[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

hongnhungdo

Xe buýt
Em ở
Bạn này nhảy vô thớt này như cá gặp nước để nói miên man về nỗi lòng của bản thân nhỉ?
Bạn nói dài nhiều cái đúng, mình cũng chẳng muốn phản bác gì nhiều. Nhưng như bạn nói đúng là bạn ở tỉnh lẻ ra rồi đi du học nên nhiều cái bạn ngộp thật, như là nhảy cóc về tầm nhìn nên kiểu thái quá như bạn có thể hiểu đc.
Nhưng cái chỗ mình HL phía trên thì đúng là rất nhiều người như bạn mắc phải - đó là hơi thiếu hiểu biết về tình trạng ở VN, nói nhẹ là nó cứ ngô ngố nhưng lại rất hay ra vẻ vậy? Rất nhiều người ở đây đang làm ở lĩnh vực CN và FDI đọc được cái chủ quan của bạn cũng chỉ biết cười nhẹ thôi.
Mình thì thích bạn Smile1102 ở quan điểm xuyên suốt của bạn í về chuyện có học có hơn và ở VN có 1 đà tăng trưởng mạnh, còn rất nhiều room cho khởi nghiệp và các ngành nghề mới. Nghĩa là cơ hội còn rất nhiều để làm giàu, để thay đổi vị trí vươn lên trong XH. Tây hay Ta cũng có ưu có nhược, cơ hội chia đều cho tất cả chứ chẳng phải Tây học hay Ta học là có ưu thế tuyệt đối, nhưng quan trọng là như bạn í thấy rằng cơ hội cho cá nhân, cho con cái còn nhiều. Cha mẹ tạo nền tảng để con cái có tri thức nhưng cũng ko ngô ngố chủ quan như bạn là tốt nhất nhỉ.
Chắc em khen Tây hơi kỹ nên nhiều người tự ái cho VN chăng :). Em viết vui chút em là gái làng, nhưng thôi em khoe nốt, cụ thể làng em ở Hà Nội á, làng em còn năng động buôn bán trù phú khá giả toàn nhà to vật chứ không nghèo nàn lạc hậu đâu, nên bảo em ngộp Tây cũng không hẳn lắm, chỉ là văn hóa của mình nó sẽ khác văn hóa Tây nhiều cái mà em thấy những cái đó tốt thực sự cho con em chúng ta nên em nói kỹ, toàn điều không lớn nhưng ở VN khó mà con cái chúng ra rèn được kỹ năng đó lắm . Các cụ mợ cũng hiểu cụ thể giúp em rằng : Em chỉ nói về trải nghiệm từ gia đình em thôi, chứ em sao mà biết tất cả các trường hợp đi Tây về không học hỏi được gì còn ngốn tiền bố mẹ để chê Tây ở đây. Vì vậy chốt lại em vẫn ủng hộ du học nếu có điều kiện và năng lực , đi một ngày đàng học một sàng khôn là đúng phải không cụ.

Chỉnh sửa cuối:

raisomoon

Xe tăng
Forum là nơi tám chuyện, mợ ấy kể chuyện bản thân em thấy quý & chân thành ấy. Hơn nhiều những người toàn kể chuyện "thằng bạn" với "ông hàng xóm" :)
Thế nên nó mới có là chủ quan, do cái vị trí và cái view rất cụ thể của bạn í, nhưng lại dùng nó để khái quát lên thành chuyện XH thì nó mới dễ sai.

Chắc em khen Tây hơi kỹ nên nhiều người tự ái cho VN chăng :). Em viết vui chút em là gái làng, nhưng cụ thể làng em ở Hà Nội á, làng em còn năng động buôn bán trù phú khá giả chứ không nghèo nàn lạc hậu đâu, nên bảo em không ngộp Tây cũng không hẳn lắm, chỉ là văn hóa của mình nó sẽ khác văn hóa Tây nhiều cái mà em thấy những cái đó tốt thực sự cho con em chúng ta nên em nói kỹ . Các cụ mợ cũng hiểu cụ thể giúp em rằng : Em chỉ nói về trải nghiệm từ gia đình em thôi, chứ em sao mà biết tất cả các trường hợp đi Tây về không học hỏi được gì còn ngốn tiền bố mẹ để chê Tây ở đây. Vì vậy chốt lại em vẫn ủng hộ du học nếu có điều kiện và năng lực , đi một ngày đàng học một sàng khôn là đúng phải không cụ.
Dạ vâng mợ, e cũng nói mợ nói đúng nhiều cái, nên e cũng chẳng muốn thảo luận. Vì thực sự có nhiều cái ở VN diễn ra trong 15 năm qua ko phải người nào sau vài năm ko va chạm cọ xát mà biết đc, đặc biệt trong những thị trường ngách. Còn em ủng hộ mợ thớt từ đầu là có học có hơn, có đi có hơn, đọc ngàn cuốn sách đi ngàn dặm đường. Nhất là GĐ có dkien thì thoải mái cho con trẻ nó bay bổng theo cái chúng muốn nếu chúng có thể.

