[Funland] Bàn luận về chọn trường học cho các con !

Nana2015

Xe tăng
E ko có tiền nên chọn trường công cho F1 thôi ạ. Tất cả là vì tài chính hết ạ. Ai chẳng muốn con mình tốt nhưng giờ e nghĩ phụ huynh cho con học trường tư toàn đội giàu có cả nên khen chê 2 hệ trường làm gì.

Kitcat

Xe container
Trường quốc tế hanoi academy học phí 200triệu làm chết 1 hs khi dạy bơi (2013), 2015 ỉm dấu chuyện làm ngộ độc tp hơn 100 cháu k cho đưa đi viện, k thông báo phụ huynh cụ ạ.

Nói gì thì nói, nếu học vài lít/năm thì không phải dạy bơi riêng cho con, không phải đưa đón con học tiếng Anh tuần 2 buổi cho con, không phải lo tới giờ sấp ngửa đi đón con như bọn trẻ học trường công như con em :D

Cứ tùy điều kiện và quan điểm từng Gia đình, không có đáp án chung ợ.

Kitcat

Xe container
Làm ăn ở VN tự do mà, vì một bộ phận có thế giới quan rằng "có tiền là có tât cả"
"Đừng dạy người giàu tiêu tiền "

Hì hì

Đôi luc, gặp những tư duy như vậy, mới thấy Lê Cat Trọng Lý hat rât đúng rằng:

"... Nghèo tất cả
Trừ tiền ra
Ôi
Nghèo tất cả
Trừ tiền ra.."

Đây vẫn còn

Bài trên vnexpress.net rât chính thống

Lý do gì mà xóa nhỉ

Ko chê bai, thóa mạ ai

Chỉ là cảnh tỉnh và nêu cái nhìn khach quan, đưa ra yêu cầu về tiêu chuẩn

https://www.otofun.net/threads/lam-an-o-vn-that-qua-de.1612477/page-4#post-52235145
Khó hiểu quá cụ nhỉ :) .
Cụ chủ top còn khó chịu khi m post rõ là giống chủ đề cụ ấy đặt câu hỏi: tiêu chuẩn nào để đánh giá trường học?

barcamylove

Xe hơi
Nhà em thì hiện cứ trường công + Học thêm tiếng Anh thôi. Học làm người cho tốt và biết cộng trừ nhân chia là làm việc được rồi

duytrong

Xe lăn
Xin chào các cụ/mợ !
Thớt này em lập ra vì mục đích cung cấp thông tin , cái nhìn đa chiều về việc lựa chọn trường cho các con (từ mầm non đến PTTH ) . Các vấn đề ngoài lề khác mong các cụ/mợ không lồng ghép vào thớt này .

Ngày xưa khi còn phải chạy từng bữa ăn , có lẽ chẳng ai phải mất thời gian suy nghĩ vì "làm gì còn cái nào nữa mà chọn " .
Giờ thì giáo dục đông tây, hệ thống ABC.....nó đa dạng và cũng vô cùng nhiều màu sắc khác nhau .

Để đi thẳng vào vấn đề cháu xin được tách biệt ra theo nhu cầu của phần lớn các phụ huynh hiện nay đó là :

A) Nhóm các trường theo hệ thống công lập , quy chuẩn của bộ giáo dục

B) Nhóm các trường tư thục , tư nhân , tổ chức giáo dục có đầu tư nước ngoài , công ty kinh doanh giáo dục

Mỗi nhóm thiết nghĩ sẽ có những tiêu chí riêng để nói lên đặc điểm từng trường , cơ sở giáo dục và xin các cụ/mợ tránh ko sa đà vào việc lấy nhóm A so sánh với nhóm B bởi nó chẳng để giải quyết điều gì . THiết nghĩ mỗi vị phụ huynh đều có một nhu cầu khác nhau nên sẽ có những tiêu chuẩn khác nhau về trường lớp như thế nào phù hợp với con em của mình .

Mong nhận lại ở các cụ/mợ một tinh thần xây dựng vì con em chứ ko vì hơn thua tranh luận tại thớt này .
Trường nào cũng tốt,miễn là trường đó không có chữ Quốc tế.