Bản Giốc thác, Ngườm Ngao động ...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Đang ngồi đọc báo và ngáp vặt thì anh bạn già gọi: đi Cao Bằng chơi đi... ô hô, thèm vãi, mạn đông bắc mấy tỉnh đi cả rồi, còn lọt khe mỗi Cao Bằng... Thèm lắm nhưng tự kìm nén: Em vừa ở Hà Tĩnh ra, giờ đi tiếp thì vợ con không đuổi cổ em ra khỏi nhà thì cũng bị đuổi việc anh ơi... Ông bạn già: Này nhé... bala blaaa... Ui giời: thế thì ở nhà làm sao được.

Thì đi, bật YM lên xin Gấu: Anh đi Cao Bằng 2 ngày, thứ 7 đi chủ nhật về. Gấu: ????? dùng 1 seri dấu mà chả nói gì là kinh rồi đây, bốc máy gọi lại cho đồng bọn: Đi, ông anh già: Bô lô ba la 1 hồi thì thống nhất: chạy luôn đêm thứ 6.

Lại vào YM mổ cò cho Gấu mẹ vĩ đại: Tối nay anh chạy luôn đây, 7h anh đi... Gấu: !!!!! Tổng cộng cả cái cửa sổ YM vụ xin visa đi của em chỉ có 2 dòng của em và gấu thì cũng chỉ có 2 dòng nhưng dòng thứ nhất toàn ? dòng thứ 2 tuyền ! Em chả nhớ cụ tỷ có bao nhiêu dấu ?! nhưng thấy dòng nào cũng nhiều nhưng đơn nhất chỉ 1 loại ký tự :D Tranh thủ về sớm 1 tý, lôi cổ 2 nhóc vào tắm rửa (lấy điểm với gấu 1 tý) rồi vơ vội mấy bộ quần áo nhét vào balo, chạy xuống nhà chào 3 mẹ con, 2 đứa ríu rít đòi mua quà. Gấu thì vẫn dặn dò mấy câu về đi đường cẩn thận này nọ (phù, cứ tưởng chả nói gì, đang sợ :D )

Thế là em lên đường đến với vùng đất Cao mà Bằng, vùng đất của những địa danh ai chưa đặt chân đến thì cũng đã từng nghe tên: Pắc Bó, Trùng Khánh, thác Bản Giốc... Đối với em sau chuyến lên Cao Bằng em phát hiện ra rằng có rất nhiều thứ lạ ở Cao Bằng: Bè lạ, người lạ, động lạ... (em ăn theo hội chứng báo chí, dạo này hay đăng tin về tàu lạ quá)

An ủi lớn nhất là: 2/3 cái thác vẫn thuộc về chúng ta chứ không phải: phải đi qua đất của người lạ để đến đỉnh thác (như 1 số người tuyên truyền).

Em treo tạm vài cái ảnh rồi cứ từ từ em báo cáo các cụ dần về: Bè lạ, người lạ và cả động lạ nữa ...

....................

An Dong

Xe điện
Ảnh đẹp, thiếu người đẹp. Mà Ngườm Ngao là Hang Hùm chứ không phải động ...này.... động kia đâu Cụ nhá. Đội Phò có kỷ niệm rất đẹp ở Ngườm Ngao đấy. Tiếp Pict đi Cụ. Mời cụ ly rượu.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Biệt đi em đi theo tuyến màu đỏ (HN, Thái Nguyên, Bắc Kạn, Cao Bằng) Biệt về em chạy theo tuyến tô màu tím đậm trên bản đồ (Cao Bằng, Lạng Sơn, Bắc Giang, Bắc Ninh, Home).
Phương tiện: 1 xe Everest, 1 xe Escape và 6 chiến sĩ.

Xuất phát tầm 8h tối từ cổng trường ĐHBK, trực chỉ hướng cầu Đuống bọn em thẳng tiến, 10h kém có mặt tại Thái Nguyên sờ ty, ăn đêm... Ăn nhanh, uống nhanh, cả hội nhằm hướng Bắc Kạn thẳng tiến (tính ngủ đêm ở TX Bắc Kạn), rời Thành phố của thép đã tôi như gang đấy mà lòng nặng trĩu vì để quên béng chai riệu quê ngon ở quán, tự nhủ: biết thế cứ uống bia, mất công ra xe lấy rồi lại để quên, phí của giời :(

Nhờ có vài chén riệu quê cũng ấm người, độ xung cao, chạy đến Bắc Kạn rồi mà chả thấy xi nhê gì. Bốc máy gọi cho xe sau: Chạy luôn CB nhé, chưa buồn ngủ... Ông anh cằn nhằn: xe tau đèn đóm kém lắm, chạy qua mấy cái đèo đêm kiểu gì, nhỡ có mù thì sao. Em động viên: để em chạy trước cho, mà yên tâm, xe em có đe can dán đèn màu vàng loại chuyên dụng... xịn, yên tâm đê (chém gió đại cho ông yên tâm)... Ông anh già đằng sau cằn nhằn 1 lúc rồi cũng hì hụi quất xe chạy theo thằng em.

Cũng may, đèo Gió rồi mấy đoạn đèo dốc nữa mà hầu như chả có tý mù đặc nào, 2 xe chạy trong đêm với ánh sương núi mờ mờ bàng bạc. Đường khá vắng, ôm cua đổ đèo đã tay...

3h sáng đến TX Cao Bằng, chạy vào KS Bằng Giang, bảo vệ: anh ơi hết phòng, bủ mựa... mấy ông anh già quay ra kêu ca về vụ không alo lên trước... Thôi đành, hì hục mò sang nhà khách Giao Tế: cũng hết phòng (chả hiểu mấy cái nhà trọ kiểu bao cấp làm gì mà kín hết cả phòng :( )

Được chú bảo vệ chỉ, anh cứ ra hướng đó: Nhiều KS tư nhân thật, mình phăm phăm chạy đầu, soi thấy 1 xe biển 30 nhìn đầy chất dân chạy đường trường chuyên nghiệp đang đỗ im lìm trước cửa 1 KS. Chắc yên tâm đây, tự tin xi nhan vào ........

6h kém ông anh già gọi: dậy thôi, đi chợ... mắt mũi cay xè chạy ra hỏi, chợ búa líu gì, mới chợp 1 tý chưa được 2 tiếng đang kay hết cả mắt đây này. Ông anh: bẩn quá, líu ngủ được... Đúng bẩn thật, em cứ tưởng chú chạy xe biển 30 tối qua là Pro hóa ra cũng là gà :( làm mình bị dính bẫy lây. Đành dậy, oánh răng = tay rửa mẹt cũng bằng tay (ứ dám xài đồ của NN). Ra ngoài vỉa hè thì chả còn thấy cái xe biển 30 kia đâu nữa (chắc cũng líu ngủ đc, mò đi sớm, bẩn thế cơ mà, chỉ có những thằng quen ngủ với thợ ở công trường mới ngủ nổi :D ). Cái KS ý tên là Rạng Đông hay Rạng Ngời gì đó, cụ nào nghỉ ở CB thì tránh xa nó ra nhé...

Bù lại cho việc bị dựng dậy sớm là được đi chơi chợ sớm, thú ra trò, ở nhà có bao giờ được vợ dắt ra chợ chơi, thỉnh thoảng đi lang thang mới biết chợ búa nó thế nào:

Em cũng chả biết cái chợ này nó tên là gì, chỉ biết nó nằm đằng sau KS Bằng Giang:
Bà con trên này dậy sớm thật, 6h sáng mà chợ đã kha khá người bán kẻ mua, hàng quán rộn ràng bầy hàng ra:

Chỉnh sửa cuối:

Meow

Xe điện
Úi giời, thế mà ko hú em 1 tiếng nhở :D
Hôm wa cũng nghe anh NgocPhan nói anh đi Cao Bằng bất chợt, hì, ảnh xấu là em vốt trừ nhé :x

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ảnh đẹp, thiếu người đẹp. Mà Ngườm Ngao là Hang Hùm chứ không phải động ...này.... động kia đâu Cụ nhá. Đội Phò có kỷ niệm rất đẹp ở Ngườm Ngao đấy. Tiếp Pict đi Cụ. Mời cụ ly rượu.
Dạ vâng em nghe bà con bảo thế, cũng định vào hang bắt cọp. Ai dè bị ăn 1 quả vãi linh hồn ở trong hang: 2 thằng bọn em là đoàn đến muộn nhất. Lúc bọn em vào thì chỉ còn vài nhóm lục tục kéo nhau ra. Sau hơn 2h đồng hồ lang thang trong động, chưa biết đâu là cửa ra thì điện đóm tắt ngúm: 2 thằng dở hơi, đèn pin không, điện thoại không, vật phát sáng được gồm có: 1 cái máy ảnh sắp hết pin, 1 cái bật lửa còi... lẩm nhẩm trong đầu: Chúng nó tưởng khách ra hết nên tắt điện đây. Có 1 cái bật lửa, bật hết ga mà không mò được ra cửa thì chả hiểu có chịu nổi cả đêm lạnh trong này không ... nghĩ 1 hồi thấy lạnh cả người. May quá tầm 5 mười phút gì đấy thì đèn đóm lại tưng bừng giở lại, hú vía... ra đến ngoài gặp lão bảo vệ: mất điện anh ah, em biết còn người, đang chuẩn bị vác đèn pin vào :D

