thành đạt cao, thì hay kiểu chê việc học là thừa thãi.

Son23

Xe buýt
Nhiều cụ đang nhầm kiến thức phổ thông với kiến thức đại cương của ĐH. Em không bàn mấy môn Mác Lê, qsu bắt buộc, em bàn các môn khác vô bổ như thế nào. Môn giáo dục thể chất là số 1. Muốn phát triển thể lực toàn diện, cứ phát triển cơ sở vật chất, có sân bóng, sân cầu lông, sàn nhảy dance, bể bơi...và để sv tự hình thành clb, các em ấy sẽ tham gia chủ động, khỏe khoắn. Nhưng ko, nó thành một môn bắt buộc với mấy nội dung ố dề, đó là chạy, nhảy cao...và bắt sv cả tuần ko mấy vận động, chỉ 1 2 tiết ào ào phog trào. Môn Tin học vô duyên thứ2. Các cháu phổ thông hiện nay đều thành thạo tin học vp từ cấp 2. Môn ngoại ngữ vô duyên thứ 3, tưởng sẽ là sức ép để sv phải học nhưng hiện nay nó biến tướng thành nơi kiếm tiền của các trường bằng việc tổ chức thi B1 nội bộ. Sv thi qua B1 nhưng vẫn câm mù điếc ngoại ngữ. Ngay như 1 môn rất hay là pháp luật đại cương cũng nên....bỏ. GDCD cấp 3 đã học cơ bản các kiến thức về nhà nước và pháp luật. ĐH nên có môn pháp luật của chuyên ngành trên nền kiến thức của phổ thông. Vdu học xây dựng nên có luật xây dựng, sư phạm nên có luật giáo dục...Nói chung chương trình đào tạo khối xã hội đa phần ôm đồm, lãng phí. Em đã đọc thử chương trình của 1, 2 ĐH quốc tế tại VN, thực sự hay, 3 năm họ dạy đúng chất chuyên ngành, gọn gàng, hữu ích.

hrpok04

Xe tải
Ở VN có những thứ mà người ta biết là không cần thiết (cho mọi người, có thể cần thiết cho số rất ít người), người ta cũng không thể bỏ.

Em nói chuyện với 1 thằng bạn làm ở 1 Cty thuộc Tập đoàn V của Quân đội, nó bảo trong Cty có cả 1 Phòng gọi là Phòng 9 chị, có nhân sự đông hơn cả Phòng Tổ chức. Chức năng nhiệm vụ của Phòng 9 chị thì ....rất chi là thừa với những nhân viên không phải Đoảng viên. Mà nhân sự phòng 9 chị thì toàn cấp Tá trở lên, Thượng Tá, Đại Tá QĐ...lương cực cao.

Nó bảo, nếu Cty ko có phòng này thì Cty có thể tiết kiệm được kha khá tiền....
=))
Nước ta có hoàn cảnh khác các nước đế quốc giàu có PT (mà các cụ hay lấy ra để so sánh), nên ta phải có cách phát triển sao cho phù hợp với mình, chứ ko phải cho "giống" nước ngoài cụ ạ.
Nếu ta làm giáo dục giống Mỹ, phát triển kinh tế giống kiểu Tây...thì thưa cụ là ta sẽ chỉ giống các nước PT trước đây hàng trăm năm bởi vốn ta bắt đầu phát triển chỉ 30 năm nay thôi trong khi PT đều đã phát triển từ vài trăm năm trước.

hrpok04

Xe tải
Cụ nói một hồi dài nhưng vẫn chưa trả lời được câu hỏi: Học KTCT, CNXH, Tư tưởng HCM thì có ích gì cho việc giúp nâng cao chuyên môn về nhà hàng, nấu ăn (trong khi tổng thời gian học tập chỉ có 3 năm)?
Tôi chưa thấy ai nói học KTCT giúp nâng cao nghiệp vụ nấu ăn cả, vậy mà cụ đặt câu hỏi ám thị như thế thì rõ là câu hỏi vớ vẩn ko ai thèm trả lời rồi ạ.
Ở đây người ta chỉ nói những môn học kia là "cần thiết" chứ ko phải "bỏ đi", nên tôi mới đang bàn về chuyện vì sao nó cần thiết.

Chỉnh sửa cuối:

dongich

Xe hơi
Trường Quốc tế em nghe bảo k dạy những môn này, k biết có giảm được gì k nhưng em k nghe báo bảo sinh viên ở đó than thở, nên em nghĩ các sinh viên có thể chọn mấy trường này cho phù hợp cụ à.
Em biết cách đây chục năm là khoảng 70% môn học kg lan quyên đến ngành học là khung của BĐH. Đứa cháu e học xong ktqd nó cũng kết luận như vậy. Thế nên con e cho học liên kết đh nước ngoài, đc xem cụ thể các môn phải học thì thấy kg có môn nào ngoài ngành học và nếu Ielts >5.0 thì học có 3 năm là ra trường. Có khi tính tổng chi phí thì có khi chỉ hơn học trường thường không nhiều mà bằng cấp thì đc quốc tế công nhận

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
quả tình mà nói thì đa phần SV thấy chả môn éo nào cần phải học sất =))
sau ra trường nếu làm ăn tử tế thì cũng có chút hối hận "giá mà ngày xưa học hành cẩn thận...."
còn nếu vẫn "xếp bút nghiên" lên lái grap thì quả thật cũng chả cần học nhiều=))
Với 1 người mất 5 năm học ngành cầu đường của DH GTVT, ra trường làm kỹ sư thì công hoặc thiết kế.

