[Funland] Bán hàng đa cấp: vào hay không? Lợi ích mới nghe nói, nhưng quá nhiều phê phán

Alps_vn

Xe buýt
Cụ siêu thật đấy, em mà biết phân tích giỏi như cụ thì giờ chắc em chả phải chém gió ở đây.
Em chả biết gì về tính toán cao cấp chỉ thấy dùng nó thì chắc chắn là an toàn chưa thấy ai kiện cả. Cả năm nay em ăn sáng bằng cái thứ đó thấy khỏe hơn lại không phải chui vào mấy cái quán phở ngột ngạt. Chi Phí thì cũng rẻ hơn quả trứng với bát phở em thường ăn.

Chữa bệnh nọ bệnh kia thì em không biết nhưng em biết ăn uống khoa học thì nó sẽ ít bệnh. Cho nên em thấy bọn Nasa nó từng mang cái này đi để ăn thì chắc nhu cầu của em cũng chỉ bằng nó La cùng. Cách tìm hiểu của em nó ít học lắm có lẽ do em sống với mấy thằng tây quen nên em lười nghiên cứu nó quen.

Cụ bảo em ngẫm thì em chịu, đau đầu lắm. Em cũng làm kd rồi ngẫm mãi mệt lắm rồi em mí chọn việc này cho đỡ phải ngẫm.
Nó mà uống vào chết ngay như thuốc chuột thì cụ cũng chẳng còn ngồi ở đây, nó bổ loanh quanh đâu đấy.
Cụ cho dẫn chứng đi, hay mấy thằng NASA là bạn cụ? nói như cụ thì em cũng nói được, hôm nọ mấy thằng NASA ăn uống bét nhè đi *** bậy bị em đuổi đánh chúng nó chạy lên ISS, mấy bữa nữa về thì biết tay ông.
Ở đây toàn người Việt thôi.

Mr Winter

Xe tăng
Các kênh kinh doanh đa cấp luôn lựa chọn mặt hàng cực kỳ khó xác định giá để bán hàng. Thế nên nhiều khi em cũng chịu, chả biết là lừa hay không lừa nữa. Bản thân nếu hộp herblife của cụ nếu giảm giá xuồng bằng giá gói bột đậu xanh trộn vitamin, thì cụ lại là người trong sáng rồi.
Không những cực kỳ khó xác định giá để bán hàng mà còn cực kỳ khó để đánh giá chất lượng sản phẩm nữa. Toàn qua lời nhân viên bán hàng là cô A thế nọ, chị B thế kia và anh X nổi tiếng cũng thế :D.

4weelbike

Xe tăng
Đọc là biết BHĐC phờ zôm Hớp bờ nai. Ngôn từ tối nghĩa, phi lô gic và ảo nặng =))
Thì em có dám nói mình có học đâu, em mà có học em vá mồm đi chửi người khác ngay.
Vì không biết lo gích nên em mí phải làm cái cv đơn giản này chứ.

fatboy

Xe tăng
Em thấy các cụ bàn nhau hăng say quá nên em cho em lót dép tham gia với.
...
Nhưng nếu nó cũng có tác dụng quái đâu. Mai em bán cho cụ 1 hộp bột đậu xanh trộn các loại vitamin đóng mác Herblife. Thì giá của nó đâu đến 100$. Giá bán của nó chỉ tầm 50$ chẳng hạn (theo giá mà các kênh phổ dụng phân phối). Vậy thì kết luận là cụ bán hàng giá 50$ và lấy 50$ để tham gia tháp tiền ảo Ponzi. Cụ là thằng lừa đảo 50%.
Cụ phân tích rất hay. Nhưng em nghĩ các hội BHĐC hiện nay lừa đảo đến 90% là ít (giá gấp 10 giá trị thật) :D

Em chả biết gì về tính toán cao cấp chỉ thấy dùng nó thì chắc chắn là an toàn chưa thấy ai kiện cả. Cả năm nay em ăn sáng bằng cái thứ đó thấy khỏe hơn lại không phải chui vào mấy cái quán phở ngột ngạt. Chi Phí thì cũng rẻ hơn quả trứng với bát phở em thường ăn.
Cụ nên ăn sáng bằng 1 lít nước lọc, đảm bảo an toàn, có lợi cho cơ thể và còn rẻ hơn nhiều.