hongnhungdo

Xe buýt
Forum là nơi tám chuyện, mợ ấy kể chuyện bản thân em thấy quý & chân thành ấy. Hơn nhiều những người toàn kể chuyện "thằng bạn" với "ông hàng xóm" :)
Khổ vãi mợ nhỉ :), thế này thôi mà bảo khoe thì chắc không ai dám chia sẻ gì nữa. Nhiều người cần thông tin để còn đầu tư giáo dục cho con em mình thì em chia sẻ trải nghiệm của việc đầu tư đó của nhà em đã có kết quả thể hiện cụ thể ra sao thôi, Ai có trải nghiệm không tốt thì họ cũng sẽ viết ra đây. Nhiều người nhạy cảm quá. Các cụ nhìn thời đại ngày nay xem, nhà nào cũng 1-2 con , toàn con vàng con bạc cả có phải động tay việc gì đâu. Ở nhà các cụ mợ ấy hầu cơm ba bữa chúng nó còn õng ẹo, có khi còn chả dám quát to sợ ảnh hưởng tâm lý nó không chịu học cho, nâng niu như kễnh con , rồi cho đi Tây sau vài năm thấy nó về nhà biết làm đủ việc từ sửa ống nước bóng đèn đến đóng cái ghế, còn biết săn soc quan tâm mua quà này nọ cho bố mẹ nữa, lai còn tự xin việc tự mua nhà.... em đảm bảo các cụ mợ ấy lại chả khóc vì hạnh phúc đêm này qua đêm khác quá đi chứ. Phải trải qua cô đơn, rồi phải tự lập tự lo, phải vất vả, học chúng học bạn xung quanh.... nó mới tôi luyện được con người như thế, thế chả nhờ du học thì nhờ cái gì, ở nhà với Thầy U chắc gì làm được . Các cụ mợ muốn con thế không ạ, mà em kể ra lại bảo em khoe. Khoe khoang gì mấy thứ đó, bầy ra trăm tỷ thì hẵng bảo em khoe nhé.

Chỉnh sửa cuối:

hongnhungdo

Xe buýt
Thế nên nó mới có là chủ quan, do cái vị trí và cái view rất cụ thể của bạn í, nhưng lại dùng nó để khái quát lên thành chuyện XH thì nó mới dễ sai.

Dạ vâng mợ, e cũng nói mợ nói đúng nhiều cái, nên e cũng chẳng muốn thảo luận. Vì thực sự có nhiều cái ở VN diễn ra trong 15 năm qua ko phải người nào sau vài năm ko va chạm cọ xát mà biết đc, đặc biệt trong những thị trường ngách. Còn em ủng hộ mợ thớt từ đầu là có học có hơn, có đi có hơn, đọc ngàn cuốn sách đi ngàn dặm đường. Nhất là GĐ có dkien thì thoải mái cho con trẻ nó bay bổng theo cái chúng muốn nếu chúng có thể.
Nói chung là thế này nữa: Không được chê VN kể cả có đúng :). Phải bảo đi Tây học hỏi thôi chứ nền tảng tạo dựng nên vẫn là VN abcde... thì mới vừa lòng số đông được. Chứ có ý chê là người ta tìm cách nói ngược lại cái mình đang khen. Em để ý thấy xunh quanh nhiều người hay có thái độ kiểu đó , không biết có phải em ngố mới thấy thế không?

raisomoon

Xe tăng
Nói chung là thế này nữa: Không được chê VN kể cả có đúng :). Phải bảo đi Tây học hỏi thôi chứ nền tảng tạo dựng nên vẫn là VN abcde... thì mới vừa lòng số đông được. Chứ có ý chê là người ta tìm cách nói ngược lại cái mình đang khen. Em để ý thấy xunh quanh nhiều người hay có thái độ kiểu đó , không biết có phải em ngố mới thấy thế không?
Vậy chắc nó là vấn đề cá nhân của mợ thôi, mợ xem lại tính cách thôi chứ sao lại đổ thừa do Tây hay Ta.
Đâu phải mỗi mình mợ đang đấm nhau búa trong môi trường Tây vs Ta vs Đông Á

hongnhungdo

Xe buýt
Quay trở lại nội dung chính , em cũng đang chuẩn bị cho thằng nhỏ nhà em mới vào cấp 2. Các cụ mợ nào có thể chia sẻ cụ thể chi tiết việc tìm trung tâm du học để họ định hướng cho mình trước , rồi tham gia những ngoại khóa gì để tăng điểm hồ sơ... thì cho em thông tin nhé. Kể cả ôn thi cô tiếng anh nào , bà cùng phòng em con luyện tiếng anh 3 triệu/buổi cô đảm bảo đỗ ( sau khi kiểm tra năng lực) mà em hỏi cô nào bà ấy không cho biết, nhiều người chỉ muốn mỗi con mình giỏi , khoe con đấy nhưng ai hỏi kinh nghiệm lảng luôn. Thằng bé đó 18t và đã có học bổng Mỹ nhưng tiền sinh hoạt vẫn mấ 60-70tr/năm).

