[Funland] Băn khoăn bán ccmn 50m2

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
Em chưa nói ccmn nhé. Em có cái nhà phân lô cho thuê nguyên căn mà pccc cũng vào, nhà bé 50m thôi. Thằng em có cái nhà ngõ 30m cũng bị hạch lên xuống. Em xem quy định thì khá mù mờ ko rõ.
Ccmn thì yêu cầu cao hơn nhiều.
ccmn vs nhà dân cho thuê trọ có gì khác nhau đâu cụ

Trục

Xe ba gác
Nhờ các cụ tư vấn giúp em .
Nhà có căn ccmn 50m2 xây ccmn cho thuê (8 tầng 14 phòng có tháng máy), dòng tiền đều hàng tháng ~65 triệu. Hiện tại gia đình đang nợ ngân hàng (3 tỷ) và đang cần 1 khoản tiền lớn nên suy nghĩ muốn bán. Nhưng tiếc vì ccmn này dòng tiền đều và tỷ lệ lấp đầy cao.
Nhờ các cụ tư vấn xem nên theo phương án nào ?
Pa1: Bán căn ccmn này không ? Nếu bán không biết giờ giá được bao nhiêu nhỉ?
Pa2: Vay tiến ngân hàng để có số tiền cần, nếu sau đó không đủ khả năng trả bank thì lúc đó bán ccmn kia sau
Cảm ơn các cụ.
Hỏi người thuê là mầy có thanh toán được 2 năm 1 không, tau giảm 2 tháng 1 năm.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ các cụ tư vấn giúp em .
Nhà có căn ccmn 50m2 xây ccmn cho thuê (8 tầng 14 phòng có tháng máy), dòng tiền đều hàng tháng ~65 triệu. Hiện tại gia đình đang nợ ngân hàng (3 tỷ) và đang cần 1 khoản tiền lớn nên suy nghĩ muốn bán. Nhưng tiếc vì ccmn này dòng tiền đều và tỷ lệ lấp đầy cao.
Nhờ các cụ tư vấn xem nên theo phương án nào ?
Pa1: Bán căn ccmn này không ? Nếu bán không biết giờ giá được bao nhiêu nhỉ?
Pa2: Vay tiến ngân hàng để có số tiền cần, nếu sau đó không đủ khả năng trả bank thì lúc đó bán ccmn kia sau
Cảm ơn các cụ.
Ngõ 3,5m nhưng ngõ nông hay sâu cụ? Ô tô ra vào quay đầu bth ko hay phải lùi hay có nhiều hàng quán xe ko vào đc?
50m2 xây 8 tầng 14 phòng, ngõ 3,5m, có sẵn dòng tiền 65tr/tháng thì em nghĩ nhà của cụ vào phân khúc 14-15 tỏi rồi. Các cụ lưu ý là con nhà đã xây được 8 tầng giá nó cao hơn rất nhiều nhà xây 4-5 tầng ạ. Luật lá của các tầng 6-7-8 nó khác rất xa. Em định giá cái xác nhà cũng phải 5 tỷ là tối thiểu.
Lợi nhuận của cụ đang nhỉnh 5%/năm tức là không cao không thấp trong phân khúc. Tức là giữ cũng được mà bán cũng tốt.
Cụ cần 7 tỏi tức là cụ cần 50% tiền con nhà trọ này. Nếu ko sợ áp lực hoặc có thêm nguồn tiền trả nợ khác nữa thì cụ có thể vay. Còn nếu ngại áp lực thì bán cũng tốt.