IZZ

Xe tăng
Thì em có dám nói mình có học đâu, em mà có học em vá mồm đi chửi người khác ngay.
Vì không biết lo gích nên em mí phải làm cái cv đơn giản này chứ.
Em cũng không chửi cụ là vô học, cụ đừng nhậy cảm :D. Chỉ là em đọc bài của cụ thấy thế thôi.

Quên, em bổ sung là bài cụ em đọc cũng thấy buồn cười nữa, tưởng dư lào, hóa ra kém ông bạn em đang làm Vision nhiều, hehe.

4weelbike

Xe tăng
Nó mà uống vào chết ngay như thuốc chuột thì cụ cũng chẳng còn ngồi ở đây, nó bổ loanh quanh đâu đấy.
Cụ cho dẫn chứng đi, hay mấy thằng NASA là bạn cụ? nói như cụ thì em cũng nói được, hôm nọ mấy thằng NASA ăn uống bét nhè đi *** bậy bị em đuổi đánh chúng nó chạy lên ISS, mấy bữa nữa về thì biết tay ông.
Ở đây toàn người Việt thôi.
Có tài liệu đó nếu cụ muốn tìm hiểu thì có thể tự tìm, còn cố tình không muốn tin thì người ta có đưa cụ tiền thì cụ cũng vẫn bảo tiền giả.

4weelbike

Xe tăng
Em cũng không chửi cụ là vô học, cụ đừng nhậy cảm :D. Chỉ là em đọc bài của cụ thấy thế thôi.

Quên, em bổ sung là bài cụ em đọc cũng thấy buồn cười nữa, tưởng dư lào, hóa ra kém ông bạn em đang làm Vision nhiều, hehe.
Em cũng có nhạy cảm đâu, nhạy cảm thì em chả vào đây hứng đá. Chỉ là em đọc bài của cụ em thấy thế thôi.
Phần cụ bổ sung thì quá chuẩn, làm BHDC để cho thoải mái đầu óc, không phải nghĩ nhiều thì cần gì chứng tỏ hơn người này người kia. Không học hành như em còn làm được thì ai chả làm được.

thief_fighter

Xe buýt
Cụ siêu thật đấy, em mà biết phân tích giỏi như cụ thì giờ chắc em chả phải chém gió ở đây.

Chữa bệnh nọ bệnh kia thì em không biết nhưng em biết ăn uống khoa học thì nó sẽ ít bệnh. Cho nên em thấy bọn Nasa nó từng mang cái này đi để ăn thì chắc nhu cầu của em cũng chỉ bằng nó La cùng. Cách tìm hiểu của em nó ít học lắm có lẽ do em sống với mấy thằng tây quen nên em lười nghiên cứu nó quen.

Cụ bảo em ngẫm thì em chịu, đau đầu lắm. Em cũng làm kd rồi ngẫm mãi mệt lắm rồi em mí chọn việc này cho đỡ phải ngẫm.
Em vừa lên gu gồ thử 2 từ khóa Herbalife với NASA mà chả thấy kết quả gì cả,

lại ra kết quả năm 1985 Herbalife bị kiện liên quan tới cái chết của 5 người và phải đền bù gì đó

In 1985, the Canadian Department of Justice filed a number of claims against the company related to false advertisement and unproven medical claims. Herbalife fought back by filing a lawsuit against the FDA and the U.S. Health and Human Services Division, accusing them of defamation. The FDA responded with a civil suit against Hughes himself, blaming him for five deaths associated with his product line. These stories made headlines and greatly affected the company's sales.