Đội Phò nhưng lại cụt mà vào động Ngườm Ngao thì ác liệt roài ^:)^
Người đẹp thì em không có, người lạ thì em đầy:

Các cụ chuốc riệu em nhiệt tình, cứ từ từ rồi em kể nhiều cái lạ :P

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Úi giời, thế mà ko hú em 1 tiếng nhở :D
Hôm wa cũng nghe anh NgocPhan nói anh đi Cao Bằng bất chợt, hì, ảnh xấu là em vốt trừ nhé :x
Anh đi vụ này mắc lỗi với nhiều người quá :-?? Lỡ mất lời hẹn đến dự SN FunS, sượt mất vụ Mường Bi cùng anh em Tổng hội FOF ...
Lão NgocPhan chắc cũng giận anh vì đi không rủ lão :D
Ảnh hơi xấu thì đừng trừ ná, vốt anh tích cực vào, anh post ảnh Giai lạ cho mà xem :bz

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Bọn em chạy bằng 2 em này:

Và 5 chiến sĩ + em

Tran Thanh Tung

Xe điện
Ô la la, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh. Tuần sau bọn e định đi Cao Bằng mà chưa biết hỏi han ai, vì chưa đi bao giờ. Cụ chủ tả kỹ chút nhé, ăn uống - chơi bời có gì ngon, hay, thú vị .... để bọn em biết mà đi. cám ơn cụ, đã volka

Rybicka

Xe buýt
mẹ từ sướng nhể, như người của bộ ngoai giao dùng hộ chiếu đỏ ý, đi đâu cũng được.
em thì quần quật cả tuần nấu cơm, rửa bát quyét nhà để bù mấy ngày đi miền Trung đây này...:(

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ơ, nếu em ko nhầm thì cụ đang cầm gói tăm xỉa phổi kìa là cụ Phan Anh Tú đúng ko ợ? Vậy là... cũng OFer ạ? :D
Giống thôi ah :D Cả 5 người không có bác nào là OFer, có mỗi em thì đang hì hục cờ hụp :D

Ô la la, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh. Tuần sau bọn e định đi Cao Bằng mà chưa biết hỏi han ai, vì chưa đi bao giờ. Cụ chủ tả kỹ chút nhé, ăn uống - chơi bời có gì ngon, hay, thú vị .... để bọn em biết mà đi. cám ơn cụ, đã volka
Em ở Cao bằng tính ra chưa đầy 1 ngày, cũng chưa biết gì nhiều về CB, có gì em báo cáo thế để cụ tham khảo nhé.

mẹ từ sướng nhể, như người của bộ ngoai giao dùng hộ chiếu đỏ ý, đi đâu cũng được.
em thì quần quật cả tuần nấu cơm, rửa bát quyét nhà để bù mấy ngày đi miền Trung đây này...:(
Sau chuyến đi về miền Trung yêu dấu với các mẹ, em cũng quần quật không chỉ rửa bát quét nhà. Quần quật uống, quần quật đi, về thì quần quật cày cuốc, phục vụ... khổ lắm mẹ ơi

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em xin tiếp vụ đi chợ buổi sáng ở Cao Bằng:

Lúc mấy anh em ra chợ thì cả thị xã CB vẫn còn chìm trong màn sương mờ ảo, đi chợ miền núi trong cái se se lạnh của sớm mùa thu kể cũng thú.
Ngủ chưa đầy được 2h sau cả 1 quãng đường 300km chạy đêm mà chỉ cần hít hà cái không khí trong lành hơi lành lạnh của núi rừng vào lại thấy người phấn chấn như được làm tươi bằng cả tuần nghỉ ngơi...

Một vài hình ảnh em chộp trong lúc lang thang quanh chợ:

Nhìn mấy đống rau củ quả tươi ngon và chất đống như này thấy cuộc sống sung túc và dễ chịu hẳn các cụ nhể :D

Đu đủ rất ngon, chắc là đu đủ mình chứ không phải đu đủ lạ:

Có mấy sạp bán hoa quả thì chủ yếu là bán hoa quả lạ, nghĩ cũng bực, khí hậu vùng cao của mình cũng mát mẻ ôn đới, vậy mà cứ phải xơi hoa quả lạ:

Mấy anh bạn em thì đi tìm mua rau sạch về nịnh vợ:

Rau rất tươi và ngon, chắc là rau sạch roài:

Em thì chọn món này:

Niễng xào với thịt Me mua ở Nghệ An ... ui chà, cứ gọi là ngon đứt lưỡi. Cả nhà cùng khen, lần sau chắc Visa lại ngon ngay :D

Cụ nào không sợ lông lá bay đầy xe thì xách 1 lồng này về xuôi cho Gấu vặt cũng ổn:

50k 1 em ngói, cách chế biến đơn giản nhất là quay hoặc rán, rất ngon.

