[Funland] Băn khoăn khi xử lý trái phiếu đến hạn?

fundraiser

Xe container
Nhưng trong trường hợp của mình nh vẫn chấp nhân trái phiếu như một khoản thế chấp để cho mình vay. Cụ có thể lý giải tại sao lại như vậy?
Cái trái phiếu đó chỉ là tài sản đảm bảo cho khoản vay thôi. Trái phiếu nó có vỡ nợ thì cụ vẫn còng lưng gánh lãi để NH thu nợ cụ. Việc cụ là chủ nợ trái phiếu và việc cụ vay NH là 2 việc hoàn toàn khác nhau. Cụ không thể thoát được nghĩa vụ vay nợ với NH. Câu hỏi tiếp theo là: NH cho vay bao nhiêu trên giá trị của trái phiếu đó?

khanhnguyen09

Xe container
Em cũng đang cầm một số trái phiếu, sắp đến thời hạn thanh toán rồi, em chỉ mong gặp được Bank như cụ vào thời điểm hết hạn trái phiếu. Lúc đó hợp đồng vay em ký phập phát, rách giấy cũng ký.
Sao nhiều cụ ngây thơ thế nhỉ? nó cầm TP của cụ và cho cụ vay, cứ cho là nó định giá thời điểm này là ngang với tiền cụ vay đi, nhưng trong thời gian 2 năm nếu CĐT mà không trả lãi, mất khả năng trả nợ, TP bị giảm giá, thì nó bán và khoanh nợ, lúc đó cụ là người chịu chứ chẳng nhẽ nhà nước chịu hay ngân hàng chịu? :))

Tập đoàn nào mà bí hiểm vậy??

bomong

Xe điện
Em cũng đang cầm một số trái phiếu, sắp đến thời hạn thanh toán rồi, em chỉ mong gặp được Bank như cụ vào thời điểm hết hạn trái phiếu. Lúc đó hợp đồng vay em ký phập phát, rách giấy cũng ký.
Mấy trái phiếu này bây giờ bán lại sang tay được không? có thị trường giao dịch không nhỉ

minh_viet.78

Xe buýt
Người nhà em cũng đang dính . Trước tết nó trả 1 ít hẹn trong năm nay thanh toán hết .Vụ này đúng là rất tế nhị nhiều cụ trên này còm nào là tham nào là nọ kia cẩn thận cái mõm cái tay đấy vì biết đâu chính bố mẹ các cụ dính đấy . Đợt huy động vừa rồi người già cả về hưu tích luỹ gửi tiết kiệm bị dính rất nhiều .Chính các bé nhân viên bank tư vấn đổi từ tiết kiệm sang được ngân hàng bảo lãnh abc các kiểu nên các cụ càng dễ dính vì đa số các cụ chỉ quan tâm đến con số thôi chứ bản chất nó như nào thì mấy cụ hiểu .
[/QUOTEcais này thì đúng như cụ nói ạ bậc phụ huynh em có ít gửi tiết kiệm đến hành cô nhân viên ngân hàng tư vấn chuyển sang mua trái phiếu để hướng lãi suất cao hơn tin tưởng ngân hàng cụ đồng ý cái rụp giờ em cũng đang lo không biết đến hạn có rút được không mà không dám nói với các cụ hôm xảy ra vụ trái phiếu của SCB phụ huynh em bảo tao chỉ biết đua tiền cho ngân hàng thì cứ ngân hàng tao đòi nghĩ nó chán

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ xem lại là NH bảo lãnh phát hành hay bảo lãnh thanh toán. Nếu bảo lãnh thanh toán thì đòi NH hoặc thế chấp TP đó vay NH ko phải trả lãi, TP thì vẫn tính lãi bthg, còn tính thêm lãi chậm trả ý chớ. Nói chung là cụ phải xem lại hình thức bảo lãnh của NH vs TP đó
Theo em cứ đồng ý với giải pháp của ngân hàng cho trái chủ vay 100% giá trị trái phiếu nhưng với thời hạn 5 năm hoặc dài hơn, tối đa chỉ 10 năm. :))

CuuTu

Xe tải
Gấu nhà có mua một ít trái phiếu được ngân hàng bảo lãnh nay đến hạn rút nhưng không thể rút được. Nên ngân hàng đề xuất bằng kí hợp đồng nh cho vay không lãi trong 2 năm được thế chấp bằng chính trái phiếu đó. Chuyện này như thế nào. Có cụ nào vấp phải trường hợp này không, làm thế nào để giải quyết đây? Mong mọi người tư vấn.
Bank nói chơi khôn thôi cụ ạ ! Tương tự như bài cho vay mua NHÀ miễn lãi (lãi suất bằng 0) trong 1-2 năm đầu đó.

