[Funland] Bài toán khó giải

hatrang1234

Xe buýt
Vấn đề là người em có bao nhiêu tiền. Nếu nhiều tiền hơn con số 15 tỷ, thì chị dâu đòi 15 tỷ là hợp lý.

Cụ chủ không thấy nói người anh bán nhà trả nợ là nhà 2 vk ck tích cóp mua được hay nhà của bố mẹ để lại? Nếu 2 vk ck tích cóp mua được thì e nghĩ vk người anh thời nay đúng là hiếm và câu chuyện có vẻ không phải vì tiền mà mẫu thuẫn giữa chị em dâu

Em cũng thấy vậy cụ ạ. Chị dâu như vậy là hiếm đó.

Nhắc chuyện vay nợ. Cái dcm ông bác em lúc khó khăn vỡ nợ được ông già em giấu vợ con cho vay 350tr năm 95. Giờ con cái khấm khá đại gia quên cmnl. Bà già em đòi 1 lần 2 ông bà ấy kêu ko có chuyện đó. May sao ngừoi cầm tiền vào đưa lại chính là ông chú rể em. Hết cãi thì lờ đi. Em bảo bà già thôi bố thí. Quan hệ giờ gặp nhạt éo bằng ngừoi dưng. Chị em em cắt quan hệ nhưng ông già buồn nên đành cố nhịn.

Còn nhà em mấy bà chị em lúc khó khăn hay cần có việc cũng toàn mượn tiền vợ em. Lúc trả vợ em nhất quyết ko lấy lãi. Giờ các bà giàu rồi nhưng méo dám bắt nạt em dâu lại còn suốt ngày cho vợ chồng em tiền:D.
Năm 95 mà nhà cụ có 350 triệu cho vay là đại gia đấy. Tính theo lãi suất tk 8 % thì bằng 3,5 tỷ bây giờ, theo giá vàng thì ngang 6-7 tỷ, nhưng xét về giá trị tiền thì ngang 30 tỏi bây giờ. Nhà cụ kinh doanh buôn bán hay làm gì mà giàu thế.

Thành Thị 1

Xe điện
Với em ai giúp mình 1 đồng lúc cơ hàn thì ân nghĩa ấy mãi không quên. Sau này có cơ hội báo đền thì nguyện không tiếc gì mà báo đáp.

Người ta bán cả gia sản đi để cứu mình thì bây giờ có cơ hội, so đo gì ba cái đồng cắc bạc?

Còn cụ mợ nào nói của vợ 50% thì thử ngẫm xem người vợ mình, lúc khó khăn chẳng quản thiệt thòi chung lưng giúp em mình thoát nạn. Đó cũng là một cái ơn. Giờ quay lại nói của mày chỉ có 50% thì sao lúc ấy không bán nhà lấy 50% giúp em mình rồi đưa 50% cho vợ rồi ra bờ la hiên mà ở?
e ước gì những người e giúp nghĩ đc dư lày.
nhưng đa phần được giúp thì nghĩ là đương nhiên mợ ạ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Vợ chồng anh giúp gia đình em, em trai khi làm ăn được cũng nghĩ đến trả lại tiền cho anh chị - có thể thấy anh em trai nhà này tình cảm rất tốt, hiếm lắm.
Đã từng tử tế với nhau như thế, em hóng cái kết có hậu từ ứng xử của người trong cuộc.

phuongmit

Xe cút kít
Với em ai giúp mình 1 đồng lúc cơ hàn thì ân nghĩa ấy mãi không quên. Sau này có cơ hội báo đền thì nguyện không tiếc gì mà báo đáp.

Người ta bán cả gia sản đi để cứu mình thì bây giờ có cơ hội, so đo gì ba cái đồng cắc bạc?

Còn cụ mợ nào nói của vợ 50% thì thử ngẫm xem người vợ mình, lúc khó khăn chẳng quản thiệt thòi chung lưng giúp em mình thoát nạn. Đó cũng là một cái ơn. Giờ quay lại nói của mày chỉ có 50% thì sao lúc ấy không bán nhà lấy 50% giúp em mình rồi đưa 50% cho vợ rồi ra bờ la hiên mà ở?
Lúc bán để giúp thì vợ ông anh tất tay, k giữ lại gì, lúc cá hồi lại chia 1/2 bảo của bà đấy, về lý đúng rồi, khôn hết phần thiên hạ :)) vụ này khả năng cao ra dc con số 10 tỉ thì đôi bên cũng cân đong đo đếm nhau chán rồi, 2 bên cũng k thoải mái hoặc gì đó nữa nên mới phát sinh tiếp

