[Funland] Bàn về BHXH

fanmu1234

Xe container
CA QD chấp làm gì cụ.lương hưu họ thì cao rồi nhưng tính đặc thù mà.
CA, QĐ đặc thù là đương nhiên, nhưng tại sao lại lấy quỹ của BHXH là tiền của em để ưu đãi đặc thù??

Sao không ưu đãi bằng ngân sách nhà nước

nguyendat86

Xe tải
Theo em nghĩ thì BHXH nó là cái chính sách an sinh của Nhà nước. Đối với những người thu nhập trên trung bình trở lên thì nói thật lương hưu với họ chả quan trọng, có cũng được, không cũng được. Khi trẻ nếu họ biết tích lũy thì về già đủ sống thoải mái. Lương hưu chỉ thực sự có lợi ích lớn đối với những người có thu nhập trung bình trở xuống, vì những người này rất khó để tích lũy được khối tài sản lớn khi về già, đi làm đóng BHXH là cơ hội để về già không phải dựa vào con cái, không phải mưu sinh vất vả. Những năm gần đây Nhà nước có cho đóng BHXH tự nguyện, mục đích cũng là an sinh, cho người nông dân, tiểu thương, lao động tự do có cơ hội hưởng lương hưu và chăm sóc y tế khi về già.
Em thấy cái BHXH tự nguyện toàn thấy nông dân, người thu nhập trung bình tham gia, họ nói rằng về già hàng tháng có mấy trăm ngàn đến hơn triệu là quý rồi, giờ nhìn mấy ông bà cán bộ về hưu sáng ngủ dậy mở mắt ra là có tiền chả phải lo nghĩ gì. Còn các nhà kinh doanh buôn bán có thu nhập cao họ chẳng thèm quan tâm đâu, họ bảo tính méo gì mấy đồng bảo hiểm, biết có sống được đến lúc hưu không :D

quandaica2001

Xe tải
CA, QĐ đặc thù là đương nhiên, nhưng tại sao lại lấy quỹ của BHXH là tiền của em để ưu đãi đặc thù??

Sao không ưu đãi bằng ngân sách nhà nước
Về vấn đề này em đồng ý với cụ ạ.Lương hưu họ cao và em thấy không công bằng.

phuongmit

Xe cút kít
Cảm ơn bác đã chỉ dẫn.
3 năm nghĩa vụ đó là đi theo phường, vị trí là chiến sỹ, không được hưởng chế độ lương nào, không phải là người lao động ở công ty tổ chức nào. Nhưng 3 năm đó phục vụ tại khu vực biên giới hải đảo nên được cộng vào để tính thời gian tham gia BHXH. Việc ưu tiên này là theo luật và đã đc BHXH xác nhận phê duyệt
Được bhxh phê duyệt thì đương nhiên phải dc cộng theo 30 năm rồi cụ. Nhưng 3 năm đó nếu đóng bh mức lương 0 đồng thì cộng gộp vào chia ra thì sẽ thiệt hơn 27 năm chứ cụ

Website
casamia.vn
Em không sử dụng bhxh cụ ợ

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Chắc khoảng hơn 500tr thôi ạ. Giới hạn mức đóng nên thiệt thòi lắm. Còn chờ 24 năm nữa để được lãnh hiu thì càng thiệt hơn.
Dạ vâng cảm ơn Cụ. Cơ bản trong này có những cụ toàn đưa ra những bài toán/ví dụ chẳng có giá trị thực tế gì cả kiểu như: tiền rút BH 1 lần được 1 củ to rồi đem 1 củ to gửi tiết kiệm.

Hự.

Xe điện
Nhưng nếu tính như nhau thì NLĐ khối nhà nước thiệt hơn mà cụ. Vd h e vào bệnh viện lương đóng BHXH dc mấy nhỉ, tầm 4tr ah. Nhưng làm tư nhân rõ ràng mức đó của e cao hơn khá nhiều. Thôi thì XH này làm gì có công bằng tuyệt đối
Nhưng thế thì lại thành đẩy phần thiệt về phía nlđ ngoài NN. Em ko biết có cách nào fair 1 cách tương đối hơn và thuần tuý là bài toán tài chính như kiểu gửi tiết kiệm tích luỹ ở ngân hàng định kì đóng vào ko nhỉ?