Đầu tiên là ko có chuyện bảo lãnh thanh toán với lô trái phiếu của cụ. Nếu là bảo lãnh thanh toán thì Bank phải trả cụ ngay chứ ko cụ kiện chít mie nó đi. Đại đa số là Bảo lãnh phát hành thôi - nôm na tức là Bank đứng ra cam kết phân phối hết cho các cụ số Trái phiếu đó, nếu các cụ không mua hết thì Bank nó phải ôm (mua phần dư đó).

Theo em, có thể bài nó chơi kiểu này. Doanh nghiệp ko trả được nợ (mua lại Trái đến hạn), bét nhất nó cũng phải chịu lãi phạt bằng 150% (có thể hơn vì em ko update), to nhất là cụ / trái chủ có quyền kiện ra Toà án yêu cầu nó phá sản. Cái này to chuyện mie roài. Bank nghĩ có thể trái chủ không hiểu rõ luật hoặc ko muốn phiền phức... thế là nó thoả thuận với Doanh nghiệp trả cho nó tiền (có thể chính bằng cái khoản lãi phạt kia) để đổi lại nó cho cụ vay lãi suất = 0 để cụ không kiện cáo hay đào sâu thêm làm gì. Thực chất, Doanh nghiệp đã trả cái tiền lãi vay cho Bank hộ cụ rồi. 02 năm sau, DN có tiền trả cụ, cụ trả lại Bank... cả làng vui vẻ. Còn DN phá sản, ko trả được nợ trái phiếu thì Bank nó đòi tiền cụ, cụ ko trả được mà trái phiếu cũng ko bán được thì đương nhiên nó sẽ kiện cụ ra Toà để thu hồi tiền...

Tony_Le

Xe container
Gấu nhà có mua một ít trái phiếu được ngân hàng bảo lãnh nay đến hạn rút nhưng không thể rút được. Nên ngân hàng đề xuất bằng kí hợp đồng nh cho vay không lãi trong 2 năm được thế chấp bằng chính trái phiếu đó. Chuyện này như thế nào. Có cụ nào vấp phải trường hợp này không, làm thế nào để giải quyết đây? Mong mọi người tư vấn.
Con cụ chủ làm ngân hàng sao không hỏi thẳng nó. Nếu nó biết thì là hồng phúc của gia đình, chẳng may nó không rành sáu câu vọng cổ thì nó sẽ đi hỏi cả làng cả tổng đồng nghiệp nó là xong thôi. Sao cụ phải lặn lội lên đây nhờ mọi người 4 vấn nhỉ?

Tony_Le

Xe container
Bank nói chơi khôn thôi cụ ạ ! Tương tự như bài cho vay mua NHÀ miễn lãi (lãi suất bằng 0) trong 1-2 năm đầu đó.

Đầu tiên là ko có chuyện bảo lãnh thanh toán với lô trái phiếu của cụ. Nếu là bảo lãnh thanh toán thì Bank phải trả cụ ngay chứ ko cụ kiện chít mie nó đi. Đại đa số là Bảo lãnh phát hành thôi - nôm na tức là Bank đứng ra cam kết phân phối hết cho các cụ số Trái phiếu đó, nếu các cụ không mua hết thì Bank nó phải ôm (mua phần dư đó).

Theo em, có thể bài nó chơi kiểu này. Doanh nghiệp ko trả được nợ (mua lại Trái đến hạn), bét nhất nó cũng phải chịu lãi phạt bằng 150% (có thể hơn vì em ko update), to nhất là cụ / trái chủ có quyền kiện ra Toà án yêu cầu nó phá sản. Cái này to chuyện mie roài. Bank nghĩ có thể trái chủ không hiểu rõ luật hoặc ko muốn phiền phức... thế là nó thoả thuận với Doanh nghiệp trả cho nó tiền (có thể chính bằng cái khoản lãi phạt kia) để đổi lại nó cho cụ vay lãi suất = 0 để cụ không kiện cáo hay đào sâu thêm làm gì. Thực chất, Doanh nghiệp đã trả cái tiền lãi vay cho Bank hộ cụ rồi. 02 năm sau, DN có tiền trả cụ, cụ trả lại Bank... cả làng vui vẻ. Còn DN phá sản, ko trả được nợ trái phiếu thì Bank nó đòi tiền cụ, cụ ko trả được mà trái phiếu cũng ko bán được thì đương nhiên nó sẽ kiện cụ ra Toà để thu hồi tiền...
Cụ nói phức tạp quá, tiền đưa cho Trái chủ vay là tiền của ai? Ngân hàng kiện ra tòa đòi tiền mà thằng bị kiện không có tài sản thì đòi bằng niềm tin à? Trái chủ có phải là mỗi ông chủ thớt đâu, cả mấy ngàn người thì ngân hàng nó thả gà ra đuổi hả cụ?

hoviethung

Xe lăn
Con cụ chủ làm ngân hàng sao không hỏi thẳng nó. Nếu nó biết thì là hồng phúc của gia đình, chẳng may nó không rành sáu câu vọng cổ thì nó sẽ đi hỏi cả làng cả tổng đồng nghiệp nó là xong thôi. Sao cụ phải lặn lội lên đây nhờ mọi người 4 vấn nhỉ?
Of cái gì cũng biết. Chã nhẽ hỏi of là sai?

