[Funland] Bài thơ "dở nhất nước " được trao giải trong cuộc thi thơ báo Văn nghệ

Azeglio

Xe điện
Bài thơ “Tây tiến” của cụ trẻ con bị bắt phải học thuộc rồi phân tích dài ngoằng ngoẵng, em không thấy hay. Em thích bài thơ mà cụ chê hơn.
Nếu cụ thực sự là thanh niên Hà Nội và hiểu hoàn cảnh ra đời bài thơ này cụ mới thấy hay được.

ChacuaTit

Xe tăng
Khuyến khích lao động, chăn nuôi mà

dongxanh

Xe buýt
Em góp các cụ một bài thơ tuyệt tác :D, ông làm bài này ở hội VHNT

Cụ không nói thì chẳng ai biết đây là bài thơ. Nó giống mấy bài viết thích xuống dòng thay vì chấm, phẩy.
Thơ khác với văn là có vần điệu, nếu thể thơ tự do thì ít nhất ngôn từ cũng phải giàu chất thơ, như bài này:

Lời nói dối nhân ái
(Tg: Trang Thế Hy)

Gió nói với chiếc lá úa:
“Trong vòng tuần hoàn bất tận của chiếc lá,
Màu vàng của mi trong khoảnh khắc này
Là sắc đẹp vĩnh hằng của nhan sắc mùa Thu tàn phai nhanh;
Đừng buồn cái đẹp nào cũng phù du vì chỉ có cái phù du mới đẹp”
Lá biết gió nói dối nhưng lá vẫn vui vẻ bay vèo theo gió.
“CHÀNG thấy NÀNG đẹp rồi chàng mới yêu
Anh thì ngược lại, anh yêu trước rồi sau đó mới biết rằng em đẹp”
Lời nói dối ngược ngạo luật phản xạ của anh chồng làm ửng hồng đôi má cô vợ trẻ.
Cô gái nói với ông già:
“Bố đẹp lão quá! Hồi còn trai chắc bố có số đào hoa”
Ông già - héo queo như cây kiểng còi - uống lời nói dối cực kỳ khó tin của cô gái như uống
giọt nước thần có dược chất hồi xuân
Tiếc thay! những lời nói dối ta phải nghe hằng ngày lại là những lời nói dối không nhân ái.

hoviethung

Xe lăn
Cụ thông cảm, các bạn trẻ nghĩ "thơ" là phải "vần", như Nguyễn Bính, Nguyễn Du, Tố Hữu.
Thơ hay hay không không thể chỉ đánh giá bằng độ thẩm thơ của từng người. Mình nhớ hồi đi học rủ nhau nghe nhac sĩ Đặng Thái Sơn biểu diễn Piano nghe một lúc chán quá bỏ về do độ thẩm nhạc quá kém. Nhưng mình vẫn tin chắc Đặng Thái Sơn trình bày bản nhạc rất tuyệt vời

Azeglio

Xe điện
Thơ hay hay không không thể chỉ đánh giá bằng độ thẩm thơ của từng người. Mình nhớ hồi đi học rủ nhau nghe nhac sĩ Đặng Thái Sơn biểu diễn Piano nghe một lúc chán quá bỏ về do độ thẩm nhạc quá kém. Nhưng mình vẫn tin chắc Đặng Thái Sơn trình bày bản nhạc rất tuyệt vời
Vâng, thế em mới nói. Các "món ăn" tinh thần mình không cảm thụ được thì bỏ qua, đừng chê bai làm gì. Khi bị bỏ qua thì các "món ăn" dở tự nhiên mai một và biến mất.
Như cái tay gì "thợ hát" tên Hưng, lắm vị cứ chê, chứ theo cá nhân, dù không nghe, nhưng em đánh giá có tâm huyết với nghề.
Đàn ca sao nhị thơ văn tùy người cảm nhận. Đừng chê.

hoviethung

Xe lăn
Cụ có vẽ lại được cung đường mà đoàn quân đã đi không ? Cảm ơn cụ
Cụ ấy đâu có hóa thân thành người chiến sĩ trong đoàn binh oai hùng đó mà vẽ được cung đường đã đi. Ai chê bài thơ này thì có lẽ chỉ cho bài thơ của mình là hay nhất thôi?

