Bài khá hay: Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Triển lãm ấy không để Taurus nhưng có catalog cụ ạ, giống như mấy xe của nis cũng không có. Còn để bày thì nếu em nhớ không nhầm thì chỉ có maz 323+626+929, daihatsu citivan+Feroza, iveco va mekong thôi thì phải.
Hóa ra cụ CR-vic trước làm cùng anh Đông ki sốt à.

Chỉnh sửa cuối:

matiz19

Xe tăng
đúng ra phải là cụ hỏi : mày đi ỉa chưa? bạn kia trả lời : tao vừa ăn xong
Em vừa ăn cơm xong, bây giờ mới ỉa. Yên tâm em sẽ phần cụ :D
Cụ ý đi Matiz, dành cho người thông minh, ko bầy đàn :))
Hế hế Matiz là thông minh quá đi chứ. tầm giá ấy mà rước con Toy đời 90 về quá mang bệnh ung thư. ở bển nó cho vào máy cán thép lâu rồi, ở mình vẫn có người mua thì bảo sao không bầy đàn hả cụ :D

RAVA

Xe ba gác
Ông ráp phò chuyên bán Toyota thừa hiểu vấn đề này.Nếu như không có thông tư 20 thi giá các loại xe Toyota nhập mỹ được các showroom cho về nhiều vô số lúc đó Camry LE giá 1 tỷ 4 vậy thằng Camry 2.5Q bán 1 tỷ 3 là chết,Altis Mẽo 16x3=48k tầm 1 tỷ thì thằng Altis 2.0 nội địa bán giá 850tr không giảm giá cũng chết..
KL: Thông tư 20 sự bảo hộ cho oto sản xuất trong nước đặc biệt là Toyota đang rất được chuộng và nhờ có sự can thiệp của nhà nước lên Toyota gần như thoải mái bán giá nào cũng được?
-Em làm nghề cầm đồ chứ làm sale hồi nào đâu nhỉ, căn bản là nghe bác nói nó ngứa tai quá nên làm 1 comment thôi! Còn nếu rỗi rãi thích thì em có thể làm hẳn 1 bài với đầy đủ các TT và NĐ từ năm 1996, là năm Toy bắt đầu lắp ráp cái xe đầu tiên ở VN kia, dưng mờ sợ với cái đầu óc của bác thì chả hiểu nổi đâu? Chỉ cần nói cho bác biết là thời cuối 2007 cho đến giữa t4/2008, khi thuế má ở mức thấp nhất do đó giá xe nhập rẻ nhất, con Cam LE khi đó có 52k, trong khi con Cam LD thì 50,5k cho đến sau đó khi con Cam Đài 2.0E giá 46k...thì chả có thằng nào chết cả, thằng nào cũng có thị phần của mình. Còn cái TT20 nó bảo hộ cho tất cả các nhà sx ô tô trong nước, nhất là nhưng ông có chân trong VAMA chứ ko riêng gì Toy, mặt trái của nó thì ai cũng biết nhưng đừng có quên là nó y/c tất cả những ông kd ô tô phải có ủy quyền chính Hãng, nhà xưởng đầy đủ để bảo hành cái xe bán ra. Tuy xe nhập thì rất tốt nhưng làm gì có BH, toàn BH mồm, khi cả TG họ thu hồi xe thì ở VN chỉ có ngồi mếu. Còn việc bác cứ nằng nặc bảo là nó chỉ bảo hộ cho Toy thì hãy thử giải thích sự ra đi của các đối thủ đình đám như Optima, Grand Livina, Zinger...hay lay lắt như Sonata, Sportage, Tucson, Captiva...lũ đấy cũng được bảo hộ đấy, lại còn bán rẻ nữa, sao vẫn chết nhỉ?:D

CR-Vic

Xe container
của cụ tất, mà cái mô hình tự sản tự tiêu chả mất đi đâu tý nào như cụ thì chắc lên đời Picanto nhanh thôi :))

có lẽ cụ nên đăng ký bảo hộ đề tài cấp nhà nước tiết kiệm tài nguyên nước và gỗ vì đỡ phải dội nước và chùi mít! like mạnh cái ý tưởng này :D

