[Funland] Băn khoăn bán ccmn 50m2

DucTrung33

Xe đạp
Nhờ các cụ tư vấn giúp em .
Nhà có căn ccmn 50m2 xây ccmn cho thuê (8 tầng 14 phòng có tháng máy), dòng tiền đều hàng tháng ~65 triệu. Hiện tại gia đình đang nợ ngân hàng (3 tỷ) và đang cần 1 khoản tiền lớn nên suy nghĩ muốn bán. Nhưng tiếc vì ccmn này dòng tiền đều và tỷ lệ lấp đầy cao.
Nhờ các cụ tư vấn xem nên theo phương án nào ?
Pa1: Bán căn ccmn này không ? Nếu bán không biết giờ giá được bao nhiêu nhỉ?
Pa2: Vay tiến ngân hàng để có số tiền cần, nếu sau đó không đủ khả năng trả bank thì lúc đó bán ccmn kia sau
Cảm ơn các cụ.

dracula_bg

Xe điện
tài thật, các cụ vẫn bẩu em đừng có dạy nhà giàu cách tiêu tiền. thế mà các cụ tiền nhiều nhà to, vẫn lên hỏi những cái mà theo em chẳng ai trả lời được.

taychoi2403

Xe buýt
Nhà có căn ccmn 50m2 xây ccmn cho thuê (8 tầng 14 phòng có tháng máy), dòng tiền đều hàng tháng ~65 triệu. Hiện tại gia đình đang nợ ngân hàng (3 tỷ) và đang cần 1 khoản tiền lớn nên suy nghĩ muốn bán. Nhưng tiếc vì ccmn này dòng tiền đều và tỷ lệ lấp đầy cao.
Pa2: Vay tiến ngân hàng để có số tiền cần, nếu sau đó không đủ khả năng trả bank thì lúc đó bán ccmn kia sau
Cảm ơn các cụ.
1. Nếu bán em nghĩ giá khoảng 7.5-8.5ty
2. Em chọn phương án 2 của cụ

vuanhanghi

Xe điện
Cảm ơn các cụ.
Chắc chắn 1 điều là thời gian tới (gần thôi), mô hình này của cụ sẽ bị soi rất chặt về pccc và thu thuế kinh doanh BĐS; kết hợp với việc 50m2 xây tận 8 tầng, 14 phòng thì khả năng cao là ko thể đáp ứng pccc được.
E chỉ góp ý được thế thôi còn chạy tiếp cuốc grab, chứ nghèo ko tư vấn cho ng giàu được.

clessking

Xe tăng
Cảm ơn các cụ.
Ơ ko biết cụ có đùa ko chứ đi vay 3 tỷ gốc lãi trả 1 tháng có 30tr thôi, giảm 3-5% giá thuê thu trước 3-6 tháng trả nợ ngân hàng thì lại còn nhẹ nữa. Việc gì phải bán đi hả cụ.
Tuy nhiên, cũng phải xác định thời gian tới sẽ phải đập tiền vào để giải quyết vấn đề PCCC thì mới hoạt động được tiếp cụ ạ. Sẽ ko được 100% đâu, nhưng sẽ phải đạt tiêu chuẩn gì đó (sắp có).

1. Nếu bán em nghĩ giá khoảng 7.5-8.5ty
2. Em chọn phương án 2 của cụ
Chắc cao hơn cụ ạ. Làm gì có căn nào 8 tầng dòng tiền 65tr/tháng mà bán rẻ thế cụ :D E nghĩ phải tầm 9-10 tỷ chứ ko thấp hơn.

taychoi2403

Xe buýt
Ơ ko biết cụ có đùa ko chứ đi vay 3 tỷ gốc lãi trả 1 tháng có 30tr thôi, giảm 3-5% giá thuê thu trước 3-6 tháng trả nợ ngân hàng thì lại còn nhẹ nữa. Việc gì phải bán đi hả cụ.
Tuy nhiên, cũng phải xác định thời gian tới sẽ phải đập tiền vào để giải quyết vấn đề PCCC thì mới hoạt động được tiếp cụ ạ. Sẽ ko được 100% đâu, nhưng sẽ phải đạt tiêu chuẩn gì đó (sắp có).

Chắc cao hơn cụ ạ. Làm gì có căn nào 8 tầng dòng tiền 65tr/tháng mà bán rẻ thế cụ :D E nghĩ phải tầm 9-10 tỷ chứ ko thấp hơn.
Các tòa ccmn trong nội thành xây cho thuê thì dòng tiền tầm 9-10% nhiều mà cụ. Theo tỷ suất này thì giá ko được 10ty đâu

haipvg

Xe tăng
14 phòng mà thu 65 triệu/tháng thì phải khu trung tâm mới có giá 4,6 triệu/phòng thế này. Vậy đất trung tâm không thể có giá 8 tỷ.

taychoi2403

Xe buýt
7.5-8.5 thì vừa bán vừa cho à :D, 50m2 nội thành mà ngõ rộng chút (làm đc CCMN 8 tầng) thì đất không cũng phải trên dưới chục tỷ rồi.
Vâng còn phụ thuộc vào vị trí và ngõ rộng bao nhiêu nữa. Chứ nếu nội thành mà ngõ oto tải tránh, có vỉa hè nữa thì phải gấp vài lần em dự toán :)