custardapple

Xe buýt
Vâng, thế em mới nói. Các "món ăn" tinh thần mình không cảm thụ được thì bỏ qua, đừng chê bai làm gì. Khi bị bỏ qua thì các "món ăn" dở tự nhiên mai một và biến mất.
Như cái tay gì "thợ hát" tên Hưng, lắm vị cứ chê, chứ theo cá nhân, dù không nghe, nhưng em đánh giá có tâm huyết với nghề.
Đàn ca sao nhị thơ văn tùy người cảm nhận. Đừng chê.
Em hơi không fun chút là nếu ný nuận giỏi như các cụ thì có người bảo "**** là thơm, chẳng qua chúng ta thẩm không đúng kiểu" cũng chả ai cãi được :P

D nâu

Xe điện
Mời các cụ đọc và thẩm định vần và điệu, nhạc trong bài thơ này
XUẤT BẢN TÁC GIẢ

'Giọt tuyết' - thơ của tác giả đoạt giải Nobel Văn học 2020
Trong quyết định trao giải năm nay, Ủy ban Nobel đã chọn bài "Giọt tuyết" trong tập thơ đoạt giải Pulitzer năm 1992 của Louise Glück làm ví dụ điển hình cho thơ của bà.

Các người có biết tôi là ai, tôi sống thế nào? Các người biết
tuyệt vọng là gì; vậy thì
mùa đông phải có ý nghĩa với các người.
Tôi không mong sống sót,
đất đè nén tôi. Tôi không mong
thức dậy một lần nữa, để cảm nhận
cái mặt đất ẩm cơ thể tôi
có thể phản ứng lại lần nữa, nhớ
sau một thời gian dài cách nở ra lần nữa
dưới ánh sáng lạnh
của đầu xuân.
Sợ hãi, phải, nhưng giữa các người một lần nữa
khóc lên phải mạo hiểm niềm vui.
Trong làn gió nguyên sơ của thế giới mới.

Tác giả: Louise Glück
Người dịch: Nguyễn Huy Hoàng

Với Giọt tuyết, bằng hình ảnh những bông giọt tuyết, với sự lựa chọn tối giản và chính xác các tính từ và động từ, kết hợp một cú pháp rời rạc nhưng mạnh trong khổ gần cuối của bài thơ, Louise Glück thể hiện sự trở lại diệu kỳ của sự sống sau mùa đông băng giá, một niềm hy vọng mãnh liệt và không ngờ đến, sức mạnh của sự thay đổi và tái sinh.

Chỉnh sửa cuối:

billyjone

Xe tăng
có thể sau khi trao giải lần này, hội văn học nghệ thuật sẽ tách làm 2 hội
Những nhà thờ không đồng tình với cách thẩm định bài thơ đạt giải sẽ tự nhóm lại thành một hội
Tự tin trên con đường mình đi là phải như thế,

Có bác nào thơ hay làm một bài tuyên ngôn cho hội thơ chuyên vần điệu sắp ra đời không, làm thử đi xem nào
Bác Thích, người hắt hơi cũng ra thơ đâu rồi, làm một bài đi cho vui kaka

Việc các nhà thơ tham gia đông đảo giải thi lần này cho thấy, thật là gay go thì người người làm thơ, nhà nhà làm thơ, ai cũng có thể làm thơ. Nó chả khác nào bên TQ cấp phép cho ra đời đến tận 700 ông lạt ma, dễ quá.

Chỉnh sửa cuối:

billyjone

Xe tăng
Mời các cụ đọc và thẩm định vần và điệu, nhạc trong bài thơ này
XUẤT BẢN TÁC GIẢ

'Giọt tuyết' - thơ của tác giả đoạt giải Nobel Văn học 2020
Trong quyết định trao giải năm nay, Ủy ban Nobel đã chọn bài "Giọt tuyết" trong tập thơ đoạt giải Pulitzer năm 1992 của Louise Glück làm ví dụ điển hình cho thơ của bà.