CuuTu

Xe tải
Cụ nói phức tạp quá, tiền đưa cho Trái chủ vay là tiền của ai? Ngân hàng kiện ra tòa đòi tiền mà thằng bị kiện không có tài sản thì đòi bằng niềm tin à? Trái chủ có phải là mỗi ông chủ thớt đâu, cả mấy ngàn người thì ngân hàng nó thả gà ra đuổi hả cụ?
Sau vụ SCB thì nó buộc phải thả gà ra đuổi thôi cụ, còn hơn là bị bà con đấu tố giống SCB. Ít nhất nó vừa đỡ bị đấu tố ngay lúc này để có thời gian xử lý lại vừa lấy xẻo được doanh nghiệp 1 miếng.

Tony_Le

Xe container
Of cái gì cũng biết. Chã nhẽ hỏi of là sai?
Có chỗ hỏi tốt hơn không hỏi thì sai quá còn gì? OFcái gì cũng biết nhưng thực tế chả biết cái gì nếu thông tin đầu vào mù mờ.

BloodOwl87

Xe điện
Má nói chuẩn ngân hàng có thể không bảo lãnh thanh toán nhưng cho thế chấp bằng chính trái phiếu đó khi vay cũng là có trách nhiệm đối với khách hàng đấy chứ má?
Cụ có chắc cụ đang nói gì ko? Chả có bank nào bảo lãnh thanh toán trái phiếu đâu, bltt thà nó cho vay luôn còn phát hành bond làm gì. Nói thật cụ lơ tơ mơ thì đừng nói.

BloodOwl87

Xe điện
Mình hiểu đây chính là hình thức bảo lãnh thanh toán khi dn chưa hoặc không thanh toán được trái phiếu đến hạn cho khách hàng?
Cụ cứ nghĩ với tưởng thế thì cháy nhà nhanh thôi. Chán ốm.

Delta

Xe buýt
Cụ đọc kỹ cái hợp đồng vay ngân hàng, và quan trọng hơn là xem lại cái trái phiếu đã mua (trái chủ có những quyền gì trong trường hợp người phát hành không trả được nợ đến hạn). Nhưng nghe sơ sơ đã thấy có rủi ro rồi, nợ cũ chưa đòi được, mình đang từ chủ nợ lại thành con nợ ngân hàng.

phongtran6789

Xe máy
Mẹ của e có mấy trăm gửi tiết kiệm để dưỡng già . Vậy mà sắp đến ngày hết kỳ hạn , tụi NH tư vấn thế nào mà cứ đòi mua trái phiếu cho lãi nhiều . Khuyên thế nào cũng ko dc . Các Cụ nào biết cho e hỏi có nên để Mẹ em mua trái phiếu ko ạ .?

hoviethung

Xe lăn
Mẹ của e có mấy trăm gửi tiết kiệm để dưỡng già . Vậy mà sắp đến ngày hết kỳ hạn , tụi NH tư vấn thế nào mà cứ đòi mua trái phiếu cho lãi nhiều . Khuyên thế nào cũng ko dc . Các Cụ nào biết cho e hỏi có nên để Mẹ em mua trái phiếu ko ạ .?
Mọi người đang tháo chạy khỏi trái phiếu cụ ơi.

vnthan

Xe buýt
Gấu nhà đang ép hợp đồng 1 năm. Nhưng chưa biết thời hạn không trả lãi đi vay là bao nhiêu năm cụ ạ.
Dài quá em đọc ko hết. Nếu đang từ đòi nợ thành vay tiền thì cụ phải ép nó cho vay 15 năm ko ls chứ sao lại ép xuống 1 năm. Tư duy của em là khi đã mất cơ hội đòi tiền và xuống kèo dưới thì phải kéo dài cái thời hạn + check kỹ các điều khoản phá hợp đồng. Đẹp nhất là thoả thuận đến hạn thì bank chỉ thu hồi trái phiếu, cam kết ko nâng hạn CIC của khách (nếu thế thì kỳ hạn bao nhiêu lâu cũng ko care nữa)

Em nghĩ cụ này phân tích đúng nhất. Cụ chủ tham khảo để doạ bank đòi tiền hoặc deal lại thời hạn vay/điều kiện khi đến hạn.

truongsonk300

Xe tải
Kiểu này thì tự mình chuyển: mình từ chủ nợ thành con nợ hả cụ chủ thớt?

Kun123

Xe hơi
Bản chất là thế này trái phiếu đến hạn nhưng tcph ko có tiền trả. Nhưng cty ck trong bank phát hành và can k

Cụ phân tích đúng quá. Em cũng nghĩ vậy. Vì khách hàng mua tp ở bank nên nó không muốn mất mặt là ko trả được gốc cho trái chủ. Dù sao bank này cũng khá lịch sự và chơi đẹp ở thời điểm này; chứ không phải xù nợ