DucTrung33

Xe đạp

Vâng đợt rồi nhà em làm pccc cũng mất 1 mớ rồi ạ.
Tiền trả lãi ngân hàng thì dòng tiền em vẫn cover tốt.
Quan trọng là cần 1 khoản tiền lớn luôn (~4 tỷ) nên băn khoăn quá.
Mà bán ccmn thời điểm này chắc vẫn bị ép giá dù đã có pccc và dòng tiền ngon.
Thực sự bỏ thì thương mà vương thì tội.

clessking

Xe tăng
Các tòa ccmn trong nội thành xây cho thuê thì dòng tiền tầm 9-10% nhiều mà cụ. Theo tỷ suất này thì giá ko được 10ty đâu
Ko, ý e là cụ thớt đã làm cả tòa CCMN cho thuê mà ko biết phương án vay tiền thì e thấy nó cứ là lạ.
Nếu dùng toàn tiền mặt để xây thì 3 tỷ lại là chuyện nhỏ.
Còn về định giá thì e nghĩ tỷ suất lợi nhuận áp dụng cho căn nhỏ diện tích to thì hợp lý hơn, căn nhỏ thế này nó sẽ đắt ở tiền đất nữa.

DTV

Xe tăng
Vay đi cụ. Công nợ trả dần. Cụ làm PCCC rồi thì cũng an tâm cho thuê tiếp, dòng tiền đều.
Cụ bán xong đến khi sau này có từng ấy tiền chả mua lại được đâu.

DucTrung33

Xe đạp
Ko, ý e là cụ thớt đã làm cả tòa CCMN cho thuê mà ko biết phương án vay tiền thì e thấy nó cứ là lạ.
Nếu dùng toàn tiền mặt để xây thì 3 tỷ lại là chuyện nhỏ.
Còn về định giá thì e nghĩ tỷ suất lợi nhuận áp dụng cho căn nhỏ diện tích to thì hợp lý hơn, căn nhỏ thế này nó sẽ đắt ở tiền đất nữa.
Em có nói trên bài là hiện em đang vay 3 tỷ rồi cụ ạ. Giờ đang cần thêm 4 tỷ khác nữa ngoài khoản vay 3 tỷ hiện hữu cơ cụ.

DucTrung33

Xe đạp
Vay đi cụ. Công nợ trả dần. Cụ làm PCCC rồi thì cũng an tâm cho thuê tiếp, dòng tiền đều.
Cụ bán xong đến khi sau này có từng ấy tiền chả mua lại được đâu.
cảm ơn cụ, vợ em cũng đang suy nghĩ y như này :(

unloved14

Xe tải
Thu nhập và tiền cho thuê nhà có đủ trả gốc lãi cho cả khoản vay cũ và mới ko cụ. Vay 7 tỷ cũng gồng gánh gốc lãi khá mệt đấy.

anphudong

Xe tăng
50m2 đất trong ngõ 3,5m mà cụ xây 8 tầng thì chắc chắn là sai phép rồi, nếu vậy thì sao được thẩm duyệt PCCC? Chắc cụ tự làm tự chịu thôi chứ em thấy có nơi làm căng là bắt cắt ngọn cho đúng giấy phép xây dựng đó. Đất của em 128m2 2 mặt thoáng đường rộng 10m mà giấy phép xây dựng chỉ cho xây 3 tầng 1 tum, chiều cao tối đa 13,5m.
Nếu có ai mua được giá thì cụ bán đi mà thu xếp công nợ cho nó nhẹ đầu. Kinh doanh nhà nhỏ mà cao tầng vậy thì cũng bị hành rất vất vả.

caisua

Xe lăn
tài thật, các cụ vẫn bẩu em đừng có dạy nhà giàu cách tiêu tiền. thế mà các cụ tiền nhiều nhà to, vẫn lên hỏi những cái mà theo em chẳng ai trả lời được.
quá tài, ngớ ngẩn nhất là cái câu này mà nhiều người vẫn coi như kim chỉ nam cho mọi suy nghĩ. Dạy người nghèo tiêu tiền thì họ làm gì có tiền đưa mình!? Những người giầu chẳng qua họ biết cách moi tiền từ ví của người giầu, nói cách khác là họ phải biết dạy người giàu tiêu tiền thì họ mới móc tiền ra đưa cho mình chứ
Mỗi người chỉ giỏi được 1 mảng nhỏ trong công việc của mình, còn lại thì còn dốt hơn cả những người khác. Cái chính là họ ko giấu dốt mà chịu khó đi hỏi mới khôn lên được mà

clessking

Xe tăng
Em có nói trên bài là hiện em đang vay 3 tỷ rồi cụ ạ. Giờ đang cần thêm 4 tỷ khác nữa ngoài khoản vay 3 tỷ hiện hữu cơ cụ.
Thế thì cũng lăn tăn thật, coi như cụ đi vay 7 tỷ ~50-70% giá trị tài sản, là mức khá cao. 7 tỷ mà lãi suất như hiện nay (8%/năm - thấp nhất trong 15 năm trở lại) thì dòng tiền của cụ đủ trả gốc và lãi (65tr/tháng). Nếu Ls tăng lên > 10%/năm là cụ phải có nguồn khác hỗ trợ. Trong khi đó, ls trung dài hạn 10-12%/năm là mức bình thường.
Vậy câu trả lời là cụ nên vay nếu cụ chỉ cần tiền trong ngắn hạn hoặc có nguồn khác hỗ trợ để chịu được mức ls 12-14%/năm. Còn nếu ko thì cụ nên bán.