[Funland] Bách Khoa vẫn là Bách Khoa

greenbk

Xe buýt
Khổ quá, mình đào tạo kỹ sư thực hành thì không có máy tập, đào tạo kỹ sư lý thuyết thì không có trường phái nào cả: hệ học Nga-Đong Âu đã về hưu hết mà không có kế thừa, hệ Âu Mỹ chưa thành trường phái đến mức lên báo.
Cuối cùng vẫn là đào tạo nho sĩ dùng bút máy, bàn phím tả lại những cái thế giới tạo ra.
Tr khác em không biết nhưng bk cũng nhiều điểm tiến bộ, sát thực tế hơn rồi. Không biết cụ học khoá bn bk đấy ạ, biết đâu lại cg khoá em :D

kvboto

Xe container
Khổ quá, mình đào tạo kỹ sư thực hành thì không có máy tập, đào tạo kỹ sư lý thuyết thì không có trường phái nào cả: hệ học Nga-Đong Âu đã về hưu hết mà không có kế thừa, hệ Âu Mỹ chưa thành trường phái đến mức lên báo.
Cuối cùng vẫn là đào tạo nho sĩ dùng bút máy, bàn phím tả lại những cái thế giới tạo ra.
Vậy mà hút vài ngàn học sinh giỏi, năng lực tư duy tốt, vào trường rồi miệt mài dạy và học dòng dã đến 5 năm trời cho toàn bộ đều như nhau,... liệu có là sự thừa thãi, lãng phí thời gian, nguồn lực ?

greenbk

Xe buýt
Vậy mà hút vài ngàn học sinh giỏi, năng lực tư duy tốt, vào trường rồi miệt mài dạy và học dòng dã đến 5 năm trời cho toàn bộ đều như nhau,... liệu có là sự thừa thãi, lãng phí thời gian, nguồn lực ?
Cái đấy thì cứ để thị trg quyết định thôi cụ. Chắc việc học này cũng đáng nên năm nào vẫn có lg lớn sv vào học chứ cụ. Có ai bắt các em vào học đâu. :D

phucsminh

Xe tăng
cháu nó mới tốt nghiệp 23 tuổi thôi cụ àh.em thì biết gì về công nghệ đâu. e chỉ hiểu nôm na nếu theo học về mảng tin học hoặc công nghệ thông tin thị trường tiềm năng hơn là toán ứng dụng.
Chắc e nó thích nghiên cứu hơn là làm kỹ thuật. Thực ra nếu theo nghiệp IT thì vẫn nên có tính thực tiễn vẫn hơn là nghiên cứu để sau này có chút kinh tế hơn.
Nếu nhà cụ k bị áp lực kinh tế thì thể theo nguyện vọng của e nó vậy.
Cơ mà xong cao học thì cũng phải 25 r chứ nhỉ

Lọ mọ

Xe buýt
Chắc e nó thích nghiên cứu hơn là làm kỹ thuật. Thực ra nếu theo nghiệp IT thì vẫn nên có tính thực tiễn vẫn hơn là nghiên cứu để sau này có chút kinh tế hơn.
Nếu nhà cụ k bị áp lực kinh tế thì thể theo nguyện vọng của e nó vậy.
Cơ mà xong cao học thì cũng phải 25 r chứ nhỉ
cháu 23 cháu học tích hợp từ năm thứ 3 giờ học xong cao học tại viện rồi chỉ chờ lấy bằng đại học là bảo vệ cao học. em cũng ko đặt nặng phải kiêm tiền ngay. chỉ lo cháu nó là ko học về tin mà lại đi theo toán ứng dụng cụ ah

CAP_bl

Xe điện
....
Thu hút, tuyển chọn mỗi năm vài ngàn học sinh ưu tú, học miệt mài đến 5 năm rồi ra thì cũng chỉ là thực hành, sử dụng,... như anh cử nhân cao đẳng 3 năm học tập,...
Điều này là bác tự nghĩ hay có số liệu cụ thể?
Thông tin về mô hình đào tạo, thời gian học 4 năm hay 5 năm (nếu tính theo quan niệm niên khóa) công khai trên trang web của Bách khoa, nên tìm hiểu rồi mới nêu ý kiến chứ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tr khác em không biết nhưng bk cũng nhiều điểm tiến bộ, sát thực tế hơn rồi. Không biết cụ học khoá bn bk đấy ạ, biết đâu lại cg khoá em :D
Hề hề, khoa mình học nằm đâu giờ cũng quên mất rồi, thỉnh thoảng ngó sạp báo xem có tạp chí kỹ thuật chuyên ngành nào đọc cho nó cập nhật kiến thức mà chả có, lại ngậm ngùi vê ga, gạt chống úp mubahi mà đi kiếm gạo vậy.

