[Funland] Bài toán khó giải

noxorid

Xe đạp
Nếu ông em kiếm được hơn thì gửi thêm ac cũng được. Không thì hẹn, sau làm ăn được thì gửi thêm. Ae vs nhau nhưng khi khó khăn thì a trai ko nói làm j, chj dâu chấp nhận bán nhà để giúp e ck thì tuyệt vời rồi.
Chính xác cụ ạ
Nợ ân tình nặng như núi, người em nếu đủ điều kiện thì trả thêm, khi đó chả còn nợ chút ân tình nào nữa

tamtu34

Xe buýt
Dữ kiện quan trọng còn thiếu: người em đã kiếm lại được bao nhiêu tỷ?

noxorid

Xe đạp
Mấy ai được như anh em và vợ chồng nhà này.

Chúc hai bên sớm tìm ra PA giải quyết.

Cái gì giải quyết được bằng tiền là đơn giản nhất.
Chính xác cụ ạ
Trả xong tiền thì ít nợ ân tình hơn

Buongio

Xe hơi
Phải công nhận chị dâu đồng ý với ck bán nhà để giúp gia đình em ck qua cơn hoạn nạn là rất tốt như nhiều cụ đã comment. Bây h chủ yếu là xem khả năng em trai kinh tế đến đâu 2 anh em ngồi nói chuyện với nhau, ng em or anh trai đưa đề suất ra coi như nhượng bộ 1 phần ý kiến của chị dâu, là 12,13 tỷ chẳng hạn, chốt con số, chưa có trả ngay xin hẹn trả dần trong 1-2 năm chẳng hạn.
Quan trọng là các bên nói chuyện được với nhau thì mọi việc sẽ êm thấm

tamtu34

Xe buýt
Anh trai chuyển lên chung cư thì giá chung cư cũng tăng phi mã mấy năm gần đây, tăng nhanh hơn cả nhà đất.

Người em nên trả người anh số tiền như sau = giá hiện tại của căn nhà - (giá hiện tại của chung cư - giá lúc mua của chung cư).

Ví dụ: căn nhà hiện tại 20 tỷ, căn chung cư lúc mua 2 tỷ, hiện tại 7 tỷ, vậy số tiền phải trả = 20- (7-2) = 15 tỷ.

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Em cũng thấy vợ người anh vậy là rất bao dung và hy sinh vì em chồng. Không mấy người đồng ý bán nhà trả nợ cho em chồng đâu, mà đây người vợ còn có nửa tiền trong cái nhà đó. Nếu người em không làm ăn lại được thì chắc xác định là mất luôn số tiền đã cho còn gì, người chị dâu chắc cũng xác định vậy. Nay người em chắc làm ăn ổn rồi, người chị dâu chắc cũng thấy tầm 15t là người em đủ sức trả nên mới đòi vậy. Em nghĩ như vậy là hợp lý, nếu chưa có ngay có thể thỏa thuận trả dần.
Em cũng thấy vậy cụ ạ. Chị dâu như vậy là hiếm đó.

Nhắc chuyện vay nợ. Cái dcm ông bác em lúc khó khăn vỡ nợ được ông già em giấu vợ con cho vay 350tr năm 95. Giờ con cái khấm khá đại gia quên cmnl. Bà già em đòi 1 lần 2 ông bà ấy kêu ko có chuyện đó. May sao ngừoi cầm tiền vào đưa lại chính là ông chú rể em. Hết cãi thì lờ đi. Em bảo bà già thôi bố thí. Quan hệ giờ gặp nhạt éo bằng ngừoi dưng. Chị em em cắt quan hệ nhưng ông già buồn nên đành cố nhịn.

Còn nhà em mấy bà chị em lúc khó khăn hay cần có việc cũng toàn mượn tiền vợ em. Lúc trả vợ em nhất quyết ko lấy lãi. Giờ các bà giàu rồi nhưng méo dám bắt nạt em dâu lại còn suốt ngày cho vợ chồng em tiền:D.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Cụ bảo em cụ cứ cầm lấy tiền để phát triển kinh doanh tiếp, bao giờ có đủ tiền thì mua lại 1 căn nhà như trước rồi trả cho vc cụ.