Các người có biết tôi là ai, tôi sống thế nào? Các người biết
tuyệt vọng là gì; vậy thì
mùa đông phải có ý nghĩa với các người.
Tôi không mong sống sót,
đất đè nén tôi. Tôi không mong
thức dậy một lần nữa, để cảm nhận
cái mặt đất ẩm cơ thể tôi
có thể phản ứng lại lần nữa, nhớ
sau một thời gian dài cách nở ra lần nữa
dưới ánh sáng lạnh
của đầu xuân.
Sợ hãi, phải, nhưng giữa các người một lần nữa
khóc lên phải mạo hiểm niềm vui.
Trong làn gió nguyên sơ của thế giới mới.

Tác giả: Louise Glück
Người dịch: Nguyễn Huy Hoàng

Với Giọt tuyết, bằng hình ảnh những bông giọt tuyết, với sự lựa chọn tối giản và chính xác các tính từ và động từ, kết hợp một cú pháp rời rạc nhưng mạnh trong khổ gần cuối của bài thơ, Louise Glück thể hiện sự trở lại diệu kỳ của sự sống sau mùa đông băng giá, một niềm hy vọng mãnh liệt và không ngờ đến, sức mạnh của sự thay đổi và tái sinh.
mời bác đăng thêm nguyên bản tiếng nước ngoài

doping113

Xe tải
Tôi thích về nhóm: Thơ ít nhất cũng nhịp nhàng chữ nghĩa thế này:
Bóng chữ- Lê Đạt
Chia xa rồi anh mới thấy em
Như một thời thơ thiếu nhỏ
Em về trắng đầy cong khung nhớ
Mưa mấy mùa
Mây mấy độ thu
Vườn thức một mùi hoa đi vắng
Em vẫn đây mà em ở đâu
Chiều Âu Lâu
Bóng chữ động chân cầu

Chỉnh sửa cuối:

D nâu

Xe điện
mời bác đăng thêm nguyên bản tiếng nước ngoài
Thực ra em không giỏi ngoại ngữ nhưng em đọc vài bài dịch thấy giống nhau, và cái dòng em bôi tím để các cụ hiểu thơ đâu phải vần .nhạc, điệu là quan trọng nhất và nó mới là thơ.
Nếu đọc dòng bôi tím của em mà các cụ đọc còn không hiểu thì viết bằng tiếng nước ngoài còn khó hiểu hơn.
Nhưng em copy vào đay để các cụ giỏi tiếng nước ngoài dịch nhé!
Snowdrops
Do you know what I was, how I lived? You know
what despair is; then
winter should have meaning for you.

I did not expect to survive,
earth suppressing me. I didn’t expect
to waken again, to feel
in damp earth my body
able to respond again, remembering
after so long how to open again
in the cold light
of earliest spring—

afraid, yes, but among you again
crying yes risk joy

in the raw wind of the new world.

Trích từ tập thơ nổi tiếng The wild iris (Hoa diên vỹ hoang dã), giải Pulitzer 1993 của Louise Glück.

Chỉnh sửa cuối:

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ thực sự là thanh niên Hà Nội và hiểu hoàn cảnh ra đời bài thơ này cụ mới thấy hay được.
Chắc phải thanh niên thời chiến ạ, em trẻ con không hiểu gì đâu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cảm ơn cụ
đọc còm này, tui thấy đúng mà mình cần/nên thay đổi cái sự "vô tâm" của mình. (Chưa biết có thay đổi được không hay cũng chỉ là gợn sóng qua nay rồi mai kia lại đâu vào đấy; nhưng chí ít nó cũng ghim vào trong đầu mình để có thể thay đổi)

Ờ mà có khó gì đâu nhở, đang mua hoa loa kèn, báo nói nó cũng không đắt, đi dọc đường cũng rất nhiều xe chở bán rong; có mất bao nhiêu phút khi cuối giờ làm, trên đường về dừng lại mua một bó mang về nhà !

