[Funland] Bách Khoa vẫn là Bách Khoa

muadem

Xe cút kít
Em kết mấy chỗ: Bài đọc 1, Câu 38, Câu 57 và Phần III - Toán tự luận, cực kỳ tư duy và am hiểu rộng mới làm được. Thật tuyệt vời khi có những thí sinh đạt điểm cao với bài thi này.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Rảnh côvi, nhân có thớt về kỳ thì vừa rồi, em mang về đây, các cụ BK uyên sâu, giải ngố cho em phát:

Tìm hiểu định nghĩa, khái niệm tư duy, giáo sư Google cho cái link của tiến sỹ Bách khoa toàn thư mở Wikipedia, nó như này:

Tư duy là phạm trù triết học dùng để chỉ những hoạt động của tinh thần, đem những cảm giác của người ta sửa đổi và cải tạo thế giới thông qua hoạt động vật chất, làm cho người ta có nhận thức đúng đắn về sự vật và ứng xử tích cực với nó.

Theo Từ điển Bách khoa toàn thư Việt Nam, tập 4 (Nhà xuất bản Từ điển bách khoa. Hà Nội. 2005); Tư duy là sản phẩm cao nhất của vật chất được tổ chức một cách đặc biệt – bộ não con người. Tư duy phản ánh tích cực hiện thực khách quan dưới dạng các khái niệm, sự phán đoán, lý luận.v.v...

Theo triết học duy tâm khách quan, tư duy là sản phẩm của "ý niệm tuyệt đối" với tư cách là bản năng siêu tự nhiên, độc lập, không phụ thuộc vào vật chất. Theo George Wilhemer Fridrick Heghen: "Ý niệm tuyệt đối là bản nguyên của hoạt động và nó chỉ có thể biểu hiện trong tư duy, trong nhận thức tư biện mà thôi".[1]. Karl Marx nhận xét: "Đối với Heghen, vận động của tư duy được ông nhân cách hóa dưới tên gọi "ý niệm" là chúa sáng tạo ra hiện thực; hiện thực chỉ là hình thức bề ngoài của ý niệm".[2]

Theo triết học duy vật biện chứng, tư duy là một trong các đặc tính của vật chất phát triển đến trình độ tổ chức cao. Về lý thuyết, Karl Marx cho rằng: "Vận động kiểu tư duy chỉ là sự vận động của hiện thực khách quan được di chuyển vào và được cải tạo/tái tạo trong đầu óc con người dưới dạng một sự phản ánh".[3] Những luận cứ này còn dựa trên những nghiên cứu thực nghiệm của Ivan Petrovich Pavlov, nhà sinh lý học, nhà tư tưởng người Nga. Bằng các thí nghiệm tâm-sinh lý áp dụng trên động vật và con người, ông đi đến kết luận: "Hoạt động tâm lý là kết quả của hoạt động sinh lý của một bộ phận nhất định của bộ óc".[4]

Theo triết học duy tâm khách quan của G.W.F.Heghen, tư duy gắn liền với sự phát triển biện chứng của "ý niệm tuyệt đối" qua ba giai đoạn:

• Giai đoạn logic: Tư duy nguyên thủy ở trạng thái thuần túy là nơi chứa đựng ý niệm tuyệt đối.
  • Giai đoạn hiện thực hoá: Do ý niệm tuyệt đối chuyển hóa thành hiện thân của nó là tự nhiên, tư duy cũng chuyển hóa theo.
  • Giai đoạn cao cấp: Ý niệm tuỵệt đối phủ nhận tự nhiên và trở về với sự tư biện của tư duy và tiếp diễn trong tư duy và trở thành "tinh thần tuyệt đối". Ở giai đoạn này, tư duy phát triển đến mức cao nhất, bao gồm cả ý thức cá nhân, ý thức xã hội dưới các hình thức như tôn giáo, nghệ thuật và triết học.[5]

Và quả thực, có cái kiểu thi nào mà tên nó là ĐỀ THI CHÍNH THỨC, xong lại là BÀI KIỂM TRA TƯ DUY NĂM 2020 không ?

- Đề thi là thi cái gì ? thi tổng hợp thì đặt tên nó là Bài thi tổng hợp
- Đề thi thì sao lại còn là Bài kiểm tra ? Mà kiểm tra tư duy là kiểm tra cái của nợ gì khi hiểu cái cụm từ "tư duy" với cái định nghĩa,... nêu trên ?
- Và nội dung của cái bài thi thì nó có những lĩnh vực, phạm trù, kiến thức, kỹ năng,... nào ? có phải chỉ là thi tư duy không ?
- Bài thi với Bài kiểm tra nó có khác nhau không ?

Sao em thấy trường được xếp đẳng cấp hạng 1, mà sao các khái niệm, phạm trù, lĩnh vực cấp tiểu học,... mà nó cứ lộn tùng phèo ấy có phải không ?