Có hai anh em trai rất hòa thuận và yêu thương nhau. Cả hai đều học hành tử tế và có trách nhiệm với gia đình. Năm 2013 người em tính toán sai, bị phá sản, không những nợ ngân hàng còn nợ ngoài khá nhiều tiền. Người anh bán ngôi nhà đang ở được 6 tỉ, chuyển hết cho người em trả nợ. Gia đình người anh dọn lên chung cư.

Người em trả hết nợ và hồi phục dần, năm 2024 tích được tiền trả nợ cho người anh. Ý của người em là năm 2013 anh giúp em 6 tỉ, bây giờ em trả anh 10 tỉ coi như cám ơn và cả lãi mấy năm qua. Người anh đồng ý.

Nhưng lúc này vợ người anh vào cuộc. Lý luận của người vợ là nhà đất đó bây giờ có giá những hơn 20 tỉ. Không lấy đến số đó nhưng bây giờ chú có tiền chú cũng phải trả anh chị tối thiểu 15 tỉ. Vì nếu không giúp chú thì lúc ấy anh chị sẽ không bán nhà và ngôi nhà chắc chắn sẽ còn đến bây giờ.

Người anh lâm vào thế kẹt vì người vợ là đồng sở hữu ngôi nhà và đương nhiên có quyền lên tiếng. Năm 2013 người vợ đã hy sinh rất lớn khi đồng ý bán nhà lấy hết tiền cứu em chồng mà không biết lúc nào mới trả được. Tuy nhiên 15 tỉ là 1 con số quá lớn và quá chênh so với 6 tỉ tiền gốc.

Hiện tại không khí giữa 2 gia đình anh em căng như dây đàn. 2 người vợ đã không nhìn mặt nhau.

tamtu34

Xe buýt
Cụ bảo em cụ cứ cầm lấy tiền để phát triển kinh doanh tiếp, bao giờ có đủ tiền thì mua lại 1 căn nhà như trước rồi trả cho vc cụ.
Có tiền trả ngay cụ ơi, cầm tiền kinh doanh tiếp chắc gì đã ăn được, rồi lại mất hết.

koala2023

Xe buýt
2013 đến nay 11 năm mà trả 10 tỷ thì đúng là hơi thấp. Bét nhất phải trả theo lãi ngân hàng cũng tầm 12-13 tỷ.

xe đạp mini62

Xe buýt
Vấn đề không phải là 2 anh em mà là vợ người em các cụ ợ. Vợ người em mấy năm đã chung hoạn nạn gánh vác cùng chồng nên bây giờ số tiền đó người em không thể 1 mình quyết định được.

Vợ người em vì mấy năm trước quá vất vả nên giờ tiếc tiền, không muốn bỏ ra đến mức 15 tỉ.
Thì cụ làm công tác tư tưởng với vợ thôi, phụ nữ hay tiếc của có thể hiểu đc. Nhưng thẳng thắn với cô ấy là nếu vc anh trai ko giúp thì dù vợ chồng mình có cố ntn cũng chưa chắc có ngày hôm nay, có khi vợ cụ còn khổ hơn. Lúc vỡ, hết chỗ bấu víu, ng gio tay ra là ân nhân, lại còn là ae thì còn gì bằng.
Để vợ đỡ tiếc thì chứng minh cho mợ ấy xởi lởi trời cho, sẽ được đền đáp nhiều lần số đó thì mợ ấy sẽ cười phe phé và quên đi thôi.

Buongio

Xe hơi
Gấu em nghe câu chuyện và phán: Xét về mặt tình, lúc VC anh trai bán nhà để lấy tiền cứu giúp em đã là không tính toán thiệt hơn rồi (có thể coi như mất số tiền đó), bây h ông em trai cá hồi, có ý thức trả và bảo toàn vốn cho anh, xét về mặt đạo đức cư xử thế là ổn. Chủ yếu bây h hai anhh em nói chuyện và quyết là chính, chứ để phụ nữ involve vào tính toán thiệt hơn là dễ mất mặt mất quan hệ lắm.

sherlock cốc

Xe buýt
Chuẩn nhất là người em mua lại đúng ngôi nhà năm xưa người anh bán đi, vay vàng thì phải trả vàng chứ ai trả tiền. Trả tiền thì tối thiểu trả theo lãi ngân hàng,11 năm cả lãi kép cũng trên 100%.

