[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

starsn

Xe điện
Chê lấy chê để, chê lấy được.. cũng là một dạng thiếu thốn :-B
Em thấy mợ ấy nói có luận điểm, còn ý kiến mỗi người mỗi khác là bình thường.

Nói chuyện cho vui, hiểu góc nhìn của nhau mới khó chứ buông lời phán xét, lăng mạ thì dễ. Mợ kia mà đanh đá tí lại thêm mấy trang xúc phạm qua lại.

:(

dhela

Xì hơi lốp
Em thấy mợ ấy nói có luận điểm, còn ý kiến mỗi người mỗi khác là bình thường.

Nói chuyện cho vui, hiểu góc nhìn của nhau mới khó chứ buông lời phán xét, lăng mạ thì dễ. Mợ kia mà đanh đá tí lại thêm mấy trang xúc phạm qua lại.

:(
Mợ ko cần thầy dùi và tranh thủ đổ tiếc ác cho em ^^
Trước khi em dây vào, "chị ấy" cũng đã đủ hưng phấn qua lại vài trang với nhiều người rồi nha mợ ^^

starsn

Xe điện
Mợ ko cần thầy dùi và tranh thủ đổ tiếc ác cho em ^^
Trước khi em dây vào, "chị ấy" cũng đã đủ hưng phấn qua lại vài trang với nhiều người rồi nha mợ ^^
Em thấy mợ ấy kể chuyện cá nhân, nêu quan điểm cá nhân chứ không xúc phạm ai. Thôi, em dừng còm ở đây vì ai cũng có cách nhìn của người ấy rồi :)

Binbi

Xe điện
Tình hình là em thấy bên hội phụ huynh có con đi du học đang bàn tán về vụ chi phí du học đợt này tăng cao quá mợ Smile1102 ạ. Do lạm phát nên chi phí sinh hoạt đắt đỏ, lãi suất tăng cao nên đồng đô la lên giá. Không biết liệu đến năm 2024 chi phí có giảm bớt không chứ cứ tình hình này thì ban căng :(

Tuongtien1977

Xe điện
tôi cứ suy từ mình và bạn bè tôi những thằng đi lên từ cây lúa, bọn tôi dân tỉnh lẻ lên hà nội học bố mẹ ở nhà gom từng đồng gửi lên cho con, đến giờ thì phần lớn những thằng đi học thằng nào cũng tự mua được nhà có công ăn việc làm mà chẳng thằng nào về ở nhà đất của bố mẹ dưới quê, thằng nào có điều kiện thì về xây lại nhà cho bố mẹ ở cho đàng hoàng. cũng có một số ít thằng lên HN thoát khỏi vòng tay bố mẹ không ai quản lý thì tạch từ chuyển giai đoạn, hoặc tăng ca hoặc hết 5 năm học về bố hỏi bằng đâu để bố nhờ xin việc thì mãi không thấy đem ra...
Vậy thì việc có phải bán nhà cho con đi học hay đi du học thì cũng là việc bình thường, hãy coi đây là một khoản đầu tư cho tương lai, mà đã là đầu tư thì có rủi ro chứ bảo chắc ăn 100% thì hên xui.

hongnhungdo

Xe buýt
Vậy chắc nó là vấn đề cá nhân của mợ thôi, mợ xem lại tính cách thôi chứ sao lại đổ thừa do Tây hay Ta.
Đâu phải mỗi mình mợ đang đấm nhau búa trong môi trường Tây vs Ta vs Đông Á
Khổ em cứ khen là y như rằng có người bảo Sùng bái Tây :), rồi họ khen VN abcde... các thứ , lạ đề ,
Em thường tránh nói những thứ nhạy cảm cho khỏi cãi nhau nhưng mà nhiều người thường xuyên nặng lời không đáng, cả cụ lẫn mợ, em không hiểu mợ kia xúc phạm mợ hay ai chỗ nào mà mợ nói người ta không có văn hoá.
Em cũng chung thắc mắc với mợ :). Mà sao em thấy nội dung chính là đang tìm hiểu có nên du học không, thì nhiều cụ mợ lại máu dồn lên não chỉ vì cảm nhận chủ quan thấy hình như người ta khoe khoe , và sự quan tâm chuyển sang công kích cá nhân,dè bỉu cuộc sống của người khác, có người còn lội lại xem các còm của em xem em đã viết gì trong các thớt khác nữa...Em nghĩ nếu ai đó chia sẻ gì mà thông qua đó mình cảm nhận cuộc sống của họ tốt, họ vui vẻ hài lòng mãn nguyện với điều họ có ( với xung quanh nó là hạt cát nhưng với họ là tốt rồi)... thì mình phải có cảm xúc tích cực chứ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

