[Funland] Bàn luận về chọn trường học cho các con !

kienvinh

Xe lăn
Một người nói:
Mục đích thớt lập ra không phải để giải quyết nhu cầu của mình em ! Ngắn gọn vậy cụ ạ . Không ai nhiều con đến mức gửi mỗi đứa đến một nơi để chuột bạch và làm ví dụ sinh động cho bài viết của cụ được .
Quất lại và thay tên người viết bài được quất bằng tên không cụ thể để nhằm kết luận cái ý sau: Nhiều người không biết nguyên nhân phải (hoặc nên) tìm trường ngoài hệ thống công lập cho con em mình học.

racing729

Xe tải
Chủ thớt so mấy cái cuốc tế cấp 3 ở VN với Hà vợt là sai cmn hệ quy chiếu rồi. Nói chung so sánh nó phải cùng hạng, chứ hạng lông đòi đấm với hạng nặng như Hà vợt thì nó chịu thua chứ không dám oánh lại đâu.

Hn07

Xe tăng
Quất lại và thay tên người viết bài được quất bằng tên không cụ thể để nhằm kết luận cái ý sau: Nhiều người không biết nguyên nhân phải (hoặc nên) tìm trường ngoài hệ thống công lập cho con em mình học.
Em thua cụ về câu chữ hoặc em không đủ trình để trả lời cụ , sau bài này phiền cụ đừng quote lại còm của em nữa ạ !

kienvinh

Xe lăn
Vâng , chính vì vậy

Em thua cụ về câu chữ hoặc em không đủ trình để trả lời cụ , sau bài này phiền cụ đừng quote lại còm của em nữa ạ !
Tôi không còn động cơ quất bài bác. Bài trên tôi đã không quất bài bác rồi, đã thay tên coi như là "có người nói như này" thôi, chính bác mới là người không nên quất bài tôi nữa. Rõ rồi nhỉ?

bai

Xe điện
Mục đích của em là tìm ra các tiêu chí cụ thể để lựa chọn trường rõ ràng . Em không bàn về chất lượng nào đó ở đây cụ ạ . Hình như nhiều cụ thích hiểu sai ý của em để lao vào tranh luận những thứ ko liên quan đến vấn đề em nói . Em xin dừng tranh luận với cụ
Mục đích cuối cùng cho f1 của cụ, em chưa thấy cụ nêu ra: học đại học, thạc sỹ, tiến sỹ trong nước và (có thể) làm công chức nhà nước hay cũng những bằng cấp đó là lấy từ các trường nước ngoài và (có thể) làm cho nước ngoài hoặc có những startup táo bạo.
Từ đó xây dựng kế hoạch tài chính, kế hoạch học tập, ... rồi mới đưa ra các tiêu chí để chọn trường. Lúc đó chọn nhóm A hay nhóm B là việc dễ dàng.

samoclan

Xe điện
Có kinh tế người ta đòi hỏi cao. Nhà cháu chưa khá giả lên cứ đúng tuyến từ mầm non.

Hn07

Xe tăng
Mục đích cuối cùng cho f1 của cụ, em chưa thấy cụ nêu ra: học đại học, thạc sỹ, tiến sỹ trong nước và (có thể) làm công chức nhà nước hay cũng những bằng cấp đó là lấy từ các trường nước ngoài và (có thể) làm cho nước ngoài hoặc có những startup táo bạo.
Từ đó xây dựng kế hoạch tài chính, kế hoạch học tập, ... rồi mới đưa ra các tiêu chí để chọn trường. Lúc đó chọn nhóm A hay nhóm B là việc dễ dàng.
Em ghi nhận ở góp ý của cụ vào chỗ khuyết mà em không hề nói rõ ở đầu thớt .
Chính bởi vì mỗi phụ huynh có một mục đích khác nhau nên em đã không để mục đích lên đầu thớt ( vì em cho rằng không có cái gọi là mục đích chung )

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Vâng cái em nói vấn đề ở đây nó ko nằm ở tiền , cái đó nó quá dễ để lựa chọn và có thể với một số phụ huynh họ thích coi đó là tiêu chí để đánh giá hơn kém một cách rõ ràng nhất .
Nói gì thì nói, nếu học vài lít/năm thì không phải dạy bơi riêng cho con, không phải đưa đón con học tiếng Anh tuần 2 buổi cho con, không phải lo tới giờ sấp ngửa đi đón con như bọn trẻ học trường công như con em :D

Cứ tùy điều kiện và quan điểm từng Gia đình, không có đáp án chung ợ.

