[Funland] Băn khoăn khi xử lý trái phiếu đến hạn?

hoangduyarc

Xe tải

Join kênh ủng hộ em nhé các cụ

Bichngoctran

Xe tải
Thế này cụ nhé.
1. LS kỳ trước được nhận luôn.
2. Lãi suất= lãi TP. Họ bảo hết hạn sẽ có mua và tất toán vào TK và NH sẽ thu nợ và trả nốt phần còn lại
Theo em thì phụ thuộc vào là ngân hàng nào thì mình có thể sẽ có phương án xử lý tốt hơn. Vay thì vẫn là một khoản tín dụng ngân hàng cấp cho mình vs ts là HD trái phiếu nên nó phụ thuộc và vẫn liên đới đến cụ từ lúc vay cho đến hết hạn trái phiếu. Có một số bên hết hạn 3 năm của trái phiếu vẫn đang xin gia hạn thì rủi ro về phía cụ là k tránh khỏi.

nvk155

Xe điện
Ngân hàng cầm trái phiếu, cụ cầm tiền, đến hạn trả nợ cụ bảo tao nhậu hết cmn rồi tiền đâu trả mày, ngân hàng xiết trái phiếu giấy lộn kia tự xử lý, kệ nó là xong.

Ngân hàng kiện cụ, cụ kiện lại hoặc trưng thứ bảo lãnh thanh toán gì đấy ra (cụ thể kiện gì như nào thì cứ HĐ mà căn). Nếu chẳng may có thua kiện thì trả lại tiền ngân hàng, hưởng lợi 2 năm không lãi đấy còn gì. Mà nếu không muốn trả cứ lỳ ra đấy ngân hàng làm gì cụ khi tài sản cụ lúc đó = 0.

Vài lời chém gió thế nhưng được cầm tiền mà còn phân vân, mai mốt nó đổi ý thì lại chỉ còn hơi của gió thôi.
Cứ phải đọc kỹ hợp đồng vay.
Theo cháu thì trường hợp này là bank và cty phát hành trái phiếu lách luật, mấu chốt vẫn là chỗ “định giá”. Đúng ra cty A sẽ vay bank B (2 ông này có quan hệ khăn khít, có khi là 1), nhưng sẽ phải có hồ sơ thẩm định, thẩm định láo là đi tù như những năm 2012, 2 thằng giờ khôn hơn, đẩy qua người dân cho vay đứng ra bảo lãnh thanh toán thì chả mắc tội gì cả, còn tài sản đảm bảo là gì, trị giá như nào thì …có giời mới biết. Đến lúc nước sôi lửa bỏng, CIC doanh nghiệp cũng vẫn ngon hoãn binh tốt. Rủi ro sảy ra chỉ khi nào người gửi tiền đồng loạt rút tiền tiết kiệm…lúc ấy đã có nhà nước lo, vỡ nợ thì có, nhưng tù tội thì ko.
Tiện thể cháu hỏi các cụ trên này: trong các hợp đồng vay đều có phần mục đích vay. Rất nhiều người vay với mục đích sxkd nhưng thực tế là cầm tiền trả nợ hoặc đầu cơ đất, sau ấy hàng tháng hoặc tự mình hoặc bank sẽ tự lập lên 1 cái báo cáo, kèm theo đó có dòng : cam kết số liệu là đúng.
Trong trường hợp sảy ra sự cố gì đó, bank nó có dựa vào mấy cái xuyên tạc này kiện người vay sử dụng vốn không đúng mục đích hoặc nguỵ tạo số liệu báo cáo được không?? Nếu có thì thằng đi vay sẽ chịu tội gì?

Chỉnh sửa cuối:

HBSIE7

Đi bộ
Thôi, theo tôi thì bác bỏ luôn lô trái phiếu đấy đi coi như bài học mất phí để sau này khôn ra chứ chả có ngân hàng nào bảo lãnh thanh toán cho bác đâu.
Tư vấn j kỳ vậy. Cho vay 100% ko ls 2 năm thế chấp = lô tp mà ko vay thì mới là có vấn đề đó. Đội trái chủ SCB mà đc vay 50% thì cũng mừng hơn cha chết rùi

HBSIE7

Đi bộ
Vụ này em nghĩ cũng có cách giảm nhẹ thiệt hại thôi CỤ chủ ạ !! Khi phân tích tình hình như trên, mình cũng đánh võng lại với liên minh ma quỷ Bank - Doanh nghiệp phát hành trái phiếu. Vì có vẻ như cụ cũng ko muốn lao vào kiện cáo phức tạp nên em tính như sau.

Bước 1 : Cụ cứ vay như các điều kiện của Bank (Lãi suất = 0 trong 2 năm). Sau đó cụ đem sang bank khác gửi tiết kiệm đúng 02 năm luôn. Đáo hạn thì cụ vẫn luôn đảm bảo khả năng thanh toán. Vậy là ít nhất cụ gỡ lãi được tầm 20% vốn đã.

Bước 2: Dù đã thế chấp TP ở Bank thì cụ vẫn là Trái chủ và có đầy đủ quyền của Trái chủ. Cụ lên doanh nghiệp, yêu cầu ký cái biên bản bắt đầu tính lãi PHẠT (150% lãi suất TP, cộng thêm điều khoản lãi nhập gốc). Cái này cụ làm 1 mình thôi, DN sẽ ưu tiên chứ cụ kéo cả làng lên nó cùn lên thành dở hơi.

Bước 3: Đem giấy tờ về cất trong két, cấm đụng đến nó. Trong 02 năm tới, nếu DN có tiền, nó sẽ ưu tiên trả cụ trước (cả phần lãi phạt). Cụ cầm tiền đó tiêu thoải mái nhưng ko trả Bank... Ngu gì nhỉ ??!! :)). Nó chơi đánh võng thì cụ chơi giáp lưng (back to back).

Vậy là trong tình huống xấu nhất (DN phá sản toàn phần, trái phiếu về 0) thì cụ vẫn gỡ được 20-25%. Tình huống đẹp nhất là cụ được hơn 130% (lãi phạt và lãi tiền gửi) vì trò "giáp lưng" này.
Tư vấn chuẩn nhất này

Huuvan

Xe máy
Vay không lãi nhưng vẫn mất phí thì phải cụ ah

tonyphan26618

Xe tải
Không biết dạo này tình hình trái phiếu doanh nghiệp đã ổn chưa cccm nhỉ?