[Funland] Băn khoăn khi xử lý trái phiếu đến hạn?

TungThoc

Xe điện
Mấy trái phiếu này bây giờ bán lại sang tay được không? có thị trường giao dịch không nhỉ
Bán thoải mái nhưng không ai chịu mua, giá mà có con dao gí vào cổ bất cứ ai gặp trên đường thì ... may ra.

TieuFu

Xe container
Bán thoải mái nhưng không ai chịu mua, giá mà có con dao gí vào cổ bất cứ ai gặp trên đường thì ... may ra.
Bây giờ bán lại cho bọn tư véo ! Nhớ mang cái gì đó gí vào cổ nếu nó không chịu mua trái chín của miinhf !

hm.tuan

Xì hơi lốp
Ngân hàng nào thế cụ ơi?
Bọn này đánh võng kinh thật: Thay vì phải hoãn nợ tp thì lùa trái chủ thành con nợ NH. Hết hạn 2 năm mà ko trả đc thì lại bảo bỗng nhiên thành nợ xấu.

TungThoc

Xe điện
Bây giờ bán lại cho bọn tư véo ! Nhớ mang cái gì đó gí vào cổ nếu nó không chịu mua trái chín của miinhf !
Nó vẫn bảo trái này ngon lắm, em quý anh nên mới tư vấn cho anh mua, em mà có tiền em mua hết, nhưng hoàn cảnh em khó khăn lắm, hằng tháng tiền soa, tiền golf, tiền xăng, tiền nước hoa, tiền high land,... trăm thứ chi tiêu. Khốn khổ lắm.

binhnq2

Xe tăng

Tập đoàn nào mà bí hiểm vậy??
Nghe nói là tập đoàn ... bất động sản ạ. Đùa thôi, tập đoàn này đamg xoay xở trái ổn nên đành phải bóp ng thân.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Nghe nói là tập đoàn ... bất động sản ạ. Đùa thôi, tập đoàn này đamg xoay xở trái ổn nên đành phải bóp ng thân.
Đánh võng tạo thanh khoản khốn nạn phết cụ nhờ.

Em sau 2 còm thì tin là câu chuyện không có thật, mục đích làm gì em chịu.
Em đoán thế này không biết đúng không :
Nếu ngân hàng không nằm trong "hệ sinh thái" của doanh nghiệp phát hành trái phiếu (nói nôm na là sân sau của doanh nghiệp) thì nó sẽ không bao giờ bảo lãnh thanh toán, và sẽ kệ cho trái chủ và doanh nghiệp nói chuyện với nhau.
Nên trường hợp này, nếu đúng như cụ chủ nói, ngân hàng và doanh nghiệp phát hành cùng 1 hệ sinh thái.
Nếu doanh nghiệp không trả nợ trái phiếu thì khả năng cao là đại gia sẽ nhập ngũ à bập bập nhập kho. Nay đẩy sang kiểu cho vay thế chấp, thứ nhất là tạm hoãn được 2 năm, thứ 2 là sau 2 năm có thể đẩy lỗi quả thối định giá sai cho nhân viên thẩm định giá.

TungThoc

Xe điện
Nếu ngân hàng không nằm trong "hệ sinh thái" của doanh nghiệp phát hành trái phiếu (nói nôm na là sân sau của doanh nghiệp) thì nó sẽ không bao giờ bảo lãnh thanh toán, và sẽ kệ cho trái chủ và doanh nghiệp nói chuyện với nhau.
Nên trường hợp này, nếu đúng như cụ chủ nói, ngân hàng và doanh nghiệp phát hành cùng 1 hệ sinh thái.
Nếu doanh nghiệp không trả nợ trái phiếu thì khả năng cao là đại gia sẽ nhập ngũ à bập bập nhập kho. Nay đẩy sang kiểu cho vay, thứ nhất là tạm hoãn được 2 năm, thứ 2 là sau 2 năm có thể đẩy quả thối định giá sai cho nhân viên thẩm định giá.
Cụ nói bé được không? Đã nói đúng lại còn nói to. Thế là không được đâu.

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo em cứ đồng ý với giải pháp của ngân hàng cho trái chủ vay 100% giá trị trái phiếu nhưng với thời hạn 5 năm hoặc dài hơn, tối đa chỉ 10 năm. :))
Nói chung cx rủi ro, NH cho vay 2 năm thế chấp bằng TP, trong 2 năm đó mà DN phá sản thì mình toi, về sau mình thành con nợ NH

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Họ cho vay đúng bằng số tiền trái phiếu cụ ạ.
Không lãi thì cứ lấy rồi gửi ngân hàng còn hơn không cụ ạ, cũng là giải pháp tốt nhất bây giờ rồi, có phải thế chấp ts gì đâu