Em vừa ăn cơm xong, bây giờ mới ỉa. Yên tâm em sẽ phần cụ :D

CR-Vic

Xe container
Đông nào hả cụ? Em không rõ cụ nói đến đơn vị nào :D

Triển lãm ấy không để Taurus nhưng có catalog cụ ạ, giống như mấy xe của nis cũng không có. Còn để bày thì nếu em nhớ không nhầm thì chỉ có maz 323+626+929, daihatsu citivan+Feroza, iveco va mekong thôi thì phải.
Hóa ra cụ CR-vic trước làm cùng anh Đông ki sốt à.

ducletrung

Xe container
Tóm lại Toyota Việt Nam bán quá cao lên phải nhờ các lãnh đạo ra thông tư 20 do lo sợ làn sóng xe nhập khẩu từ Mỹ..Thử hỏi có thằng showroom nào nhập khẩu các dòng C class,E class,GLK của Mỹ không nhập về bán cho chó hả?Nếu nhập C class giá đội lên hơn 2 ty, E class là hơn 3 tỷ,GLK là 2 tỷ 500tr .

ducletrung

Xe container
Dân mình hay lầm tưởng lắm cả thế giới coi hãng Toyota là bình dân nhưng về VN với niềm tin vào xe Nhật lên thành xe hạng sang và được bán giá trên trời so với mặt bằng của thế giới.TT 20 cũng giúp cho tất cả các hãng xe liên doanh trong nước nhưng thằng Toyota được lợi nhiều nhất do doanh số nó quá cao nếu không có thông tư này các loại xe rẻ tiền(điển hình Toyota Mỹ) sẽ làm chao đảo toàn bộ thị trường oto liên doanh trong đó có xe Nhật và xe Hàn

Chôm Chĩa

Xe điện
Bác chém văng mạng thế nhỡ có cụ nào mua thật thì sao?:D
Ford Taurus hồi 94-95 em nhớ có hai chiếc hay đậu tại HBT thì phải. Đầu đuôi múp múp, mít mít:D

AccentLB

Xe tải
Dân mình hay lầm tưởng lắm cả thế giới coi hãng Toyota là bình dân nhưng về VN với niềm tin vào xe Nhật lên thành xe hạng sang và được bán giá trên trời so với mặt bằng của thế giới.TT 20 cũng giúp cho tất cả các hãng xe liên doanh trong nước nhưng thằng Toyota được lợi nhiều nhất do doanh số nó quá cao nếu không có thông tư này các loại xe rẻ tiền(điển hình Toyota Mỹ) sẽ làm chao đảo toàn bộ thị trường oto liên doanh trong đó có xe Nhật và xe
Hàn
Cụ nói thế nào.. do chính sách thuế ở VN nó hà khắc chứ hãng xe nào ở VN mà giá chả trên trời đâu chỉ mỗi TOY

ducletrung

Xe container
Cụ nói thế nào.. do chính sách thuế ở VN nó hà khắc chứ hãng xe nào ở VN mà giá chả trên trời đâu chỉ mỗi TOY
Cụ lên so sánh theo mặt bằng trung của thế giới và các thị trường oto uy tín.
Ví dụ:Các dòng xe BMW,MER chính hãng nếu cụ đem so sánh với thị trường Châu Âu và Mỹ thì nó chỉ ở cái giá x2 và không dại gì mà showroom nhập khẩu nó về để ăn cái giá x3 rồi không thể bán được
-Dòng Toyoto sản xuất tại Việt Nam là lúc nào cũng là x3 so với thị trường lớn trên thế giới và nếu không có thông tư 20 thì xe Toyota Mỹ về rất nhiều vì nếu bán giá Toyota nhập khẩu cũng same same với xe Toyota Việt Nam

