[Funland] Bài toán khó giải

rachfan

Xe container
Nợ còn bao nhiêu ae người ta tự tính với nhau😂😂😂😂
Cầm 10 tõi mua nhà hay đất j đó, đứng mỗi tên vợ- chồng hok liên quân🤣🤣🤣🤣
Cứ mua sau khi đăng ký kết hôn là của 2 người rồi cụ. Đứng tên 1 người thì vẫn là tài sản chung.

Su Đình

Xe tăng
Em cũng thấy vợ người anh vậy là rất bao dung và hy sinh vì em chồng. Không mấy người đồng ý bán nhà trả nợ cho em chồng đâu, mà đây người vợ còn có nửa tiền trong cái nhà đó. Nếu người em không làm ăn lại được thì chắc xác định là mất luôn số tiền đã cho còn gì, người chị dâu chắc cũng xác định vậy. Nay người em chắc làm ăn ổn rồi, người chị dâu chắc cũng thấy tầm 15t là người em đủ sức trả nên mới đòi vậy. Em nghĩ như vậy là hợp lý, nếu chưa có ngay có thể thỏa thuận trả dần.

dracula_bg

Xe điện
vấn đề ở chỗ là người em có đủ năng lực cho 15 tỏi ko? nếu đủ năng lực tài choén mà còn băn khoăn thì em thật là người em mới là người chi li tính toán,

Su Đình

Xe tăng
À nhân tiện em đoán cụ thớt là người anh đúng không, nếu đúng cụ là người anh thì em thấy cụ tuyệt vời đấy, hy sinh vì anh em, nhưng cụ cũng cần nghĩ thêm cho vợ, sao cho hài hòa.

LuckyCar

Xe container
Trong trường hợp người em mà có tiền thì 15 tỷ còn là ít, 10 tỷ là quá ít, nợ ân tình nó lớn lắm, một miếng khi đói bằng một gói khi no.

rachfan

Xe container
À nhân tiện em đoán cụ thớt là người anh đúng không, nếu đúng cụ là người anh thì em thấy cụ tuyệt vời đấy, hy sinh vì anh em, nhưng cụ cũng cần nghĩ thêm cho vợ, sao cho hài hòa.
Không phải cụ ợ, tôi có 1 chị và 1 em gái.

phuongmit

Xe cút kít
Ca này nếu ông e còn nhiều đạn thì trả thêm 5 đồng cũng là hợp lý, có chăng là ông em đang bị tâm lý xót tiền thôi. Còn khó khăn hơn, vẫn trong khả năng chi trả dưới 5 đồng mà hài hòa nhất thì chắc kẹp 2,5 đồng vào đánh cây chốt là cả làng cùng vui. Đòi căng, quá khả năng cân đối mà tiền k bé quay ra ghét nhau xong k trả nữa là dở

xe đạp mini62

Xe buýt
Có hai anh em trai rất hòa thuận và yêu thương nhau. Cả hai đều học hành tử tế và có trách nhiệm với gia đình. Năm 2013 người em tính toán sai, bị phá sản, không những nợ ngân hàng còn nợ ngoài khá nhiều tiền. Người anh bán ngôi nhà đang ở được 6 tỉ, chuyển hết cho người em trả nợ. Gia đình người anh dọn lên chung cư.

Người em trả hết nợ và hồi phục dần, năm 2024 tích được tiền trả nợ cho người anh. Ý của người em là năm 2013 anh giúp em 6 tỉ, bây giờ em trả anh 10 tỉ coi như cám ơn và cả lãi mấy năm qua. Người anh đồng ý.

Nhưng lúc này vợ người anh vào cuộc. Lý luận của người vợ là nhà đất đó bây giờ có giá những hơn 20 tỉ. Không lấy đến số đó nhưng bây giờ chú có tiền chú cũng phải trả anh chị tối thiểu 15 tỉ. Vì nếu không giúp chú thì lúc ấy anh chị sẽ không bán nhà và ngôi nhà chắc chắn sẽ còn đến bây giờ.

Người anh lâm vào thế kẹt vì người vợ là đồng sở hữu ngôi nhà và đương nhiên có quyền lên tiếng. Năm 2013 người vợ đã hy sinh rất lớn khi đồng ý bán nhà lấy hết tiền cứu em chồng mà không biết lúc nào mới trả được. Tuy nhiên 15 tỉ là 1 con số quá lớn và quá chênh so với 6 tỉ tiền gốc.