thudoll88

Xì hơi lốp
Ngõ 3,5m nhưng ngõ nông hay sâu cụ? Ô tô ra vào quay đầu bth ko hay phải lùi hay có nhiều hàng quán xe ko vào đc?
50m2 xây 8 tầng 14 phòng, ngõ 3,5m, có sẵn dòng tiền 65tr/tháng thì em nghĩ nhà của cụ vào phân khúc 14-15 tỏi rồi. Các cụ lưu ý là con nhà đã xây được 8 tầng giá nó cao hơn rất nhiều nhà xây 4-5 tầng ạ. Luật lá của các tầng 6-7-8 nó khác rất xa. Em định giá cái xác nhà cũng phải 5 tỷ là tối thiểu.
Lợi nhuận của cụ đang nhỉnh 5%/năm tức là không cao không thấp trong phân khúc. Tức là giữ cũng được mà bán cũng tốt.
Cụ cần 7 tỏi tức là cụ cần 50% tiền con nhà trọ này. Nếu ko sợ áp lực hoặc có thêm nguồn tiền trả nợ khác nữa thì cụ có thể vay. Còn nếu ngại áp lực thì bán cũng tốt.
Định giá vậy thôi giờ ôm ccmn cũng khoai lắm bỏ ra 14-15 tỏi ôm vào xong khắc phục điều kiện pccc các kiểu cũng ốm

BloodOwl87

Xe điện
Định giá vậy thôi giờ ôm ccmn cũng khoai lắm bỏ ra 14-15 tỏi ôm vào xong khắc phục điều kiện pccc các kiểu cũng ốm
Riêng mấy cái nhà trọ xây 8 tầng thế thì khả năng là ko vao h đủ đk pccc được.
lắp thang thoát hiểm trong cái ngõ 3m là ko được rồi.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Riêng mấy cái nhà trọ xây 8 tầng thế thì khả năng là ko vao h đủ đk pccc được.
lắp thang thoát hiểm trong cái ngõ 3m là ko được rồi.
100% nhà dân trong ngõ đều ko đủ điều kiện pccc. Đầu tiên là ngõ dưới 6m là ko đủ để xe cứu hoả vào cái đã.

BloodOwl87

Xe điện
100% nhà dân trong ngõ đều ko đủ điều kiện pccc. Đầu tiên là ngõ dưới 6m là ko đủ để xe cứu hoả vào cái đã.
Sg sở xd ra dự thảo rồi, nhà ngõ dưới 4m ko được xây phòng trọ.

nhaque_tb

Xe tăng
Đọc từ đầu đến cuối thấy mỗi cụ là hiểu thị trường. Còn lại toàn trên răng dưới dép phán như đúng rồi 🤣. Người ta hỏi nên bán hay giữ thì chả biết đếch gì nói bung với toang. Tôi đang xây thêm cái nữa đây. Thêm 1-200tr làm chống cháy và thoát hiểm là hoạt động bt. Để xây đc cái 8 tầng trong nội đô như chủ thớt, tiền luật thôi nhiều vị trong này cũng há mồm rồi!

BloodOwl87

Xe điện
Đọc từ đầu đến cuối thấy mỗi cụ là hiểu thị trường. Còn lại toàn trên răng dưới dép phán như đúng rồi 🤣. Người ta hỏi nên bán hay giữ thì chả biết đếch gì nói bung với toang. Tôi đang xây thêm cái nữa đây. Thêm 1-200tr làm chống cháy và thoát hiểm là hoạt động bt. Để xây đc cái 8 tầng trong nội đô như chủ thớt, tiền luật thôi nhiều vị trong này cũng há mồm rồi!
Ối đúng là đại gia có khác, miệng nhà sang có gang có thép quá cơ ạ. Thấy cụ mở mồm em cứ sáng cả cái dạ ạ ;))

Minhhalo1111

Xe tải
Căn bản nhà cụ chủ ở khu vực nào và ngõ rộng tầm bao nhiêu thì sẽ tính dc giá trị ngay, e cũng có cái ccmn 71m2, nhà xây mới tinh, ngõ thì k rộng lắm mà cũng hơn 12 tỏi r.

unloved14

Xe tải
Cụ vào chém gió khoe của là chính chứ tư vấn gì, bài toán là thu nhập đâu để trả gốc lãi cho khoản vay 7 tỷ thì ko thấy ns gì. Cụ ý gồng gốc lãi tối đa được 1 năm.