Anhdex

Xe tăng
Nói chung cx rủi ro, NH cho vay 2 năm thế chấp bằng TP, trong 2 năm đó mà DN phá sản thì mình toi, về sau mình thành con nợ NH
Vấn đề là hợp đồng vay như nào cụ chủ chưa post lên .Quyền và nghĩa vụ mỗi bên đều ko có thì bàn luận làm sao 🙄 giả sử mình bùng kệ ngân hàng ôm đống trái phiếu đó thì sao hoặc giả DN phá sản thì như nào . Đầy câu hỏi nhưng ko có lời giải đáp khi ko có hợp đồng để xem ạ ! Vậy nên em mới nói ko có hợp đồng thì tất cả lời nói của tổ tư vấn lúc này cũng chỉ là lời nói phét 😬

Tuoitan

Xe buýt
Tiến thoái lưỡng nan nhỉ. K vay thì k lấy đc tiền. Vay thì k biết 2 năm nữa mình ra sao.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vấn đề là hợp đồng vay như nào cụ chủ chưa post lên .Quyền và nghĩa vụ mỗi bên đều ko có thì bàn luận làm sao 🙄 giả sử mình bùng kệ ngân hàng ôm đống trái phiếu đó thì sao hoặc giả DN phá sản thì như nào . Đầy câu hỏi nhưng ko có lời giải đáp khi ko có hợp đồng để xem ạ ! Vậy nên em mới nói ko có hợp đồng thì tất cả lời nói của tổ tư vấn lúc này cũng chỉ là lời nói phét 😬
Số TP đó là TSĐB như các TSĐB khác, mình vay là mình nợ NH, đến hạn mình phải trả, ko trả họ xử lý TSĐB trừ nợ, nếu xử lý TSĐB ko đủ thì mình vẫn còn nợ (ko TSĐB). DN phá sản thì số TP đấy gần như là 0đ, vậy mình nợ gần như toàn bộ

Tuoitan

Xe buýt
Lương NV tháng mà trả voucher thì dòng tiền sắp cạn rồi. Thế là hàng hóa đem tiêu dùng nội bộ hết cả. K biết cựa quẫy đc bao lâu

Số TP đó là TSĐB như các TSĐB khác, mình vay là mình nợ NH, đến hạn mình phải trả, ko trả họ xử lý TSĐB trừ nợ, nếu xử lý TSĐB ko đủ thì mình vẫn còn nợ (ko TSĐB)
Tài sản đảm bảo kiểu phi vật thể thế này mà bank nào dám nhận thì chứng tỏ đại gia đấy quá cùng quẫn rồi đúng không ạ?

Bopbi_hsgs

Xe container
Tài sản đảm bảo kiểu phi vật thể thế này mà bank nào dám nhận thì chứng tỏ đại gia đấy quá cùng quẫn rồi đúng không ạ?
Chắc đại gia vs NH phát hành TP sai quy định, bg lại còn ko trả đc cả gốc & lãi nên cùng nhao tháo gỡ, chớ bung ra thì cả 2 cùng toi ;))

cr7m10

Xe tải
Nếu doanh nghiệp không trả nợ trái phiếu thì khả năng cao là đại gia sẽ nhập ngũ à bập bập nhập kho. Nay đẩy sang kiểu cho vay thế chấp, thứ nhất là tạm hoãn được 2 năm, thứ 2 là sau 2 năm có thể đẩy lỗi quả thối định giá sai cho nhân viên thẩm định giá.
Không cần trong cùng hệ thống, do khẩu vị rủi ro của lãnh đạo bank thôi cụ

gadi2banh

Xe điện
Gấu nhà có mua một ít trái phiếu được ngân hàng bảo lãnh nay đến hạn rút nhưng không thể rút được. Nên ngân hàng đề xuất bằng kí hợp đồng nh cho vay không lãi trong 2 năm được thế chấp bằng chính trái phiếu đó. Chuyện này như thế nào. Có cụ nào vấp phải trường hợp này không, làm thế nào để giải quyết đây? Mong mọi người tư vấn.
E nghĩ cụ chủ nhầm, chứ làm gì có chuyện NH cho vay ko lãi suất trong 2 năm?

Chỉnh sửa cuối:

binhnq2

Xe tăng
E nghĩ cụ chủ nhầm, chứ làm gì có chuyện NH cho vay ko lãi suất trong 2 năm?
nó là 1 dạng bảo lãnh thanh toán, theo e hiểu theo câu từ. Chứ nếu ko mắc mớ j nó phải nôn tiền ra cho trái chủ, trong khi tcph thì ko trả cho nó??? Nhưng nếu nó làm nghiệp vụ bảo lãnh thanh toán, thì khả năng là nó phải phát mãi tài sản đảm bảo của TCPH với việc công bố default đám trái đó, nhưng lý do ko thể làm thế được vì.....hậu quả, nên phải chơi chiêu để lách công bố vỡ nợ!!!!

wildness

Xe điện