Hn07

Xe tăng
Nói gì thì nói, nếu học vài lít/năm thì không phải dạy bơi riêng cho con, không phải đưa đón con học tiếng Anh tuần 2 buổi cho con, không phải lo tới giờ sấp ngửa đi đón con như bọn trẻ học trường công như con em :D

Cứ tùy điều kiện và quan điểm từng Gia đình, không có đáp án chung ợ.
Cho em hỏi cụ chút , có phải cứ là trường công thì trường nào nó cũng giống nhau và vứt đâu nó cũng thế ko ạ ?
Rẻ nó là thương hiệu rồi nên cũng ko cần nghĩ ngợi ?

cadan

Xe container
Dựa trên tiền trả ra đắt và hy vọng chất lượng dịch vụ tương xứng? Thật tội nghiệp cho phụ huynh Việt. Chính cái chủ đề này hôm qua cụ cadan đã trích bài phân tích của 1 giáo viên bên Anh, không hiểu sao lại bị xoá mất?
Ahihi, em vừa xem lại, hình như tất cả các topic hôm qua về chủ đề trường quốc tế đã được xoá.
Đây vẫn còn

Bài trên vnexpress.net rât chính thống

Lý do gì mà xóa nhỉ

Ko chê bai, thóa mạ ai

Chỉ là cảnh tỉnh và nêu cái nhìn khach quan, đưa ra yêu cầu về tiêu chuẩn

https://www.otofun.net/threads/lam-an-o-vn-that-qua-de.1612477/page-4#post-52235145

Hn07

Xe tăng

Huyện Hinh

Xe hơi
Các cụ cứ cãi nhau mà quên mất điều cơ bản: TIỀN.
Nhà nghèo mới phải tính toán học trường nọ trường kia.
Nhà nhiều tiền học cái gì học ở đâu chẳng được.
Em lại nghĩ ngược mợ. Nhà nghèo thì cứ trường công đúng tuyến. Nhà nhiều tiền mới hay nhức sọ học gì, ở đâu.

Yeuphunu

Xe điện
Cháu có chút tham gia nho nhỏ, vì cũng tìm hiểu về mấy mô hình giáo dục tư từ những năm 2008.

Về cơ bản, giáo dục được chia ra: giáo dục từ nhà trường, từ gia đình, từ xã hội.
Lựa chọn một mô hình nào đều cần có những tiêu chí nhất định từ gia đình/bố mẹ của các bé trên cơ sở có được thông tin, hiểu về đặc thù của mỗi mô hình.
Và một yếu tố quan trọng là hiểu được: tính cách, sở thích, sở trường, sở đoản của các bé trên cơ sở đó lựa chọn mô hình phù hợp với những tiêu chí mình đưa ra, sao cho bản thân các tiêu chí không mâu thuẫn với nhau.

Ở miền Bắc, các mô hình giáo dục dân lập ra đời và rộ lên khoảng những năm 2008-2012, thời kì này ngoại trừ những trường quốc tế hoặc có thâm niên ra đời trước đó hơn 5 năm, còn lại hầu hết cũng là....mầy mò thử nghiệm. Giáo dục công lập giai đoạn trước 2008 còn có sự chênh lệch lớn giữa các tỉnh, thành phố hoặc chính các khu vực ở các thành phố lớn.
Sự ra đời của các mô hình giáo dục dân lập cũng tạo sự cạnh tranh nhất định và gây một số áp lực lên hệ thống giáo dục công giai đoạn từ sau 2010 về sau.
Giai đoạn Vinschool ra đời năm 2014 là khởi đầu một sự bùng nổ về giáo dục tư, các hệ thống như Vinschool giành giật rất nhiều giáo viên tốt của hệ thống trường công lập và cả dân lập trên địa bàn và vùng phụ cận.
Cũng giai đoạn này, các trường công lập áp dụng một số phần mềm quản lý, liên lạc và chất lượng giảng dạy, cơ sở vật chất cũng được thay đổi tích cực để giữ giáo viên và học sinh.