Hughes reached a settlement on the FDA suit in 1986, and the company posted a $3 million loss for the year. As part of the settlement, Herbalife was forced to discontinue a number of products and replace some ingredients linked to illness and death.

http://www.ehow.com/about_5292905_history-herbalife.html

Còn cái này trên wikipedia

In 2005, Israel's Health Minister began an investigation against Herbalife's products after four persons using Herbalife's products were found to have liver problems.[28] Herbalife's products were accused of containing toxic ingredients such as Qua-qua, Kompri, and Kraska. The products were sent to the Bio-Medical Research Design LTD (B.R.D) laboratory, to a private laboratory in the U.S, and to Israel's Forensic research laboratory. The company issued a press release stating that the Israeli government, and scientists working with Herbalife, were unable to establish a link between the product and the eight cases of liver damage. Herbalife withdrew the product, which was only marketed in Israel.[29] Herbalife's SEC 10-Q filings state that the Israeli Ministry of Health did not establish a causal relationship between the product and liver ailments. The Israeli Ministry of Health advises individuals with compromised liver function to avoid dietary supplements.[30] In 2009, an Israeli woman sued Herbalife International and Herbalife Israel, claiming that her liver damage resulted from the use of Herbalife products.[31]
Scientific studies in 2007 by doctors at the University Hospital of Bern in Switzerland and the Liver Unit of the Hadassah-Hebrew University Medical Center in Israel found an association between consumption of Herbalife products and hepatitis.[28][32] In response, the Spanish Ministry of Health issued an alert asking for caution in consuming Herbalife products.[33] Herbalife has stated they are cooperating fully with Spanish authorities.[34]
By 2011, hospitals in Israel, Spain, Switzerland, Iceland, Argentina and the United States had reported liver damage in a number of patients, part of whom had used Herbalife products.[35][36] [37][38] [39][40][28] [32][41][improper synthesis?] Some patients recovered after they had stopped taking the products, in others the disease continued, and two patients died. Several authors considered it plausible that Herbalife products were the cause of the observed liver disease. Herbalife employees claim there is no definitive proof that Herbalife products cause hepatoxicity or other liver problems.[42]

Chỉnh sửa cuối:

remlun

Xe tải
em thì em chẳng chê hay bài xích gì hình thức bán hàng đa cấp cả hay sản phẩm của các công ty này cả . Nhưng không tán thành việc tiếp cận và tư vấn của những người bán hàng, (người bán hàng có thể là sinh viên, cán bộ về hưu, ...) đặc biệt là bán thực phẩm chức năng . Những người này đi bán thực phẩm chức năng mà giới thiệu như thuốc trị bách bệnh, dùng không bổ cái này thì bổ cái khác. Hôm trước có 1 em bán hàng là người quen của vợ em đến tư vấn đê bán canxi, bổ kẽm ... bị em quay cho 1 hồi toát hết mồ hôi. Kết luận cuối cùng là em không dùng vì e nó chưa qua 1 lớp đào tạo về dinh dưỡng hay dược lý nào cả mà khi vào công ty thì chỉ được đi nghe các chuyên gia diễn thuyết cách làm giàu nhanh bằng cách đi bán hàng đa cấp thôi, còn sau đó mua sản phẩm mà đi tư vấn cho người khác và lôi kéo những người nay vào hệ thống...và tiếp tục bỏ tiền ra...để làm giàu. Nói túm lại là em rất dị ứng

TL_Vietnam

Xe lăn
Gạch đá nhiều quá - nhà cháu nhặt ít về xây hàng rào đây ;))

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Các loai Vison em dc biết đến từ những năm 1999 khi mơi ra trường. Đi xin việc thì dc đưa đến nghe giới thiệu công việc. Nghe 1 lúc thấy choáng quá vì thu nhập quá khủng khiếp. Nhưng phải bỏ tiền ra để mua sp ban đầu. thôi nghe đến đây em té ngay. Lừa đảo.