cusao

Xe lăn
Được bhxh phê duyệt thì đương nhiên phải dc cộng theo 30 năm rồi cụ. Nhưng 3 năm đó nếu đóng bh mức lương 0 đồng thì cộng gộp vào chia ra thì sẽ thiệt hơn 27 năm chứ cụ
Đây là vấn đề em đang băn khoăn bởi nv BH có giải thích rằng, không có mức lương thì không được chia cho 30 mà chỉ chia cho 27 bởi trong 27 có mức lương cụ thể. Chính vì vậy em cần tư vấn về "dẫn luật" chứ không phải kỳ vọng theo cách hiểu của mình, bởi cách hiểu của mình đôi khi không giống qui định của luật

phuongmit

Xe cút kít
Đây là vấn đề em đang băn khoăn bởi nv BH có giải thích rằng, không có mức lương thì không được chia cho 30 mà chỉ chia cho 27 bởi trong 27 có mức lương cụ thể. Chính vì vậy em cần tư vấn về "dẫn luật" chứ không phải kỳ vọng theo cách hiểu của mình, bởi cách hiểu của mình đôi khi không giống qui định của luật
Đúng rồi cụ, như e hỏi cụ ban đầu là 3 năm đó đóng bh theo mức lương nào, hệ số ra sao là vì thế. Nếu k thì chia cho 30 dc lợi về năm về hưu nhưng thiệt số tiền nhận do 3 năm đóng mức 0 đồng. Khả năng là 3 năm k lương đó sẽ nhận dc 1 khoản tiền nào đó hoặc nếu cộng vào chia thì phải có hệ số gì đó theo quy định

cusao

Xe lăn
Đúng rồi cụ, như e hỏi cụ ban đầu là 3 năm đó đóng bh theo mức lương nào, hệ số ra sao là vì thế. Nếu k thì chia cho 30 dc lợi về năm về hưu nhưng thiệt số tiền nhận do 3 năm đóng mức 0 đồng. Khả năng là 3 năm k lương đó sẽ nhận dc 1 khoản tiền nào đó hoặc nếu cộng vào chia thì phải có hệ số gì đó theo quy định
Chính thế ạ! 3 năm đó là chiến sỹ nên không có chế độ trả lương, không có thu nhập. Vậy 3 năm đó sẽ dựa vào qui định nào để tính toán. Em đang xin dẫn luật nếu có cao nhân nào thạo ạ.

aitymo

Xe điện

khauvai

Xe buýt
Chính thế ạ! 3 năm đó là chiến sỹ nên không có chế độ trả lương, không có thu nhập. Vậy 3 năm đó sẽ dựa vào qui định nào để tính toán. Em đang xin dẫn luật nếu có cao nhân nào thạo ạ.
sau 3 năm nghĩa vụ cụ tham gia bhxh mức lương theo hệ số hay lương do người sử dụng lao động quy định, phải có đủ thông tin thì mới trả lời cụ được

cusao

Xe lăn
sau 3 năm nghĩa vụ cụ tham gia bhxh mức lương theo hệ số hay lương do người sử dụng lao động quy định, phải có đủ thông tin thì mới trả lời cụ được
Mức lương do ngươi sd lao động qui định bác nhé

aitymo

Xe điện

Theo nhiều bạn đọc Báo Người Lao Động, chính sách BHXH phải hài hòa, giảm năm đóng BHXH thì cũng cần giảm tuổi nhận lương hưu.

Cái này có vẻ hợp lý. hài hòa đôi bên chứ giảm năm đóng còn các điều kiện khác vẫn giữu nguyên e không ổn khó cho BHXH đấy ko phải muốn là được...