Nói về việc lựa chọn trường, lớp cho con trẻ ta cần hiểu về các định hướng từ gia đình trong đó gồm các môn văn hóa, ngoại ngữ, kĩ năng.
Cho con học trường công lập, gần nhà thuận tiện việc đưa đón trẻ những cần sự hiểu biết, hỗ trợ từ gia đình/bố mẹ cùng thời gian cho phép.
Lựa chọn một số trường công tốt (thường ở các quận trung tâm cũ), các trường này có nền nếp và truyền thống nhiều năm. Tuy nhiên xin lưu ý “chọn trường không bằng chọn thầy”, vì thầy cô có ảnh hưởng rất quan trọng đến tâm lý thích thú hay ngại học của trẻ, nhất là các bạn học các cấp tiểu học, THCS. Điều này trường dân lập làm tốt hơn hẳn, vì các giáo viên được tuyển chọn, đào tạo theo định hướng giáo dục của nhà trường. Ở trường công lập có một hạn chế cơ bản là nền tảng bạn bè và sự không đồng đều của các gia đình cùng lớp, trường.

Với giáo dục tư, không tính đến các mô hình trường quốc tế sẽ có khoảng 3-4 mô hình khác nhau chia theo học phí, qui mô, định hướng giáo dục.
- Các trường áp dụng quản lý và giáo dục gần giống trường công lập, số giờ học ngoại ngữ ít, học phí khiêm tốn 5-7tr/tháng
- Các trường có quy mô nhỏ vài trăm học sinh và có 1 cơ sở
- Các trường có số học sinh khoảng trên 1 ngàn: thường là các trường song ngữ với khoảng 8-14 giờ ngoại ngữ mỗi tuần, học phí khoảng 12-15tr/tháng: Gateway, Hanoi Academi, Wellsprings, Olympia,
- Các trường có hệ thống lớn mạnh tới vài chục ngàn học sinh: hiện có Vinschool với hai hệ giáo dục: tiếng Việt và tiếng Anh hệ Cambridge học phí khoảng 8-10tr/tháng và 15-16tr/tháng.

Lựa chọn các trường dân lập thường các gia đình bận bịu, bố mẹ thu nhập khá chịu được mức học phí khá cao và tâm lý cho con học nhàn, ít áp lực và có chút ngoại ngữ.
Tuy nhiên, nếu khả năng học các môn văn hóa của trẻ ở mức trung bình, nhất là các bạn con trai rất dễ hổng kiến thức, nhất là các năm bản lề quan trọng ở các cấp học. Việc này ở các trường dân lập được chú ý hơn. Dĩ nhiên, dù học ở đâu cũng cần sự quan tâm, theo sát và hiểu trẻ của bố mẹ chúng. Cứ phó mặc cho cô thầy và nhà trường thì chỉ có thể an tâm phần nào ở mô hình các trường quốc tế thực thụ với mức học phí đắt…điên: 30-60tr/tháng.

Các mô hình giáo dục tư: song ngữ chất lượng cao, bán quốc tế sở dĩ thu hút được một bộ phận không nhỏ những học sinh và gia đình bởi họ không tin tưởng vào giáo dục công lập nhiều tiêu cực, họ muốn con cái được quan tâm, được an toàn, sạch sẽ, được chăm sóc và đôi khi theo…trào lưu và nghe cho sang.

Nhưng cá nhân tôi luôn đề cao quan điểm: chọ trường tốt cho con chính là chọn cho con một nền tảng bạn bè, quan hệ tốt mà các trường khác không có được.

Giáo dục là cả một quá trình, muốn thay đổi bạn và gia đình phải cực kì kiên trì, dành nhiều thời gian tìm hiểu, hỗ trợ trẻ, nâng cao nhận thức giáo dục trẻ nhất là khâu tâm lý. Nhiều khi, với các bậc cha mẹ Việt nhìn chung còn hạn chế kiến thức về giáo dục, dù chọn cho con những trường tốt nhưng tư duy giáo dục của gia đình/bố mẹ chưa bắt kịp thì sản phẩm giáo dục của chúng ta vẫn nửa vời, ngoài mong đợi và kì vọng của chính chúng ta. Do chính chúng ta tự đặt các mốc cao quá, không mang tính thực tế và không sẵn sang thay đổi theo sự thay đổi của xã hội, của chính con cái chúng ta.

cadan

Xe container
Dựa trên tiền trả ra đắt và hy vọng chất lượng dịch vụ tương xứng? Thật tội nghiệp cho phụ huynh Việt. Chính cái chủ đề này hôm qua cụ cadan đã trích bài phân tích của 1 giáo viên bên Anh, không hiểu sao lại bị xoá mất?
Ahihi, em vừa xem lại, hình như tất cả các topic hôm qua về chủ đề trường quốc tế đã được xoá.
Làm ăn ở VN tự do mà, vì một bộ phận có thế giới quan rằng "có tiền là có tât cả"
"Đừng dạy người giàu tiêu tiền "

Hì hì

Đôi luc, gặp những tư duy như vậy, mới thấy Lê Cat Trọng Lý hat rât đúng rằng:

"... Nghèo tất cả
Trừ tiền ra
Ôi
Nghèo tất cả
Trừ tiền ra.."