vuvanphong

Xe điện
Nhà e đang tồn một đống sữa HL đây, chả hiểu bà bác đằng gấu nhà e mê muội thế nào ôm một đống sp về, để ở nhà chả ai uống. Hôm bay sợ quá cân e hỏi trong có gì mà nặng thế ko nói, chỉ nói có mấy hộp sữa. Về đến nơi mở hành lí ra mới tá hỏa, toàn sữa là sữa, để 4-5 tháng trời rồi, khả năng là lại vất đi. Hỏi mua bao nhiêu tiền thì bảo rẻ lắm, mà toàn hộp to đùng. Các cụ cho e hỏi sữa này phụ nữ mang thai có đc uống ko ạ ? e sợ gấu nhà e tiếc rẻ lại mang ra uống thì khổ.
Cụ bảo mợ chủ thớt nhập lại cho! Đôi bên cùng có lợi!
P/s: Sữa, dược phẩm em thấy giá cũng trên giời so với giá gốc, đây là 2 mặt hàng BHDC được bảo kê từ trên!

Vo_cho_mua_oto

Xe máy
Em cũng có nhạy cảm đâu, nhạy cảm thì em chả vào đây hứng đá. Chỉ là em đọc bài của cụ em thấy thế thôi.
Phần cụ bổ sung thì quá chuẩn, làm BHDC để cho thoải mái đầu óc, không phải nghĩ nhiều thì cần gì chứng tỏ hơn người này người kia. Không học hành như em còn làm được thì ai chả làm được.
Thôi xin, chỉ cần nghe câu "ai chả làm được" là thấy lừa đảo rồi, MLM là chảo lửa đích thực, không có chỗ cho những người ngu ngơ đâu.

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Em thấy bán hàng đa cấp toàn chọn thực phẩm chức năng để bán hàng, mà thực phẩm chức năng thì là cái của khỉ gì thì em cũng chịu. Cái gì chả là thực phẩm chức năng, bột mỳ, bột gạo, bột đậu xanh đều là thực phẩm chức năng cả và ăn vào theo chỉ dẫn thì đều vô hại hết. Trong khi đó theo quảng cáo thì là chiết xuất nọ, chiết xuất kia, tác dụng bồi bổ cơ thể, tăng cường sinh lực, tăng cường sức đề kháng. Mà phần lớn người mua sản phẩm có phải để bồi bổ sức khỏe, tăng cường sinh lực quái đâu, toàn muốn lừa người khác để tăng thu nhập, chứ mà tốt thật, mua dùng dài dài thì ai nói mà làm gì.
Mà cái loại bán hàng đa cấp này, ra đời ở tây âu mấy chục năm rồi, nhưng nó phát triển cực kém. Chỉ khi du nhập vào các nước châu á thì nó mới phát triển nhanh đặc biệt là trung quốc với việt nam. Vì cái kiểu kinh doanh này đánh đúng tâm lý dân châu á. Thích kiểu rỉ rai, lôi kéo. Bọn tây á, cái gì mà ko rõ ràng, nó có mà chém tả tơi, đừng có mà dụ dỗ nó bằng mọi giá. Anh A, chị B béo lên chữa bệnh gì ở đâu, phải lôi người thật việc thật, phác đồ điều trị, ăn thực phẩm chức năng vào xong biến chuyển thế nào. Còn đây lấy dẫn chứng kiểu như kể chuyện ma ý, cứ nói người nọ người kia gặp ma đi chỗ nọ chỗ kia, còn mình thì chưa bao giờ gặp cả, nhưng vẫn cứ tin. :)).
Nói chung người bán thực phẩm chức năng thì nhiều, mà người thành công thì ít, người thành công vì lôi kéo đc nhiều người vào, những đối tượng thành công trong việc bán thực phẩm chức năng gồm có: Vợ sếp, con sếp mồi chài mối quan hệ quen biết để mua, rồi bác sĩ đông y, tây y. Những kẻ hót hay thực sự (em cũng thấy nhiều kẻ hót hay lắm vì đi bán hàng đa cấp tố chất là hót phải hay).
Em cũng đi xem thuyết trình bán hàng đa cấp một lần rồi, cái nước uni gì đó, bên wtt còn có một bác tin tưởng uni đến nỗi con vừa đẻ ra đã vạch mồm cho con uống như uống nước thánh ý với mong muốn uống nước thánh sau miễn dịch với mọi bệnh tật, ak ak. (bác ý kể thế). Em thấy toàn người ăn mặc rất đẹp, xong một đoàn người ko biết từ đâu tới, tay xách nách mang, xong rồi những người mặc quần áo đẹp đứng dậy giới thiệu, xong vỗ tay rào rào, xong trao cục tiền gì đó cho một người trong đám kia vì đạt danh hiệu gì đó. Xong rồi em nghĩ sau đó cục tiền đó lại trở lại những người mặc quần áo đẹp và người đứng lên nhận tiền sẽ được một khoàn thù lao.

