[Funland] Bán chung cư, đi thuê lấy tiền đầu tư đất?

Ronadol

Xe hơi
Em thấy k nên bán nhà mua đâu cụ.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Hôm qua em đọc đâu đó có chị kẹt miếng hơn chục năm, nhờ có đợt sóng này vừa đẩy đi được toát mồ hôi, chị ấy chắc không dám mon men vào đất nữa. Trên mạng toàn tin tốt lành và toàn thắng, chứ ít ai kể ra thất bại của mình, quan điểm em khi đã nhiều người làm và thắng và mình chỉ nghe được thắng là em chùn.

caisua

Xe lăn
Em lại có căn cc đang cho thuê, chả biết khuyên cụ thế nào, thấy mình ngu ngu :)
em ngu gấp 4 lần cụ vì đang cho thuê 4 căn, nhưng em nhất quyết ko bán từ lâu nay rồi vì em cũng tính kiểu gì chung cư nội đô cũng lên sau đợt sốt ảo đất lởm ngoại thành, lúc đó lại chả mua được mà em thì bận ko thể đi buôn đất. Dạo này cũng thấy nhiều người hỏi mua, và từ tháng 7 đến giờ cứ mỗi tháng lại thấy lên 1 giá

Tony_Le

Xe container
Em mà như cụ em cắm căn cc vào vay tiền nh, tiền cho thuê cc em trả lãi nh. Mang tiền vay ra mua đất, nếu đất xuống nh thanh lý cụ vẫn rút về căn cc được đỡ bị mất, còn miếng đất đó khi nh phát mãi cụ lại được ưu tiên mua giá mềm.
Tư vấn tuyệt cmn vời nhưng thực lòng em không hiểu gì hết!

114hangbong

Xe cút kít
Cụ nói khó hiểu quá. Cắm căn chung cư thì sao ngân hàng lại phát mại đất? Mà đất xuống thì đi buôn cụt vốn lấy đâu tiền mà vừa lấy căn CC về vừa mua lại đất :))
Em xin lỗi vì còm vội ạ.
Cụ bán căn hộ kia sợ mua lại không được giá cũ nên em khuyên là mua đất bằng tiền vay ngân hàng. Có thể cắm căn cc này hoặc chính mảnh đất cụ mua vào ngân hàng để thế chấp.
Nếu đất tăng so với lãi nh thì cụ có lãi.
Nếu đất giảm giá, cụ không bán được thì hoặc là miếng đất đó hoặc căn cc là dính nợ xấu. Bị ngân hàng phát mại một trong hai. Cụ vẫn còn 1 thứ.

candy_nguyen

Xe máy
bài toán này của cụ khá hợp lý nếu thực hiện cách đây 2, 3 năm, khi đó đất ven đô thì giá vẫn hợp lý, với tầm khoảng 2,5 - 3 tỷ vẫn có thể mua những mảnh vị trí ngõ thông thoáng, ô tô vào mà ko quá xa trung tâm đâu. Giờ năm nay sau vụ chứng coin lên rầm rầm, thì các mảnh phân lô, tái định cư, đấu giá, vùng ven, cũng đang bị đẩy lên cao. Như khu quân đội 918 Long Biên cách đây 2 tháng lô 60m là 6 tỷ, bây giờ rao 8 tỷ 3 @-) @-) tiện ích là ...gần mỗi cái chợ dân sinh.

Còn ví dụ nữa như khu TĐC gần trường TNMT ở Bắc Từ Liêm, năm 2019 có 70tr/m, lô 40m đường vỉa hè là 2,8 tỷ, vị trí đẹp hơn thì 3 tỷ, mà đó là còn chưa mặc cả tẹo nào. Năm nay rao ko dưới 5 tỷ, vẫn thấy thanh khoản nhanh.

longkhau

Xe tải
Mỗi người có đk khác nhau, chém gió trên of cũng là một cách để tìm thông tin và xác định một vài điều cơ bản ban đầu khi kd (đoán cụ thớt cũng chưa kd nhiều mảng này).

Cụ thớt hỏi chung, nhưng tôi cứ mạo muội trả lời thật, theo cách tôi làm. Nhưng chú ý rằng, cách làm và thành công của tôi, chưa chắc đúng với người khác! nên phải có pa khi kd khó khăn hoặc thậm chí không như mong muốn.