Các cụ thông thái thớt này, nhờ giải ngố cho em với ! Cám ơn nhiều. >:D<
Cụ làm trong ngành giáo dục học ạ? Đọc phân tích của cụ em mới để ý tìm đọc đề thi thấy đúng là có vấn đề. Nếu dùng từ " tư duy " thì quá chung chung. Về mặt kết cấu thì đúng là đá nhau trong từ ngữ, đã là "Đề thi chính thức" thì nó nên là "Môn thi: ....." hoặc " Phần thi:.....". Cách viết như ở đây nó giống văn nói hơn. Nếu vẫn dùng từ "tư duy" thì e nghĩ nên đổi sang thành "Phần thi: Khả năng tư duy".
Theo quy định thì bài kiểm tra bài thi nó khác nhau, về thời gian, phạm vi của câu hỏi, tính chất quan trọng.
Còn đọc đề thi này thì e thấy phần đọc hiểu giống giống với các phần thi đọc hiểu trong đề thi tiếng Anh rất phổ biến, cộng thêm với phần Toán nữa gọi chung là tư duy. Dùng từ tư duy có vẻ hơi to hơn so với thực tế.

nhanoto44

Xe tăng
em thích môn Xác Suất Thống Kê, hồi kỳ 2 em thi học kỳ được 10 điểm môn này.
Giờ thỉnh thoảng 18h chiều đem ra vận dụng

tienh1k52

Xe tải
Em kết mấy chỗ: Bài đọc 1, Câu 38, Câu 57 và Phần III - Toán tự luận, cực kỳ tư duy và am hiểu rộng mới làm được. Thật tuyệt vời khi có những thí sinh đạt điểm cao với bài thi này.
Giống đề thi reading IELTS và đề thi SAT vào đại học của Mỹ đấy cụ, em thấy đề này rất hay đấy

muadem

Xe cút kít
em thích môn Xác Suất Thống Kê, hồi kỳ 2 em thi học kỳ được 10 điểm môn này.
Giờ thỉnh thoảng 18h chiều đem ra vận dụng
18h chiều nay cụ cho em vận dụng với nhé, em chờ ...

nhuataiche

Xe container
Bách khoa khoa Hoá có vẻ yếu nhất, em thấy đa số anh em toàn làm thương mại hoá chất. Sản xuất Taical/ Filler, Masterbatch và Compound toàn anh em trường khác và các công ty nước ngoài. Sản xuất mặt hàng này em thấy rất phổ biến, phổ thông mà lại ít đơn vị làm, không thấy anh em BK nào làm là sao ạ ?
Sản xuất thì dễ, bán mới khó. Bác bán ko được thì có dám sản xuất ko ?
Nhân tiện, em học bk hoá tphcm đây.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Thế e nhớ nhầm :) hồi năm 4 em cũng phải học môn thuỷ khí :)) được 1 thầy đi dậy như đi chơi nên chả vào đầu mấy ai ngờ ra đời lại là một trong những cơ sở quan trọng cho ngành em đang làm =))
Em bên CTM, Thủy Khí - thầy Liêm dậy. Thầy cho file mềm, tự học. Thi sau 01 ngày có điểm luôn. Còn môn Thủy Lực thì thầy Bảng dậy.

muctimonline

Xe tải
Tuyển sinh viên BK e thấy tư duy đều hơn hẳn các trường khác. Các nhìn nhận tiếp cận vđ cũng hay hơn

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em không đánh giá cao ĐH SPKT Hưng Yên và ĐH Công Nghiệp HN, so với ĐH Công Nghiệp Thái Nguyên và ĐH Hàng Hải thì cảm tưởng chất lượng sinh viên đầu ra kém hơn hẳn nói gì đi so với top bên trên.
Nói chung BK vẫn là trường kỹ thuật hàng đầu VN, ai đã từng học trong đó mới biết. Một số môn học là nỗi ám ảnh đối với SV đại cương cũng như chuyên ngành như: kỹ thuật nhiệt, lý thuyết mạch, hóa công, sức bền...
Vâng cụ nhắc đến niềm tự hào của khoa em :)) "kỹ thuật nhiệt" lừng danh đến độ nhiều đồng chí ra trường vẫn chưa lấy được bằng vì nợ môn :))

omavn

Xe tải
Trong các trường ĐH cấp 2 em đánh giá SPKT Hưng Yên đứng đầu top miền bắc

Phập

Xe điện
K1 giơ tay hộ ông cụ nhà em phát.

Đào Tử Thi

Xe container
Các cụ thi được vào Bách Khoa đã là một kỳ tài rồi, lại còn tốt nghiệp được ra trường nữa thì nếu không phong thánh thì cũng phải hàm tướng. Em là em nể lắm, em đây thi 5 năm vào Bách Khoa mấy đỗ, đến lúc vào học 5 năm năm thứ nhất, học mãi chán quá chả lên được năm 2 nên bảo thày bu em cho về quê làm ruộng, cái số nó vậy rồi chả nên cố thôi đành giờ đi đảo mả bốc mộ.

piedaide

Xe tải
K1 giơ tay hộ ông cụ nhà em phát.
K1 kiểu gì cũng là sinh viên của thầy Đinh Gia Tường (thầy vẫn còn khỏe) và thầy Lựu (dạy sức bền, đã mất) là 2 thầy của khóa 1, dân học ở Pháp về. Thầy Đỗ Như Lân, thầy Nguyễn Anh Tuấn... đều là sinh viên K1 Bach Khoa. Các thầy giờ đều hoặc đã mất, hoặc gần đất xa trời. Và đều là những quái kiệt rất đáng tự hào của Bách Khoa Hà Nội. Giờ SV nào học BK xong về giảng dạy ở trường, mà học trước K22 là cũng đã đến tuổi hưu rồi. Các thầy BK cũng kêu là SV đầu vào giờ chất lượng kém hơn hẳn SV hồi 20-30 năm trước (là thời các vị ấy đi học). Hiện nay tỉ lệ rơi rụng của BK vẫn thuộc diện cao nhất trong hệ thống các trường ở phía bắc. Những năm 80s-90s tỉ lệ ra trường/vào trường khoảng 50-60%, tùy khóa.

NUICAOMAI

Đi bộ
Em K41

Khoá này theo em nhớ là K cuối cùng có thi chuyển giai đoạn (hồi đó là thi Anh và Toán), đó cũng là kỳ thi khốc liệt nhất em từng tham gia
Em K44 gia nhập mới các cụ nhé, em bên phá máy.