Hiện tại không khí giữa 2 gia đình anh em căng như dây đàn. 2 người vợ đã không nhìn mặt nhau.
Vợ chồng người anh lúc em hoạn nạn đồng thuận giúp đc đến bán cả nhà đang ở là tc anh em rất thuận hoà rồi, nợ ân tình mới khó trả, mối ân tình đó của vc người anh dễ gì có co hội trả? Giờ kinh tế phục hồi thì anh chị cảm thấy hài lòng mức nào nên trả mức ấy, chị dâu phát ra con số biết đâu cũng là cái may cho em trai, vì có cơ hội trả đc món nợ ân tình. Chỉ sợ người ta cứ ậm ờ chú thích đưa bao nhiêu thì đưa nhưng thực lòng lại thấy chưa thoải mái mới sợ.
Tiền kiếm đc, ân tình đêu dễ có. Nếu vc ng anh ko giúp, chị dâu ko đồng ý cho anh trai bán nhà giúp vì ng ta cũng có 1/2 phần thì giờ đây đâu có cơ hội để người e tính toán?

duongphong

Xe container
2 vc anh đã bán nhà để cứu, sau mấy phát sinh mâu thuẫn. Em dự là 2vc người em lật kèo. :D

Hự.

Xe điện
Ân tình cứu nguy khi hoạn nạn đó không quy ra tỉ được. Ko vì cứu mình thì anh chị ko bán nhà và giờ có tài sản tương đương giá nhà đó hiện tại. Thế nên cậu em đã phục hồi lại được và ăn nên làm ra thì nên trả cái ân tình đó cho vợ chồng anh. Có được bằng số tiền theo giá nhà hiện tại để đưa thì tốt. Không có thì đưa trước 10 tỉ có sao đâu, cám ơn anh chị kèm theo câu nói khi nào có điều kiện em lại đưa tiếp. Ân tình vẫn là ân tình và vẫn còn đó kể cả đưa hết 1 lần bằng giá nhà. Ko có vụ cứu ngày xưa thì làm gì có ngày hiện tại.

Hungpede

Xe tải
Để mấy bà dc lên tiếng là dở rồi, trả 6tỷ gốc dc là may lại còn đc voi đòi tiên, nó phá sản trốn đi thì vui nhỉ =))

Sứa.

Xe điện
2 vc anh đã bán nhà để cứu, sau mấy phát sinh mâu thuẫn. Em dự là 2vc người em lật kèo. :D
Khả năng là khi ông em ăn nên làm ra bà chị dâu cũng nhắc nhở mãi mới giả nên sinh mâu thuẫn, ông em cũng nghĩ vay 6 tỏi trả 10 tỏi cho xong nhưng bà chị dâu ko đồng ý, chắc là do cô em dâu tiếc của nên xấu tính.

rachfan

Xe container
Vấn đề là người em khi có được 6 tỷ thì mới gỡ lại được và phục hồi. Nếu tính theo lãi bank thì ko thỏa đáng vì phá sản, nợ lầm thì ai dám cho vay mà tính lãi bank. Nếu fair thì tính ~150% lãi bank coi như vay xã hội tín chấp (thực tế chẳng ai cho người psản vay thế cả)