Cụ có thấy mấy môn học năm đầu như Toán, lý hoá cao cấp rồi tư tưởng HCM, Lịch sử Đ nó là vớ vẩn vô bổ không áp dụng gì vào công việc của cụ không.

DurexXL

Xe lăn
Các bác ah, em thấy mấy năm gần đây học phí đại học tăng cao, các em sinh viên đuối quá. Xem qua chương trình học thì có nhiều môn sinh viên sẽ không sử dụng nhưng trường lại ép sinh viên học và nộp học phí cho các môn này. Tốn nhiều tiền bạc và thời gian quá. Cụ thể như học ngành kỹ thuật mà phải học nào là Lịch sử ..., Triết học M-LN, Kinh tế chính trị M-LN, tư tưởng ...., Chủ nghĩa XH khoa học, pháp luật VN,...Có thể cắt bỏ được không, hoặc trường dạy miễn phí các môn này, không bắt sinh viên nộp tiền để học.
Bỏ hết sạch đi, lấy cái bằng ko cần học là hài lòng

haidongtay

Xe điện
Triết, Kinh Tế, Tư Tưởng em chả môn nào dưới 8 nên em đề nghị giữ nguyên
Nói vậy chứ Đất nước mình về Chính Trị khác với các nước khác nên không thể áp nguyên kiểu của các nước khác vào được.
Cụ thớt chắc không học Đại Học mà giờ con cụ thớt mới học Đại Học

NNS

Xe ngựa
Với 1 người mất 5 năm học ngành cầu đường của DH GTVT, ra trường làm kỹ sư thì công hoặc thiết kế.

Cụ có thấy mấy môn học năm đầu như Toán, lý hoá cao cấp rồi tư tưởng HCM, Lịch sử Đ nó là vớ vẩn vô bổ không áp dụng gì vào công việc của cụ không.
dạ, em thì thấy là học còn làm chả éo đâu vào đâu nữa là chả học gì.
dù kiến thức, lý thuyết học xong sẽ quên, trừ bạn làm nghề giáo viên, dạy lại chính những thứ đã học, còn thì nói chung sẽ quên sạch..... nhưng nó đọng lại cho người học các khái niệm cần thiết, là nền tảng để tiếp thu những tri thức mói, những kĩ nâng khác hay những ứng dụng vào thực tế, những thủ pháp xử lí công việc vvvv mà chưa hề đc dạy ở ghế nhà trường. đó mới là cái quan trọng của việc học.
có học ls Đ, ktct, học thuyết kinh tế thì nhỡ có chém gió mâm diệu, người ta nhắc đến Marx, Engels hay A.Smith, Keynes thì chí ít còn biết điểm chung của họ là .... đều đã chết cả dồi chớ :))

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
cụ chắc ko biết các nước khác vẫn có 1 số lượng môn nhất định về triết nhỉ?

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
dạ, em thì thấy là học còn làm chả éo đâu vào đâu nữa là chả học gì.
dù kiến thức, lý thuyết học xong sẽ quên, trừ bạn làm nghề giáo viên, dạy lại chính những thứ đã học, còn thì nói chung sẽ quên sạch..... nhưng nó đọng lại cho người học các khái niệm cần thiết, là nền tảng để tiếp thu những tri thức mói, những kĩ nâng khác hay những ứng dụng vào thực tế, những thủ pháp xử lí công việc vvvv mà chưa hề đc dạy ở ghế nhà trường. đó mới là cái quan trọng của việc học.
có học ls Đ, ktct, học thuyết kinh tế thì nhỡ có chém gió mâm diệu, người ta nhắc đến Marx, Engels hay A.Smith, Keynes thì chí ít còn biết điểm chung của họ là .... đều đã chết cả dồi chớ :))
Những điều cụ nói và những môn học em còm bên trên hoàn toàn không cần thiết, không liên quan.
Nói như các cụ ngang phè phè. Vậy những kỹ sư cầu đường học trường quốc tế nó ra trường không làm được việc như các cụ ah hay thậm chí chất lượng chúng nó ăn đứt các cụ.
Tại sao không dành thời gian học những môn ấy để đào tạo sâu về các kiến thức chuyên nghành khác liên quan công việc thực tế như nghiệp vụ đấu thầu, QC, Qs ...
Chính việc đào tạo như cách các cụ học tạo ra những kỹ sư mới ra trường lơ ngơ ngư bò đeo nơ. Ngoài 3 khoản rượu chè, chắn cạ là thành thần.

NNS

Xe ngựa
Những điều cụ nói và những môn học em còm bên trên hoàn toàn không cần thiết, không liên quan.
Nói như các cụ ngang phè phè. Vậy những kỹ sư cầu đường học trường quốc tế nó ra trường không làm được việc như các cụ ah hay thậm chí chất lượng chúng nó ăn đứt các cụ.
Tại sao không dành thời gian học những môn ấy để đào tạo sâu về các kiến thức chuyên nghành khác liên quan công việc thực tế như nghiệp vụ đấu thầu, QC, Qs ...
Chính việc đào tạo như cách các cụ học tạo ra những kỹ sư mới ra trường lơ ngơ ngư bò đeo nơ. Ngoài 3 khoản rượu chè, chắn cạ là thành thần.
ai bảo cụ kĩ sư đào tạo ở nc ngoài nó ko học các môn như ls học thuyết, ktct?
ko có môn Qc hay Qs, bóc kl hay kể cả PM, hay định giá, đấu thầu nào đào tạo trong trường Đh cả, vì đó ko phải 1 môn mà chit những nghiệp vụ nhỏ tí đó ra đời tự đi mà học hay join những khoá đào tạo ngắn hạn nghiệp vụ, chứng chỉ vvv