AccentLB

Xe tải
Cụ lên so sánh theo mặt bằng trung của thế giới và các thị trường oto uy tín.
Ví dụ:Các dòng xe BMW,MER chính hãng nếu cụ đem so sánh với thị trường Châu Âu và Mỹ thì nó chỉ ở cái giá x2 và không dại gì mà showroom nhập khẩu nó về để ăn cái giá x3 rồi không thể bán được
-Dòng Toyoto sản xuất tại Việt Nam là lúc nào cũng là x3 so với thị trường lớn trên thế giới và nếu không có thông tư 20 thì xe Toyota Mỹ về rất nhiều vì nếu bán giá Toyota nhập khẩu cũng same same với xe Toyota Việt Nam
Cụ ducletrung ơi.. Cụ nhìn nhận thực tế 1 tí... Xe cao cấp nó đắt tiền chỉ cần nó X 2 là nó lãi đã to rồi.. Còn TOY ở VN nó đắt hơn xe hàn 1 tí là vì cụ cứ nhìn thẳng thừng mấy ông TH và TC nhập xe về lắp giáp chán như con gián đất ý.. cho nên nó ko được giá như thằng TOY, dù sao Toy nó lắp giáp cũng CL hơn nên nhiều người SD hơn và thằng TOY nó vì thương mại mà nó tăng tí giá lên ... Qui luật cung - cầu mà. Chứ bầy đàn cái gì.. Mình từng dùng Xe Hàn rồi nay dùng Toy mình cảm nhận được mỗi cái xe nó có cái hay cái dở. Tuy nhiên dùng TOY đúng là đi vài năm, kết cấu, máy móc nó vẫn như ban đầu.. Còn xe Hàn thì sau vài vạn km xuống cấp cảm nhận dc.. Cái này chắc cụ có công nhận ko ? nêud cụ đã và đang dùng 2 dòng này..... Mình nói thêm nếu xe Hàn nhập khẩu thì nó chả kém xe nhật mấy đâu và đương nhiên giá của nó cũng chả rẻ đâu nhá

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Cũng phải nhìn vào thực tế là các chế độ sau bán hàng và sửa chữa nữa ạ

Chôm Chĩa

Xe điện
Em chả tin xe Hàn nhập khẩu chả kém xe Nhật mấy?:D

RAVA

Xe ba gác
Tóm lại Toyota Việt Nam bán quá cao lên phải nhờ các lãnh đạo ra thông tư 20 do lo sợ làn sóng xe nhập khẩu từ Mỹ..Thử hỏi có thằng showroom nào nhập khẩu các dòng C class,E class,GLK của Mỹ không nhập về bán cho chó hả?Nếu nhập C class giá đội lên hơn 2 ty, E class là hơn 3 tỷ,GLK là 2 tỷ 500tr .
-Bác đúng là...đêk biết gì, Mec C, E-Class nhập bãi về đầy, GLK cũng có nhưng ít. Trong chỗ em để xe có ông chuyên dòng xe Đức bãi, lúc nào trong tay cũng có 2 con C hoặc E, dòng này trông ngoài thì còn khá mới nhưng nội thất thì nhiều con trông thảm lắm. Còn bác đừng so giá ở bên Mẽo làm gì, giá mấy con xe Đức kể trên ở bên đó còn rẻ hơn, option nhiều hơn so với ở chính nơi nó sinh ra, thế cho nên mới có chuyện xe Đức sx ở Mẽo được nhập ngược trở về Đức! Bác hãy còn xanh và non lắm!:D

1.6gli

Xe container
Hay tơí đây các cụ box Toy cứ giả vờ là mình đã chuyển sang dùng những xe khác như matit, ngây dở, đai u... cho nó tạm lắng để yên chuyện 1 thời gian nhỉ!
Tình hình mấy chú bần nông a cay nên có vẻ căng :D
Cụ antitoy nào mà cả gan, lớn mật dám thả ớt vào còm để bác Quả nhà ta cay bỏng miệng dư lày? Tệ quá, tệ quá:)):))