nhaque_tb

Xe tăng
Ối đúng là đại gia có khác, miệng nhà sang có gang có thép quá cơ ạ. Thấy cụ mở mồm em cứ sáng cả cái dạ ạ ;))
Tớ chả sang hơn ai nhưng được cái đàng hoàng. Biết thì nói là biết chứ không kiểu ngồi đọc vài mẩu tin online rồi tưởng cái gì cũng biết nhưng lại chả biết đếch gì cả 😁

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Tầm này cụ nên làm phân khúc 45m2 x 5,5 tầng 10 phòng ko thang máy. Dòng tiền quanh 40-40tr/tháng. Đỡ phiền phức hơn nhiều mà chi phí đầu tư cũng thấp hơn. Tỷ suất lợi nhuận ngang nhau.
Chính quyền pccc sẽ thịt trước các hộ xây trên 6 tầng và có trên 10 phòng trọ.

BloodOwl87

Xe điện
Tớ chả sang hơn ai nhưng được cái đàng hoàng. Biết thì nói là biết chứ không kiểu ngồi đọc vài mẩu tin online rồi tưởng cái gì cũng biết nhưng lại chả biết đếch gì cả 😁
Pccc h rẻ thế à. Ông được cấp giấy phép chưa, luật chưa rõ ràng đâu Sg giờ mới trình dự thảo.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Pccc h rẻ thế à. Ông được cấp giấy phép chưa, luật chưa rõ ràng đâu Sg giờ mới trình dự thảo.
Tiền đấy là để làm 3 lăng nhăng mấy thứ cầu thang thoát hiểm với bình bọt các thứ vô thưởng vô phạt rồi bịt mồm bịt mắt xxx cho lờ đi thôi. Chứ lsao đạt đc pccc. Vĩnh viễn ko bao giờ đạt với bất cứ loại dự thảo luật lá nào sắp ban hành hay đã ban hành luôn. Làm nhà trọ cao tầng trên 1 thửa đất ở cho 1 hộ gia đình nó đã sai ngay từ gốc vấn đề rồi. Cứ hơn 1 hộ lưu trú trên 1 mảnh đất đã là sai rồi trừ khi đó là khách sạn (ngành nghề kinh doanh có điều kiện, cấp phép riêng)

BloodOwl87

Xe điện
Tiền đấy là làm 3 lăng nhăng mấy thứ cầu thanh thoát hiểm với bình bọt các thứ vô thưởng vô phạt. Chứ lsao đạt đc pccc. Vĩnh viễn ko bao giờ đạt với bất cứ loại dự thảo luật lá nào sắp ban hành hay đã ban hành luôn. Làm nhà trọ cao tầng trên 1 thửa đất ở cho 1 hộ gia đình nó đã sai ngay từ gốc vấn đề rồi. Cứ hơn 1 hộ lưu trú trên 1 mảnh đất đã là sai rồi trừ khi đó là khách sạn (ngành nghề kinh doanh có điều kiện, cấp phép riêng)
Đồng thời, Sở Xây dựng tạm đề xuất 3 quy định tối thiểu đối với nhà ở riêng lẻ có mục đích cho thuê trọ tại Tp.HCM, gồm: Hẻm xây nhà cho thuê trọ phải rộng tối thiểu 3-4m và cách đường chính không quá 100m; mọi phòng trong nhà phải đảm bảo có hành lang dẫn ra lối thoát nạn; diện tích nhà trọ tối thiểu 5m2 sàn/người.
Chúng ta làm việc theo luật, ko đáp ứng thì đừng cãi. Dự thảo của Sg đó. Đầy nhà đáp ứng.

BloodOwl87

Xe điện

BloodOwl87

Xe điện
Làm luật (ngầm) xong được 1 lúc nhưng ko được muôn đời đâu ạ. Dân chuyên nghiệp mà tự tin thế ko biết. Tôi có cái nhà cho thuê nguyên căn làm nhà trọ ngõ ô tô tránh còn phải căng mắt lên hóng quy định mới đây.
khi nào cầm được cái giấy phép pccc mới chắc nhé.