Ther à?
E copy 1 bài thơ hết sức đời, hết sức nhân văn của cố nhà ther Hà Cao lên cho các cụ thẩm.
Ther thế mí là ther chứ!
ĐỐI THOẠI
Đã lâu rồi ta thôi đối thoại,
hoặc, ra vẻ đối thoại:
“cơm xong chưa?”
“áo đã giặt rồi à”
Đã lâu rồi anh quên tặng quà,
em vẫn phải thơm bằng lọ nước hoa đã cạn hồi năm ngoái.
dường như cứ qua thời con gái.
người ta chả còn gì.
Anh quên rồi bà cô bán hoa ly,
quên cả sở thích của em cuối tuần địu nhau xuống phố.
ta ngồi bên dốc nhỏ,
nhìn về dòng sông đang già.
Anh quên tên những con đường mà ta đã đi qua.
đường anh nắm tay em
đường anh hôn lên tóc,
cả con đường anh đưa em vào bụi cây thở dốc,
và con đường mà anh thề độc: “nếu hết thương em xe cán anh liền”
Giờ này ta như hai cõi riêng.
em không biết anh đang ở đâu khi tay em chảy máu,
sẽ gọi ai khi trời nổi bão.
hay tìm nhau ở lúc chiều về.
Giờ, chỉ thi thoảng em nghe:
“Lon đâu? đụ cái!

D nâu

Xe điện
Cccm cần lưu ý đây là cuộc thi chấm điểm về THƠ chứ ko phải về tư tưởng, cái tư tưởng lấy ân báo oán này thì đã có từ hàng nghìn năm rồi chứ ko phải mới mà phải tung hô! Thơ là phải diễn giải cái tư tưởng của tác giả bằng các mỹ từ, vần điệu đẹp đi vào lòng người, phải đánh thức cái chân thiện mỹ đang ngủ im trong tâm thức người đọc! Còn cái bài này chỉ là đạo ý tưởng của đạo Phật bằng những ngôn từ ngô nghê, câu cú lủng củng kiểu như "con cóc ngồi đó, con cóc nhảy đi... ", e chả thấy chút nghệ thuật nào trong đó cả 😂
Ai bảo cụ là bài thơ này không có tính Nghệ thuật. Đó là cụ không chịu tìm hiểu về thơ ca Việt Nam đấy thôi.
Bài thơ này em thích bởi lối thơ đơn giản mộc mạc chất phác như chính con người đồng bào dân tộc thiểu số.
Tác giả đã sử dụng nghệ thuật tương phản đối lập trog bài thơ. Từ đó để thấy người mẹ có cách hành xử đối lập với tất cả mọi người.
Nhưng cách hành xử đó lại là cách hành xử độ lượng, vị tha, nhân ái, văn hoá, văn minh mà xã hội chúng ta đang rất cần nhân rộng. Tấm lòng của người mẹ những tính cách đó là của con người Việt nam từ xa xưa đã có nó không có gi mới. Nhưng hiện nay đang bị mai một dần. Các cụ thử xem trên mạng xã hội từ già đến trẻ trong cái bài viết chưa cần mất quyền lợi mọi người chỉ nói vài câu trái chiều đã chửi bới văng tục tung toé rồi. Huống hồ đây là người mẹ bị mất trộm vẫn không thể hiện mình nhỏ nhen, tham lam, hay trả thù với đối tượng gây thiệt hại cho chính mình. Bởi người mẹ độ lượng bao dung và nhân ái. Tính giáo dục của người mẹ đối với con cái ở đây thực chất là đề cao giáo dục ứng xử trong gia đình với xã hội. Gia đình là tế bào của xã hội nên một gia đình có nhiều nhân cách tốt, Xã hội đó sẽ tốt đẹp hơn. Quyền lợi của người mẹ về vất chất có thể mất nhưng lợi ích cho xã hội được nhiều bởi tấm lòng vị tha độ lượng nhân ái văn minh.
Em thấy bài thơ rất đặc biệt và thú vị ở chỗ đó.

Những lần gà nhà tôi bị mất

Mẹ tôi chửi:

- Cái đứa trộm gà ơi

Ta cầu mong cho ngươi

Nuôi được gà đầy đàn

Lứa này tiếp lứa khác

Có nhiều gà nhất bản

Có nhiều gà nhất mường!

