[Funland] Bách Khoa vẫn là Bách Khoa

ruby_eagle

Xe điện
Ai bkhcm cho xin 1 ngón tay 👍 ạ!
(Ko biết có cụ nào lưu lạc trong of này ko, 1 mình ở đây thấy lẻ loi quá 😁)

tuha_vt2015

Xe tăng
Xin chào các cccm bóc khoai, em k38 BK không biết có dừ quá để tham gia không ạ? Xin chia sẻ chút đỡ nhớ. Bk có 2 điều trùng lặp là : khoá nào ra trường năm đuôi giống nhau , ví dụ k37 ra trường 97, k27 ra 87( trừ trường hợp đặc biệt là vào k37 nhưng năm ra trường không xác định) .
điều thứ 2 là : các bác khoá lẻ dễ thành danh hơn k chẵn. Ví dụ anh HTH.....
Bk đầu những năm 90 rất thời bao cấp , lúc bọn em vào trường cơm 500-800k / 1 khay ở nhà bếp. Đang tuổi 18 ăn 1 khay xong như chưa ăn. Đúng là " đói đến thối cả mồm" . Các quán cơm chưa nhiều, ít sự lựa chọn. Sinh viên tỉnh lẻ sống qua ngày nhưng lạc quan lắm! Và ăn thì đói nhưng dư sức chen nhau vào thư viện C2 . Nghèo nhưng sống rất có lý tưởng , sự chăm chỉ học hành và điểm thi là thước đo giá trị. Thấy cũng là một thời đáng tự hào về những sv thời đó đúng không ạ! Nhiều khi nhớ lại vẫn hào hứng và cay nơi sống mũi các cụ ạ!
Em thi vào cơ khí CTM năm 1992 mà trượt, thấy các cụ vui vui em góp chuyện tí;
2019 thì F1 nhà em vào học KT ô tô

chinhpha

Xe đạp
Xin chào các cccm bóc khoai, em k38 BK không biết có dừ quá để tham gia không ạ? Xin chia sẻ chút đỡ nhớ. Bk có 2 điều trùng lặp là : khoá nào ra trường năm đuôi giống nhau , ví dụ k37 ra trường 97, k27 ra 87( trừ trường hợp đặc biệt là vào k37 nhưng năm ra trường không xác định) .
điều thứ 2 là : các bác khoá lẻ dễ thành danh hơn k chẵn. Ví dụ anh HTH.....
Bk đầu những năm 90 rất thời bao cấp , lúc bọn em vào trường cơm 500-800k / 1 khay ở nhà bếp. Đang tuổi 18 ăn 1 khay xong như chưa ăn. Đúng là " đói đến thối cả mồm" . Các quán cơm chưa nhiều, ít sự lựa chọn. Sinh viên tỉnh lẻ sống qua ngày nhưng lạc quan lắm! Và ăn thì đói nhưng dư sức chen nhau vào thư viện C2 . Nghèo nhưng sống rất có lý tưởng , sự chăm chỉ học hành và điểm thi là thước đo giá trị. Thấy cũng là một thời đáng tự hào về những sv thời đó đúng không ạ! Nhiều khi nhớ lại vẫn hào hứng và cay nơi sống mũi các cụ ạ!
Em K41 đây cụ, nhưng vẫn lẹt tờ bẹt. Được cái ra trường vẫn đúng như cụ nói ý 1 :D

longcorel

Xe hơi
Chất riêng của BK

alceste

Xe điện
Vâng cụ nhắc đến niềm tự hào của khoa em :)) "kỹ thuật nhiệt" lừng danh đến độ nhiều đồng chí ra trường vẫn chưa lấy được bằng vì nợ môn :))
công nhận Kỹ thuật nhiệt khoai :)), lớp em đâu 4 chục đứa, 5-6 đứa qua.
Xong kỳ sau có Kỹ thuật điện, Lý thuyết Mạch 1,2,3. anh giai em ko lần nào thi mạch mà qua trước lần thứ 5-6 gì đó :)). Học lại đến phát chán

TRANHUONG

Xe tải
Vâng cụ nhắc đến niềm tự hào của khoa em :)) "kỹ thuật nhiệt" lừng danh đến độ nhiều đồng chí ra trường vẫn chưa lấy được bằng vì nợ môn :))
Đồng môn đây rồi, em K41 Nhiệt lạnh đây.