1.6gli

Xe container
hình như cụ bị lẫn lộn cái khá niệm bầy đàn, đám đông :))

cứ thấy ai nói đến đám đông là nhảy vào mỉa mai giễu cợt cái tâm lý đấy là ngu đần, dốt nát thiếu thông minh, v...v... mà nhiều ví dụ của cụ cool hay cụ blackfish đưa ra cũng đủ rồi. Nhân tiện cụ có hay đi đường trường không? mỗi lần nghỉ ngơi uống nước ăn cơm thì cụ có chọn các hàng quán đông khách, nhiều xe tải xe con đỗ ngoài cửa để ăn uống hay là chọn nhà hàng đìu hiu vắng vẻ cho nó thông minh hơn người khác? :D
Ơ cụ này em có câu nào nói bầy đàn là ng.u đần đâu? Nhưng đám đông do k thống nhất, k có trật tự mạnh ai nấy lo thì khác đấy cụ ạ.:)) em cũng thường xuyên đi nhưng thú thật với cụ nếu quán đìu hiu quá em cũng chẳng vào, đông quá em cũng tránh vì lúc ấy toàn ăn tranh thủ rồi đi. Quán đông quá đợi rất mất thời gian, vả lại pv đông quá tải nhân viên dễ có thái độ k tốt cho lắm...
Phàm là khi cầu vượt xa cung tất xảy ra chặt, chém cái gì cũng vậy phải k cụ:)):))

Mình ko phải anti Toy, thậm chí rất thích một số dòng như Corolla, Zace

Nhưng mà riêng Fortuner và Innova thì mình phải công nhận là 2 xe này bán chạy theo tâm lý "bầy đàn"! Innova là một bước thụt lùi so với Zace, ghế ngồi ko thoải mái bằng, độ an toàn kém, xe ko vững, vỏ thì mỏng tang như tôn động nhẹ là móp ... Fortuner thì nội thất xấu, chẳng tiện nghi, giá cũng ko phải là rẻ ... Nói chung 2 xe này không xứng đáng với giá trị đồng tiền người tiêu dùng bỏ ra ... chẳng qua là do người này cứ rỉ tai người kia, rồi lại đc gắn mác Toy bền phù hợp với nước mình nên bán chạy ...

Còn cụ nào thắc mắc là xe ko xứng đáng với giá trị đồng tiền mà sao nó chạy taxi em xin thưa là xe đã được tối giản và bán với giá khác nên đừng so sánh :)) taxi thì cứ xe rẻ mà nó chạy thôi :))

Isu_zu

Tháo bánh

Nhưng mà riêng Fortuner và Innova thì mình phải công nhận là 2 xe này bán chạy theo tâm lý "bầy đàn"! Innova là một bước thụt lùi so với Zace, ghế ngồi ko thoải mái bằng, độ an toàn kém, xe ko vững, vỏ thì mỏng tang như tôn động nhẹ là móp ... Fortuner thì nội thất xấu, chẳng tiện nghi, giá cũng ko phải là rẻ ... Nói chung 2 xe này không xứng đáng với giá trị đồng tiền người tiêu dùng bỏ ra ... chẳng qua là do người này cứ rỉ tai người kia, rồi lại đc gắn mác Toy bền phù hợp với nước mình nên bán chạy ...

Còn cụ nào thắc mắc là xe ko xứng đáng với giá trị đồng tiền mà sao nó chạy taxi em xin thưa là xe đã được tối giản và bán với giá khác nên đừng so sánh :)) taxi thì cứ xe rẻ mà nó chạy thôi :))
Em thì ko hẳn thích xe Nhật, thích thì vẫn thích nhất xe Đức, nhưng có thiện cảm với xe Nhật nói chung, Hon, Nis, Maz, Su, Isuzu... chứ ko chỉ Toy. Nhưng Fortuner và Innova bán chạy có lý do của nó. Hai dòng này chủ yếu chạy dịch vụ, cho thuê, mặc dù ko có gì nổi bật. Với mạng lưới dịch vụ rộng như Toy, hầu như tỉnh hay thành phố lớn nào cũng có, sửa chữa bảo dưỡng cực tiện lợi, thì đuơng nhiên nó có lợi thế, cá nhân e cũng đang có 2 cái Innova cho thuê, và rất hiệu quả, thế thì nếu cụ có cho là e bầy đàn, e cũng ok, vì nó thỏa mãn yêu cầu của em. Thị trường, như e đã nói, nó chả thiên vị ai, và ai chiến thắng, là kẻ mạnh, và sẽ có nhiều người ... ghét :)).