Khu bán thịt lợn là to nhất chợ:

Cá sông ah:

Quầy thuốc Ta :D

Cây mật gấu thấy bảo chữa được rất nhiều chứng bệnh: tiêu hóa, xương khớp...

Ai thích đem 1 chút dư âm núi rừng về phố thì có thể chọn 1 giò lan rừng:

Cụ bà bán trầu:

Cháo đặc sản vùng cao đây ạ:

Ai chưa ăn bao giờ thì nên thử, rất ngon

Nguyên liệu làm cháo có một phần là cái anh củ ấu dưới đây:

Đi lòng vòng 1 hồi thấy chợ này giông giống 1 góc nào đó ở chợ Long Biên :D

Đi qua đi lại mấy hàng như này thì cũng cồn hết cả người lên:

Đói, mấy anh em đi tìm chỗ ăn sáng
............

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Đến chợ sương giăng mờ mịt, rời chợ rồi sương vẫn mịt mờ giăng ... :D

Se se lạnh mấy anh em chọn món bánh cuốn phố núi để nạp năng lượng cho cả ngày chinh chiến:

Nước xương hầm + trứng gà trần ... Chấm bánh cuốn vào, ngon đứt lưỡi :D

Ăn sáng, cafe chém gió xong xuôi thì tìm đường đến điểm chính trong chương trình ở Cao Bằng
Bác xe ôm chỉ đường rất nhiệt tình:

Điểm bọn em đến có nét gì giống HN những năm 80 ...

Biển 29 hẳn hoi nhá, chalycucu ... biểu tượng cho sự sung túc 1 thời! Bình yên mà trong lành, đường phố vắng vẻ, không khí toát lên vẻ thanh tao trầm mặc...

Trong chùa có khá nhiều bức thư pháp bằng tiếng Việt, có nhiều câu nghe rất gợi...
Em thích câu này

:D

Ra khỏi cổng chùa cả đoàn hội ý nhanh: mấy bác bộ đội già sẽ rút theo hướng Đông Khê Thất Khê trước để về Lạng Sơn với những chương trình được định sẵn trên đường đi. 2 tên lính trẻ sẽ theo hướng Trùng Khánh tiến về biên giới với khách lạ để thám thính tình hình xem người lạ nó làm gì ở trển.
Sau khi quyết định đưa ra, anh em bịn rịn chia hai hướng.
Trước khi tách đoàn, chụp cho anh bạn 1 kiểu ảnh lưu niệm

Đứng dưới gốc cây bồ đề trước cổng 1 ngôi chùa trầm mặc u hoài, trong cái lạnh se se của buổi sáng phố núi... có dữ dội mấy thì thấy lòng mình cũng chùng xuống, không tĩnh cũng thành tĩnh...

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em có thói quen: trước khi đi 1 tuyến nào lạ là cứ nạp đầy nhiên liệu cho ngựa yêu đã

Rồi thì bay, rồi trải lòng mình ra với những cung đường, với cảnh vật hiện ra rồi lại vụt qua, rồi lại háo hức với những điều mới lạ chờ ta ở nơi kế tiếp..............

Bay trong cái mờ ảo của sương mờ vùng núi cao đất Việt... sướng bằng mấy cắn kháng sinh Tàu vào để bay ... các cụ nhể :D

.............................

Chỉnh sửa cuối:

Chuong ga

Xe buýt
Cao bằng năm nay it nước không đẹp bằng năm trước. Có cái ảnh chụp bản Dốc năm trước gửi các cụ xem .

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cụ Chuong ga sướng thật! Em lên đúng đợt nước cạn, ruộng thì trơ toàn gốc rạ ... thiệt thòi
Nhưng vẫn đẹp lắm cụ ah, cảnh vật đẹp mà lòng mình trải ra còn đẹp hơn :D
Cụ còn ảnh nào post luôn nhé
Thanks cụ!

buffalo car

Xe điện
Em thích chuyến đi của Cụ Từ Từ quá! Nhanh - Gọn - Thú vị. Đi phải thế mới thích chứ! Ôi em nhớ Rượu Pò Nậm và Rau bò khai xào thịt trâu trên này quá!~X(
Em mời cụ làm chén Vodka mừng chuyến đi hay! (b)

Aids

Xe điện
Tôi cũng đã lên thác Bản Giốc 5.2010 mà chưa qua động Ngườm Ngao vì đợt đó thời gian ko đủ . Bác post ảnh về động ngườm ngao đi
Merci bien
Aids