Bản Giốc thác, Ngườm Ngao động ...

Tran Thanh Tung

Xe điện
cảnh đẹp quá, thác nước tuyệt đẹp. E phải kiếm cái ống kha khá cho chuyến đi tuần sau mới được

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
cảnh đẹp quá, thác nước tuyệt đẹp. E phải kiếm cái ống kha khá cho chuyến đi tuần sau mới được
Chuẩn cụ ah, em cờ hụp bằng máy bao diêm, không ăn thua :D
Cụ cần chuẩn bị 1 đôi giày thể thao ngon 1 tý, có giày leo núi thì càng tốt. Đem để leo lên đỉnh thác.
Em muốn leo lên ngồi tán dóc với bác Tay câu lãng tử... định bụng lên mời bác ý điếu thuốc rồi 2 anh em vừa tán chuyện vừa ngạo nghễ ngắm bọn Lạ liu riu bên dưới chân thác...
Vậy mà leo ngang đường thì đành quay xuống chỉ vì đôi giày lởm, đế kếp, mòn hết cả gai, ngang đường gặp mấy cái dốc như này:

Ngậm ngùi đứng trên dốc quay lại nhìn cảnh từng đoàn từng đoàn bè Lạ tiến đến...

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Có một điều thú vị nữa ở thác Bản Giốc, trên sông thì bè Lạ chiếm áp đảo về mặt số lượng, nhưng thương mại thì ta chiếm lĩnh toàn phần :D
Xuôi ngược như con thoi trên sông là những chiếc bè cực nhỏ, bề ngang chỉ mấy chục cm, dài gần chục mét, đều do dân ta điều khiển. Những chiếc bè này chạy với tốc độ khá nhanh, tiếp cận tàu Lạ nhanh chóng để ... chào hàng :D

Hầu hết là chồng đẩy bè, vợ bán hàng, làm việc cả ngày với nhau trên sông nước đẹp đẽ thế này tối về cảm hứng phải biết, các cụ nhể :P

Rất nhẹ nhàng tiếp cận....

Xa gần, ngược xuôi đều do bà con ta nắm giữ thị phần: BÁN LẺ :D

Oánh kiểu du kích gọn nhẹ thế này cũng hay, thuận vợ thuận chồng: lừa mấy thằng khách lạ đâu khó :P

.........................................

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Tạm biệt Bản Giốc thác, tạm biệt mảnh đất biên ải đầy huyền thoại...
Nhờ cậu em chộp 1 phát ghi lại làm kỷ niệm!

Chạ hiệu các cụ xa xưa nhà em có giao lưu với khách Lạ không mà em toàn bị nhầm với Khựa (nhầm ở vùng biên thì bảo do vô tình, nhầm luôn ở HN, ở SG, ở Đà Lạt và nhiều nơi khác nữa ... thế mới đau:102: )

...................
Ra về mà lòng nặng trĩu, mong có ngày quay lại chốn này, hi vọng lúc đó cầu thông đường xong, bà con ta đi lại dễ dàng, cụ nào thích làm cao bồi thì phóng ngựa đi tuần tra biên giới. Các bô lão lên thì ngồi xe điện chạy quanh ngắm cảnh cho đỡ mỏi chân...

Ưu tư thì nhiều nhưng cũng tự nhủ, tự tin là cả dân tộc ta sẽ giữ vững những gì đang có, nó là máu, là thịt của chúng ta...

Hàng ngày, hàng giờ chú khách Lạ đã có và sẽ còn nhiều trò... không chỉ ở đất liền, không chỉ ở hải đảo... nó là câu chuyện trường kỳ của 1 thế lực lớn đang trỗi dậy với 1 dân tộc nhỏ bé nhưng bất khuất, kiên cường...

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Ảnh cụ đẹp, văn cụ hay, nội dung ý nghĩa, cháu xúc động quá. Cách đây mấy năm cháu cũng có dịp lên Cao Bằng, nhưng chỉ quanh quẩn chỗ Bằng Giang ấy thôi, không đi được như cụ, giờ đọc thớt cụ thấy tiếc quá, chưa biết tới khi nào mới có dịp lên đó lần nữa.

joyride

Xe điện
Tạm biệt Bản Giốc thác, tạm biệt mảnh đất biên ải đầy huyền thoại...
Ra về mà lòng nặng trĩu, mong có ngày quay lại chốn này, hi vọng lúc đó cầu thông đường xong, bà con ta đi lại dễ dàng, cụ nào thích làm cao bồi thì phóng ngựa đi tuần tra biên giới. Các bô lão lên thì ngồi xe điện chạy quanh ngắm cảnh cho đỡ mỏi chân...

Ưu tư thì nhiều nhưng cũng tự nhủ, tự tin là cả dân tộc ta sẽ giữ vững những gì đang có, nó là máu, là thịt của chúng ta...

Hàng ngày, hàng giờ chú khách Lạ đã có và sẽ còn nhiều trò... không chỉ ở đất liền, không chỉ ở hải đảo... nó là câu chuyện trường kỳ của 1 thế lực lớn đang trỗi dậy với 1 dân tộc nhỏ bé nhưng bất khuất, kiên cường...
Chia sẻ với cụ những cảm xúc tương tự em đã trải qua khi đến A pa chai, cửa khẩu Lạng Sơn,... và nghe câu chuyện từ các chiến sĩ biên phòng. Em đã đến nhiều vùng biên nhưng cứ đến vùng biên với khựa lại thấy điên điên thế nào. Mời cụ Vodka nhé!

tuanzs

Xe container
Cụ kể hay quá
Trùng Khánh - Quê gốc của em ở đó nhưng em chưa đặt chân đến Thác BG.
Lần sau về quê có lẽ em phải ghé qua mới đươc.

