[Funland] Bán hàng đa cấp: vào hay không? Lợi ích mới nghe nói, nhưng quá nhiều phê phán

mimizin

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhà cháu lại vào làm phát nữa ạ! Cháu không bàn gì về chất lượng của sản phẩm mà nói về cách bán hàng và phát triển mạng lưới!
-Tại sao khi vào BHĐC rồi thì công việc đầu tiên của BHĐC là đi lôi kéo người khác tham gia?~X(
-Tại sao hàng hóa không được bày bán công khai, mà chỉ có cửa duy nhất là mua qua BHĐC, mà giá thường rất đắt? Lại không có sản phẩm thay thế để cạnh tranh!#:-s
Cụ hỏi chi lạ rứa ? Không ''lôi kéo '' người khác thì ai trả hoa hồng giới thiệu cho cụ ? Kiểu như nvkd không có doanh số , k mang lại doanh thu thì nghỉ việc chứ còn giề nữa?
Nếu hàng hóa mà bày bán thì lại thành ra kd truyền thống rồi, làm j còn cái để cho mọi người ngồi đây mà tranh luận bàn tán ? Họ sinh ra cái loại hình này để trả phần chi phí trung gian cho người giới thiệu sp ( tiếp thị ) thay vì trả cho quảng cáo, cho đại lý các cấp và các chi phí khác như nhà kho, vận chuyển..... Nó thực ra không đắt. Chỉ vì hiệu quả và tác dụng của nó không nhìn thấy ngay được mà thôi. Vd : 1 bình nước lọc 20l mà bây giờ rất rất nhiều người dùng , giá trị sx của nó chỉ là 2k /bình thôi ( bạn e làm ) , nhưng phải trả cho quá nhiều khâu, từ tổng đại lý, đại lý, nhà kho, quảng cáo. vận chuyển, khấu hao máy móc....thì ra thị trường nó đã là khoảng 20-25k rồi. Không có sp cạnh tranh thay thế vì nó là sp độc quyền, nên mới ...chém gió được về những thứ ng khác chưa biết, chứ có sp tương đương để ss thì nó chết sặc tiết từ vòng gửi xe mất

mimizin

Xe buýt
Website
www.facebook.com
nó cũng cùng loại giảm cân đấy, ( vì đằng nào cũng chả có tác dụng gì)
Con bé e e gầy xơ xác, mua tăng cân về, uống như trẻ con uống sữa , hết 1 hộp thì cũng tăng được vài cân. Nhưng mà dừng uống thì ...gầy lại như cũ. :(. Họ lại bảo phải mua loại duy trì. Nghỉ luôn !

4weelbike

Xe tăng
Cụ này tiên đoán như thần :P
BHDC ko trả lời được lại lôi chuyện dọa trẻ con ra rồi
Các câu trả lời có rất nhiều nếu cụ đọc kỹ các bài, nếu cụ nào muốn hiểu thì sẽ hiểu còn cụ nào luôn muốn chưng minh ngược lại thì em trả lời để làm gì.

Beck

Xe điện
Bán sp này phải chăm sóc mệt đấy sợ cụ không kham được. Herbalife có dòng dinh dưỡng cơ bản có thể ăn thay thế hỗ trợ giảm cân rất hiệu quả
Hơ hơ, e nghe ông bạn PR dùng thử chả giảm đc tí tẹo nào, mất *** nó 1M.

vuvanphong

Xe điện
Dưới hình thức nào, dưới nick nào, thì những thớt về bhdc quanh đi quẩn lại cũng có 1 nội dung giống y hệt nhau, các bạn đa cấp thì vẫn giữ phong độ như thế, hihi

4weelbike

Xe tăng
Con bé e e gầy xơ xác, mua tăng cân về, uống như trẻ con uống sữa , hết 1 hộp thì cũng tăng được vài cân. Nhưng mà dừng uống thì ...gầy lại như cũ. :(. Họ lại bảo phải mua loại duy trì. Nghỉ luôn !
Mợ cho em hỏi Son phấn của mợ có loại nào phết lên một lần rồi cả đời hương phấn không