cusao

Xe lăn
Việc tăng tuổi đóng BHXH cũng là một xu thế tiến bộ.
Tuy nhiên, việc này chỉ phù hợp với những quốc gia qui mô của hệ thống an sinh xh tiên tiến và có chất lượng cao. Đối với VN thì qui mô và hệ thống này vẫn còn nhiều bất cập và chất lượng chưa cao nên việc vội vàng nâng tuổi hưu của người lao động ngay là duy ý trí gây mất cân bằng và xáo trộn xh.
Như trên đã bày tỏ thì việc nâng tuổi hưu vẫn là cần thiết và phù hợp xu thế nếu lộ trình là phù hợp.
Ví dụ lộ trình hiện nay với nam là 3 tháng/nam, nữ là 4 tháng/năm mà chưa phù hợp thì cần điều chỉnh giảm để cân đối với số người mới tham gia và số người đã tham gia quĩ. Cụ thể, có thể điều chỉnh nữ 2 năm, nam 1 năm.
Nếu điều chỉnh được lộ trình giảm đi thì gốc dễ của vấn đề sẽ được tháo gỡ 1 cách căn bản và rộng khắp bởi nó liên quan đến tất cả các ngóc ngách của vấn đề chứ không phải là 15 năm có lương hưu thay vì 20 năm như đang thực hiện.
Việc giảm thời gian cho lộ trình tăng tuổi hưu còn đồng nghĩa với việc BHXH có thêm thời gian để cân bằng với tình hình kt xh trong tương lai, tránh những xáo trộn tiêu cực như hiện nay khi mà hệ thống asxh chưa phù hợp với lợi ích của người tham gia. Nếu sau10 năm nữa tình hình asxh kém đi thì cũng buộc phải giảm tuổi hưu chứ không phải cứ khiên cưỡng là nam phải 62, nữ phải 60 bằng mọi giá.
Nếu việc tăng tuổi hưu, tức tăng thời gian đóng phí cho BHXH nhằm giảm rủi ro việc vỡ quĩ do quản lý kém thì em không có ý kiến thêm bởi lúc này câu chuyện lại rẽ sang hướng trách nhiệm pháp lý của công tác quản lý quĩ này.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Ai muốn rút 1 lần thì rút nhanh lên nha...trước đưa ý kiến chỉ được rút phần người lao động đóng bị phản ứng mạnh quá nên mấy anh BHXH lại chơi chiêu mới là 50%...

kienvinh

Xe lăn
Hôm nay vnexpress có bài này:

Đáng chú ý:

Lý giải việc ngày càng nhiều người chọn rời bỏ hệ thống an sinh, Bộ Lao động Thương binh và Xã hội cho rằng lao động làm việc trong khu công nghiệp có thu nhập thấp, khả năng tích lũy không nhiều. Khi mất việc làm, họ đối mặt với chi tiêu trước mắt nên nghĩ ngay tới BHXH một lần. Theo thống kê, nhóm từ 20 đến 40 tuổi chiếm 77,5% tổng số người rút, trong khi sau độ tuổi 40 chiếm 22,5%.
Tôi cho rằng BLĐTBXH đã không lý giải đúng nguyên nhân của hiện tượng này. Nếu nói là người ta rút để chi tiêu trước mắt thì cần nhắc lại là sau một năm không tham gia BHXH thì mới đủ điều kiện rút. Riêng tôi biết nhiều người rút BHXH một lần không phải là người nghèo.

TwoT

Xe máy
Có trường họp thế này xin các cao nhân tư vấn ạ
- Thời gian tham gia BHXH: Anh A đi lính nghĩa vụ 3 năm, sau đó đi làm tại công ty tư nhân 27 năm. Do thời gian đóng quan anh A đủ điều kiện tính thời gian công tác nên tổng số năm tham gia BHXH được cơ quan BHXH xác nhận là 30 năm.
- Cách tính lương hưu: Theo qui định hiện hành thì lương hưu sẽ được tính là tỷ lệ % của tổng số lương tham gia BHXH (có tính đến các hệ số trượt giá) chia cho tồng số năm tham gia.
Câu hỏi:
- Tổng trung bình lương của anh A được chia cho 27 hay 30
- Tổng TB lương này nếu chia cho 30 thì 3 năm đầu không có thu nhập do anh A thực hiện nghĩa vụ ở đk không có lương thì tính mức nào.
Băn khoăn là tổng TB lương cố định nên nếu chia 30 sẽ nhỏ hơn chia 27.
Xin tư vấn theo qui định hiện hành ạ
Trường hợp này của cụ, em phỏng đoán là trung bình lương chia 27 còn % hưởng thì tính theo 30 cụ nhé (= 45% + (2% x (30-20))) . Nghĩa là được hưởng 65% trung bình lương của 27 năm.

Ý kiến/Suy nghĩ cá nhân của em cụ nhé.

cusao

Xe lăn
Trường hợp này của cụ, em phỏng đoán là trung bình lương chia 27 còn % hưởng thì tính theo 30 cụ nhé (= 45% + (2% x (30-20))) . Nghĩa là được hưởng 65% trung bình lương của 27 năm.

Ý kiến/Suy nghĩ cá nhân của em cụ nhé.
Vâng, em cũng ước thế nhưng vẫn thèm cái "dẫn luật" cho chắc.

TwoT

Xe máy
Cụ yên tâm là bên thực thi luôn phải / có trách nhiệm "dẫn luật", cụ cẩn thận thì chỉ cần chờ và kiểm tra lại xem "luật" có được "dẫn" chuẩn không là ok