114hangbong

Xe cút kít
Hôm qua trường con em làm lễ tốt nghiệp. Em ngồi sau 1 cô, con cô ấy học trường này, xin học bổng thạc sỹ ở Nhật, làm tiến sỹ bên Pháp giờ giữ lại làm giảng viên. Hôm nay là con cô được phát bằng TS. Bên cạnh thì một đôi vc khác có con gái năm nay tốt nghiệp cử nhân, hè rồi con thực tập 3 tháng bên Pháp được trả lương và giờ tn xong họ nhận sanh làm thạc sỹ. Vui ghê các cụ ạ.

DidiLe

Xe container
Trê là cấm á!

lookyoung

Xe tăng
Các cụ biết không, cái lớn nhất của em khi bước chân ra khỏi biên giới là năng lực tự học, cái nhìn đa chiều và hạn chế phán xét.
Cái này đúng là rất quan trọng, không kể trong nước hay ngoài nước. Học và chấp nhận được việc người khác có suy nghĩ, quan điểm và cách sống khác mình mà không sửng cồ, 1&§()%$ thì sẽ nhìn cuộc đời dễ chịu hơn rất nhiều.

Thuantrung

Xe tăng
Em vừa đi ăn khao con một người bạn vừa trúng học bổng toàn phần 8,3 tỷ Mỹ ĐH DARTMOUTH thuộc 12 NU - IVY LEAGUE , chắc gia đình vẫn phải bỏ ra một khoản hàng năm.

Chỉnh sửa cuối:

dhela

Xì hơi lốp
Các cụ lạc đề rồi :D
Đang bàn chuyện là có nên bán nhà cho con đi du học ko, chứ có phải bàn chuyện Tây văn minh hơn Ta đâu ^^

Cá nhân em thì tầm này bán nhà là quá đúng vì giá nó đỉnh rồi. Bán bây giờ không những thừa tiền cho con "Đi ngày đàng học sàng khôn", mà vài năm sau, với số tiền còn lại vẫn thừa sức mua nhà đẹp :D

NMMK

Xe đạp
Topic có mợ Smile1102 lúc nào cũng hot quá, e đọc từ bên “khủng hoảng tuổi trung niên”

E nghĩ mọi ng nhìn sự việc qua lăng kính và trải nghiệm cá nhân của mình nên nhiều khi khó chấp nhận ý kiến của người kia. Có khi đến lúc cần “agree to disagree” ạ 😀. Nếu tính trung bình thì đương nhiên các nước phát triển thì hơn các nước đang phát triển. Nhưng mình cũng nên tự hào về thế hệ trẻ bây giờ bắt nhịp nhanh và khả năng cũng rất ổn. E đồng ý với mợ just for fun là trình độ các bạn du học về bây giờ so với các bạn ở VN cũng ko quá chênh lệch. Đây là nhận xét từ trải nghiệm cá nhân thôi ạ.

E đang mon men tìm hiểu du học Châu Âu cho F1, em có đọc một số chia sẻ của các Cụ Mợ trên này ạ. Rất hy vọng các Cụ, Mợ chia sẻ thêm kinh nghiệm cá nhân để tàu ngầm như chúng em học hỏi thêm ạ. Mỹ, Anh, Canada đắt quá em với không tới.

Học Châu Âu mà học về kinh tế thì học ở nước nào là ổn ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Topic có mợ Smile1102 lúc nào cũng hot quá, e đọc từ bên “khủng hoảng tuổi trung niên”

E nghĩ mọi ng nhìn sự việc qua lăng kính và trải nghiệm cá nhân của mình nên nhiều khi khó chấp nhận ý kiến của người kia. Có khi đến lúc cần “agree to disagree” ạ 😀. Nếu tính trung bình thì đương nhiên các nước phát triển thì hơn các nước đang phát triển. Nhưng mình cũng nên tự hào về thế hệ trẻ bây giờ bắt nhịp nhanh và khả năng cũng rất ổn. E đồng ý với mợ just for fun là trình độ các bạn du học về bây giờ so với các bạn ở VN cũng ko quá chênh lệch. Đây là nhận xét từ trải nghiệm cá nhân thôi ạ.