tieunhupha

Xe điện
Em bị học lại triết. Còn thi lại thì có lý thuyết mạch 1,2,3 (lý thuyết trường) và vi xử lý. Đến lúc thi qua cũng ko dám hổ báo mở mồm đòi thi lại cho cao điểm nữa.:(

tienh1k52

Xe tải
Nghiên cứu khoa học đáng nhẽ phải làm ngay từ trong nhà trường, nhưng ở ta thì lại không thế. Ngay bản thân các thầy cũng không có những phương pháp nghiên cứu khoa học đúng đắn nên không hướng dẫn sinh viên được. Em không biết bây giờ thế nào, em K41 thấy hầu như chẳng có đề tài gì để cho SV nghiên cứu và cũng chả có ai hướng dẫn. Cái này nói chung là khá yếu của đại học VN mình. Đấy là nghiên cứu khoa học, chứ còn thực hành thì tệ không kém. Em học ĐTVT mà thực hành sửa chữa TV mà đến cái TV cũng chẳng được mở ra xem nó thế nào vì là TV mới được khoa mua về, đến chán.
Em xin update là phong trào nghiên cứu khoa học trong trường BK rất mạnh. Tất cả sv đều được chào mừng tham gia các nhóm nghiên cứu do thầy cô phụ trách đề tài. Tất nhiên tính thực tiễn thì em thấy quá xa vời nhưng bù lại đấy là cơ hội để sv học được rất nhiều kĩ năng quý giá. Bản thân em sau khi ra trường cái mà em thấy ý nghĩa nhất còn đọng lại ko phải là khối kiến thức hổ lốn mà lại chính là phong cách làm việc của cô hướng dẫn nghiên cứu.

tienh1k52

Xe tải
Điều này là bác tự nghĩ hay có số liệu cụ thể?
Thông tin về mô hình đào tạo, thời gian học 4 năm hay 5 năm (nếu tính theo quan niệm niên khóa) công khai trên trang web của Bách khoa, nên tìm hiểu rồi mới nêu ý kiến chứ.
Có vài cụ trong thớt này rất có ác cảm với bk. Em không biết tại sao? Hồi xưa lỡ duyên với trường hay sao nhỉ?

hungkttt

Xe tăng
Hi hi, chào các đồng môn, em cntt k42. Đố cụ nào đoán đc e học ngành gì?

Lý Hải

Xe hơi
Em CNTT K44, chuẩn 81 đây, đến nay vẫn yêu nghề, học gì làm đấy, sống được, hạnh phúc với nghề và chưa bao giờ nghĩ mình chọn sai nghành 🤑
Em thì ko đi theo nghề, em học Hoá thực phẩm, nghề e khó sống nên phải đi buôn, mà đã là dân BK thì vứt đâu cũng ok

JoeBlack80

Xe buýt
cháu 23 cháu học tích hợp từ năm thứ 3 giờ học xong cao học tại viện rồi chỉ chờ lấy bằng đại học là bảo vệ cao học. em cũng ko đặt nặng phải kiêm tiền ngay. chỉ lo cháu nó là ko học về tin mà lại đi theo toán ứng dụng cụ ah
Toán ứng dụng là ngành rất hot ở Pháp, Mỹ, Đức,Anh..Cụ cứ cho cháu thỏa mãn đam mê đi, biết đâu sau này cháu nó không ở VN đâu 😎👌

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Hi hi, chào các đồng môn, em cntt k42. Đố cụ nào đoán đc e học ngành gì?
Viết tắt nick kttt là kinh tế thông tin hay kỹ thuật tính toán thế cụ?
Chính học định giá phần mềm về sau tính lương cho Bịn Ghết hay định giá các gói nâng cấp cho anh Quảng không nổ có khi hay.