bmw74

Xe buýt
không hẳn những cty đa cấp đều là lừa đảo!!tiếng xấu bao h cũng đồn xa hơn tiếng lành hơn cụ ạ
Về bản chất thì bán hàng đa cấp là một hình thức kinh doanh đầy triển vọng của thằng tư bản đang giẫy chết.
Tuy nhiên khi về VN thì nó lại biến tướng thành 1 hình thức lừa đảo nên mang tiếng xấu cũng là phải thôi.

sodiachinh

Xe buýt
Các cụ tiếp tục chém cho nhà cháu mở rộng tầm mắt nhé.
Tuần lễ nào cháu cũng phải nhận vài cuộc gọi ất ơ, hết bảo hiểm nhân thọ đến bán hàng đa cấp. Mất thời gian, bực mình kinh khủng.
Nhờ có thớt này mà bây giờ cháu cũng học được vài cách từ chối rồi :P.

4weelbike

Xe tăng
Cụ bảo mợ chủ thớt nhập lại cho! Đôi bên cùng có lợi!
P/s: Sữa, dược phẩm em thấy giá cũng trên giời so với giá gốc, đây là 2 mặt hàng BHDC được bảo kê từ trên!
Cty họ nhập lại trong vòng 12 tháng cần gì em nhập. Mà sao mua lắm thế Làm gì cho khổ, đặt hàng mấy ngày nó gửi về tận nhà. Em chỉ mua đủ cho cả nhà dùng thôi.

Thôi xin, chỉ cần nghe câu "ai chả làm được" là thấy lừa đảo rồi, MLM là chảo lửa đích thực, không có chỗ cho những người ngu ngơ đâu.
ăn thấy tốt rồi giới thiệu cho người khác mà còn không làm được thì em nghĩ người đó bị câm.
Em đã nói là làm cái này thì đừng có đoán mới nghĩ làm gì cho kể óc. Cụ cứ thử ăn như em thay ăn sáng một tháng thôi. Có thể cụ chả thấy khỏe lên teo nào nhưng cụ thấy nó đỡ phức tạp và cụ nói với bạn bè về cái tiện lợi đó có thể bạn cụ có người cũng cần. Còn ko thì thôi coi như một tháng không ăn phở cụ đã mất cái gì đâu mà cụ bảo La lưa đảo nhỉ

joyride

Xe điện
Cụ này nói chuẩn ạ!
Em thấy các cụ bàn nhau hăng say quá nên em cho em lót dép tham gia với.
Kinh doanh đa cấp không phải là xấu, không lừa đảo.
Em thề, em hứa, em khẳng định, em đảm bảo.

Chỉ có công ty lừa đảo thôi còn phương thức bán hàng đâu có lừa đảo.
Chẳng cứ đâu xa, đợt trước nhé bên Toyota còn bán xe theo phương thức reference sales nhé, tức là nếu ông khách hàng quen giới thiệu thì được giảm giá 1 tí. Nhưng mà đợt này hinh như nó thôi rồi.