E đang mon men tìm hiểu du học Châu Âu cho F1, em có đọc một số chia sẻ của các Cụ Mợ trên này ạ. Rất hy vọng các Cụ, Mợ chia sẻ thêm kinh nghiệm cá nhân để tàu ngầm như chúng em học hỏi thêm ạ. Mỹ, Anh, Canada đắt quá em với không tới.

Em hỏi chút con cụ học lớp mấy rồi? vó muốn học thêm tiếng khác ko?
Nếu học TA thì Hà Lan cũng là good option ạ.
Em ko target châu âu nên chưa tìm hiểu kỹ. Còn nếu học đc tiếng thì Pháp, Đức, Bỉ đều okie.
Anh cũng rất good nhưng chi phí ko khác Mỹ.
Đợt này cũng có mốt học ở Bắc Âu như Phần Lan, Thụy Điển nhưng lạnh quá em ko thích lắm.
Về Kinh tế và quản lý thì theo em đội Tây ăn đứt luôn.
Về Kỹ thuật là dễ nhất học đâu cũng dễ dàng hội nhập hơn.

mitdac1819

Xe điện

Nếu f1 nhà cụ cực kỳ xuất sắc, thì hãy theo con đg du học ngành tài chính, kinh tế. Nếu muốn học xong, trụ lại đc dễ hơn thì tìm học các ngành kỹ thuật, sinh hóa, y dược, công nghệ chứ học kinh tế ra khó xin việc, mà về VN thì cũng ko ăn thua đâu. E cựu sv ngoại thương, nên chuyện này e ko có lạ đâu.

dhela

Xì hơi lốp
Nếu f1 nhà cụ cực kỳ xuất sắc, thì hãy theo con đg du học ngành tài chính, kinh tế. Nếu muốn học xong, trụ lại đc dễ hơn thì tìm học các ngành kỹ thuật, sinh hóa, y dược, công nghệ chứ học kinh tế ra khó xin việc, mà về VN thì cũng ko ăn thua đâu. E cựu sv ngoại thương, nên chuyện này e ko có lạ đâu.
Ôi xồi ôi.. Anh Đặc hoá ra cựu FTU à. Khoá nào thế ^^
FTU mà mãi còm này mới có tí chất xám ^^

Em xin lỗi cả nhà tí ạ. Tại em mí anh Đặc đây có tí ân oán ^^

dhela

Xì hơi lốp
Mợ nhạy cảm quá chăng!?
Có ai cấm chê đâu nhờ
Nhưng chê cũng nên có tí văn hoá ^^

NMMK

Xe đạp
Em cảm ơn mợ Smile1102 và cụ mitdac1819

F1 nhà em đang học cấp 2. Cháu học theo hệ Cam từ lớp 1 nên tiếng Anh em thấy cũng tạm tạm ổn. Cháu mới bắt đầu học tiếng Đức nhưng có vẻ tiếng Đức hơi khó nhằn ạ.

Em muốn tìm hiểu trường học đại học bằng tiếng Anh trước. Em không đặt nặng việc du học xong nhất định ở lại. Em muốn con em sau 1 thời gian học rồi tự quyết. Nếu cháu thích cuộc sống bên đó và hoà nhập ổn thì tự cố gắng để ở lại. Nếu không thì về VN vì em thấy VN cũng có nhiều cơ hội ạ.

Em thấy F1 nhà em không có thiên hướng về kỹ thuật hay khoa học ạ, nên chắc lại theo hướng kinh tế hơn. Em cũng không thấy ngại nhưng nơi lạnh giá. Vậy nên hiện tại ưu tiên của em là tìm trường có chương trình tiếng Anh tạm ổn và chi phí học + sinh hoạt ở mức hợp lý với gia đình. Tầm 300-400M/ năm thì em lo được ạ.

starsn

Xe điện
Mợ nhạy cảm quá chăng!?
Có ai cấm chê đâu nhờ
Nhưng chê cũng nên có tí văn hoá ^^
Em thường tránh nói những thứ nhạy cảm cho khỏi cãi nhau nhưng mà nhiều người thường xuyên nặng lời không đáng, cả cụ lẫn mợ, em không hiểu mợ kia xúc phạm mợ hay ai chỗ nào mà mợ nói người ta không có văn hoá.

dhela

Xì hơi lốp
Em thường tránh nói những thứ nhạy cảm cho khỏi cãi nhau nhưng mà nhiều người thường xuyên nặng lời không đáng, cả cụ lẫn mợ, em không hiểu mợ kia xúc phạm mợ hay ai chỗ nào mà mợ nói người ta không có văn hoá.
Chê lấy chê để, chê lấy được.. cũng là một dạng thiếu thốn :-B