[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

Dacia90

Xe tăng
Có điều này nhiều cụ biết mà chưa chỉ ra, đó là chuyển từ môi trường học hành dưới mái trường Kinh tế thị trường theo định hướng XHCN...học Đại học, TS theo môi trường TBCN, DHS phải thức thời hiểu được cơ chế mình đang theo thì mới hòa nhập được. Nhất là sau này kiếm việc và ở lại thì hòa nhập vào môi trường chính trị xã hội Quốc gia đó. Thử hỏi tụi Tây nó biết môi trường sống XHCN ntn thì tụi nó chịu, cùng lắm là qua trải nghiệm du lịch.
Nhiều ý kiến ở đây đều thể hiện con cái đi du học xong, nếu ở lại thì phải thuộc nhóm có thu nhập khá, còn không thì về quê mẹ. Tính đường một chiều như vậy cực khó, tốt nhất nên tạo điều kiện bước 1, ngoài 18t kệ tụi trẻ.

TorienT

Xe container
Cụ quan điểm giống em
Các cụ có câu "học thầy không bằng học bạn" có nghĩa đi học bạn bè rất quan trọng, bạn mình giỏi (trg chuyên lớp chọn hay các đh danh giá thế giới như Oxford Havard Yale vv) thì vào đó bạn bè vừa giỏi vừa nhiều tiền, bố mẹ bề thế tinh hoa.
Lê nin có câu "học học nữa học mãi" câu này đa số hiểu sai, ý câu này em hiểu là học suốt đời không phải mỗi đến tuổi 22-23 xong đh hay 25-26 xong cao học là giỏi rồi không học nữa.
Còn ct HCM thì có câu em rất tâm đắc "Học ở trường, học trong sách vở, học lẫn nhau và học từ nhân dân”, e còn thích câu này hơn cả câu của Lê Nin
Du học thì rất tốt, nhưng nếu tự học và có đầu óc thì em thấy ở đâu cũng giỏi, du học học nhiều cái chưa chắc đã áp dụng dc ở xã hội ta hiện tại do các nước đi trc ta quá xa, quy mô dân số ta quá lớn so với nhiều nước tiên tiến.
Các bạn học trong nc làm trong nước cũng diện con ngoan trò giỏi, cho họ môi trường thật tốt thì họ vươn lên cug đâu thua kém gì ai, cho nên du học là tốt nhưng theo e cũng không thần thánh hoá auto du học là thành công là đổi đời.
Thực sự trong khoảng 30 đứa bạn bè e đang lập nghiệp ở e chỉ nể mấy cô cậu giành dc học bổng Nn đi học thực sự thông minh và nghị lực, và thực tế chứng minh thì đa số bạn bè sang định cư kiểu tự túc thì đều vác tiền nhà đi sang đó mua nhà mua xe mở cửa hàng; Tự lập dc rất ít, thậm chí có ng tay trắng về sống trong lặng lẽ.
Chốt lại em ủng hộ có đk đi du học thì cứ đi, để tiếp thu văn minh nhân loại, để học và giao thoa nhiều nền văn hoá, để có tư duy tổ chức quản lý ưu việt tiên tiến với công việc hay với chính gia đình mình.
Vâng cụ. Với em nếu F1 muốn và đủ trình độ du học thì em sẽ hỗ trợ và em coi nó chỉ là một sự lựa chọn trong nhiều lựa chọn, những lựa chọn khác với e cũng không hề tồi. Trước đây thì du học với không du học khoảng cách khá xa nhưng giờ thì cũng kéo gần rồi vì nếu một bạn có nền tảng tốt, ý thức tự lập và năng lực tự học cao thì em thấy vứt đâu gần như cũng giỏi được. Mà cái đó đến năm 18 tuổi là phải hình thành xong hết rồi. Còn so sánh giữa Việt Nam với các nước phát triển về mọi mặt thì e thấy hơi buồn cười, cơ mà như cá nhân e thì em thấy Việt Nam em sống tốt hơn là nếu em ra nước ngoài sống vì em rất lười. Cho nên ở đâu làm mình hạng phúc thì nơi ấy là phù hợp thôi, không nhất thiết phải phải đến nơi phát triển mới là tốt.