niceshot

Xe container

raisomoon

Xe tăng
Khổ em cứ khen là y như rằng có người bảo Sùng bái Tây :), rồi họ khen VN abcde... các thứ , lạ đề ,

Em cũng chung thắc mắc với mợ :). Mà sao em thấy nội dung chính là đang tìm hiểu có nên du học không, thì nhiều cụ mợ lại máu dồn lên não chỉ vì cảm nhận chủ quan thấy hình như người ta khoe khoe , và sự quan tâm chuyển sang công kích cá nhân,dè bỉu cuộc sống của người khác, có người còn lội lại xem các còm của em xem em đã viết gì trong các thớt khác nữa...Em nghĩ nếu ai đó chia sẻ gì mà thông qua đó mình cảm nhận cuộc sống của họ tốt, họ vui vẻ hài lòng mãn nguyện với điều họ có ( với xung quanh nó là hạt cát nhưng với họ là tốt rồi)... thì mình phải có cảm xúc tích cực chứ nhỉ.
Hình như mợ cảm xúc quá thôi. Họ ko thích nghe thì im lặng, việc gì mà phải nói tới 2-3 lần 1 chủ đề mà làm đối phương ko thấy thoải mái để rồi mình cũng ko thoải mái.
Như e đã nói ở còm trước, nếu các cháu ở lại định cư thì ko nói. Nhưng môi trường hiện tại ở VN là đấm nhau giữa Tây, Ta, Đông Á. Kinh nghiệm cá nhân của em trong cái hố này 20 năm qua thì thấy chẳng có sở học nào là có ưu thế hoàn toàn, vì cái đất nước 100 triệu dân, XNK hàng năm 600-700 tỏi thì nó quá lớn để phải có 1 công thức chiến thắng, mà có vô cùng nhiều công thức để chiến thắng và hạnh phúc.
Đó là 20 năm qua, còn 20 năm tiếp theo thì ko ai có thể biết chắc chắn xu hướng. Vì tương lai luôn bất định. Bậc làm cha mẹ hiện tại đầu tư cho con học hành là chính xác, nhưng học cái gì và học ở đâu thì chắc chắn vẫn là 1 sự đặt cược mà ko ai chắc chắn nó đúng. Duy nhất việc đầu tư cho con cái học hành theo e là nên, và tùy theo điều kiện, và học ở đâu, học cái gì thì phải xem nguồn lực của GĐ và thực lực của đứa trẻ thôi.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Khi nào cụ kiếm được tiền như họ thì hãy bàn chuyện họ khôn hay ngẫn!
Em chưa kiếm đc như họ nhưng chắc chắn là họ tiêu tiền CN kém hiệu quả rồi (nói dân dã thì là tiêu ngu). Họ mà tiêu tiền CN khôn thì đã ko đến nỗi bị local fan Mu tế sống và khủng bố suốt 3 năm qua vì chi đậm chỉ sau Mc nhưng trắng tay cup lớn 10 năm liên tiếp.
Đến nỗi phải tính chuyện bán đi Mu dù đây vẫn là quả trứng vàng trong ít nhất chục năm nữa.
Cứ tỷ phú là auto tiêu tiền khôn chả cần ai dạy thì đã ko có chuyện các tập đoàn lớn 1 thời bị sụp đổ. Phải ko cụ:D