Alps_vn

Xe buýt
Công bằng mà nói thì em nhận xét về BHĐC thế này.
Về SP: Nói chung ăn/uống/dùng thì có tác dụng một chút (hoặc do tự mình cảm nhận thấy thế). Nhập nhèm giữa thực phẩm và thuốc ( thực phẩm đóng bao bì như thuốc) mà 2 cái này do 2 cơ quan quản lý khác nhau nhé.
Về Giá : Đắt lòi phèo so với giá trị thực tế mà nó mang lại ( so với những thứ thay thế khác có tác dụng tương tự)
Về bán hàng : Đa số bán hàng theo cách rỉ tai, chẳng có kiểm chứng là sản phẩm tốt đến cỡ như họ nói, chứ nó tốt thì là điều đương nhiên, như kiểu ăn khoai lang thì nhuận tràng, nhưng giá thì đắt gấp trăm lần. Có thế thì mới có tiền để trả cho hệ thống chứ ( lên tới 60% cho cả hệ thống ), còn tiền tổ chức hội thảo, đi lại ....
Kết luận: Ngu thì mất tiền, khôn thì lợi dụng nó để kiếm tiền.

starchoice

Xe hơi
Em thấy các cụ bàn nhau hăng say quá nên em cho em lót dép tham gia với.
Kinh doanh đa cấp không phải là xấu, không lừa đảo.
Em thề, em hứa, em khẳng định, em đảm bảo.

Chỉ có công ty lừa đảo thôi còn phương thức bán hàng đâu có lừa đảo.
Chẳng cứ đâu xa, đợt trước nhé bên Toyota còn bán xe theo phương thức reference sales nhé, tức là nếu ông khách hàng quen giới thiệu thì được giảm giá 1 tí. Nhưng mà đợt này hinh như nó thôi rồi.

Kinh doanh đa cấp tại tại Việt Nam có 2 phương thức có liên quan:

1. Phương thức kinh doanh đa cấp: Chia % chi phí quảng cáo giới thiệu, hoa hồng cho người tham gia bán hàng.

2. tháp tiền ảo Ponzi: mỗi người góp 1 khoản tiền để tham gia và hưởng % từ người tham gia sau

Trong khi khái niệm 1 không phải là lừa đảo thì khái niệm 2 chắc chắn là lừa đảo.

Tuy vậy cách phân biệt 2 phương thức này thì lại không có một ranh giới rõ ràng làm nảy sinh tình trạng sư bảo sư đúng, vãi bảo vãi chẳng sai.

Giờ mới bàn tới sản phẩm của cụ 4weelbike nhé. Hộp Herblife của cụ là hỗn hợp vài Vitamin, chất a, b, c, x, y, z… nào đó. Sau đó tất cả các cụ đều được giới thiệu là nó là thực phẩm chức năng có tác dụng giảm béo, giảm mỡ máu, …… tóm lại không bổ ngược cũng bổ xuôi. Chưa thấy ai chết vì uống, và cũng đến vài chục phần trăm là có tác dụng. (em đưa thuốc bổ cho cụ uống và bảo nó là thần dược em thề là nếu cụ tin thì nó cũng tác dụng tương tự).Và cụ bán nó là 100$ (em ví dụ nhé).

Vâng đến đây thì mọi vấn đề bắt đầu phát sinh.

Nếu nó tác dụng thật, như thuốc chữa ung thư, em đồ giá nó phải tầm 10 nghìn $ 1 liều. Cụ bán chắc cũng chạy như tôm tươi. Lúc đó cụ kinh doanh đa cấp đúng nghĩa. Ủng hộ cụ, hoan hô cụ, cụ cứu nước, cứu nhà.

Nhưng nếu nó cũng có tác dụng quái đâu. Mai em bán cho cụ 1 hộp bột đậu xanh trộn các loại vitamin đóng mác Herblife. Thì giá của nó đâu đến 100$. Giá bán của nó chỉ tầm 50$ chẳng hạn (theo giá mà các kênh phổ dụng phân phối). Vậy thì kết luận là cụ bán hàng giá 50$ và lấy 50$ để tham gia tháp tiền ảo Ponzi. Cụ là thằng lừa đảo 50%.

Các kênh kinh doanh đa cấp luôn lựa chọn mặt hàng cực kỳ khó xác định giá để bán hàng. Thế nên nhiều khi em cũng chịu, chả biết là lừa hay không lừa nữa. Bản thân nếu hộp herblife của cụ nếu giảm giá xuồng bằng giá gói bột đậu xanh trộn vitamin, thì cụ lại là người trong sáng rồi.