TorienT

Xe container
Có điều này nhiều cụ biết mà chưa chỉ ra, đó là chuyển từ môi trường học hành dưới mái trường Kinh tế thị trường theo định hướng XHCN...học Đại học, TS theo môi trường TBCN, DHS phải thức thời hiểu được cơ chế mình đang theo thì mới hòa nhập được. Nhất là sau này kiếm việc và ở lại thì hòa nhập vào môi trường chính trị xã hội Quốc gia đó. Thử hỏi tụi Tây nó biết môi trường sống XHCN ntn thì tụi nó chịu, cùng lắm là qua trải nghiệm du lịch.
Nhiều ý kiến ở đây đều thể hiện con cái đi du học xong, nếu ở lại thì phải thuộc nhóm có thu nhập khá, còn không thì về quê mẹ. Tính đường một chiều như vậy cực khó, tốt nhất nên tạo điều kiện bước 1, ngoài 18t kệ tụi trẻ.
Cá nhân em nghĩ khác cụ ạ. Đầu tiêh môi trường Việt Nam giờ rất mở, rất nhiều cơ hội và ở nhiều lĩnh vực không khác các nước phát triển là mấy. Thêm nữa con người đi học ngoài học tri thức thì còn cần học cả khả năng độc lập và thích nghi (nghĩa là vứt đâu cũng sống được), nên em thấy du học về nước lập nghiệp chả hề gì nếu giỏi và thích nghi tốt.

my.eb

Xe điện
Không hiểu ý cụ nói bị lừa là thế nào ạ?
Như em đã từng ăn 4 đám cưới, 3 đám cưới chú rể là người Việt đã có quốc tịch nước ngoài, còn 1 đám cưới chú rể là người nước ngoài làm việc ở Việt Nam rồi lấy vợ người Việt, thì thấy cả 4 cô dâu Việt đều xinh đẹp, có hiểu biết. Cả 4 cặp sau này đều sinh sống ở nước ngoài rất hạnh phúc. Nhưng theo cái nhìn của người châu Á như em, 3 cặp Việt - Việt có sự hòa hợp hơn cặp còn lại.
Cụ ko hiểu ẩn ý thâm sâu của cụ ý rùi ;))

Maner Bolsol

Xe tăng
Cụ hỏi hết sức chung chung thế này thì chưa chắc đã có câu trả lời như ý đâu ạ !
Học phí phụ thuộc vào chương trình học ở mỗi trường. Mỗi trường có nhiều ngành học, mỗi ngành học lại có số tín chỉ khác nhau. Học phí là giá của từng tín chỉ này trong mỗi học kỳ cộng lại. Ngoài ra còn tiền tài liệu, ngoại khóa vv.....áng khoảng 30, 40 ngàn CAD. Ngoài ra còn chi phí sinh hoạt nữa. Nếu ở Toronto mà ngoại trú thì tiền phòng khoảng 600CAD, tiền thực phẩm khoảng 400CAD - cái này nhà Cháu không để ý nên không chính xác. Tiền điện thoại, tiền vé phương tiện công cộng....1 SV chăm chỉ thì tiền sinh hoạt phí này chúng đi làm thêm sẽ lo được tất Cụ ạ ! SV giờ có chính sách mới được làm trên 20h/ tuần.
Nên cho con học các chương trình học có thời gian từ 2 năm trở lên, Cao dẳng hoặc ĐH thì sau khi ra trường sẽ có Giấy phép lao động 3 năm. Trong khoảng thời gian này, các Cháu có điều kiện xin việc và làm định cư thuận tiện hơn.
Con nhà Cháu, thằng thứ 2 cũng xong ĐH mấy năm rồi nên nhà Cháu chỉ biết mang máng như vậy. Cụ muốn tương đối chính xác thì khi định đăng ký cho con vào trường nào, vào các Hội nhóm du học sinh Việt ở Canada để tham khảo.
Học IT ở Vanvouver chi phí thế nào cụ nhỉ?