Người vợ cũng là người tốt khi đã từng đồng ý giúp ngừoi em. Nhưng tính đến giá trị nhà đất thì cũng hợp lý, chưa kể ơn nghĩa.
Người em nên gom tiền trả nợ và tích thêm tiền trả thêm 2 anh chị.
Vk người anh đồng ý bán nhà cứu em chồng là em nể, còn sau này đòi 15 tỷ chắc cũng vì có lý do gì đó mới thế. Lật ngược lại vấn đề đi, vk người em có dám bán nhà cứu người anh không? 15 tỷ trong trường hợp người em có khả năng trả thì em nghĩ là nên, vì vk người anh xứng đáng với số tiền đó. Còn nếu không có khả năng thì nên trao đổi thằng với nhau.
Em cũng thấy vợ người anh vậy là rất bao dung và hy sinh vì em chồng. Không mấy người đồng ý bán nhà trả nợ cho em chồng đâu, mà đây người vợ còn có nửa tiền trong cái nhà đó. Nếu người em không làm ăn lại được thì chắc xác định là mất luôn số tiền đã cho còn gì, người chị dâu chắc cũng xác định vậy. Nay người em chắc làm ăn ổn rồi, người chị dâu chắc cũng thấy tầm 15t là người em đủ sức trả nên mới đòi vậy. Em nghĩ như vậy là hợp lý, nếu chưa có ngay có thể thỏa thuận trả dần.
Ca này nếu ông e còn nhiều đạn thì trả thêm 5 đồng cũng là hợp lý, có chăng là ông em đang bị tâm lý xót tiền thôi. Còn khó khăn hơn, vẫn trong khả năng chi trả dưới 5 đồng mà hài hòa nhất thì chắc kẹp 2,5 đồng vào đánh cây chốt là cả làng cùng vui. Đòi căng, quá khả năng cân đối mà tiền k bé quay ra ghét nhau xong k trả nữa là dở
Vợ chồng người anh lúc em hoạn nạn đồng thuận giúp đc đến bán cả nhà đang ở là tc anh em rất thuận hoà rồi, nợ ân tình mới khó trả, mối ân tình đó của vc người anh dễ gì có co hội trả? Giờ kinh tế phục hồi thì anh chị cảm thấy hài lòng mức nào nên trả mức ấy, chị dâu phát ra con số biết đâu cũng là cái may cho em trai, vì có cơ hội trả đc món nợ ân tình. Chỉ sợ người ta cứ ậm ờ chú thích đưa bao nhiêu thì đưa nhưng thực lòng lại thấy chưa thoải mái mới sợ.
Tiền kiếm đc, ân tình đêu dễ có. Nếu vc ng anh ko giúp, chị dâu ko đồng ý cho anh trai bán nhà giúp vì ng ta cũng có 1/2 phần thì giờ đây đâu có cơ hội để người e tính toán?
Vấn đề không phải là 2 anh em mà là vợ người em các cụ ợ. Vợ người em mấy năm đã chung hoạn nạn gánh vác cùng chồng nên bây giờ số tiền đó người em không thể 1 mình quyết định được.

Vợ người em vì mấy năm trước quá vất vả nên giờ tiếc tiền, không muốn bỏ ra đến mức 15 tỉ.

namphong12

Xe lăn
Nói thì bảo "vạch áo cho người xem lưng".
Nếu rơi vào nhà em thì con gấu nhà em nó có thể rút tiền ra cho người em 1-2 tỷ. Chứ bảo bán nhà đi đưa cho người em trả nợ thì không bao giờ.

phuongmit

Xe cút kít
Vấn đề không phải là 2 anh em mà là vợ người em các cụ ợ. Vợ người em mấy năm đã chung hoạn nạn gánh vác cùng chồng nên bây giờ số tiền đó người em không thể 1 mình quyết định được.

Vợ người em vì mấy năm trước quá vất vả nên giờ tiếc tiền, không muốn bỏ ra đến mức 15 tỉ.
Từ phá sản làm lại thì 100 cũng quý cũng buốt chứ đừng nói là tiền tỉ. Tâm lý 2 bên ai cũng có lý cả, nên đẹp nhất là gặp nhau ở 1 con số khả thi thôi chứ 1 bên cố đòi, 1 bên k muốn trả cũng k vào việc dc

patuana76

Xe container
Ngày xưa nếu ông anh bán cái G63 thì giờ chắc ông em dễ trả hơn.

motthoidongbim

Xe điện
cứ trả trước 10 xong trả dần thôi, anh cây khế cũng đã phải bán nhà lên chung cư ở để gánh cho ông em rồi, thế là ân tình cũng nặng như núi.
có thể thoả thuận ở mức lãi xuất nào đó chứ không phải là giá nhà tại thời điểm hiện thời.
Nếu ông em kiếm được hơn thì gửi thêm ac cũng được. Không thì hẹn, sau làm ăn được thì gửi thêm. Ae vs nhau nhưng khi khó khăn thì a trai ko nói làm j, chj dâu chấp nhận bán nhà để giúp e ck thì tuyệt vời rồi.

noxorid

Xe đạp
Vk người anh đồng ý bán nhà cứu em chồng là em nể, còn sau này đòi 15 tỷ chắc cũng vì có lý do gì đó mới thế. Lật ngược lại vấn đề đi, vk người em có dám bán nhà cứu người anh không? 15 tỷ trong trường hợp người em có khả năng trả thì em nghĩ là nên, vì vk người anh xứng đáng với số tiền đó. Còn nếu không có khả năng thì nên trao đổi thằng với nhau.
Đúng như cụ nói, chưa chắc người em dám bán nhà cứu anh như anh đã dám bán nhà cứu em
Nếu người không làm chủ được đồng tiền thì đồng tiền sẽ làm chủ người. Muôn đời đúng.