[Funland] Bài học rút ra khi mua bát đĩa Minh Long

Dan du an

Xe ba gác
Tóm lại các cụ đừng mua tặng bộ này, cụ chủ bảo không dùng được trong lò vi sóng....

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Sứ khi vẽ thêm vào đó những ( khảm bạc - khảm vàng ) đảm bảo độ tinh khiết và nung chảy ở nhiệt độ cao sẽ tốt hơn loại trắng trơn bình thường đó Cụ ơi.
Mợ làm ơn cho em biết tại sao khi vẽ vào nó lại tốt hơn đc k? Chứ em thấy vẽ vào nó hay có chì.

F&G

[Tịch thu bằng lái]
Không cụ nào dùng bát đĩa TQ à, ngon bổ rẻ

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Chán nhỉ. Đĩa bày phải đủ kích cỡ, hình dạng nhìn bàn ăn mới bắt mắt và phù hợp với từng món.
Vâng. Nhưng dòng Cỏ Tím nhà cụ đang dùng không có đĩa vuông và đĩa CN. Nếu đặt thì chắc số lượng phải cỡ 500 cái may ra nhà máy mới làm cho mình. Còn nếu máu nữa thì làm kiểu in ngoài nhà máy và in trên men. Nhưng không đẹp, khó đúng mầu và dùng lâu có thể bay mầu được. Nhà E có mấy cái kiểu vậy. E thề

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Cái đĩa thuyền ML này to quá nhà e được tặng 2 cái, chưa dùng lần nào. Hình dáng của nó gây mất diên tích khi xếp trên kệ chén bát nên e k ưng lắm.
Nó sinh ra không phải để xếp vào đó đâu ạ. E thề

Khanhnho

Xe buýt
E kinh doanh Minh Long từ 2007 đến giờ.
Nhưng ở đây E không quảng cáo hay nói gì về sản phẩm đâu. Người tiêu dùng tự nghĩ và so sánh thôi.
Cái gì cũng vậy. Đắt nó sắt ra miếng.
Nhưng có 1 cái E muốn nói. Tại Châu Âu. Tất cả những sản phẩm tiếp xúc trực tiếp với thức ăn đều phải không có chì ( nói chung là hàm lượng chì dưới mức cho phép ) Và Minh Long làm được điều đó. Sang Bát Tràng xem hàng giả Minh Long đầy. Nhưng nếu để 2 sản phẩm cạnh nhau thì ai cũng biết phải cái nào là Minh Long.
Nhiều người kêu Minh Long đắt. Nhưng 1 bộ đồ ăn trắng trơn đủ cho 2 mâm cũng chỉ bằng bữa nhậu xôm xôm.
1 bộ đẹp đẹp cũng chả bằng tiền trượt giá Iphone lúc mới ra. E thề
Cụ cho em hỏi bát đĩa Minh Long xịn viền có tróc không? Hồi gần tết em mua 1 bộ ở Xã Đàn thì đĩa không bị, nhưng bát dùng đúng vài ngày thì tróc như ghẻ rất tởm. Nghe cụ nói vậy có khi trộn hàng giả. Hôm sau em qua chỉ nói một câu mà bà chủ ở đó nhảy lên chửi vợ chồng em không biết dùng đồ "hoàng gia".

Mr_X

Xe máy
Em không rõ cụ dùng thế nào. Nhưng nếu sử dụng không đúng cách thì bong tróc cũng dễ hiểu. Kể cả ở sản phẩm tốt

Diep78

Xe đạp
Bạn thử dùng của Artu's Boutique hoặc Gốm Mai, đều là thuần Việt, rất đẹp, đặc biệt là của Artu's Boutique.

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Cụ cho em hỏi bát đĩa Minh Long xịn viền có tróc không? Hồi gần tết em mua 1 bộ ở Xã Đàn thì đĩa không bị, nhưng bát dùng đúng vài ngày thì tróc như ghẻ rất tởm. Nghe cụ nói vậy có khi trộn hàng giả. Hôm sau em qua chỉ nói một câu mà bà chủ ở đó nhảy lên chửi vợ chồng em không biết dùng đồ "hoàng gia".
Chính thức E xin gửi tới cụ lời xin lỗi sâu sắc nhất. Thực ra là cô bé đó nhận thức chưa đúng về những gì cụ phản hồi. Dòng cụ dùng là dòng Đài Các CBK. Nó thuộc dòng cao cấp của Minh Long. Nó không vào được lò vi sóng. E thì E tin cụ không cho nó vào lò rồi, còn chuyện nó bong tróc thì cụ cứ cho E cái ảnh. E sẽ gửi vào nhà máy để xem nhà máy có phương án như nào về hiện tượng bong tróc này. Còn E thề là hàng đó không phải hàng giả. Một lần nữa thay mặt cô bé đó E xin lỗi cụ và gấu.
Chắc chắn chuyện này không có lần thứ 2. E thề