stealth

Xe buýt
Em hỏi 1 câu: Cụ có học kỹ thuật không?
Em mạn phép trả lời câu hỏi "Khoa học kỹ thuật, ứng dụng trong nền kinh tế ....Sinh viên, kỹ sư ra trường làm việc ở công đoạn nào? "

Tình trạng chung các ngành kỹ thuật ở VN hiện tại chỉ làm mục 3,4,5,6. Riêng nghiên cứu, chế tạo mình thua hoàn toàn nên mục 1,2 ,1' và 2' hiện tại không thể có đất diễn ở VN.
Do vậy bằng cấp của ĐHBK được hệ thống chuẩn hóa, nhận dạng ANABIN của Đức đưa vào dạng FH (ứng dụng & thực hành), không phải UNI ( học thuật).
Việc kỹ sư VN làm việc trong lĩnh vực 1,2,1', 2' phần lớn đều phải ra nước ngoài và sống /làm việc ở nước ngoài.

Chúc mọi người cuối tuần an lành, tranh luận mang tính xây dựng!
Em bóc khoai, đang làm 1,2,1’,2’ nhưng vị trí đúng như cụ nói, đi ngoài ra nước. Tuổi em bây giờ đúng là đang độ chín của sự nghiệp nhưng về phát không có chân chống thì rụng cmn luôn. Bảo giờ về làm cho công ty nước ngoài ở VN thì lại càng dở hơi, đang ở tổng bộ chui về chi nhánh làm cái 3,4 để làm gì.

daibo888

Xe tải
Định không trả lời vì có nhìn qua cách đối đáp của cụ với một số cụ đã trả lời. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, em cũng muốn viết một chút:

1. Nguyên tắc của trao đổi có ích, ra được kết quả gì đấy là tính xây dựng. Nói thẳng thắn, đọc qua các móc máy, châm biếm của cụ thì em nghĩ có bàn gì đi chăng nữa cũng sẽ chẳng đi đến đâu. Định kiến nó ở sẵn trong đầu rồi.
2. Cụ định nghĩa thế nào là "thành quả nổi bật"? Với cách viết tối nghĩa như thế em phải thử đoán. Có thể đấy là những phát minh, sáng chế của các cựu sinh viên Bách Khoa? Hay bản thân các cựu sinh viên khi ra trường làm việc thành công, có những vị trí nhất định trong khoa học, công nghệ hay các công ty tập đoàn cũng được coi là thành quả? Hay xét trên phương diện rộng hơn, một trường đại học mỗi năm đào tạo được một số lượng lớn kỹ sư ... có chất lượng tốt, đủ để phục vụ cho các ngành công nghiệp trong nước cũng là thành quả? ...
3. Thực ra trừ các trường nổi tiếng, có các cá nhân xuất sắc kiểu như MIT, Caltech, Cambridge, Sorbone hay MGU ... ra, còn lại đi hỏi một ông tốt nghiệp từ một trường đại học và hỏi "thành quả nổi bật của trường ông là gì" em nghĩ đa phần không trả lời được. Đơn giản là họ cũng chẳng quan tâm đến mức để phải thuộc như ban truyền thông để biết các thứ như vậy. Không tin cụ thử lang thang ở Sing hỏi một chú học NUS hay NTU như thế mà xem, xem bọn nó có trả lời luôn được không? Thế nên nếu muốn biết như thế, cụ chịu khó vào gặp mấy bạn bên truyền thông hay đối ngoại của các trường (chẳng chỉ riêng BK), đảm bảo họ trả lời vanh vách :P.

Thế cho nên vẫn biết trên đây là chỉ nói cho vui, thế nhưng nên vui thôi, chọc ngoáy nhiều nó mất vui đi cụ ạ.
Ngay cái gõ tiếng Việt Unikey cũng là 1 sản phẩm của cựu SV BK.Đấy thành tựu là đấy chứ cụ kvboto cần cao siêu hơn thì e ko biết :)).
E vẫn tin có hàng vạn kĩ sư - những cựu sinh viên của BK đang ngày đêm âm thầm đóng góp to lớn cho nền sản xuất của nước nhà nói riêng và sự phát triển của đất nước nói chung.