Sắn phệ

Xe buýt
Có cụ nào có cửa xin cấp 1 trưng vương trái tuyến thì cho em đặt gạch phát xem :)

moly

Xe điện
Thực ra học gì , trường nào là phụ thuộc vào điều kiện kinh tế, khả năng của đứa trẻ và định hướng của từng gia đình. Em nói ví dụ: một vài trăm triệu với đại gia là muỗi , tại sao họ phải để con họ vào trường công những 50-60 cháu. Mục đích của họ là con du học thì việc gì họ cần con họ lao vào học những thứ ko hướng tới mục đích đó. Con nhà nghèo thì mục đích vào các đại học trong nước thì cày theo hướng khác. Nhà em nghèo nhưng cố cho con học trường tư gần nhà vì lớp học ít, con nhà em ngoan lại hơi nhát nên cho học trường tư cháu không bị sợ cô quá mà mất đi chính kiến của mình. Không đưa đón học thêm nếm. Những cái cơ bản mình nghĩ là có ích và phù hợp cho con mình đáp ứng được là được, có những mặt yếu khác thì tìm cách khắc phục hoặc chấp nhận,. Em nghĩ không có trường nào phù hợp cho mọi đối tượng và họ cũng biết mặt được mặt không được và họ chấp nhận mặt không được để đổi lấy mặt được là cái họ cần cho con họ.

Yeuphunu

Xe điện
để mà nói trắng phớ ra thì'' LỰA CHỌN TRƯỜNG THEO VÍ TIỀN''. Em mà tiền như quân nguyên chắc em vẫn lựa chọn trường top quốc tế quốc teo ngay.
còn ko thì cứ trường làng đúng tuyến.
Ý này của bác đúng một nửa thôi.
Việc giáo dục nó khác các môn mua sắm khác: cứ nhiều xèn là ngon đâu.
Những trường quốc tế xịn, mức học phí khoảng ~500tr/năm thì thường tốt, vì nó là chuẩn tây, có nhiều trẻ nước ngoài theo học.
Những trường song ngữ, bán quốc tế học phí dưới 200tr/năm ở Hà Nội còn hên xui lắm. các mô hình này thường cho ra những sản phẩm nửa vời: dở tây dở ta và thiếu sự va chạm, rất không thích hợp làm việc sinh sống ở Việt Nam sau này vì hoàn toàn thiếu va chạm.
Và nếu hiểu đúng về việc giáo dục, ta hoàn toàn có thể chọn một trường công tốt, bổ sung thêm các môn kĩ năng, nghệ thuật cũng hoàn toàn có thể không thua kém gì.

cocsku

Xe cút kít
Bao giờ cho đến ngày xưa. Éo có lựa chọn gì sất, ở đâu bắt học ở đó. Đỡ nhức đầu!

sondaicajqk

Xe tăng
Ý này của bác đúng một nửa thôi.
Việc giáo dục nó khác các môn mua sắm khác: cứ nhiều xèn là ngon đâu.
Những trường quốc tế xịn, mức học phí khoảng ~500tr/năm thì thường tốt, vì nó là chuẩn tây, có nhiều trẻ nước ngoài theo học.
Những trường song ngữ, bán quốc tế học phí dưới 200tr/năm ở Hà Nội còn hên xui lắm. các mô hình này thường cho ra những sản phẩm nửa vời: dở tây dở ta và thiếu sự va chạm, rất không thích hợp làm việc sinh sống ở Việt Nam sau này vì hoàn toàn thiếu va chạm.
Và nếu hiểu đúng về việc giáo dục, ta hoàn toàn có thể chọn một trường công tốt, bổ sung thêm các môn kĩ năng, nghệ thuật cũng hoàn toàn có thể không thua kém gì.
em cũng hiểu ý cụ nhưng nói đi nói lại thì cả ngày cũng ko hết đâu. Bố mẹ mong muốn trường tốt,giáo dục tốt đó là nguyện vọng chính đáng nên tiền nong họ ko đắn đo chi. Trường công cấp 2,3 mà top thì xin vào cũng ko đơn giản tí nào.