hongnhungdo

Xe buýt
Trừ khi chồng mợ sang tây, rồi về đổi tính thì hãy sùng bái tây. Còn đã đc đào tạo 3 năm mẫu giáo, 12 năm mài đũng quần ở Việt Nam, thì là do bản tính của chồng mợ, và nền nếp gia đình, chứ chả nhờ tây teo gì sất. Bản tính, thói quen của 1 người hình thành trong 18 năm đầu đời mợ nhé. Trừ khi tây rèn 1 người ất ơ thành 1 người toẹt vời thì hãy hít hà. Chứ bản chất chồng mợ đã học giỏi, kiếm đc học bổng đi học, thì cũng coi như là tinh hoa rồi.
Việt Nam mình đánh giặc giỏi, tinh thần yêu nước cao vợi em vẫn công nhận đúng và tự hào là người VN mà :). Em biết nhiều người có tâm lý cứ khen tây chê ta là không thích,cái gì cũng phải mình nhất cơ, có những cái thiên hạ rõ là tốt hơn mình ai cũng biết nhưng mình khen cái là bỉ bôi , tự ái ,khinh khỉnh , không thèm, có lẽ đó là mặt trái của văn minh lúa nước, giờ vẫn gặp không ít :). Em nghĩ chính tâm lý không có sự đề cao tha thiết với cái ưu tú hơn nên VN mình mới phát triển chậm như vậy chăng. Như các cụ mợ khác đi Tây thì em không biết, nhưng chồng em và nhà chồng em đến giờ đều công nhận đi Tây mà đến đúng nơi phát triển, trường học cũng top tốt tốt thì môi trường đó rèn luyện và phát huy được bản thân rất nhiều - so với nếu học tại VN thì không thể bằng vì hai văn hóa và tư duy khác hoàn toàn nhau.

Chỉnh sửa cuối:

hongnhungdo

Xe buýt
Đi học nước ngoài về thì ngon rồi, nhưng hội học bên đó về có một điểm yếu là chọn vợ kém, dễ bị lừa.=))
Dạ, người chỉ biết học như gà công nghiệp cũng có cụ ạ. Nhưng cụ cũng đừng đánh giá những cái đầu tri thức đó thấp vậy, đầu họ cũng có sỏi cả đấy, làm gì có thằng nào kiếm nhiều tiền mà ngu .

hongnhungdo

Xe buýt
Bản thân chồng mợ ấy đã rất ổn và được rèn giũa kỹ từ gia đình rồi. Sang Tây chỉ là dệt hoa trên gấm chứ ko được đào tạo từ bé thì cũng khó đấy. Nói chung theo cháu người mà mợ hongnhungdo cần nói lời cảm ơn là bố mẹ chồng mợ ấy :)
Bố mẹ sinh con nuôi con là công ơn rồi, không ai phủ nhận nền tảng gia đình ấy. Nhưng riêng về tư duy, về học hành, về công việc thì Sẽ tùy trường hợp cụ ạ, không phải ai cũng nhờ bố mẹ dạy mới thành tài. Có người thì bố mẹ đào tạo được con, định hướng con đi đúng đường và thành công là nhờ người chỉ bước, nhưng có người là khả năng trời cho cộng sự cố gắng của bản thân chứ bố mẹ chả tham gia gì. Như thời của chồng em 7x, các cụ lo miếng ăn cho no còn khó khăn lấy đâu ra thời gian mà định hướng với rèn rũa con cái.

Chỉnh sửa cuối:

hongnhungdo

Xe buýt
Chúc mừng mợ lấy được chồng tốt, kể ra người chỉn chu mọi mặt như chồng mợ tỷ lệ có cao hơn trong số đi du học, nhưng chắc vẫn dưới 50%. Bản thân em đi du học thấy rõ con trai đi du học thường đỡ gia trưởng hơn mặt bằng chỉ ở VN nhiều, nên chắc cũng có ảnh hưởng văn hóa phương Tây phần nào.

Em đọc bài của mợ thấy mợ cũng hiểu biết (dù không đi du học), em nghĩ chồng mợ cũng may mắn lấy được người phù hợp. Nhiều người có căn bản tốt rồi, đi nn thấy lối sống của xh đấy nó phù hợp với mình, quan điểm sống được củng cố. Ví dụ những năm 90 đứa nào bắt đầu vào ĐH (BK luôn) cũng bắt đầu tập tành uống rượu, hút thuốc thì chẳng là môi trường xấu ảnh hưởng đến con người đấy thôi.

Chồng em đây lúc mới về VN đi giao lưu với cty đến chỗ nào cũng bị ép rượu nhưng nhất định không uống, nên về sau ngoài year end party & gặp khách hàng bạn ý hạn chế đến tiệc khác, vì thấy mất thời gian vô bổ. Một người trẻ tuổi chỉ lớn lên với văn hoá VN không dễ dàng nói không như thế đâu.

Thời của em tìm đàn ông hoàn toàn trong nước mà tiến bộ tí khó như mò kim đáy bể :)
Em cảm ơn mợ nhiều ạ, mợ và chồng đều từng đi nước ngoài nên thông cảm được với những gì em trình bày. Em khen cái tốt của nó mà cụ nào trên kia cứ nhét chữ vào miệng em bảo em sùng bái Tây chê VN.... Em thì thấy cái gì tốt em khen, nhất là cái tốt đó gia đình mẹ con em đang được hưởng thành quả, nếu ở VN còn lâu mới được thế ạ.

Chỉnh sửa cuối:

landaumuaxe

Xe điện
Không hiểu ý cụ nói bị lừa là thế nào ạ?
Như em đã từng ăn 4 đám cưới, 3 đám cưới chú rể là người Việt đã có quốc tịch nước ngoài, còn 1 đám cưới chú rể là người nước ngoài làm việc ở Việt Nam rồi lấy vợ người Việt, thì thấy cả 4 cô dâu Việt đều xinh đẹp, có hiểu biết. Cả 4 cặp sau này đều sinh sống ở nước ngoài rất hạnh phúc. Nhưng theo cái nhìn của người châu Á như em, 3 cặp Việt - Việt có sự hòa hợp hơn cặp còn lại.
e mới đi đám cưới 1 cô việt lấy rể mỹ, chú này thì e thấy béo, thấp, ngang e, tức là tầm 1.7 là cùng, còn cô dâu thì 89 vậy là ở vn e gọi là ế, có điều nhìn họ hp là ok,
việc bán đất, nhà cho con du học nó là quan điểm mỗi PH, e cũng thấy thầy e có con giai du học mỹ, và được free 30% gì đó, mỗi tháng thầy phải gửi sang thêm tầm 2k để nó ăn học, đặc biệt là dịp covid thì cao hơn do k về nước được, không ở trong ktx được, nên đội lên, thầy cũng phải bán thêm cái nhà dư để cho nó , và e thấy đến giờ em nó đã định cư được bên đó, mong ước của e thì cũng muốn con du học, nhưng cố gắng được free, chứ e nghèo k có tiền nghìn mỗi tháng gửi cho con, và cố gắng định cư luôn được thì tốt, chứ du học xong về vn làm, thì 90% là k ăn thua, thậm chí thua cả mấy ông trong nước, vì k chịu được môi trường ở nhà nước, còn tư nhân thì e thấy cũng k được thu nhập quá tốt, trừ khi vào các tập đoàn nước ngoài làm , hoặc làm cho nước ngoài có vp ở vn

chiquynhvn90

Xe tải
Bán mạnh chứ.
Đầu tư cho các cháu không bao giờ được thắc mắc là đúng hay sai.
Từ thời xa xưa, các cụ còn bán nhà bán cửa cho con học hành rồi lên Kinh dự thi (mà tỷ lệ đỗ làm quan có 3 thằng đứng đầu).
Thời nay kinh tế tốt, các bác giàu vãi ra, bán đi vài ba mảnh đất cho các cháu đi học lấy cái chữ Tây, mà cũng lăn tăn là thế nào ?
Tây bây giờ nó có giá lắm, cứ ngửi thấy mùi Tây là chúng nó lao vào như 1 lũ thiêu thân.

hongnhungdo

Xe buýt
E thì e chả tin câu chuyện làm quà ấy. Bởi người đi du học mà ngấm văn hóa phương Tây thì sẽ tìm mọi cách ở lại, chứ ko về lại Việt Nam nữa, vì họ khó hòa nhập vào cuộc sống ở mình. 2 người bạn của em, đc học bổng du học Pháp, học ngành dược và xây dựng, học xong về, khó quá rồi lại sang Pháp, cu cháu em, bố mẹ nó cho đi Canada, học xong cũng ko về, mà cố bám lại. Có điều kiện thì cứ cho đi thôi, nhưng bản thân f1 phải có động lực và quyết tâm, chứ đi chỉ để trải nghiệm thì nói thực là ko đáng, giờ thế giới phẳng rồi, đâu có như xưa, đội trẻ ở trong nước năng động chả kém gì, cháu thật. Đến tây, Nhật, Hàn sang ta lâu ngày còn bị đồng hóa nữa là ta sang tây rồi về :))
Cuộc sống của em cũng rất bình thường chưa có gì to tát để em khoe cả nên những gì em nói là sự chia sẻ thôi ạ. Nhu cầu đầu tư giáo dục cho con là chính đáng và là quyết định lớn của mỗi gia đình vì chi phí rất cao, xong bây giờ du học cũng rất bình thường chứ không oai oách gì ghê gớm đề mà bảo có tí du học mang ra đánh bóng hào nhoáng , nên hy vọng trường hợp của em cụ đừng nghĩ là câu chuyện làm quà, quà này hoành tráng gì cho cam :). Điều mợ nói có phần đúng, đi Tây lâu năm khó về VN sống lắm, chồng em cũng không hề muốn về VN , chuẩn bị có quốc tịch Anh lợi cho con cái. Nhưng nhà chồng em con một, bố mẹ thì cũng cổ, không muốn thay đổi, già rồi hay đau yếu , vẫn tư tưởng cũ là con cái phải ở cạnh còn báo hiếu, đấu tranh nhiều lắm nên chồng em mới phải về chứ VN mà như nước ngoài người già vào dưỡng lão thì không có chuyện về đâu. Có điều ngành của chồng em cũng có nhiều cơ hội ở VN, có họ hàng bạn bè giúp đỡ để hòa nhập, và hơn cả vốn là người biết thích nghi nên hắn sống ổn mợ ạ. Hơn nữa, nói thực là kiếm tiền ở nước ngoài dẫu lương ổn thì cũng nó cũng đều đều thôi, ít biến động để có cơ hội đầu cơ như ở VN , nên quyết định nào cũng có cái được và cái mất, sau mưới 15 năm về đến nay chồng em bảo ở VN cũng không tệ lắm, hơn nữa vẫn muốn con cái có gốc là VN, có bạn bè là người VN, 18t mới cho đi học xa nhà.

Chỉnh sửa cuối:

DidiLe

Xe container

thich_j

Xe tải
Em có một băn khoăn thế này, nhờ các cụ mợ khai sáng cho em tý.
Hiện nay em thấy các cháu hay lấy được học bổng một số trường ĐH ở VN. Cụ thể em nói trường hợp bạn em, con được học bổng 50%, còn lại 50% phải đóng...
Em trộm nghĩ đến việc sale hàng hóa, họ cứ nói vống giá lên rồi treo biển sale, mua 1 tặng 1... thế là bà con lao vào mua hỉ hả, dù rằng hóa ra chẳng được rẻ gì hết.
Nếu ta coi giáo dục đại học, như một ngành kinh doanh đi, thì việc trao học bổng như trên có thuộc kiểu ví dụ mua 1 tặng 1 , cả 2 bên đều vui ko ạ.
Con em chưa đến tuổi vào ĐH hay đi du học, nên em hỏi có ngớ ngẩn mong các cụ mợ thông cảm :D

TorienT

Xe container
Em có một băn khoăn thế này, nhờ các cụ mợ khai sáng cho em tý.
Hiện nay em thấy các cháu hay lấy được học bổng một số trường ĐH ở VN. Cụ thể em nói trường hợp bạn em, con được học bổng 50%, còn lại 50% phải đóng...
Em trộm nghĩ đến việc sale hàng hóa, họ cứ nói vống giá lên rồi treo biển sale, mua 1 tặng 1... thế là bà con lao vào mua hỉ hả, dù rằng hóa ra chẳng được rẻ gì hết.
Nếu ta coi giáo dục đại học, như một ngành kinh doanh đi, thì việc trao học bổng như trên có thuộc kiểu ví dụ mua 1 tặng 1 , cả 2 bên đều vui ko ạ.
Con em chưa đến tuổi vào ĐH hay đi du học, nên em hỏi có ngớ ngẩn mong các cụ mợ thông cảm :D
Vâng, nhiều phần đúng trong câu hỏi của cụ. Theo em biết là như vậy.