Những lần lợn con nhà tôi bị mất

Mẹ tôi chửi:

- Đứa nào trộm lợn nhà tôi

Thì hãy có nhiều lợn

Đàn tiếp đàn núc ních

Lứa tiếp lứa không ngừng

Bán được nhiều tiền nhé!

Từ thuở bé đến giờ

Hễ nhà mình mất gà mất lợn

Tôi đều nghe thấy mẹ tôi chửi như thế

Cầu mong cho kẻ trộm kia khá giả

Không bao giờ đến nhà tôi ăn trộm nữa.

Tôi là đứa con gái dưới mức bình thường

Nhan sắc không bằng đám bạn

Khéo léo không bằng người ta

Thế mà có hẳn bốn nhà
Muốn được tôi làm con dâu của họ"

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Ai bảo cụ là bài thơ này không có tính Nghệ thuật. Đó là cụ không chịu tìm hiểu về thơ ca Việt Nam đấy thôi.
Bài thơ này em thích bởi lối thơ đơn giản mộc mạc chất phác như chính con người đồng bào dân tộc thiểu số.
Tác giả đã sử dụng nghệ thuật tương phản đối lập trog bài thơ. Từ đó để thấy người mẹ có cách hành xử đối lập với tất cả mọi người.
Nhưng cách hành xử đó lại là cách hành xử độ lượng, vị tha, nhân ái, văn hoá, văn minh mà xã hội chúng ta đang rất cần nhân rộng. tấm lòng của người mẹ những tính cách đó là của con người Việt nam từ xa xưa đã có nó không có gi mới. Nhưng hiện nay đang bị mai một dần. Các cụ thử xem trên mạng xã hội từ già đến trẻ trong cái bài viết chưa cần mất quyền lợi mọi người chỉ nói vài câu trái chiều đã chửi bới văng tục tung toé rồi. Huống hồ đây là người mẹ bị mất trộm vẫn không thể hiện mình nhỏ nhen, tham lam, hay trả thù với đối tượng gây thiệt hại cho chính mình. Bởi người mẹ độ lượng bao dung và nhân ái.
Em thấy bài thơ rất đặc biệt và thú vị ở chỗ đó.
Trong một cuộc thi Hoa Hậu, ban giám khảo và các khán giả xuýt xoa bàn tán:

- Này, em kia tốt bụng lắm đấy nhé, đã 30 lần dắt cụ già qua đường

- Ăn thua gì, em kia nhân ái hơn, đã 50 lần đi hiến máu

- Thua em này hết, tính tình hiền lành, bị mẹ chồng đổ nước sôi vào đầu vẫn cười tươi cảm ơn

- Các cụ cứ vớ vẩn, con gái giờ này phải cần có kiến thức, nhìn em kia xem, có thể đọc vanh vách kết quả Vietlot bất cứ ngày nào trong năm..

..................
..................

Một anh chàng râu dê nhìn quanh rồi lẩm bẩm: Mịa, thi hoa hậu gì mà toàn Thị Nở ba vòng như nhau. Gái đẹp ở chỗ nào, đi đâu hết cả rồi :((

D nâu

Xe điện
Trong một cuộc thi Hoa Hậu, ban giám khảo và các khán giả xuýt xoa bàn tán:

- Này, em kia tốt bụng lắm đấy nhé, đã 30 lần dắt cụ già qua đường

- Ăn thua gì, em kia nhân ái hơn, đã 50 lần đi hiến máu

- Thua em này hết, tính tình hiền lành, bị mẹ chồng đổ nước sôi vào đầu vẫn cười tươi cảm ơn

- Các cụ cứ vớ vẩn, con gái giờ này phải cần có kiến thức, nhìn em kia xem, có thể đọc vanh vách kết quả Vietlot bất cứ ngày nào trong năm..

..................
..................

Một anh chàng râu dê nhìn quanh rồi lẩm bẩm: Mịa, thi hoa hậu gì mà toàn Thị Nở ba vòng như nhau. Gái đẹp ở chỗ nào, đi đâu hết cả rồi :((
Đây là thớt về văn học nên em không bình loạn sang ngài đẹp được ạ!.
Hoa hậu cụ có thể xem bằng mắt nhưng thơ văn không chỉ xem bằng mắt. :))

Chỉnh sửa cuối: