[Funland] Bách Khoa vẫn là Bách Khoa

stealth

Xe buýt
Nhanh trong xoay sở, kiểu ứng biến với thị trường, với các thủ thuật,.... thì tố chất đầu vào cao nên bản thân nó đã có cái tư duy nội tại tốt rồi.

Nhưng còn thế nào là nhanh đối với kỹ sư của 1 trường kỹ thuật đỉnh nhất ? chứ nhanh kiểu hỏi 1-2 câu trả lời vèo vèo kiểu cái gì cũng biết, nhưng đến câu thứ 3 để biết nông sâu chuyên môn kỹ thuật thế nào thì bắt đầu ú ớ,... và mất tới 5 năm học hành miệt mài, vất vả, uyên sâu,...
Cụ có tin cụ sang công ty khác phỏng vấn cụ chết từ câu 2 không? Câu 3 éo trả lời được thì hỏi câu 4, tiếp tục bó tay thì cho nó câu 5. Quá tam 3 bận mới đánh giá được.

Bluezone

Xe đạp
Thực ra ra trường vẫn đầy người quay lại hỏi thầy, mời thầy cộng tác làm công trình, BK hay XD cũng thế thôi.
Nhưng BK phải là công nghiệp chế tạo, ở mình từ năm 80 đến nay đã có nhà máy chế tạo nào chưa? Mãi mới có Samsung, thép Vũng Áng..
Mà thế chẳng nhẽ mời thầy đi sửa điều hoà, cài Uyn ?!
mới đây em thấy xe cứu hộ chở xe máy và lai dắt 1 xe ô tô có mỗi khung sườn toàn đồ mới coongs vào cho sv thực tế mổ xẻ thì phải, thấy bảo sắp tới bk liên kết với Volkswagen thế thì BK đi sâu về CN chế tạo đúng k bác

tienh1k52

Xe tải
Các cụ BK tóm lại em phát, các cụ học kỹ thuật, chế tạo, vất vả, cần mẫn, kiến thức kỹ thuật, chuyên môn uyên sâu,... và đến nay đã có những cái thành quả gì nổi bật ?

Đừng nói em đi buôn, làm đại lý, bán đồ, ăn phí hoa hồng, phí lắp đặt, bảo trì,... đừng nói em làm môi giới, thương mại, đầu tư chứng khoán, bất động sản,... nhé.
tầm nhìn của cụ hạn hẹp thật. Cụ cứ xem tất cả các vị lãnh đạo các ngành công nghiệp hiện nay ở vn đều là dân kĩ thuật (dân BK tương đối nhiều đấy). Trong 1 công ty sản xuất người nắm kĩ thuật sẽ luôn được lên làm lãnh đạo chứ không phải mấy ông sale hay kế toán nhé.

tienh1k52

Xe tải
Nếu không tăng lương giảm khối lượng giờ dạy, tăng cường nghiên cứu thì tiến hoá giật lùi. BK thế là cũng tiến bộ nhưng đã là NN thì khó mong thay đổi nhanh triệt để. Em lại hy vọng các trường tư cứ câu hết các GV giỏi của BK hay bất cứ trường công nào đi. Có thể các ông ở lại mới nóng đít cong mông lên phấn đấu.
Trong trường đấu đá nhau, cũng COCC không khác gì nhà nước đâu cụ. Về chất lượng thì em thấy bình thường, điểm cộng duy nhất là svbk hầu như đều khá thông minh và có tư duy tốt hơn sinh viên trường khác

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Phải nói thế này, Fenika vốn là ĐH Thành Tây của anh Nguyễn Công Tạn, sau khi anh ấy mất thì bán lại cho VinaStone, chuyên về đá nhân tạo, anh chủ nhà ở ngay khu Bách Khoa.
Fenika vốn là cái trường dân lập và các anh sản xuất đá sau khi mua lại Thành Tây thì đã đầu tư xây dựng giảng đường Fenika khá tốt, đồng thời với đó là chiến dịch tuyển dụng các vị trí chủ chốt cũng như một số vị trí quan trọng chỉ để viết bài và làm thế nào cho nâng cao được Rank của Fenika ở Quốc tế lên, đây cũng là câu trả lời cho các cụ ở trên hỏi tại sao Bách Khoa lại kém Tôn Đức Thắng trong bảng xếp hạng Quốc tế.
Dù sao thì Fenika hay Tôn Đức Thắng vẫn không thể có nền tảng và cán bộ giảng dạy tốt như Bách Khoa được đó là thứ không thể mua được bằng tiền hay thay đổi ngay trong ngày 1 ngày 2.
Em tưởng chủ mới là

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
mới đây em thấy xe cứu hộ chở xe máy và lai dắt 1 xe ô tô có mỗi khung sườn toàn đồ mới coongs vào cho sv thực tế mổ xẻ thì phải, thấy bảo sắp tới bk liên kết với Volkswagen thế thì BK đi sâu về CN chế tạo đúng k bác
Em không biết ạ, trường thì có khoa CTM hay bị trêu là chế tạo mắm, chế tạo muối ... thì ngày xưa tò mò đọc sách ông anh thấy toàn xe máy liên xô cũ.

Xuân Trường

Xe buýt
Thời của em. Cụ nào thi đỗ BK là "ông sao" rồi
bây giờ cũng thế mà cụ, học ra trường BK vẫn là cả vấn đề :D
em quen 1 ông anh học Ams khóa đầu xong cũng đỗ BK học ra trường, đi làm kĩ thuật cho mấy công ty mà kiểu lão quy chuẩn là quy chuẩn, ko thể hạ chuẩn để hạ giá rồi không an toàn tới người sử dụng nên không phù hợp với tiêu chí mấy công ty, giờ ra ngoài làm thầu :D tính dị phết nhưng giỏi.
Với em những người học bách khoa và ra trường được là giỏi :D

kvboto

Xe container
tầm nhìn của cụ hạn hẹp thật. Cụ cứ xem tất cả các vị lãnh đạo các ngành công nghiệp hiện nay ở vn đều là dân kĩ thuật (dân BK tương đối nhiều đấy). Trong 1 công ty sản xuất người nắm kĩ thuật sẽ luôn được lên làm lãnh đạo chứ không phải mấy ông sale hay kế toán nhé.
Vâng, em nghĩ ngắn lắm, kg được như cụ, cứ cho rằng cả vài trăm ngàn kỹ sư kỹ thuật Bách Khoa đỉnh cao kỹ thuật, mà cứ cho có tới dăm chục ông làm lãnh đạo này nọ (và cũng còn phải có thêm cái bằng Lý luận chính trị, Kinh tế, Luật gì đó nữa cơ)... thì cả vài trăm ngàn kỹ sư kỹ thuật Bách Khoa ấy cũng là hiển vinh lắm lắm,...

Cứ giáo sư, tiến sỹ, chuyên môn được cho là sâu, là cao nhất nhì,.. vài ba năm thì thăng chức lên làm giám đốc điều hành, thủ trưởng đơn vị,... để chỉ tay 5 ngón làm thương mại, kinh tế,... và rồi,... đến nay cả nền sản xuất, kỹ thuật nước nhà,... cứ là bao la hàng hóa,... tàu.... và 60-70 năm Đại học, Viện nọ, khoa kia đỉnh cao kỹ thuật nhất đất nước,... sinh viên, kỹ sư vẫn tự hào miệt mài 5 năm cần mẫn uyên sâu nền tảng, kỹ thuật, chế tạo,... ra trường kiểu gì cũng xoay sở và sống được,... thế là giỏi nhất rồi....

Em cứ tủn mủn hỏi cái ... đầu gối em mãi,...

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Vậy mời cụ gửi tâm thư cho Bộ gd.
Nếu em là học sinh cấp II, cấp III, em gửi lâu rồi, còn là sinh viên đại học, kỹ sư đại học Bách Khoa ra trường,... sao phải gửi tâm thư gì cho Bộ GĐ đối với việc chọn trường đại học, chọn nghề, chọn nghiệp, ra trường đi làm,... vẫn quay về đổ lỗi, bắt vạ mấy ông Bộ GD chẳng có chuyên môn kỹ thuật bằng mình ???