banmotnucuoi

Xe lăn
Vậy người anh đưa vợ 10 tỷ người em trả, và bảo đó là phần của vợ, phần của mình 1/2 ngôi nhà thì cho em trai. Coi như vẫn tính giá trị ngôi nhà ở hiện tại là 20 tỷ.
quá đơn giản để giải
2 ông chồng về kí biên bản với 2 bà vợ, cam kết ra đi tay trắng khi li dị, xong.
Phương án ký đơn là nhanh nhất, ai cũng biết giá nhà đất lên đc 20 tỷ thì ko ai nghèo cả.
Thôi thì em trả 10 tỷ anh cũng động viên vợ nhận 10 tỷ, còn 5 tỷ để em nó kinh doanh chứ mình có lấy thêm 5 tỷ mà ko biết kinh doanh chắc gì đã cầm đc lâu.
Nhà em cũng có anh chị nhà bác lầm vào tình cảnh này và em cũng khuyên cô em (người cho vay) là chị cho anh ý vay tiền thì anh ý còn kiếm đc chứ để cho chị thì ba cơn chị đi buôn chắc gì còn đủ gốc.

koala2023

Xe buýt
Phương án ký đơn là nhanh nhất, ai cũng biết giá nhà đất lên đc 20 tỷ thì ko ai nghèo cả.
Thôi thì em trả 10 tỷ anh cũng động viên vợ nhận 10 tỷ, còn 5 tỷ để em nó kinh doanh chứ mình có lấy thêm 5 tỷ mà ko biết kinh doanh chắc gì đã cầm đc lâu.
Nhà em cũng có anh chị nhà bác lầm vào tình cảnh này và em cũng khuyên cô em (người cho vay) là chị cho anh ý vay tiền thì anh ý còn kiếm đc chứ để cho chị thì ba cơn chị đi buôn chắc gì còn đủ gốc.
Cụ nói chuyện đùa à. Cầm 15 tỷ thì người ta đi mua cái nhà 15 tỷ, chứ có gửi tiết kiệm đâu mà lo ko biết làm gì.

MyMac

Xe điện
Lúc bán để giúp thì vợ ông anh tất tay, k giữ lại gì, lúc cá hồi lại chia 1/2 bảo của bà đấy, về lý đúng rồi, khôn hết phần thiên hạ :)) vụ này khả năng cao ra dc con số 10 tỉ thì đôi bên cũng cân đong đo đếm nhau chán rồi, 2 bên cũng k thoải mái hoặc gì đó nữa nên mới phát sinh tiếp
Em nghĩ ông em thừa sức gửi ông anh lại căn nhà tính theo thời giá hiện tại. Nhưng chắc lại chắc lép so đo nên bà chị dâu bà ấy mới rạch ròi đến vậy. Chứ nếu chỉ đủ 10 tỉ trả anh chị thì chắc bà chị cũng chả nỡ cầm cả 10 tỉ.

Quá nể người chị dâu dám hy sinh cả cơ nghiệp để cứu em chồng. Thời buổi bây giờ mấy ai có được người chị dâu như vậy. Em mà ở vào vị thế vợ chồng chú em thì em vui vẻ gửi lại đúng căn nhà theo thời giá. Bởi cái quan trọng nhất là biết đâu một lần nữa mình lâm cảnh bần hàn thì chị dâu lại hy sinh cơ nghiệp cứu mình lần nữa.

Đời ai nắm tay được từ sáng đến tối phỏng cụ? Thế nên có được tấm chân tình quí báu như vậy có ngu mới vứt bỏ.

muamua

Xe buýt
Bà chị dâu tuyệt quá còn j. Mấy ai đc như bà ấy.

chắc nhà ông em cũng phải có j làm phật ý bà chị thì bà ý mới dứt khoát rành mạch như vậy.

ông e nên chấp nhận yêu cầu của bà chị. Dù có nhiều hơn ông ý dự trả thì phần thiệt cũng vẫn là anh chị đang gánh. Chưa có ngay thì xin khoanh lại con số cho sự việc này và xin trả chậm cho phần tăng thêm. Thế là đẹp cả đôi bên.