Grandtouring

Xe điện
Em thấy đồ Minh Long ổn mà. Tháng 5/2017 em chuyển nhà mới, hai vc em chạy sang showroom của ML bên Long Biên, mua sắm cả buổi đầy một cốp xe, đủ dùng cho cả nhà, tổng hết 6 triệu. Sau 2 năm dùng, chất lượng hàng ML em thấy tốt.
Showroom rộng mênh mông, bài trí đẹp, hàng phong phú, nhìn rất thích và thấy tự hào cho hàng Việt lắm.
Đây là mấy hình em chụp bằng điện thoại, up lên facebook nên cũng kém nét

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Vậy xếp vào đâu ạ?
Em xếp 2 đứa chúng nó vào đáy tủ chén luôn. Quá to, quá nặng, quá chiếm chỗ.
Nó là đĩa trái cây thì nó được xử dụng hàng ngày và lúc nào nó cũng ở trên bàn ăn ý ạ. Nhiều nhà không để trái cây vào thì đổ nước vào rồi thả mấy cái cánh hoa vào cũng đẹp. E thề

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Trước Tết em đứng ngắm mãi mấy bộ mạ vàng, trông thì quá lung linh. Đã biết là không cho vào lò vi sóng được nên em chọn bộ bàn ăn tứ linh và bộ ấm chén hồn quê. Men trắng hoa
văn xanh như các cụ ngày xưa.

Nhược điểm của Minh long là khi rửa bát trong MRB rất hay bị sứt miệng bát, đĩa. Khả năng chịu nóng kém hơn.

Nếu có điều kiện tìm mua mấy bộ sứ xương, vừa nhẹ lại đẹp nhưng không rẻ.
Nhưng mua 1 bộ mạ vàng nó lung linh nên bàn ăn nhà mình sẽ còn đẹp hơn ở khách sạn xịn đó Cụ.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Nó sinh ra không phải để xếp vào đó đâu ạ. E thề
Em chụp ảnh ai cũng tưởng nó nhỏ nhé :D

Ai biết nó thế nào thì biết bàn ăn đá nhà em khủng thế nào.
2m và 1m thôi ạ.

Công bằng mà nói em chụp bị dìm hàng.
Em quay video long lanh lắm.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Nó là đĩa trái cây thì nó được xử dụng hàng ngày và lúc nào nó cũng ở trên bàn ăn ý ạ. Nhiều nhà không để trái cây vào thì đổ nước vào rồi thả mấy cái cánh hoa vào cũng đẹp. E
thề
Thả hoa em thả bằng âu thủy tinh.

Bày hoa quả em bày bằng cái âu thủy tinh 7 màu có chân tuyệt đẹp, loại đó thị trường VN không có.

Nên cái đĩa thuyền Minh Long em toàn để trộn làm gỏi Miến trộn Tôm xoài Thái Lan, gỏi mực...etc :D

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Em không rõ cụ dùng thế nào. Nhưng nếu sử dụng không đúng cách thì bong tróc cũng dễ hiểu. Kể cả ở sản phẩm tốt
Mợ làm ơn cho em biết tại sao khi vẽ vào nó lại tốt hơn đc k? Chứ em thấy vẽ vào nó hay có chì.
Em nghe nói càng nhiều hoa thì càng nhiều chì nên nhà em dùng toàn trắng trơn cho lành, loại mỏng cầm đỡ mỏi tay!
Để em giải thích 1 chút về kỹ thuật cho các cụ mợ hiểu về gốm sứ. Trước giờ mình cứ gọi Gốm Sứ chung chung và nghĩ nó như nhau. Thực tế Gốm vs Sứ khác rất nhiều:

1/ Sứ: Sản phẩm giống như hàng CK, Minh Long, Hải Dương, và hàng TQ. Hàng sứ sử dụng đất rất trắng và sử dụng men trong. Nhiệt độ nung của hàng sứ (>1300 độ) cao hơn hàng gốm (>1200 độ).
Các hoạ tiết trên hàng sứ là dạng decal dán lên trên bề mặt sản phẩm đã nung chín. Sau khi dán decal xong, sản phẩm được nung lại (hấp lại) ở nhiệt độ thấp 700-900 độ tuỳ loại decal. Thông thường decal vàng kim nung ở nhiệt thấp vì nếu cao sẽ bay màu. Chính vì lớp decal được dán chồng lên trên lớp men bóng, khi sờ có thể thấy gợn tay, dùng lâu ngày sẽ bị bong tróc vì lớp decal này ko có lớp men phủ bảo vệ. Hàng Sứ thông thường không dùng trong lò vi sóng được, đặc biệt với dòng sản phẩm có decal ánh kim. Sử dụng trong máy rửa bát cũng phải hết sức cẩn thận.