Kinh doanh đa cấp tại tại Việt Nam có 2 phương thức có liên quan:

1. Phương thức kinh doanh đa cấp: Chia % chi phí quảng cáo giới thiệu, hoa hồng cho người tham gia bán hàng.

2. tháp tiền ảo Ponzi: mỗi người góp 1 khoản tiền để tham gia và hưởng % từ người tham gia sau

Trong khi khái niệm 1 không phải là lừa đảo thì khái niệm 2 chắc chắn là lừa đảo.

Tuy vậy cách phân biệt 2 phương thức này thì lại không có một ranh giới rõ ràng làm nảy sinh tình trạng sư bảo sư đúng, vãi bảo vãi chẳng sai.

Giờ mới bàn tới sản phẩm của cụ 4weelbike nhé. Hộp Herblife của cụ là hỗn hợp vài Vitamin, chất a, b, c, x, y, z… nào đó. Sau đó tất cả các cụ đều được giới thiệu là nó là thực phẩm chức năng có tác dụng giảm béo, giảm mỡ máu, …… tóm lại không bổ ngược cũng bổ xuôi. Chưa thấy ai chết vì uống, và cũng đến vài chục phần trăm là có tác dụng. (em đưa thuốc bổ cho cụ uống và bảo nó là thần dược em thề là nếu cụ tin thì nó cũng tác dụng tương tự).Và cụ bán nó là 100$ (em ví dụ nhé).

Vâng đến đây thì mọi vấn đề bắt đầu phát sinh.

Nếu nó tác dụng thật, như thuốc chữa ung thư, em đồ giá nó phải tầm 10 nghìn $ 1 liều. Cụ bán chắc cũng chạy như tôm tươi. Lúc đó cụ kinh doanh đa cấp đúng nghĩa. Ủng hộ cụ, hoan hô cụ, cụ cứu nước, cứu nhà.

Nhưng nếu nó cũng có tác dụng quái đâu. Mai em bán cho cụ 1 hộp bột đậu xanh trộn các loại vitamin đóng mác Herblife. Thì giá của nó đâu đến 100$. Giá bán của nó chỉ tầm 50$ chẳng hạn (theo giá mà các kênh phổ dụng phân phối). Vậy thì kết luận là cụ bán hàng giá 50$ và lấy 50$ để tham gia tháp tiền ảo Ponzi. Cụ là thằng lừa đảo 50%.

Các kênh kinh doanh đa cấp luôn lựa chọn mặt hàng cực kỳ khó xác định giá để bán hàng. Thế nên nhiều khi em cũng chịu, chả biết là lừa hay không lừa nữa. Bản thân nếu hộp herblife của cụ nếu giảm giá xuồng bằng giá gói bột đậu xanh trộn vitamin, thì cụ lại là người trong sáng rồi.

Tờ an ninh thế giới hôm thứ 7 vừa rồi có viết tận 2 bài nói về kinh doanh đa cấp lừa đảo. Chung quy tại các cụ buôn bán những đồ dễ xác định giá quá (gói tua du lịch, 1 cái nữa em quên rồi). Nếu các cụ tiếp tục buôn bán thực phẩm chức năng, nước nhàu noni, máy ozon, nước giặt amway,..những đồ không xác định nổi giá. em đồ là chủ đề kinh doanh đa cấp này còn cãi nhau dài dài.

Vài lời kính cụ 4weelbike suy ngẫm nhé.

joyride

Xe điện
Hồi đó Đình Anh tuyển được đ/c Diệp Khắc Thành gì đó, thành lập FPT Network để đi bán ADSL theo kiểu đa cấp. Chú TGĐ Thành nổ khỏe, lúc nào cũng bóng lộn. Họp Cty để bàn chiến lược kinh doanh viễn thông thì im như thóc. Sau đó mấy tháng Đình Anh dẹp tiệm luôn. Vì ADSL là sờ được, đánh giá dvụ được. Bán xong còn chăm sóc, hỗ trợ khách hàng,... dính vào đa cấp thì tịt là cái chắc. Dù sao cũng là 1 ý tưởng kiếm tiền của Đình Anh được thử nghiệm.
Tí nữa thì các Cụ ở FPT cũng dính đòn các anh bán hàng đa cấp đới Cụ