Cám ơn cụ chủ nhiều - vuốt cụ phát

Dinh Troc

Xe hơi
Thế cụ có thấy cái lạ nữa là Hanoi toàn bán Hạt dẻ - Trùng Khánh nhưng cụ lên tới đó có hàng hạt dẻ nào k0? Em đồ rằng hàng ở Hanoi toàn hàng Hồ chăng? Lần trước em đi là ở khách sạn Bằng Răng (Bằng Giang), sáng cũng chơi bánh cuốn như cụ (thèm quá), nhưng ăn cả phở chua với Cà muối nữa. Chẳng hiểu sao Cà muối ở vùng cao lại ngon đến thế!!!

buffalo car

Xe điện
Ảnh thì quá đẹp, Văn thì quá hay cụ Từ ơi! Thác Bản Giốc cụ Từ Từ đến đúng vào ngày thời quá ngon lành nên càng đẹp, chả bù cho em thuốc mãi rồi mà vẫn xấu òm.~X(
Được cụ cho phép em phọt tiếp vài cái ạ!;;)

Toàn cảnh từ trên chụp từ bên ta ạ.

Nửa trên từ suối lên là bên lạ nửa dưới là bên ta ạ.......đẹp hơn nhiều b-)

Em chụp từ bên ta

Thác nhỏ bên ta, dưng vào thời điểm cụ Từ Từ chụp em thấy đẹp hơn.

Cái này em chụp từ cột 836 đấy. Biết là chung dòng phía dưới nhưng như thế kia là hơi quá đà rồi đấy <):) lại còn nịnh bợ chào em nữa chứ b-)

haivanphe

Xe container
Thế túm lại thác Bản Giốc là cuả ai hả kụ?

Okane

Xe container
Rừng của ta, nước của ta, bây giờ đã rời xa ~X(

evka

Xe buýt
Thác Bản Giốc quả là quá đẹp. Cảm ơn cụ chủ thớt. Không biết bọn hướng dẫn viên lạ sẽ thuyết minh về lịch sử ra đời của ngọn thác này cho bọn tham quan lạ thế nào các cụ nhẩy?

hilux14p

Xe buýt
cụ từ còn mấy cái ảnh sờ ty ăn đêm cho a e xem nhé

girltaptoe

Xe hơi
Thác năm nay nước cạn quá, năm ngoái, năm kia em đi nhiều nước, chụp ảnh đẹp cực. Em đi lần nào cũng được cô bán nước bên mình kể là Thác nhỏ và 1/2 thác lớn là của mình, dòng sông chia đôi. Mình đi bè cấm lên bờ bên kia, phải đi cách bờ 1m. Nếu muốn lên bờ bên nớ phải mất mấy tệ. Mà hàng nước bên mình trước kia bán bia Tầu xanh, mấy năm gần đây lại bị cấm. Nhưng vào động Ngườm Ngao thì lại được bán. Thế mới funny.

tiger-indochina

Xe buýt
Đọc văn của cụ chủ thớt rất xúc động, máu trong người em chảy rần rần vìacay bon Khựa quá !

tiger-indochina

Xe buýt
Đọc văn của cụ chủ thớt rất xúc động, máu trong người em chảy rần rần vì acay bon Khựa quá !

CỬU VĂN LONG

Xe container
Đồng chí Hoàng có nắm em chân dài dư lày thảo nào quên hết ae ở dưới xuôi là phải thôi :D

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Thế cụ có thấy cái lạ nữa là Hanoi toàn bán Hạt dẻ - Trùng Khánh nhưng cụ lên tới đó có hàng hạt dẻ nào k0? Em đồ rằng hàng ở Hanoi toàn hàng Hồ chăng? Lần trước em đi là ở khách sạn Bằng Răng (Bằng Giang), sáng cũng chơi bánh cuốn như cụ (thèm quá), nhưng ăn cả phở chua với Cà muối nữa. Chẳng hiểu sao Cà muối ở vùng cao lại ngon đến thế!!!
Theo như em biết thì mùa thu hoạch hạt dẻ đâu như kết thúc vào tầm tháng 8 tháng 9 ta, tầm này có mua ở Trùng Khánh thì cũng chỉ có hạt dẻ để lạnh hoặc đã sấy rồi thôi ah. Bà bán hạt dẻ bẩu: các chú ở dưới tuyền ăn phải hạt dẻ Tàu thôi :D Em cũng xách 1 ít hạt dẻ về nịnh gấu, gấu khen ngon! Tự thưởng cho mình mấy cặp riệu hạt dẻ, uống thấy chả ngon mấy, cứ nhàn nhạt chua chua, được cái cũng có tý mùi hạt dẻ...
Ảnh thì quá đẹp, Văn thì quá hay cụ Từ ơi! Thác Bản Giốc cụ Từ Từ đến đúng vào ngày thời quá ngon lành nên càng đẹp, chả bù cho em thuốc mãi rồi mà vẫn xấu òm.~X(
....................................
Em củm ơn cụ! Ảnh cụ chụp đẹp lắm ah (b)
Em cũng thuốc ác liệt đấy chứ ah :D

Thế túm lại thác Bản Giốc là cuả ai hả kụ?
Bông hoa này giờ là của chung, thế mới đau 3:-O
Rừng của ta, nước của ta, bây giờ đã rời xa ~X(
Người còn xa, em thì sang xứ Đài em thì nhập xứ Xẻng... mấy góc rừng là cái gì ông xui gia nhể :-??

Bác cho em hỏi tí, em sedan thì liệu có đi được không hả bác? Vodka bác rồi nhé.
Từ tầm ma tít trở lên là xơi được ah :)
Làm chuyến đi cụ, hay lắm đới ah ...
(Em tiếp thị nhiệt tình cho Bản Giốc, Ngườm Ngao :x )