Tép Suối

Xe tải
Cái e thấy e được nhiều nhất trong 5 năm đánh vật ở sau cái cổng cong là kinh nghiệm xử lý tình huống hiểm nguy như kiểu trượt môn, quên giờ thi, quên đi thi giữa kỳ, cảnh cáo học tập... rồi cách chạy deadline lúc làm đồ án môn, lúc trả lời vấn đáp thi hết môn...
Nhiều khi ngẫm lại bảo ở BK có những lúc tưởng chỉ còn nước ra hồ Tiền cắm đầu xuống chết thôi, ấy thế mà cuối cùng vẫn cứ qua được thì sóng gió cuộc đời cùng lắm là đến vậy thôi :D

NUICAOMAI

Đi bộ
Cái e thấy e được nhiều nhất trong 5 năm đánh vật ở sau cái cổng cong là kinh nghiệm xử lý tình huống hiểm nguy như kiểu trượt môn, quên giờ thi, quên đi thi giữa kỳ, cảnh cáo học tập... rồi cách chạy deadline lúc làm đồ án môn, lúc trả lời vấn đáp thi hết môn...
Nhiều khi ngẫm lại bảo ở BK có những lúc tưởng chỉ còn nước ra hồ Tiền cắm đầu xuống chết thôi, ấy thế mà cuối cùng vẫn cứ qua được thì sóng gió cuộc đời cùng lắm là đến vậy thôi :D
EM giống cụ, EM đội ơn BK đã cho em kinh nghiệm đó.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
E cũng K45 BK đây. Chào các đồng môn.:D
Screenshot (48).png

Chỉnh sửa cuối:

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Cụ làm em nhớ đến vụ anh em đang xếp hàng vào phòng thi môn A thì một ông bay đến, hỏi ơ thế hnay không phải thi môn B à, B thi từ hôm trước :P cậu bảo thôi cũng được vào thi đại môn A :)) đến lúc đọc hết danh sách vẫn không thấy tên, hoá ra chú bị cấm thi vì thiếu bài giữa kỳ =))

Hà Tam

Xe điện
Hồi xa xưa khi mới có trường ĐHBK HN, quanh khu vực hồ Tiền là ruộng lúa, các năm 197x-198x vẫn còn ruộng trồng lúa của vài gia đình nông dân Hải Hưng (và ở luôn khu tập thể trong trường) làm ruộng cho Công đoàn Trường ĐHBKHN. Từ hồ Tiền ra phía đường tàu điện của đường Giải Phóng (lúc chưa có trường DHXD về đó) là có nhiều mồ mả, xương cốt, tiểu sành của bãi hoang (có thể là của bên BV Bạch mai thời Pháp), vào mùa cạn, hồ Tiền lộ ra là 2 hồ có lối đi nhỏ ở giữa. Khu vực đất quanh hồ Tiền đó thuộc vê trường ĐHBK HN, rất rộng. Mãi sau này Bộ ĐH mới cắt đất chuyển cho trường ĐHXD để có chỗ cắm dùi như bây giờ.

Atlantic 669

Xe tải
Cụ làm em nhớ đến vụ anh em đang xếp hàng vào phòng thi môn A thì một ông bay đến, hỏi ơ thế hnay không phải thi môn B à, B thi từ hôm trước :P cậu bảo thôi cũng được vào thi đại môn A :)) đến lúc đọc hết danh sách vẫn không thấy tên, hoá ra chú bị cấm thi vì thiếu bài giữa kỳ =))
Thế cũng là đúng mà cụ. Nhầm môn thi thì việc cấm thi là quan hệ biện chứng rồi. lớp em còn có 1 cụ rõ ràng nhận đồ án tốt nghiệp cùng nhau , lúc bảo vệ xong mỗi người một ngả và cũng không còn ai nhớ việc bảo vệ tốt nghiệp nữa. Và hàng 20 năm nay cụ ấy vẫn tham gia họp lớp đều. Em cứ đinh ninh là cụ ấy học cùng mình . Vậy mà vô tình hôm 14/10 năm trước thấy cậu ấy có mặt trong ảnh họp lớp Kn+1. Giật mình , mới biết là bảo vệ tốt nghiệp với khoá sau cho ..... chắc chắn. Học với nhau từ năm 1-5 vậy mà vẫn tuột đấy cụ ạ.

Atlantic 669

Xe tải
Em thi vào cơ khí CTM năm 1992 mà trượt, thấy các cụ vui vui em góp chuyện tí;
2019 thì F1 nhà em vào học KT ô tô
Chúc mừng cụ! Chắc cụ sang học ktqd , giờ này chắc cụ tiến xa lắm rồi nhỉ? Chứ năm ấy mà đỗ thì giờ này đang đứng máy tiện trong phân xưởng rồi!

Keep

Xe điện
Em đếch vào đc BK nên tượng đài của e vẫn là BK ạ 😍😍

phihanhgia

Xe container
Ai bkhcm cho xin 1 ngón tay 👍 ạ!
(Ko biết có cụ nào lưu lạc trong of này ko, 1 mình ở đây thấy lẻ loi quá 😁)
Cụ ko đơn độc nhé. BKHCM có nhiều nhân vật rất nổi tiếng: cụ T.B. Dương sếp Thaco (dân cơ khí ô tô), cụ Trần H.D. Thức (dân CNTT). Cụ đầu tỷ phú, cụ sau nếu ko dính vào "chính em" thì cũng có nhiều triệu đô ...