Tờ an ninh thế giới hôm thứ 7 vừa rồi có viết tận 2 bài nói về kinh doanh đa cấp lừa đảo. Chung quy tại các cụ buôn bán những đồ dễ xác định giá quá (gói tua du lịch, 1 cái nữa em quên rồi). Nếu các cụ tiếp tục buôn bán thực phẩm chức năng, nước nhàu noni, máy ozon, nước giặt amway,..những đồ không xác định nổi giá. em đồ là chủ đề kinh doanh đa cấp này còn cãi nhau dài dài.

Vài lời kính cụ 4weelbike suy ngẫm nhé.

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
vấn đề là cái bọn công ty đa cấp ở VN toàn bọn lừa đảo chứ có hàng hóa gì đâu mà bán, vậy nên cụ mới bị ăn chửi là đúng rồi, e còn đang bị thằng bạn gạ gẫn làm thương mại điện tử, *** nó chứ bỏ 5tr bạc mua cái acount vớ vẩn, rồi thì họp hành chém gió, toàn lũ đểu giả lừa đảo người nhẹ dạ

Okane

Xe container
Trước kia khi AMWAY chưa sang Vietnam, e nhớ khoảng 2007 hay 2008 j đó, e bị họ gọi từ Sing qua, rồi hẹn gặp ở 1 KS 5 sao ở SG, khi gặp nói chưa được 5 câu là e bẩu tao biết òi, tao có xèng hay k có xèng cũng k tham gia công việc này, họ còn gạ e lôi kéo thêm nhiều người nữa....

Cứ tưởng họ nói bao xạo, nhưng có 1 cái đúng là mấy người leader kiếm rất, rất nhiều xèng, và khả năng thuyết trình trước đám đông của họ thì phải nói là quá tuyệt. Tiếc wa hồi đó e k tham gia, nếu k bây giờ giàu lắm òi :D

IZZ

Xe tăng
Công bằng mà nói thì em nhận xét về BHĐC thế này.
Về SP: Nói chung ăn/uống/dùng thì có tác dụng một chút (hoặc do tự mình cảm nhận thấy thế). Nhập nhèm giữa thực phẩm và thuốc ( thực phẩm đóng bao bì như thuốc) mà 2 cái này do 2 cơ quan quản lý khác nhau nhé.
Về Giá : Đắt lòi phèo so với giá trị thực tế mà nó mang lại ( so với những thứ thay thế khác có tác dụng tương tự)
Về bán hàng : Đa số bán hàng theo cách rỉ tai, chẳng có kiểm chứng là sản phẩm tốt đến cỡ như họ nói, chứ nó tốt thì là điều đương nhiên, như kiểu ăn khoai lang thì nhuận tràng, nhưng giá thì đắt gấp trăm lần. Có thế thì mới có tiền để trả cho hệ thống chứ ( lên tới 60% cho cả hệ thống ), còn tiền tổ chức hội thảo, đi lại ....
Kết luận: Ngu thì mất tiền, khôn thì lợi dụng nó để kiếm tiền.
Cụ nói khá chuẩn. Nhìn chung, bỏ tiền ra mua sản phẩm phải được hưởng giá trị tương xứng chứ không phải bị nó lừa chém đứt cổ.
Về cơ bản, bọn bán hàng đa cấp đều đã được tẩy não và muốn tẩy não người khác ở 2 nội dung chính:

1. Bán hàng đa cấp kiếm tiền dễ như nhặt lá đa.
2. Sản phẩm bán ra có tác dụng siêu việt, là thần dược.

Đơn cử 1 bài ở webtrecon cho các cụ thưởng lãm :D

Nguyên văn bởi holiem
Hi Hằng,
Hôm nay tôi vô tình đọc được topic của bà!
Nhiều reply nhỉ!
Chả bù cho tôi, tạo topic chả có ai vào comment.

Rất nhiều người không thích kinh doanh đa cấp. Đơn giản bởi vì họ chưa hiểu.

Amway cũng là đa cấp, Sinh Lợi cũng là đa cấp, ... và còn vô vàn những công ty đa cấp khác nữa!
...
Đọc comment của bạn sexy_fire, mình thấy tội tội cho chính bạn. Vì có những người là "nông dân chính hiệu" mà họ vẫn thu xếp công việc để tham gia, họ có một môi trường "vui như đám cưới quê"...
Còn bạn thì sao?
Thử hỏi, có công ty nào tạo ra những môi trường như vậy cho nhân viên không?