Pumzen

Xe ba gác
Quy đổi 6 tỷ thời điểm năm 2013 ra vàng, được ~ 130 cây. Tính theo giá vàng hiện tại 130 x 88 củ cũng chỉ được 11,4 tỷ. Từ thời điểm 2013 đến nay, BĐS có tăng giá nhưng còn lâu mới bằng mức tăng giá của vàng.
Không rõ trong câu chuyện này, có phải con số 6 tỷ chỉ mang tính minh hoạ không? Chứ thực tế thì căn nhà bán năm 2013 rất hiếm đến thời điểm này bán được hệ số X >3 lần. Nhớ hồi 2012-2013 thời điểm đó là đỉnh cao của bđs rồi, sau giai đoạn này bđs đóng băng và tụt dốc, nó chỉ tăng tiếp quãng 4-5 năm trở lại đây. Cạnh nhà cháu có căn phân lô, diện tích bằng dúng căn nhà cháu, nhưng xây thì lắt nhắt xấu hơn căn nhà cháu nhiều. Có người mua căn đó năm 2012 với giá 6,8 tỷ. Đến đầu năm 2017 nhà cháu nâng cấp, bán căn đang ở đi, bán trầy trật mới được 5,5 tỷ. Giờ căn đó giỏi lắm lên được 2 tỷ nữa là cùng.

Ông anh hết lòng vì em.
Ông em nhiều toan tính có lợi cho mình.
Kết luận : ông nào trọng tình cảm hơn thì ông đấy thiệt.

mmxhung

Xe điện
Lúc khốn khó còn cưu mang được nhau, lúc có tiền lại không nhìn mặt nhau được thì chán nhỉ.
Mà bài này dễ giải mà, nhưng đáp số thì ông em trai mệt đấy

ah99x6

Xe điện
Vụ này giống 2 ae ông cậu e thế. Mỗi tội ô cậu anh làm ăn bết bát chỉ trả được mỗi gốc mà 2ae o nhìn mặt nhau. Haizzz

thuyhtt

Xe tăng
Trc khó khăn hoạn nạn bán cả gia tài cứu em, cô Chị dâu số 1.
Sau sung túc toan tính nhau em nghĩ có uẩn khúc gì bên trong.
Cô em dâu ko chịu trả là ko đc rồi, kể cả lý do là gì.

Quy đổi 6 tỷ thời điểm năm 2013 ra vàng, được ~ 130 cây. Tính theo giá vàng hiện tại 130 x 88 củ cũng chỉ được 11,4 tỷ. Từ thời điểm 2013 đến nay, BĐS có tăng giá nhưng còn lâu mới bằng mức tăng giá của vàng.
Không rõ trong câu chuyện này, có phải con số 6 tỷ chỉ mang tính minh hoạ không? Chứ thực tế thì căn nhà bán năm 2013 rất hiếm đến thời điểm này bán được hệ số X >3 lần. Nhớ hồi 2012-2013 thời điểm đó là đỉnh cao của bđs rồi, sau giai đoạn này bđs đóng băng và tụt dốc, nó chỉ tăng tiếp quãng 4-5 năm trở lại đây. Cạnh nhà cháu có căn phân lô, diện tích bằng dúng căn nhà cháu, nhưng xây thì lắt nhắt xấu hơn căn nhà cháu nhiều. Có người mua căn đó năm 2012 với giá 6,8 tỷ. Đến đầu năm 2017 nhà cháu nâng cấp, bán căn đang ở đi, bán trầy trật mới được 5,5 tỷ. Giờ căn đó giỏi lắm lên được 2 tỷ nữa là cùng.
Vàng 2013 khoảng 37 triệu bác ạ, 6 tỷ là khoảng 160 cây. Nhưng bây giờ mua 160 cây có dễ đâu, đăng ký onl mua từng cây 1 mà chưa chắc đã mua được.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nếu bà chị kia quy ra vàng , thì con số còn lớn nữa.nhưng tình cảm chả nhẽ ko bằng miếng kim loại

Su Đình

Xe tăng
Giá trị căn nhà cũ giờ được 20 tỉ không chắc vợ chồng người em thừa biết, nếu không được 20 tỉ thì chắc không có chuyện khó xử. Còn cụ ví dụ đất chỗ cụ nó không phải đúng cho đất chỗ khác.

Vomoicuoi

Xe tăng
Em đoán do cô em dâu quá tính toán nên bà chị dâu không bằng lòng. Chứ đã bán nhà cho em chồng trả nợ thì cũng xác định có thể không bao giờ trả lại rồi.
Cái này chuẩn. Nhiều lúc chỉ vì 1 câu nói mà hận nhau đến chết. Chứ đã giúp đến mức ấy rồi thì bà chị cũng nghĩ là khó có ngày đòi được lại số tiền ấy