2/ Gốm: Sản phẩm như Gốm Bát Tràng hay gốm Chu Đậu. Dùng loại đất có màu trắng ngà. Vì nhiệt độ nung thấp hơn hàng sứ nên dòng gốm có cả men trong và men màu. Hàng gốm cũng có loại dán decal kiểu như hàng sứ nhưng không đẹp vì chất đất ko trắng, các hoạt tiết không nổi bật và vì ko phải sản xuất công nghiệp bằng máy móc nên độ tinh xảo không bằng. Hàng gốm mạnh về chất thủ công, các hoa văn vẽ tay và sẽ được phủ 1 lớp men trong bảo vệ trước khi nung chín. Vì vậy các hoa văn hoạ tiết hoặc màu sắc trên sản phẩm gốm sẽ bền vĩnh cửu, không bị tình trạng bong tróc trong quá trình sử dụng. Hàng gốm dùng trong lò vi sóng, máy rửa bát thoải mái.

Mục đích và sở thích sử dụng 2 dòng Gốm vs Sứ khác nhau, có người thích sự chuẩn chỉ, hiện đại của hàng Sứ, nhưng cũng có người thích sự mộc mạc của dòng Gốm. Vì vậy mình thích cái nào dùng cái đó thôi.

Không cụ nào dùng bát đĩa TQ à, ngon bổ rẻ
Em lý giải 1 trong những lý do tại sao hàng TQ rẻ, nhưng ko bổ, vì nó có độc: Thông thường men sản phẩm sứ phải nung từ 1300 độ trở lên mới đạt độ nóng chảy và bóng, và thông thường thời gian nung ví dụ là 2 ngày. TQ họ pha thêm hoá chất (ví dụ Chì) vào men để hạ độ nóng chảy xuống còn 900-1000 độ sản phẩm đã đạt độ bóng thành phẩm và giảm thời gian nung xuống còn 1 ngày. Sản phẩm dạng này bán nhiều ở chợ đầu mối, lúc mới dùng rất bóng, nhưng chỉ sau 1 thời gian men sẽ bị xỉn đi mất lớp bóng, bề mặt rất dễ bị trầy xước, sản phẩm dễ bị vỡ vì xương đất chưa đạt độ cứng vì nhiệt nung thấp, nếu đập 1 cái bát ra nhỏ 1 giọt nước vào phần xương đất sẽ thấy nước bị hút tụt ngay như kiểu giỏ nước vào phấn :D Và nếu sử dụng trong lò vi sóng hoặc đồ ăn nóng thì hàm lượng tồn dư Chì trong men có thể bị thôi ra dùng lâu dài sẽ có hại. Sản phẩm tốt được nung ở nhiệt độ cao các kim loại nặng như Chì, Cadimi sẽ bay hết ko còn dư lượng trong sản phẩm.

Dùng hàng TQ cũng được, nhưng phải dùng hàng tốt, đừng dùng hàng rẻ. Nhưng nếu dùng hàng công nghiệp tốt của TQ thì giá cũng chẳng rẻ, vậy tại sao ko dùng Minh Long hay Hải Dương :D hoặc chuyển sang dòng mộc mạc Bát Tràng :D

Cụ có fb hay website gì không ạ em xem sản phẩm với. :)
Cụ cho em xin địa chỉ với ạ
Cụ mợ có thể ghé page facebook của bên em tại: https://www.facebook.com/lchome.vn/
Địa chỉ showroom và xưởng sản xuất bên em: Số 18 xóm 5, Bát Tràng (Đi qua Eco Park rẽ phải hướng vào Chợ Gốm, đi qua nhà em mới đến Chợ Gốm)
Đây là vị trí showroom em trên Google Maps: https://goo.gl/maps/T3PZ59yEGyF2

Em gửi cụ mợ xem thêm 1 số dòng sản phẩm nhà em :D em đảm bảo rất ít xuất hiện trên thị trường vì toàn xuất đi Anh, Pháp, Nhật, Mỹ, Úc, em rất muốn giới thiệu tới người tiêu dùng Việt mà chưa làm được :D

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Mợ mà tới chỗ E thì lúc nào hàng tồn E cũng có khoảng 50 cái. E thề
Đâu phải riêng đĩa đó đâu Cụ.

Em mua hết hơn 10tr nhiều thứ lắm ạ.
Từ bát ăn cho đến đĩa lót bát cơm ( loại đĩa không mấy ai mua )
Đĩa nhỏ - to các kích cỡ các loại và bát oto.
Trọn bộ hoa Lys vàng đó ạ.