The Silent

Xe tăng
Có hai anh em trai rất hòa thuận và yêu thương nhau. Cả hai đều học hành tử tế và có trách nhiệm với gia đình. Năm 2013 người em tính toán sai, bị phá sản, không những nợ ngân hàng còn nợ ngoài khá nhiều tiền. Người anh bán ngôi nhà đang ở được 6 tỉ, chuyển hết cho người em trả nợ. Gia đình người anh dọn lên chung cư.

Người em trả hết nợ và hồi phục dần, năm 2024 tích được tiền trả nợ cho người anh. Ý của người em là năm 2013 anh giúp em 6 tỉ, bây giờ em trả anh 10 tỉ coi như cám ơn và cả lãi mấy năm qua. Người anh đồng ý.

Nhưng lúc này vợ người anh vào cuộc. Lý luận của người vợ là nhà đất đó bây giờ có giá những hơn 20 tỉ. Không lấy đến số đó nhưng bây giờ chú có tiền chú cũng phải trả anh chị tối thiểu 15 tỉ. Vì nếu không giúp chú thì lúc ấy anh chị sẽ không bán nhà và ngôi nhà chắc chắn sẽ còn đến bây giờ.

Người anh lâm vào thế kẹt vì người vợ là đồng sở hữu ngôi nhà và đương nhiên có quyền lên tiếng. Năm 2013 người vợ đã hy sinh rất lớn khi đồng ý bán nhà lấy hết tiền cứu em chồng mà không biết lúc nào mới trả được. Tuy nhiên 15 tỉ là 1 con số quá lớn và quá chênh so với 6 tỉ tiền gốc.

Hiện tại không khí giữa 2 gia đình anh em căng như dây đàn. 2 người vợ đã không nhìn mặt nhau.
Theo em cứ đưa cho vợ người anh 7,5 tỏi. Còn lại 2,5 tỏi em là ông anh sẽ ăn chơi thoải mái. Hoặc cho lại người em. Vẹn toàn đôi đường.

MyMac

Xe điện
Với em ai giúp mình 1 đồng lúc cơ hàn thì ân nghĩa ấy mãi không quên. Sau này có cơ hội báo đền thì nguyện không tiếc gì mà báo đáp.

Người ta bán cả gia sản đi để cứu mình thì bây giờ có cơ hội, so đo gì ba cái đồng cắc bạc?

Còn cụ mợ nào nói của vợ 50% thì thử ngẫm xem người vợ mình, lúc khó khăn chẳng quản thiệt thòi chung lưng giúp em mình thoát nạn. Đó cũng là một cái ơn. Giờ quay lại nói của mày chỉ có 50% thì sao lúc ấy không bán nhà lấy 50% giúp em mình rồi đưa 50% cho vợ rồi ra bờ la hiên mà ở?

Rivers

Xe container
tiền có đồng, cá có con, người ngoài tính thế dc chứ trong cuộc họ k tính thế :)) mà đã ly hun đâu mà đã chia 2 hành lý thế dc ;))
Quan trọng là hai anh em muốn thế nào và lý do vợ người anh đòi 15 tỷ thôi cụ. Còn việc đưa 7.5 tỷ thì tùy tình huống bên trên mà gia giảm để xuống thang. Ít nhất người vợ đã có phần của mình, về lý đã xong, còn về tình tùy hoàn cảnh mà ứng xử thôi.

phuongan

Xe điện
15 tỉ vẫn là quá tốt rồi. Nếu ko thì chú Em ấy ko biết có ngóc đầu lên đc ko nếu ko có số tiền Anh Chị cứu!
Em đoán do cô em dâu quá tính toán nên bà chị dâu không bằng lòng. Chứ đã bán nhà cho em chồng trả nợ thì cũng xác định có thể không bao giờ trả lại rồi.

Sứa.

Xe điện
Vấn đề không phải là 2 anh em mà là vợ người em các cụ ợ. Vợ người em mấy năm đã chung hoạn nạn gánh vác cùng chồng nên bây giờ số tiền đó người em không thể 1 mình quyết định được.

Vợ người em vì mấy năm trước quá vất vả nên giờ tiếc tiền, không muốn bỏ ra đến mức 15 tỉ.
Vỡ nợ 100% do 1 mình ông em, còn vực lên đc lại là công sức cả 2 vc.