Trước đây, tôi cũng từng đi làm cho một số công ty. Cũng từng là nhân viên xuất sắc nhất ở những công ty đó. Cũng từng có mức lương >10 triệu/tháng...

Nhưng giờ đây, Thiên Sư là sự nghiệp của tôi.

Chỉnh sửa cuối:

mimizin

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Mợ cho em hỏi Son phấn của mợ có loại nào phết lên một lần rồi cả đời hương phấn không
Cụ này hỏi hay ! =D> . Nhưng so sánh như cụ thì khập khiễng quá. Em có thể mua ( và đang có ) hơn chục loại son các loại , nhìn thấy loại khác thích vẫn mua tiếp. Nhưng e sẽ k mua lần thứ 2 cái tăng cân đó khi mà rời nó ra em lại gầy lại như cũ, còn béo thì ...nhìn buồn cười lắm nhé, mặt béo phị , chân tay vẫn thế, trong khi giá đắt lòi mắt. Mua cái gì ăn cho nó bổ béo còn hơn

luxery_HNT

Xe buýt
ĐC toàn bánh vẽ và sáo rỗng. Em thấy đã rùng mình rồi

nhutinhco

Xe điện
...
Nhưng giờ đây, Thiên Sư là sự nghiệp của tôi. [/I]

Nói đến BHDC, các cụ mợ sẽ quen với những câu kiểu
Amway là tình yêu của tôi, Lô hội là lẽ sống của tôi, HL đã cứu rỗi linh hồn tôi. ;)) :P

4weelbike

Xe tăng
Em thấy các cụ bàn nhau hăng say quá nên em cho em lót dép tham gia với.
Kinh doanh đa cấp không phải là xấu, không lừa đảo.
Em thề, em hứa, em khẳng định, em đảm bảo.

Chỉ có công ty lừa đảo thôi còn phương thức bán hàng đâu có lừa đảo.
Chẳng cứ đâu xa, đợt trước nhé bên Toyota còn bán xe theo phương thức reference sales nhé, tức là nếu ông khách hàng quen giới thiệu thì được giảm giá 1 tí. Nhưng mà đợt này hinh như nó thôi rồi.

Kinh doanh đa cấp tại tại Việt Nam có 2 phương thức có liên quan:

1. Phương thức kinh doanh đa cấp: Chia % chi phí quảng cáo giới thiệu, hoa hồng cho người tham gia bán hàng.

2. tháp tiền ảo Ponzi: mỗi người góp 1 khoản tiền để tham gia và hưởng % từ người tham gia sau

Trong khi khái niệm 1 không phải là lừa đảo thì khái niệm 2 chắc chắn là lừa đảo.

Tuy vậy cách phân biệt 2 phương thức này thì lại không có một ranh giới rõ ràng làm nảy sinh tình trạng sư bảo sư đúng, vãi bảo vãi chẳng sai.

Giờ mới bàn tới sản phẩm của cụ 4weelbike nhé. Hộp Herblife của cụ là hỗn hợp vài Vitamin, chất a, b, c, x, y, z… nào đó. Sau đó tất cả các cụ đều được giới thiệu là nó là thực phẩm chức năng có tác dụng giảm béo, giảm mỡ máu, …… tóm lại không bổ ngược cũng bổ xuôi. Chưa thấy ai chết vì uống, và cũng đến vài chục phần trăm là có tác dụng. (em đưa thuốc bổ cho cụ uống và bảo nó là thần dược em thề là nếu cụ tin thì nó cũng tác dụng tương tự).Và cụ bán nó là 100$ (em ví dụ nhé).

Vâng đến đây thì mọi vấn đề bắt đầu phát sinh.

Nếu nó tác dụng thật, như thuốc chữa ung thư, em đồ giá nó phải tầm 10 nghìn $ 1 liều. Cụ bán chắc cũng chạy như tôm tươi. Lúc đó cụ kinh doanh đa cấp đúng nghĩa. Ủng hộ cụ, hoan hô cụ, cụ cứu nước, cứu nhà.