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Thớt này hỏi; có nên bán nhà để cho con du học?
Thớt khác thì hỏi; Học để làm gì?
Em vẫn xếp gạch hóng :D

Smile1102

Xe container
Tình hình là em thấy bên hội phụ huynh có con đi du học đang bàn tán về vụ chi phí du học đợt này tăng cao quá mợ Smile1102 ạ. Do lạm phát nên chi phí sinh hoạt đắt đỏ, lãi suất tăng cao nên đồng đô la lên giá. Không biết liệu đến năm 2024 chi phí có giảm bớt không chứ cứ tình hình này thì ban căng :(
Vâng hôm trc em qua chỗ tư vấn, thấy các em ấy bảo lạm phát nên các trường thay đổi cách xét hso luôn.
Mấy trường Ivy yêu cầu chứng minh đủ tài chính theo học, cho tiền hay ko là hậu xét.
2024 e rằng sẽ khó có thể giảm chi phí, vì vậy nên chắc bố mẹ phải có thêm Plan B( đi nc khác), Plan C (học trường ranking thấp hơn chi phí cao hơn), Plan D ( học ở VN) và Plan E ( đi kiếm thêm tiền để tăng ngân sách).

rongnho

Xe tăng
Nói chuyện về học và bằng cấp, có mấy thằng ăn được vài vụ bds, có dính tí chứng khoán và mở lớp dạy đầu tư, chém gió dạy đời. Hỏi tốt nghiệp trường nào là tịt hẳn. Một là nhiều tiền hẳn, hai là tốt nghiệp trường tên tuổi chút, kể cả trong nước.

starsn

Xe điện

Mợ đọc of nhiều sẽ biết ai nên nói chuyện, ai không. Sao phải để những người xa lạ thiếu thiện chí làm mình bận lòng, không nói nữa là hết cả chuyện :)

hongnhungdo

Xe buýt
Hình như mợ cảm xúc quá thôi. Họ ko thích nghe thì im lặng, việc gì mà phải nói tới 2-3 lần 1 chủ đề mà làm đối phương ko thấy thoải mái để rồi mình cũng ko thoải mái.
Như e đã nói ở còm trước, nếu các cháu ở lại định cư thì ko nói. Nhưng môi trường hiện tại ở VN là đấm nhau giữa Tây, Ta, Đông Á. Kinh nghiệm cá nhân của em trong cái hố này 20 năm qua thì thấy chẳng có sở học nào là có ưu thế hoàn toàn, vì cái đất nước 100 triệu dân, XNK hàng năm 600-700 tỏi thì nó quá lớn để phải có 1 công thức chiến thắng, mà có vô cùng nhiều công thức để chiến thắng và hạnh phúc.
Đó là 20 năm qua, còn 20 năm tiếp theo thì ko ai có thể biết chắc chắn xu hướng. Vì tương lai luôn bất định. Bậc làm cha mẹ hiện tại đầu tư cho con học hành là chính xác, nhưng học cái gì và học ở đâu thì chắc chắn vẫn là 1 sự đặt cược mà ko ai chắc chắn nó đúng. Duy nhất việc đầu tư cho con cái học hành theo e là nên, và tùy theo điều kiện, và học ở đâu, học cái gì thì phải xem nguồn lực của GĐ và thực lực của đứa trẻ thôi.
Vâng, Em tấm chiếu mới, mới lập nick và tham gia vài chủ đề, chưa có kinh nghiệm :), chắc giờ phải lội còm theo dõi thái độ một vài cụ mợ, tránh nói qua nói lại , ai mà có vẻ tiêu cực, móc mỉa chủ quan cá nhân, xa chủ đề chính mình không trả lời nữa.