RAVA

Xe ba gác

-Bác nói Innova là bước thụt lùi của Zace thì em thấy hơi hài, máy thì của In là 2.0 VVT-i hơn đứt cái máy 1.8 EFi của Zace, về các tính năng an toàn thì In trên vài bậc, từ cái phanh ABS cho đến van phân phối lực phanh theo tải trọng (LSPV), option thì bóp chết tươi, từ cái đồng hồ optitron, màn hình hiển thị đa thông tin, ghế và tay lái bọc da, nt ốp giả vân gỗ, mấy cái airbag, cảm biến lùi, đh auto, màn hình, đk trên vô lăng, cảm biến lùi...ngay cả cái giảm xóc sau cũng hơn mấy cái nhíp của Zace. Còn về độ dày của vỏ thì chưa có ai đo đếm được nên em nghĩ chắc toàn nghe nói, vả lại con In nó theo xu hướng tk mới ít đường gân nên ấn tay vào có cảm giác mỏng thôi chứ thực ra thì chắc vẫn thế. Về sự thoải mái thì em ko rõ bác đã ngồi thử ghế trước cả 2 con chưa mà phát biểu như vậy, em ngồi ghế phụ của Zace mặc dù đã đẩy hết cỡ về phía sau mà 2 cái đầu gối nó cứ thượng lên cả mặt táp lô, trong khi đối với In thì rất thoải mái. Còn về con FT nó là xe suv thì các bác đừng có hy vọng là nó phải sang trọng như xe sedan, tk nội thất của xe suv chỉ là đỉ dùng thôi, mà đây lại là xe suv giá rẻ nên ko thể so với xe suv đắt gấp đôi tiền như Prado được, các bác cứ ngó sang mấy em cùng pk như PS hay FE thì biết, chả khác qué gì. Nói chung là em thấy các nhà sx đưa ra mấy con suv giá rẻ dựa trên mấy con bán tải là ý rất hay. Trước đây xe suv giá rẻ nhất của các hãng có tên tuổi 1 tý toàn cỡ Prado, Pajero, Trooper, Pathfinder, Explorer...người tiêu dùng khó mà với tới được, bây giờ có rồi với giá chỉ bằng 1 nửa mà lại đòi hỏi nó phải to đẹp, sang trọng như mấy con đắt gấp đôi thì chả hợp lý tý nào? Là người td thì ai chả thích xe suv giá rẻ, nhiều option nhưng cũng nên thực tế, tiền ít mà đòi hít đồ sang thì hài lắm! Còn về việc mua bán theo kiểu rỉ tai thì cứ cho là có đi, nhưng nếu bản thân chiếc xe nó ko tốt, ko phù hợp thì nó ko thể tồn tại trên cái tt khắc nghiệt này đâu, cứ nhìn tên tuổi các ông lớn như Nokia, Motorola, IBM...thì biết!:bz

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
RAVA;17025713... nói:
Còn về việc mua bán theo kiểu rỉ tai thì cứ cho là có đi, nhưng nếu bản thân chiếc xe nó ko tốt, ko phù hợp thì nó ko thể tồn tại trên cái tt khắc nghiệt này đâu, cứ nhìn tên tuổi các ông lớn như Nokia, Motorola, IBM...thì biết!:bz
Bác nói rõ hơn là có thể lừa được 1 nhóm người trong 1 hay 2 năm chứ không thể trong từng ấy năm với số lượng bán ra ngày càng tăng lên!
Nếu giá nó không thấp hơn thì nên trách các hãng cạnh tranh chẳng ra được cái nào hơn nó!

Chỉnh sửa cuối: