[Funland] Bàn luận về gỏi cá

long.spc

Xe container
em chưa ăn gỏi cá Giang bao giờ, em tìm trên youtube không thấy cụ ạ
Cụ về khu cảng cá Hoà Lộc - Hậu Lộc.
Ăn ngon tuyệt, ăn món này phải có mắm chua, trẻo.
Khu này có 2 món e thấy ngon là hàu sống và gỏi cá giang

thngaylangthang

Xe ngựa
Em chỉ cần xì dầu + mù tạt, hoặc ra lồng bè trên biển thì vợt con đang bơi, dùng dao sẻo đến đâu, chén đến đó ah, vậy thôi

buicongchuc

Xe ba gác
Cách đây gần một tháng em được mời ăn bữa gỏi cá mè quê Ninh Bình gửi lên:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
lâu lắm rồi em chưa ăn, tự dưng hôm nay vật vã thế cơ chứ, chắc mai phải ăn thôi, cá nước ngọt thì lo giun sán phết, chắc ăn một năm 1 lần không sao đâu các cụ nhỉ?
Cụ nốc thật nhiều rượu vào thì chắc không sao, chứ món này mà không nốc nhiều rượu ăn ghê lắm.

Moriarty

Xe container
Đến lúc sán nó bò khắp người lại giá như. Dân mình chưa thấy quan tài chưa đổ lệ.

Lasvegas83

Xe tải
Món gỏi cá nhệch này em ko ham. Cứ chín thì chén.
Hôm ngồi với mấy ông anh chén gỏi nhệch em gọi mực trứng chiên ra chén thì ông anh bảo ăn gỏi đi ko sợ đâu rau cỏ nó là thuốc rồi ăn ko sao đâu em lỡ mồm nói vi khuẩn có loại đun sôi cả trăm độ còn chưa chết chứ mấy cái rau thơm, ăn vào giun sán chết. Thế là mấy lão chửi e tơi bời vì làm các lão ăn mất ngon:)) à cái nước chấm cùa nó gọi là " chẻo " chấm bánh đa thì ăn đc

Minhbeboi

Xe buýt
Đúng rồi chính e mới ăn, chứ sống khó ăn lắm

ubisapro

Xe trâu
Quê e - Yên Khánh Ninh Bình có món gỏi cá chày, mè ăn rất ngon. Cơ mà nói thật, e chỉ về nhà, các anh em làm thì ăn thôi (cá ao hoang, sạch ở nhà). Chứ ra ngoài e méo bao giờ dám ăn mấy món tươi sống :))

SVC

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ là khác nhau ở cái nước chấm, gỏi nhệch nga sơn pha nước chấm lạ lắm, chấm bánh đa không cũng ngon cụ ạ
Cái nước chấm í gọi là Chẻo.
Em hay ăn ở 1 cái quán ngay gần nhà thờ Phát diệm, đối diện cái mương :D

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Nước mặn cũng có nguy cơ nhiễm ký sinh trùng. Em nói không với đồ sống, tái. Đò chín thôi.

Becgie

Xe điện
Cứ Hàu sống mà ăn cho lành :P

coolpix8700

Xe ngựa
Gỏi cá nước ngọt, cũng như tiết canh lợn thả rông (tên lửa, cắp nách,...) là những thứ không nên ăn.
Chưa nói đến các thể loại bệnh tật khác, mà các loại ký sinh trùng dùng đúng đường này để tồn tại và duy trì được sự tồn tại của chúng.
Hôm vừa rồi tv có cái phóng sự trong 1 làng có hơn trăm người nhiễm sán dây vì có thói quen ăn tiết canh và nem sống.
Con sán dây này chỉ ở giai đọan trưởng thành mới sống trong ruột còn ở các giai đoạn khác nó tồn tại đủ dạng ở mọi nơi trong cơ thể con vật chủ.
Lúc trưởng thành là để đẻ trứng phải vào ruột để trứng truyền ra bên ngoài.
Còn những chỗ khác là chờ để đến những cơ thể khác nếu không bị chết vì bị đun ở nhiệt độ cao.
Nhiều con lợn quê thịt xong, rũ miếng thịt sán gạo rơi trắng như rắc gạo dưới sàn nhà.
Đó là 1 dạng tồn tại của con sán dây!

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Cách đây gần một tháng em được mời ăn bữa gỏi cá mè quê Ninh Bình gửi lên:

Trông thật ngon cơ mà nghe cụ dưới tả xong lại hết thấy ngon! :D

Gỏi cá nước ngọt, cũng như tiết canh lợn thả rông (tên lửa, cắp nách,...) là những thứ không nên ăn.
Chưa nói đến các thể loại bệnh tật khác, mà các loại ký sinh trùng dùng đúng đường này để tồn tại và duy trì được sự tồn tại của chúng.
Hôm vừa rồi tv có cái phóng sự trong 1 làng có hơn trăm người nhiễm sán dây vì có thói quen ăn tiết canh và nen sống.
Con sán dây này chỉ ở giai đọan trưởng thành mới sống trong ruột còn ở các giai đoạn khác nó tồn tại đủ dạng ở mọi nơi trong cơ thể con vật chủ.
Lúc trưởng thành là để đẻ trứng phải vào ruột để trứng truyền ra bên ngoài.
Còn những chỗ khác là chờ để đến những cơ thể khác nếu không bị chết vì bị đun ở nhiệt độ cao.
Nhiều con lợn quê thịt xong, rũ miếng thịt sán gạo rơi trắng như rắc gạo dưới sàn nhà.
Đó là 1 dạng tồn tại của con sáng dây!

coolpix8700

Xe ngựa
ý cụ là hàu nào ạ :P
nếu mà là hàu mà cháu đang nghĩ thì có khi ăn gỏi cá lại lành hơn nhá
Các loại nhuyễn thể hấp thụ kim loại nặng rất tốt.
Quanh bờ biển VN bây giờ còn rất ít chỗ lành để nuôi được nhuyễn thể thực sự "sạch"!

Xe vài bánh

Xe điện
Các loại nhuyễn thể hấp thụ kim loại nặng rất tốt.
Quanh bờ biển VN bây giờ còn rất ít chỗ lành để nuôi được nhuyễn thể thực sự "sạch"!
Nó là "máy lọc nước" mà!
Cơ mà lâu lâu xơi vài con thì hàm lượng kim loại nặng vào người cũng chả đáng là bao, cụ nhỉ! :D

giocuonmaytroi

Xe hơi
lâu lắm rồi em chưa ăn, tự dưng hôm nay vật vã thế cơ chứ, chắc mai phải ăn thôi, cá nước ngọt thì lo giun sán phết, chắc ăn một năm 1 lần không sao đâu các cụ nhỉ?
con nhệch sống cửa biển, nước lợ chứ ko phải nước ngọt cụ ạ.