Nhưng nếu nó cũng có tác dụng quái đâu. Mai em bán cho cụ 1 hộp bột đậu xanh trộn các loại vitamin đóng mác Herblife. Thì giá của nó đâu đến 100$. Giá bán của nó chỉ tầm 50$ chẳng hạn (theo giá mà các kênh phổ dụng phân phối). Vậy thì kết luận là cụ bán hàng giá 50$ và lấy 50$ để tham gia tháp tiền ảo Ponzi. Cụ là thằng lừa đảo 50%.

Các kênh kinh doanh đa cấp luôn lựa chọn mặt hàng cực kỳ khó xác định giá để bán hàng. Thế nên nhiều khi em cũng chịu, chả biết là lừa hay không lừa nữa. Bản thân nếu hộp herblife của cụ nếu giảm giá xuồng bằng giá gói bột đậu xanh trộn vitamin, thì cụ lại là người trong sáng rồi.

Tờ an ninh thế giới hôm thứ 7 vừa rồi có viết tận 2 bài nói về kinh doanh đa cấp lừa đảo. Chung quy tại các cụ buôn bán những đồ dễ xác định giá quá (gói tua du lịch, 1 cái nữa em quên rồi). Nếu các cụ tiếp tục buôn bán thực phẩm chức năng, nước nhàu noni, máy ozon, nước giặt amway,..những đồ không xác định nổi giá. em đồ là chủ đề kinh doanh đa cấp này còn cãi nhau dài dài.

Vài lời kính cụ 4weelbike suy ngẫm nhé.
Cụ siêu thật đấy, em mà biết phân tích giỏi như cụ thì giờ chắc em chả phải chém gió ở đây.
Em chả biết gì về tính toán cao cấp chỉ thấy dùng nó thì chắc chắn là an toàn chưa thấy ai kiện cả. Cả năm nay em ăn sáng bằng cái thứ đó thấy khỏe hơn lại không phải chui vào mấy cái quán phở ngột ngạt. Chi Phí thì cũng rẻ hơn quả trứng với bát phở em thường ăn.

Chữa bệnh nọ bệnh kia thì em không biết nhưng em biết ăn uống khoa học thì nó sẽ ít bệnh. Cho nên em thấy bọn Nasa nó từng mang cái này đi để ăn thì chắc nhu cầu của em cũng chỉ bằng nó La cùng. Cách tìm hiểu của em nó ít học lắm có lẽ do em sống với mấy thằng tây quen nên em lười nghiên cứu nó quen.

Cụ bảo em ngẫm thì em chịu, đau đầu lắm. Em cũng làm kd rồi ngẫm mãi mệt lắm rồi em mí chọn việc này cho đỡ phải ngẫm.

IZZ

Xe tăng
Cụ siêu thật đấy, em mà biết phân tích giỏi như cụ thì giờ chắc em chả phải chém gió ở đây.
Em chả biết gì về tính toán cao cấp chỉ thấy dùng nó thì chắc chắn là an toàn chưa thấy ai kiện cả. Cả năm nay em ăn sáng bằng cái thứ đó thấy khỏe hơn lại không phải chui vào mấy cái quán phở ngột ngạt. Chi Phí thì cũng rẻ hơn quả trứng với bát phở em thường ăn.

Chữa bệnh nọ bệnh kia thì em không biết nhưng em biết ăn uống khoa học thì nó sẽ ít bệnh. Cho nên em thấy bọn Nasa nó từng mang cái này đi để ăn thì chắc nhu cầu của em cũng chỉ bằng nó La cùng. Cách tìm hiểu của em nó ít học lắm có lẽ do em sống với mấy thằng tây quen nên em lười nghiên cứu nó quen.

Cụ bảo em ngẫm thì em chịu, đau đầu lắm. Em cũng làm kd rồi ngẫm mãi mệt lắm rồi em mí chọn việc này cho đỡ phải ngẫm.
Đọc là biết BHĐC phờ zôm Hớp bờ nai. Ngôn từ tối nghĩa, phi lô gic và ảo nặng =))

lexus315

Xe điện

Đọc là biết BHĐC phờ zôm Hớp bờ nai. Ngôn từ tối nghĩa, phi lô gic và ảo nặng =))
Cụ tinh như cú vọ ấy, ban đầu đọc qua, thấy 2 chã tuyên dương ủng hộ lắm, Iem theo dõi thêm, thấy Nguyên Y Vân :D