[Funland] Bàn về BHXH

Sherk

Xe buýt
Đây cụ
Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu được quy định tại Điều 9 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần
Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần quy định tại Điều 62 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:
1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:
a) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
b) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
c) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 08 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
d) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2007 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
đ) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
e) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
g) Bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.
2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.
........................
Nếu người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có 1 phần thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 và có một phần thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định (Chuyển sang cổ phần hóa) thì tính bình quân tiền lương tháng sẽ như thế nào nhỉ.

z300

Xe điện
Những cái luật này ảnh hưởng lớn đến người dân, đa số là người làm công ăn lương, nói thẳng ra là dân nghèo, chiếm đa số trong xã hội. Sao chúng ta không được tham gia ý kiến trước khi làm luật nhỉ?

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Những cái luật này ảnh hưởng lớn đến người dân, đa số là người làm công ăn lương, nói thẳng ra là dân nghèo, chiếm đa số trong xã hội. Sao chúng ta không được tham gia ý kiến trước khi làm luật nhỉ?
Ví dụ nhà cụ nuôi đàn gà hay vịt, cụ đã bao giờ hỏi ý kiến bọn nó thích ăn thóc hay ngô chưa :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Công bằng là đóng bao nhiểu hưởng bấy nhiêu.
Vâng. Chỉ nói về sự công bằng tuyệt đối. Vì 1 số cụ đang so giữa ngoài nhà nước và nhà nước. Rõ ràng với những NLĐ khối NN các năm đầu của họ đóng rất thấp, mà họ cũng muốn dc đóng cao hoặc muốn chọn nơi đóng cao nhưng đâu có dc. H mà tính thinh 20 30 năm cho hết tất cả thì hội làm NN nhất là từ ngày xưa họ sẽ phản đối. Tính 1 số năm cuối thôi thì đương nhiên dc lợi hơn. Mà tính các năm cuối thì khối tư nhân lại bảo ko công bằng với chúng tôi. Thì e mới bảo ko có công bằng tuyệt đối ạ.
Có chăng mình hãy cố gắng giỏi hơn và tìm cty có chế độ tốt hơn, hoặc kiếm thật thật nhiều tiền để đỡ lăn tăn về cái việc lương đóng bhxh ít hay nhiều

cusao

Xe lăn
Có trường họp thế này xin các cao nhân tư vấn ạ
- Thời gian tham gia BHXH: Anh A đi lính nghĩa vụ 3 năm, sau đó đi làm tại công ty tư nhân 27 năm. Do thời gian đóng quan anh A đủ điều kiện tính thời gian công tác nên tổng số năm tham gia BHXH được cơ quan BHXH xác nhận là 30 năm.
- Cách tính lương hưu: Theo qui định hiện hành thì lương hưu sẽ được tính là tỷ lệ % của tổng số lương tham gia BHXH (có tính đến các hệ số trượt giá) chia cho tồng số năm tham gia.
Câu hỏi:
- Tổng trung bình lương của anh A được chia cho 27 hay 30
- Tổng TB lương này nếu chia cho 30 thì 3 năm đầu không có thu nhập do anh A thực hiện nghĩa vụ ở đk không có lương thì tính mức nào.
Băn khoăn là tổng TB lương cố định nên nếu chia 30 sẽ nhỏ hơn chia 27.
Xin tư vấn theo qui định hiện hành ạ

phuongmit

Xe cút kít
Tranh cãi trên này hơi khó nhưng ví dụ có cụ lấy được 1 củ to gửi bank thì tháng cũng được cỡ 10 củ( LS Bank 12%) thay vì chờ thêm 10 năm nữa
Còn các cụ bảo lấy về tiêu hết, sorry những người thu hập tốt thì khả năng quản lý kinh tế của họ ko cần dạy :)
Ví dụ của cụ nó k có trên thực tế, cụ có biết làm thế nào để rút 1 lần dưới 20 năm đóng bh dc 1 tỉ đồng k :))

phuongmit

Xe cút kít
Có trường họp thế này xin các cao nhân tư vấn ạ
- Thời gian tham gia BHXH: Anh A đi lính nghĩa vụ 3 năm, sau đó đi làm tại công ty tư nhân 27 năm. Do thời gian đóng quan anh A đủ điều kiện tính thời gian công tác nên tổng số năm tham gia BHXH được cơ quan BHXH xác nhận là 30 năm.
- Cách tính lương hưu: Theo qui định hiện hành thì lương hưu sẽ được tính là tỷ lệ % của tổng số lương tham gia BHXH (có tính đến các hệ số trượt giá) chia cho tồng số năm tham gia.
Câu hỏi:
- Tổng trung bình lương của anh A được chia cho 27 hay 30
- Tổng TB lương này nếu chia cho 30 thì 3 năm đầu không có thu nhập do anh A thực hiện nghĩa vụ ở đk không có lương thì tính mức nào.
Băn khoăn là tổng TB lương cố định nên nếu chia 30 sẽ nhỏ hơn chia 27.
Xin tư vấn theo qui định hiện hành ạ
Đi lính nghĩa vụ 03 năm thì trong 03 năm đó tham gia bhxh theo cơ quan, đơn vị, công ty nào, mức lương đóng bh là bao nhiêu. Trả lời dc câu này thì mới bàn tiếp 27 hay 30 cụ ạ