hongnhungdo

Xe buýt
Mợ đọc of nhiều sẽ biết ai nên nói chuyện, ai không. Sao phải để những người xa lạ thiếu thiện chí làm mình bận lòng, không nói nữa là hết cả chuyện :)
Vâng, Em tấm chiếu mới, mới lập nick và tham gia vài chủ đề, chưa có kinh nghiệm :), chắc giờ phải lội còm theo dõi thái độ một vài cụ mợ, tránh nói qua nói lại , ai mà có vẻ tiêu cực, móc mỉa chủ quan cá nhân, xa chủ đề chính mình không trả lời nữa.

phuongchi

Xe buýt
Cụ hỏi hết sức chung chung thế này thì chưa chắc đã có câu trả lời như ý đâu ạ !
Học phí phụ thuộc vào chương trình học ở mỗi trường. Mỗi trường có nhiều ngành học, mỗi ngành học lại có số tín chỉ khác nhau. Học phí là giá của từng tín chỉ này trong mỗi học kỳ cộng lại. Ngoài ra còn tiền tài liệu, ngoại khóa vv.....áng khoảng 30, 40 ngàn CAD. Ngoài ra còn chi phí sinh hoạt nữa. Nếu ở Toronto mà ngoại trú thì tiền phòng khoảng 600CAD, tiền thực phẩm khoảng 400CAD - cái này nhà Cháu không để ý nên không chính xác. Tiền điện thoại, tiền vé phương tiện công cộng....1 SV chăm chỉ thì tiền sinh hoạt phí này chúng đi làm thêm sẽ lo được tất Cụ ạ ! SV giờ có chính sách mới được làm trên 20h/ tuần.
Nên cho con học các chương trình học có thời gian từ 2 năm trở lên, Cao dẳng hoặc ĐH thì sau khi ra trường sẽ có Giấy phép lao động 3 năm. Trong khoảng thời gian này, các Cháu có điều kiện xin việc và làm định cư thuận tiện hơn.
Con nhà Cháu, thằng thứ 2 cũng xong ĐH mấy năm rồi nên nhà Cháu chỉ biết mang máng như vậy. Cụ muốn tương đối chính xác thì khi định đăng ký cho con vào trường nào, vào các Hội nhóm du học sinh Việt ở Canada để tham khảo.
Cảm ơn cụ đã tư vấn giúp em. Những người thực việc thực như cụ e nghĩ sẽ cho e thông tin sát thực nhất.
Bỏ qua chuyện tiền học phí, e muốn hỏi tiền sinh hoạt ở đó thì thông thường total 1000 cad/tháng có đủ không ạ?
nhóc nhà e sức khỏe không được tốt lắm nên e muốn cháu sang bang nào khíhậu đỡ khắc nghiệt một chút, đi học thì chỉ học thôi chứ ko làm thêm. Tập trung vào vc học đã rồi ra trường tính sau.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em có một băn khoăn thế này, nhờ các cụ mợ khai sáng cho em tý.
Hiện nay em thấy các cháu hay lấy được học bổng một số trường ĐH ở VN. Cụ thể em nói trường hợp bạn em, con được học bổng 50%, còn lại 50% phải đóng...
Em trộm nghĩ đến việc sale hàng hóa, họ cứ nói vống giá lên rồi treo biển sale, mua 1 tặng 1... thế là bà con lao vào mua hỉ hả, dù rằng hóa ra chẳng được rẻ gì hết.
Nếu ta coi giáo dục đại học, như một ngành kinh doanh đi, thì việc trao học bổng như trên có thuộc kiểu ví dụ mua 1 tặng 1 , cả 2 bên đều vui ko ạ.
Con em chưa đến tuổi vào ĐH hay đi du học, nên em hỏi có ngớ ngẩn mong các cụ mợ thông cảm :D
Thật đáng buồn nhưng có vẻ đúng như thế. Khi đã là kinh doanh giáo dục thì những chuyện như thế hết sức bình thường. Nói chung mức học bổng (giảm học phí) 50% là rất phổ biến, bạn nào được trên 50% thì coi như được giảm giá.