raisomoon

Xe tăng
Cháu thì vẫn sùng bái ạ, chính xác là cái gì tốt thì mình phục mình thích chứ không phải cứt Tây cũng thấy thơm. Trẻ con nó tiếp thu từ gia đình cũng chỉ một phần, mà nó học từ xã hội, từ bạn bè nhiều hơn ấy, vì vậy cháu thích thả nó vào môi trường nhiều tích cực hơn để nó phát triển được toàn diện, để cái tốt nó ngấm luôn từ bé. Cụ cứ để ý, nơi nào con người chỉ ngồi mãi lũy tre làng thì làng xóm khó phát triển lắm, con người vì ít giao du nên bảo thủ, ai chê gì lại hay tự ái đùng đùng và nhất định không thay đổi để bảo vệ cái tôi... Nhưng cứ nơi nào dân bung ra tứ phương học hành buôn bán sinh hoạt thì xóm làng quê hương nơi đó giàu có phát triển, văn minh hơn, con người cũng xởi lởi hiểu biết thoáng tính hơn vì họ được phóng tầm mắt mà từ đó thay đổi . Vậy du học cũng thế thôi, cháu không nói phải có quốc tịch Mỹ mới văn minh như Mỹ, nhưng hẳn là muốn khác đi phải học hỏi mà không có gì học nhanh bằng mình thả bản thân vào môi trường ấy , văn hóa ấy để tiếp thu cái hay cái tốt của nó thành của mình. Cái hay của cuộc đời này là những cái tốt đẹp nhiều cái là có sẵn nền tảng, mình lao vào mà học hỏi biến thành của mình , mà muốn thế thì mình phải biết cầu thị sùng bái cái mà mình cho là tốt ấy mình mới có động lực vượt khó mà học theo chứ . Nói xin lỗi, Việt Nam giờ cái đinh cái vít ra hồn còn chả làm được, sản phẩm công nghiệp chất lượng chưa từng có, tư duy làm ăn thì chộp giật cơ hội, hàng hóa thì nhập hàng TQ đều đều từ cân gạo đến cân hoa quả ... thì phải biết mình hãy còn kém lắm, phải ra nước ngoài mà học tập là đúng còn gì nữa, sùng bái cái tốt của bạn bè năm châu chả có gì sai. Hãy coi du học giống như tha hương thôi, chẳng qua mình sang nước ngoài, còn người khác buôn bán thì đi Nam đi Bắc , nó cũng giống nhau thôi mà bác.
Bạn này nhảy vô thớt này như cá gặp nước để nói miên man về nỗi lòng của bản thân nhỉ?
Bạn nói dài nhiều cái đúng, mình cũng chẳng muốn phản bác gì nhiều. Nhưng như bạn nói đúng là bạn ở tỉnh lẻ ra rồi đi du học nên nhiều cái bạn ngộp thật, như là nhảy cóc về tầm nhìn nên kiểu thái quá như bạn có thể hiểu đc.
Nhưng cái chỗ mình HL phía trên thì đúng là rất nhiều người như bạn mắc phải - đó là hơi thiếu hiểu biết về tình trạng ở VN, nói nhẹ là nó cứ ngô ngố nhưng lại rất hay ra vẻ vậy? Rất nhiều người ở đây đang làm ở lĩnh vực CN và FDI đọc được cái chủ quan của bạn cũng chỉ biết cười nhẹ thôi.
Mình thì thích bạn Smile1102 ở quan điểm xuyên suốt của bạn í về chuyện có học có hơn và ở VN có 1 đà tăng trưởng mạnh, còn rất nhiều room cho khởi nghiệp và các ngành nghề mới. Nghĩa là cơ hội còn rất nhiều để làm giàu, để thay đổi vị trí vươn lên trong XH. Tây hay Ta cũng có ưu có nhược, cơ hội chia đều cho tất cả chứ chẳng phải Tây học hay Ta học là có ưu thế tuyệt đối, nhưng quan trọng là như bạn í thấy rằng cơ hội cho cá nhân, cho con cái còn nhiều. Cha mẹ tạo nền tảng để con cái có tri thức nhưng cũng ko ngô ngố chủ quan như bạn là tốt nhất nhỉ.

starsn

Xe điện
Bạn này nhảy vô thớt này như cá gặp nước để nói miên man về nỗi lòng của bản thân nhỉ?
Forum là nơi tám chuyện, mợ ấy kể chuyện bản thân em thấy quý & chân thành ấy. Hơn nhiều những người toàn kể chuyện "thằng bạn" với "ông hàng xóm" :)

caphale_89

Xe tải
Vậy dù tụi trẻ học và làm ở đâu, ta cũng nên trang bị cho chúng một số kiến thức, đặc điểm về hai môi trường này cụ nhỉ,