New car 2023

Xe container
Logic thì thật sự e ko rõ, e chỉ biết tra cách tính thôi ạ. Hiểu để khi đi làm cty Tư nhân luôn fai hỏi rõ, và chọn cty đóng bhxh ở mức cao thì sẽ lợi cho mình. Nhất là bọn e con gái, còn có chế độ thai sản nữa ạ
Chọn Lương báo cáo cao thì Lương bỏ túi giảm bớt, có gì đâu mợ.
Vì, Quỹ lương cho 1 cá nhân của bên Sử dụng lao động chỉ có nhiêu đó thôi.

Hự.

Xe điện
"Đóng nhiều hưởng nhiều, đóng ít hưởng ít". Ông Phạm Lương Sơn, Phó Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam giải thích. Nguồn.
Nói thế này hơi chơi chữ. Đúng nhưng ko đủ. Nhiều ít cũng có this that. Đúng ra phải là: người đóng ít hơn thì hưởng ít hơn, người đóng nhiều hơn thì hưởng nhiều hơn, người có thời gian đóng ít hơn thì thời gian hưởng ko dài hơn người khác. Nếu là công bằng thì là vậy. Còn ko làm được vì chính sách các nhóm nlđ khác nhau thì nên tách nồi cơm. BHXH ko nên là kênh để nlđ hỗ trợ sự khó khăn của NSNN.

Chỉnh sửa cuối:

quandaica2001

Xe tải
Đến năm cụ đủ 62 tuổi thì sẽ nhận được 75% mức cụ đóng hàng tháng.

nhưng nhớ giữ gìn sức khỏe
75% mức bình quân hàng tháng.
Nói phải cho chuẩn.😆
Cụ nào giai đoạn đầu đóng bảo hiểm những năm lương cơ bản 280k rồi 350k cũng bị kéo tụt xuống.Em những năm ấy tất toán 1 lần rồi lại hay.

fanmu1234

Xe container
75% mức bình quân hàng tháng.
Nói phải cho chuẩn.😆
Cụ nào giai đoạn đầu đóng bảo hiểm những năm lương cơ bản 280k rồi 350k cũng bị kéo tụt xuống.Em những năm ấy tất toán 1 lần rồi lại hay.
Cụ có hay bằng giời cũng không bằng CA hoặc QĐ đa số nghỉ hưu từ 55 tuổi

hai.tranhr

Xe container
Cụ đã thử tính nếu rút 1 lần thì được khoảng bao nhiêu chưa?
Chắc khoảng hơn 500tr thôi ạ. Giới hạn mức đóng nên thiệt thòi lắm. Còn chờ 24 năm nữa để được lãnh hiu thì càng thiệt hơn.

hm.tuan

Xe điện
Bá chồn với CCCM là em vừa rút 1 lần cho xong chuyện, thời gian đc 17 năm đóng. May là em cắt bỏ thời gian đầu làm trong cơ quan nhà nước, chỉ lấy thời gian đóng cao sau này, nên mới rút đc 1 lần ạ.
Chờ thế nào đc đến tuổi 62 để nhận 45% lương.
Xanh nhà hơn già đồng.
Em xong rồi ạ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Bá chồn với CCCM là em vừa rút 1 lần cho xong chuyện, thời gian đc 17 năm đóng. May là em cắt bỏ thời gian đầu làm trong cơ quan nhà nước, chỉ lấy thời gian đóng cao sau này, nên mới rút đc 1 lần ạ.
Chờ thế nào đc đến tuổi 62 để nhận 45% lương.
Xanh nhà hơn già đồng.
Em xong rồi ạ.
Happy

Em đóng bảo hiểm toàn theo mức lương tối thiểu nên về hưu cũng chẳng đáng là bao.
Đợt em ở nhà cả năm trời mà cũng chả muốn đi làm bảo hiểm thất nghiệp nữa!

cusao

Xe lăn
Đi lính nghĩa vụ 03 năm thì trong 03 năm đó tham gia bhxh theo cơ quan, đơn vị, công ty nào, mức lương đóng bh là bao nhiêu. Trả lời dc câu này thì mới bàn tiếp 27 hay 30 cụ ạ
Cảm ơn bác đã chỉ dẫn.
3 năm nghĩa vụ đó là đi theo phường, vị trí là chiến sỹ, không được hưởng chế độ lương nào, không phải là người lao động ở công ty tổ chức nào. Nhưng 3 năm đó phục vụ tại khu vực biên giới hải đảo nên được cộng vào để tính thời gian tham gia BHXH. Việc ưu tiên này là theo luật và đã đc BHXH xác nhận phê duyệt