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết ạ, trường thì có khoa CTM hay bị trêu là chế tạo mắm, chế tạo muối ... thì ngày xưa tò mò đọc sách ông anh thấy toàn xe máy liên xô cũ.
CTM là chuyên ngành Chế Tạo Máy, trong khoa Cơ Khí cụ ah. Chứ không phải Khoa CTM.

202

Xe container
X
Nhanh là làm chủ được công nghệ.Nắm đc bản chất của vấn đề và có thể thay đổi theo thực tế sản xuất cụ ạ.
Còn nếu ko có 5 năm học trong trường,ko ông BK nào dám vỗ ngực có có thể làm được công việc hiện tại.
Thực tế e đã ra trường và đi làm mới thầm cảm ơn các thầy và trường đã cho mình kiến thức cơ bản tốt.với ngành kỹ thuật,ko có kiến thức cơ bản tốt thì ko bao giờ làm được việc.
Ngày trước e cứ nghĩ các môn Giải tích,vẽ kỹ thuật,xác suất thống kê,cơ học kỹ thuật... chả có ích mẹ gì cho công việc sau này ( e học điều khiển tự động ). Nhưng ra trường đi làm mới thấy trong sản xuất thực tế vẫn có lúc mình cần đến nó.Dù ít thôi nhưng nếu ko giải quyết được thì sẽ ko thể hoàn thành 100% yêu cầu thực tế được.
Xác suất thống kê để đi chơi lô, cơ học kỹ thuật đi thồ hàng..

MrSpy

Xe điện
Học BK mà 5 năm ra trường được ra giỏi rồi : ))

Pixel3XL

Xe tải
Hình như bách khoa, xây dựng, kinh tế, kiến trúc là cùng năm sinh nhỉ các cụ, e nhớ năm nào kỉ niệm 50 năm thành lập trường, mấy ông bách khoa, xây dựng, ngân hàng, kiến trúc lửa trại toé loe

daibo888

Xe tải
X

Xác suất thống kê để đi chơi lô, cơ học kỹ thuật đi thồ hàng..
Trước e cũng nghĩ như cụ vậy :)).Nhưng thực tế ko phải.Đôi khi hoạ hoằn lắm mới cần dùng 1 tí kiến thức của mấy cái đó thôi là công việc trơn tru hơn nhiều.

N_[Ga con]

Xe tải
Vâng, em nghĩ ngắn lắm, kg được như cụ, cứ cho rằng cả vài trăm ngàn kỹ sư kỹ thuật Bách Khoa đỉnh cao kỹ thuật, mà cứ cho có tới dăm chục ông làm lãnh đạo này nọ (và cũng còn phải có thêm cái bằng Lý luận chính trị, Kinh tế, Luật gì đó nữa cơ)... thì cả vài trăm ngàn kỹ sư kỹ thuật Bách Khoa ấy cũng là hiển vinh lắm lắm,...

Cứ giáo sư, tiến sỹ, chuyên môn được cho là sâu, là cao nhất nhì,.. vài ba năm thì thăng chức lên làm giám đốc điều hành, thủ trưởng đơn vị,... để chỉ tay 5 ngón làm thương mại, kinh tế,... và rồi,... đến nay cả nền sản xuất, kỹ thuật nước nhà,... cứ là bao la hàng hóa,... tàu.... và 60-70 năm Đại học, Viện nọ, khoa kia đỉnh cao kỹ thuật nhất đất nước,... sinh viên, kỹ sư vẫn tự hào miệt mài 5 năm cần mẫn uyên sâu nền tảng, kỹ thuật, chế tạo,... ra trường kiểu gì cũng xoay sở và sống được,... thế là giỏi nhất rồi....

Em cứ tủn mủn hỏi cái ... đầu gối em mãi,...
Em mạo muội trả lời cụ thế này ạ: để ra được những sản phẩm công trình mang tính nghiên cứu, có tiếng tăm thì không phải kỹ sư giỏi là có thể làm được ( vốn, định hướng, nhu cầu...) còn kỹ sư BK làm được gì thì em thấy ở tầm nhỏ nhỏ là tiếp nhận, quản lý, duy trì làm chủ các hệ thống nước ngoài trang bị. Về viễn thông có Viettel, FPT, điện EVN, hoá dầu, các hệ thống tự động hoá trong nhà máy... kỹ sư BK trong đó chắc không ít ạ.