Thời buổi này cũng nên có kinh tế dư rả một chút cho vợ con đỡ khổ. Muốn vậy, đa phần xác định kd, thời điểm này thì chứng và đất là lựa chọn của nhiều người, và pa của thớt là khá được, nhưng an toàn thì chọn pa thế chấp nh tốt hơn.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
em ngu gấp 4 lần cụ vì đang cho thuê 4 căn, nhưng em nhất quyết ko bán từ lâu nay rồi vì em cũng tính kiểu gì chung cư nội đô cũng lên sau đợt sốt ảo đất lởm ngoại thành, lúc đó lại chả mua được mà em thì bận ko thể đi buôn đất. Dạo này cũng thấy nhiều người hỏi mua, và từ tháng 7 đến giờ cứ mỗi tháng lại thấy lên 1 giá
Chính xác. Chung cư nội đô mấy năm tới kiểu gì cũng tà tà tăng 7-10%/năm là ít nhất. Thêm lợi tức cho thuê tầm 4%/năm là được hơn 10%/năm rồi. Nếu vay ngân hàng thì tiền thuê đủ tiền trả gốc lãi, lợi nhuận trên số vốn còn cao hơn. Có thể vẫn ko cao bằng đất ven đô trong ngắn hạn nhưng chắc chắn, rủi ro bằng 0 và tính thanh khoản cực cao. Em cũng vài căn chung cư cho thuê, và vẫn đang săn tìm căn tốt để mua thêm.

Thecau

Xe máy
Chào cccm. Vk ck em đang tính lên phương án bán căn chung cư hiện đang ở để đi thuê nhà, lấy tiền đầu tư đất. Sau khi bán căn chung cư và tiền hiện có tất cả cỡ 2,5 tỉ. E dự định mua 2 miếng đất ở ngoại thành HN hoặc ở tỉnh. Nhà đi thuê của người quen cỡ 8tr/ tháng để ở và làm kho để đồ bán hàng luôn (Hiện em vẫn thuê 1 kho để đồ 3,5tr/tháng). Em lên đây muốn xin ý kiến các cụ có nên bán nhà chung cư rồi đi thuê, lấy tiền đấy mua đất ở thời điểm hiện tại có hợp lý không ạ.
Cảm ơn cccm./
Tính vì lợi nhuận tiền bạc thì đầu tư đất nó tốt hơn anh à nhưng về vật chất tinh thần thì ở nhà mình vẫn sẽ sướng hơn chứ.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Thì cũng nhờ những người như thế mà bọn đang chờ như em sẽ có cơ hội mua đất giá hợp lý. Không đánh đu được nữa thì phải xả hàng đúng không ạ? :D
Hơn nữa nếu bán CC thì có thể mua 2 mảnh đất nhỏ. Còn thế chấp vay NH thì chỉ đủ tiền mua 1 mảnh. Lúc giá đất tăng gấp 2 lại tiếc đứt ruột.
Từ những năm 2010 ai cũng bảo giá đất ảo và xuống, nhưng thực tế chưa bao giờ xuống cả. Em cũng từng đợi như cụ vì em chỉ có 50% tiền ko mua đc mảnh đất, em đi cày nhiều năm ra được mớ tiền quay lại đám đất cũ nó đã lên giá, số tiền em kiếm đc sau nhiều năm vẫn chỉ đc 50% mảnh đất đó.
Cụ đừng hỏi tại sao, vì đó là sự nghiệt ngã mà chúng ta phải chấp nhận. Thay bằng ngồi đợi thì cụ tính làm gì đó ra nhiều tiền hơn nghề chính, hoặc lao vào buôn đất như mọi người :))
Những người mua đất bị lỗ thường là do cò đồn thổi sắp có quy hoạch ABC thổi giá lên, nhưng sau này là quy hoạch bánh vẽ là vỡ mồm. Giống Ba Vì chục năm trước.
Còn mua mảnh đất ở trong khu dân cư cụ mua bằng tiền túi thì em chưa thấy ai bị lỗ.

Lỗ thường là đón quy hoạch treo hoặc vay mua BĐS.
Em ví dụ: Cụ mua mảnh đất 2 tỉ, vay bank 1 tỉ với lãi xuất 10%/năm => mảnh đất của cụ bị chính cụ đội giá lên 5%/năm; Nếu om mảnh đất sau 5 năm thì mảnh đất bị đội giá lên 25%
Sau 5 năm nếu giá đất khu vực đó tăng 25% thì cụ mới về bờ để hòa. Nếu đất tăng lên 50% thì cụ phải trừ mất 25% lãi vay còn lời 25%. Những người vay mua bđs nếu gặp khủng hoẳng giá đi ngang, cứ trả lãi khoảng 2 năm là nản phải bán.

Vay mua bđs ĐẦU TƯ DÀI HẠN là con đường nhanh nhất đưa bạn đi bán thận :))

Tony_Le

Xe container
Từ những năm 2010 ai cũng bảo giá đất ảo và xuống, nhưng thực tế chưa bao giờ xuống cả. Em cũng từng đợi như cụ vì em chỉ có 50% tiền ko mua đc mảnh đất, em đi cày nhiều năm ra được mớ tiền quay lại đám đất cũ nó đã lên giá, số tiền em kiếm đc sau nhiều năm vẫn chỉ đc 50% mảnh đất đó.
Cụ đừng hỏi tại sao, vì đó là sự nghiệt ngã mà chúng ta phải chấp nhận. Thay bằng ngồi đợi thì cụ tính làm gì đó ra nhiều tiền hơn nghề chính, hoặc lao vào buôn đất như mọi người :))
Những người mua đất bị lỗ thường là do cò đồn thổi sắp có quy hoạch ABC thổi giá lên, nhưng sau này là quy hoạch bánh vẽ là vỡ mồm. Giống Ba Vì chục năm trước.
Còn mua mảnh đất ở trong khu dân cư cụ mua bằng tiền túi thì em chưa thấy ai bị lỗ.

Em ví dụ: Cụ mua mảnh đất 2 tỉ, vay bank 1 tỉ với lãi xuất 10%/năm => mảnh đất của cụ bị chính cụ đội giá lên 5%/năm; Nếu om mảnh đất sau 5 năm thì mảnh đất bị đội giá lên 25%
Sau 5 năm nếu giá đất khu vực đó tăng 25% thì cụ mới về bờ để hòa. Nếu đất tăng lên 50% thì cụ phải trừ mất 25% lãi vay còn lời 25%. Những người vay mua bđs nếu gặp khủng hoẳng giá đi ngang, cứ trả lãi khoảng 2 năm là nản phải bán.

Câu cuối thì đúng nhưng tất cả nhưng người RẤT GIẦU nó lại áp dụng vay triệt để, vấn đề là nó đảo như rang lạc.

Mua đất mà không quá tham, đu trend thì chắc chắn lời gấp mấy lần gửi ngân hàng. Vì thế vay chuẩn là thành công, dài hạn tức là vay không thể tất toán sớm khả năng chết khá cao.

Yeuaibaygio

Xe container

Vâng cụ. Mà sợ nhất là lúc nản phải bán lại không có ai mua cơ. Em quen mấy bác đang ôm đất Hòa Bình ạ.
Còn mua như mình kiểu để dành (không vay hoặc vay rất ít), chọn đất pháp lý rõ ràng, khu dân cư thì đúng là không lỗ, chỉ là lãi nhiều hay ít thôi.
Dạo 2010 giá nó ảo chứ từ năm ngoái đến giờ nó điên rồi cụ ạ. Em có 1 mảnh cũng lên ác theo mặt bằng chung mà chính em còn thấy phi lý.

Yeuaibaygio

Xe container
Câu cuối thì đúng nhưng tất cả nhưng người RẤT GIẦU nó lại áp dụng vay triệt để, vấn đề là nó đảo như rang lạc.

Mua đất mà không quá tham, đu trend thì chắc chắn lời gấp mấy lần gửi ngân hàng. Vì thế vay chuẩn là thành công, dài hạn tức là vay không thể tất toán sớm khả năng chết khá cao.
Công thức Rất giàu + Vay chuẩn thì còn gì bằng nữa cụ. Như vậy là có và sử dụng tốt các công cụ tài chính rồi.

Sùng A Lềnh

Xe buýt

Cụ nói chuẩn.
Câu chuyện ở thớt này em cũng chỉ đang nói đến đối tượng là những người thường, chứ giới tinh hoa thì em ko dám bàn. Cụ thớt còn đang phải bán CC đi thuê nhà ở thì cũng thuộc đối tượng giật gấu vá vai giống em và một cơ số cụ mợ ở đây :D

Vâng cụ. Mà sợ nhất là lúc nản phải bán lại không có ai mua cơ. Em quen mấy bác đang ôm đất Hòa Bình ạ.
Chết ở chỗ đú trend, đánh đu theo những con sóng của Tập đoàn Hihoco (hiệp hội cò). Cụ lên Hòa Bình mà mua ven TP xem có chết ko? Cứ lên Cao Phong, Tân Lạc mà đú thì khả năng diều đứt dây chỉ là thời gian. Ở đấy mà trầm lắng thì hạ giá ko ai mua.
Nhưng đất sổ đỏ trong khu dân cư có tiềm năng cụ hở ra thằng trong làng mua ngay.

• Vodka
Reactions: MP3

Yeuaibaygio

Xe container
Chết ở chỗ đú trend, đánh đu theo những con sóng của Tập đoàn Hihoco (hiệp hội cò). Cụ lên Hòa Bình mà mua ven TP xem có chết ko? Cứ lên Cao Phong, Tân Lạc mà đú thì khả năng diều đứt dây chỉ là thời gian. Ở đấy mà trầm lắng thì hạ giá ko ai mua.
Nhưng đất sổ đỏ trong khu dân cư có tiềm năng cụ hở ra thằng trong làng mua ngay.
Được cái mấy bác kia toàn Rất giàu như cụ trên nói, nên cú này chỉ làm họ bớt giàu đi thôi ạ. Liều mới ăn nhiều chứ. Cò con như mình chỉ qua ngày thôi.